Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
ThanhNhan

...và tôi cũng yêu em

Recommended Posts

ThanhNhan    722

Có nhiều lúc vì những lời nói bâng quơ mà làm mình bận tâm, lạ nhỉ. Mình cũng thuộc dạng người rất lí trí và hay làm theo ý mình thôi. Mà càng già càng bảo thủ chứ lị ha ha....mà còn gia trưởng, nóng nảy nữa, cái tính này chắc di truyền từ ba. May có di truyền từ mẹ là hay cười, hiền hiền, lạc quan yêu đời, nếu không chắc là không ai chịu nổi mình. Hồi nhỏ trong nhà mình là một cây hài vì hay phát biểu mấy câu tưng tửng làm cả nhà cừơi. Trong các cuộc liên hoan ở nhà mình hay lên làm các trò hề cho mọi ngừơi cười ha ha... nhớ lại thấy mình cũng tiếu lâm quá. Trong người mình lúc thì tính của ba nổi lên, lúc tính mẹ nổi lên, mà nhìn chung thì nghiêng về mẹ nhiều hơn. Mình là hỗn hợp tả pí lù vậy sao ta Haiza...Mình nên tập bỏ các cái tính của ba đi sẽ tốt hơn rất nhiều. Nói thì dễ mà làm thì hơi khó. Mình sẽ cố gắng bỏ cái tính đó.

Lần này, bước ngoặt thay đổi mình hy vọng mình sẽ chín chắn hơn, không để bản thân mình phải thất bại, thất vọng và buồn nhiều nữa. Mình phải sống một cuộc đời vui vẻ, hạnh phúc cho đến hết đời. Kế hoạch ý muốn là vậy mà không biết cuộc đời số phận lại đưa đẩy mình tới đâu nữa. Người ta nói “Người tính không bằng trời tính” mà. Nhưng mà trước khi để trời tính mình nên tính trước cho cuộc đời số phận của mình đi nhỉ. “Nhân định thắng thiên” mình phải làm chủ cuộc đời mình mới được. Bắt đầu sẽ thực hiện từ từ, hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp như ý của mình.

• Like 2

ThanhNhan    722

Hôm nay sinh nhật của mối tình đầu. Bao nhiêu mối tình đi qua, sinh nhật của mối tình đầu là mình không quên. Chắc có lẽ là do cô ấy có trong list facebook của mình. 

Đợt này về vụ bầu cử Mỹ mà thấy trong list facebook của mình hầu như là ủng hộ Trump, một số ít là ủng hộ Biden. Mình tuyệt đối không thể hiện ủng hộ ai trên facebook. Vì Nói qua nói về mất công vô nghĩa mà rất dễ xa nhau. Mối tình đầu cũng không thể hiện rõ là ủng hộ ai cả. Nhưng mà có ông bạn kia chúc mừng Biden trúng cử, chúc mừng đảng dân chủ, cô ấy nhảy vào nói bóng nói gió là ông bạn có vẻ phấn chấn quá khích quá nhỉ ha ha....cô ấy nói qua nói về với ông bạn có vẻ là không thích chuyện của nước người ta mà mình quan tâm quá khích quá đáng làm gì, chuyện của đất nước mình không chịu quan tâm lo lắng đi ha ha....gặp cô ấy nói năng lí luận thì hết thời luôn. Cô ấy là ngừơi rất mạnh mẽ, cũng thuộc dạng thích gì là làm theo ý mình thôi, không quan tâm đến ai nói gì, nghĩ gì. Cô ấy thích xem bóng đá, quan tâm đến chính trị, phải nói là tính cách của người đàn ông có trong người cô ấy. Hồi mấy đợt bóng đá cúp thế giới, cúp anh, cúp ý cô ấy thức đêm thức hôm để xem, mình cũng thích xem bóng đá mà cũng không theo nỗi cô ấy. Hồi đó cô ấy thức xem một mình, mình có trận xem, trận không, ngủ khò khò ha ha...Bao năm trôi qua rồi cô ấy vẫn không thay đổi vẫn tính cách đó, vẫn phong cách đó hay thật. 

Bài hát này cô ấy chép trong sổ nhạc của mình nhân ngày chia tay vào mùa hè nào đó khi ra trường, mỗi đứa ai nấy đều về quê xa cách. Hồi đó liên lạc rất khó cho nên mỗi khi chia tay mùa hè, ra trường mọi người lưu lại các dòng nhắn gửi, lời chúc tốt đẹp qua sổ lưu bút, sổ nhạc để khi nhớ nhau thì mở ra đọc và ôn lại những kỹ niệm đẹp đẽ của một thời bên nhau đó. 

Nhớ lại hồi đó chưa có internet thì tình yêu có vẽ lãng mạn và đẹp hơn thời kết nối thông tin hiện đại bùng nổ như bây giờ nhỉ.

• Like 1
  • Haha 1

chutzpah    640

Dân số đông nhất là cung Bọ Cạp. Hoá ra Bọ Cạp cũng từng làm mưa làm gió trong bảng xếp hạng tình cảm của chị nhỉ. 8-|

Mối tình đầu của em là cung thiên Bình. :rolleyes: cũng là thời học sinh, tình cảm thuần khiết, có nét ngây thơ :)))). 

Edited by chutzpah
  • Haha 1

ThanhNhan    722

Phải nói là đội ngũ cháu chắt của mình quá đông nên mình không thể nhớ hết biết hết được tên tuổi, ngày tháng năm sinh. Mà cả sinh nhật của tất cả anh chị em nhà mình mà mình cũng chưa biết hết, nhớ hết. Nhiều lúc cũng do mình vô tư, vô tâm quá nhỉ. Tất cả cháu chắt mình chỉ biết tên ở nhà của tụi nó, tên đi học không nhớ nữa. Có thằng cháu thấy hiện lên facebook mà không biết nó do nó để tên đi học, mà nó để avarta hình lạ hoắc. Thấy lạ mình nhảy vô xem thấy có bạn chung rất nhiều, xong xem nội dung mới biết là thằng cháu ở Hà Nội. Nó là con trai mà nó chơi trò cosplay , ta nói nó trang điểm trang hoàng gì thấy phát ớn hà. Đúng là tuổi trẻ bây giờ nó có nhiều trò, nhiều niềm đam mê quái dị không giống ai. Mà chắc là do mình già rồi nên thấy quái dị ha ha... chứ lớp trẻ nó thấy đẹp thấy hay. Mấy bữa nói chuyện với chị bạn, chị bạn nói em ở một mình lo mà xem kiếm cháu nào đó rồi mai mốt nó lo cho em khi về già. Mình nói giờ nói chuyện với cháu phải am hiểu về các mốt, các xu hướng thời thượng để nói chuyện làm bạn với tụi nó chứ mình khó tính nói chuyện xa xưa cổ lổ sỉ tụi nó không ưa. Ngồi nói chuyện với tụi nó phải nhí nhố nói về Đen vâu, Sơn tùng Mpt ....gì gì đó tụi nó mới thích ha ha...mà nói thật là mình chả trông chờ vào cháu, cũng chẳng trông chờ vào ai cả. Ai cũng có nỗi lo lắng riêng của bản thân, gia đình riêng của họ. Mình không có gia đình riêng thì tự lo thôi. Nếu tìm được người bạn đời nguyện cùng mình sống tới đầu bạc răng long thì tốt, không thì ở một mình lo cho bản thân mình cho tốt là đựơc rồi, trời xanh ắt đã có an bài. 

Thằng em của mình nó có lập danh sách cháu chắt, dâu rể, ngày sinh, tên ở nhà, tên đi học... của đại gia đình, chắc phải mượn của nó photo 1 bản để lâu lâu lấy ra xem ngầm cứu cho nhớ ha ha...Nói thật đi ra đường nhiều lúc gặp cháu chắt của mình cũng không nhận ra được luôn, đó là chưa kể anh chị em cháu chắt bà con bên nội bên ngoại nữa. Cha mạ ơi kiểu này đi ra đường không dám gây lộn với mấy đứa xì tin, tẻ tâu lỡ đụng con cháu bà con của mình cũng nên ha ha....

Muốn cập nhật nhạc trẻ nhạc mới vô facebook các cháu nghe để nói chuyện với các cháu nà haha...

ThanhNhan    722

Mùa đông đã đến lạnh quéo quèo queo, chắc là tối nay phải độn 2-3 áo len ngủ mới yên. Tối hôm qua tất tay, tất chân, 2 áo trùm kín mền mà giữa đêm quéo rún thon thót chịu không nỗi. Lạnh gì mà lạnh dữ thần vậy chời. Không biết có qua nỗi mùa đông này không nữa ha ha...

• Haha 2

chutzpah    640

Em giống chị đó. Trời lạnh toàn là mặc kín mít như ninja ngủ. Vài ngày tắm lần. 

• Haha 2

ThanhNhan    722

Chị bạn tới mùa đám cưới chắc là nghe người ta hát bài này nhiều hay sao mà về xon xen biểu mình bày cho chị đàn bài này cho bằng được. Chắc bả tập để lên biểu diễn đám cưới. Vì thấy đám cưới nào bả cũng lên hát sung lắm ha ha....bày cho bả rồi, không biết bả luyện được chưa nữa, để vài ngày nữa dò bài bả thử xem.

ThanhNhan    722

Hàng xóm có cái kiểu buổi tối thỉnh thoảng sắp bàn ghế ra giữa đường tụ tập nhậu nhẹt. Nhậu đã đã là lôi loa kẹo kéo ra phát ra rả cả đêm không cho ai ngủ. Mình không đi làm còn đỡ, tội cho mấy đứa trong phòng trọ buổi sáng còn phải thức dậy sớm đi làm. Mà Nằm giữa màn đêm tĩnh mịch nghe họ mở bài này thấy buồn chi lạ, tiếng ghitar thùng cứ réo rắt mãi tâm can....

ThanhNhan    722

Khách tới nhuộm tóc cô ấy nói: “có bầu không nhuộm tóc được”, chị khách nói: “bầu đâu mà bầu” ha ha... vô tình mình đi ngang nghe được. Cô ấy thật là thiệt tình ha ha....nói như vậy chắc bà khách buồn lắm. Nhưng mà vì sự an toàn trên hết của trẻ sơ sinh thà hồ đồ hỏi vậy còn hơn im lặng nhỉ. Cuộc sống thật là có những tình huống dở khóc dở cười vậy đó ha ha....

Mấy bữa có buổi giao lưu văn nghệ văn gừng, lần đầu tiên nghe em dâu hát (trước đây nghe em ấy hát những đoạn ngắn ngắn thôi,nên không biết trình độ âm nhạc của em ấy như thế nào, nhưng nghe em ngân nga rất hay). Em dâu chọn hát bài “thương nhau ngày mưa” vì lúc này trời đang mưa lạnh mà, ý là hát cho đúng cảnh đó mà. Em bắt đầu hát, nhạc thì đi hướng nam ( do chồng em đàn) em thì đi hướng bắc, kiểu vậy đó ha ha...rồi còn nhiều ca sởi khác hát bè vô nữa làm em đi lạc rất xa. Mà em hát rất say mê. Mình thì buồn cười mà không dám cười, cuối mặt xuống khỏi ai thấy, nhìn qua thấy bà chị kế của mình cũng đỏ mặt tía tai vì phải nhịn cười lại vì sợ em dâu quê đó mà. Em dâu kết thúc bài hát cái cả bàn cười oà ra như đại bác phát nổ, cừơi sái cả quai hàm, vì nhịn hết chịu nổi. Chị kế nói chữa thẹn bài này hát bè điệp khúc thôi mà thấy hát bè nguyên một bài luôn, em dâu cười ha hả...em thú nhận là em không có khiếu về môn này. Làm em dâu mình mấy chục năm rồi giờ mình mới biết. Mà giọng em rất mượt mà ngân nga rất hay chỉ là lạc nhạc quá. Chắc là do mấy cái giọng bè làm em bị bè theo, em đòi hát thêm bài nữa để phục thù mà do đàn đứt dây nên kết thúc. Để có dịp khác xem em hát có bị bè vậy nữa không ha ha....tới giờ nhớ lại vẫn buồn cười, do bà chị kế nữa nhìn bả muốn cừời bật nóc mà phải kìm lại đỏ rần cả mặt tếu, cả đêm hôm đó nằm ngủ mình lâu lâu bật cười ra tiếng như bà khùng giữa đêm khuya ha ha... thiệt là mình bị bịnh dễ mắc cười ha ha....phải nói nhờ em dâu mà đã lâu lắm rồi mình mới đựơc cừơi hoài thoải mái như thế.

ThanhNhan    722

Cuộc sống này, mình mà sống khác người, khác số đông, sống theo ý mình cái là bị nhòm ngó, xì xào, nói ra nói vào ngay. Bạn bè, người thân, đồng nghiệp, xã hội....đúng là không cho mình yên mà. Người ta nói mình có được hạnh phúc hay không phụ thuộc vào các mối quan hệ của bạn với những người xung quanh có tốt đẹp hay không. Đúng là mình chưa đủ bản lĩnh để thờ ơ tất cả. 

Thời gian vừa qua rảnh rỗi, làm được nhiều điều thú vị, bổ ích cho bản thân. Gần một năm ăn không ngồi rồi, Mọi người cứ sợ mình sẽ buồn chán, sẽ sinh bịnh tật, sẽ bị lão hoá nhanh.... dù mọi người không nói thẳng ra nhưng mà nói xa xa là mình biết rồi. Nói thật là một ngày 24 giờ mình còn không đủ thời gian để xem chơi thư giản, nghiên cứu, học hỏi ....vô vàn kiến thức ở trên mạng thì có thời gian đâu mà buồn chán, lão hoá....chắc mọi người thấy mình cứ ru rú trong phòng, không chơi bời gì nên sợ mình buồn. Đúng là bị mọi người quan tâm quá cũng khó chịu nhỉ. 

Một thời gian rất lâu không đọc sách, chắc là cả mấy chục năm, vừa rồi được nghỉ ngơi, mượn sách của vợ chồng thằng em, nghe thư viện sách nói trên mạng...giống như đọc bù lại cho những tháng năm không đụng tới quyển sách nào vậy đó. Mình thật sự xúc động mạnh và ấn tượng về cuốn tự truyện “không gục ngã” của Nguyễn Bích Lan. Cô ấy cũng sinh ra cùng thời với mình, cuộc sống của cô ấy thật vất vả và khó khăn vì chẳng may bị bịnh tật nan y bắt đầu khi học cấp 2. Vậy mà cô ấy vẫn sống và vươn lên thành một người có giá trị, có ích cho gia đình và xã hội. Đọc xong quyển sách, soi lại bản thân mình, thấy mình hơi tệ ha ha...mình có chân có tay mà chỉ tội hơi làm biếng, chỉ muốn ăn chơi, sống an nhàn, hưởng thụ thôi. Mà làm con người ai chẳng có mong muốn này nhỉ. Chỉ là do chưa được tự do tài chính kinh tế nên hàng này phải đi  cày bừa để sống ,rồi còn phải ăn chơi thời trang, du lịch, giúp đỡ mọi ngừơi ....cho nên cày bừa miệt mài không biết khi nào kết thúc. Thôi thì tuỳ duyên đưa đến, ai đến, sự việc gì đến, cơ hội nào đến mình sẽ đáp ứng. Mình sẽ không từ chối nữa. Nhưng mà sẽ có sự chọn lọc, mình sẽ không để mình phải sống một cách miễn cưỡng, ép buộc, gò bó mình nữa, những gì khiến mình không vui vẻ, hạnh phúc thì bỏ qua, tránh xa. Mình học tập bạn Bích Lan thôi nào.

ThanhNhan    722

Trong sự nghiệp đi làm của mình, chưa khi nào mà nó nhanh như cái công ty này. Phá kỷ lục từ trước tới nay làm đúng 3 ngày xin nghỉ, chạy mất dép ha ha....Chắc cũng là do thời gian nghỉ của mình vừa rồi cũng hơi lâu nên chưa quen guồng môi trường công sở lại hay sao á. Mà mình thấy khiếp đảm cái văn hoá công ty này quá, thấy mình không thể chịu đựng lâu dài nên thôi sớm cho rồi. Ở lâu sợ bịnh, có tiền nhiều mà bịnh cũng như không hen. Mấy người sếp cũ của mình thỉnh thoảng cứ giới thiệu công việc cho mình, cho nên có cơ hội tới là đi thử xem. Được thì làm không đựơc thì nghỉ cho khoẻ. Mình chắc là hợp mấy công ty chuyên nghiệp thôi. Công ty mà tổ chức lộn xộn là không hợp rồi đó. Rồi có mấy nhân vật ăn nói hàm hồ nữa á. Thiệt là chịu không nỗi mà ha ha....

Noel Sài Gòn trời nóng nắng chang chang. Mình lại nghe quê mình trời trở rất lạnh. Mình cũng chưa kịp hưởng cái lạnh cắt thịt cắt da của quê hương, mình lại ra đi nữa rồi. Còn cái hẹn đi ra bắc ngắm tuyết rơi cũng bể tè le luôn. Cái hội du lịch nhà mình gọi mình là “kẻ đào ngũ” ha ha...đành thất hứa, lỗi hẹn, phải chịu thôi chứ sao giờ.

Về nhà lại thấy rận rệp bay tùm lum sợ quá. Mấy bé mèo ham chơi lêu lổng ra ngoài lây rận rệp ở đâu bên ngoài á. Hôm nay đi mua đủ thứ loại thuốc nhất quyết chuyến này phải triệt rận cho 2 em mèo mới được. Mà dùng biện pháp nhốt 2 em lại, 2 em có bị stress không, nghĩ cũng tội, nhưng phải biết làm sao giờ. Ngày mai sẽ nhốt 2 em trong phòng hic hic...

Hôm nay trở lại công viên Gia Định tập thể dục. Ta nói không khí khác hẳn công viên ở quê mình, người người nườm nượp khắp đầy công viên. Đặc biệt có quá trời em gái, chị gái xinh đẹp đi tập, làm mình hăng hái đi theo lẽo đẽo tập không biết mệt luôn ha ha....Kiểu này siêng đi tập sức khoẻ của mình lên đô lắm đây ha ha...Chắc là sắp tới mùa đông thì mình vào sài gòn ở tránh đông vì mình già cả không chịu nỗi cái lạnh cắt thịt cắt da đâu. Mùa hè mình lại về quê hít thở không khí trong lành yên bình ở quê. Thế là một cảnh hai quê là mình á. Như vậy cũng vui nhỉ, lâu lâu thay đổi không khí cũng tốt.

• Haha 1

YourSaltyDaddy    464
2 hours ago, ThanhNhan said:

Đặc biệt có quá trời em gái, chị gái xinh đẹp đi tập, làm mình hăng hái đi theo lẽo đẽo tập không biết mệt luôn ha ha....Kiểu này siêng đi tập sức khoẻ của mình lên đô lắm đây ha ha...

Haha, giờ em đã hiểu vì sao mấy anh mấy chị siêng tập thể dục trong gym trong công viên oy 😂. 

Merry Christmas nha chị (๑˃̵ᴗ˂̵)و

• Thanks 1

ThanhNhan    722

Xưa giờ quen đi “táng” người ta rồi, giờ bị người ta “táng” thấy sợ, thấy ớn quá ha ha...mình thuộc dạng người thích chủ động yêu ngừơi khác, không thích được yêu kỳ vậy ta. Nói thật là ai mà quan tâm mình quá đà cái là mình thấy sợ và khó chịu. Bởi nhiều lúc thấy mình ác ác sao đó. 

Mình là phụ nữ, đàn bà nhưng mà tính tình giống y chang đàn ông á. Chẳng qua vì cái xã hội này nó thế, nên mình phải vậy, để mà còn làm ăn, mưu sinh, quan hệ, tồn tại. Mình ghét phải trang điểm, không thích mặc váy, ngồi lê đôi mách, nấu cháo điện thoại ....Cái gì mình cũng nhanh, gọn lẹ, chính xác, nói vào trọng tâm, quyết định dứt khoát... túm lại là mình làm đàn ông thì tốt biết mấy. Cái con bạn đại học sau mấy chục năm gặp lại, hôm đó cả bầy ngồi trét phấn son chuẩn bị đi chơi, mình cũng bày đồ hàng ra quẹt quẹt trét trét cho có với tụi nó, nó phán mình một câu là: “bà mà cũng biết đánh phấn son nữa à? Tui tưởng bà không biết trang điểm chứ” ha ha...Đó là do nó thấy mình không bao giờ biết điệu bao giờ ha ha...mình chống chế nói là tui làm công ty mỹ phẩm, tui xem người ta trang điểm rồi học theo đó. Tui dạy cho bà lại nè, đánh mặt là bao nhiêu bước, bao nhiêu lớp chứ không phải quẹt quẹt một lớp như bà đâu. Nó trố mắt nhìn mình, không ngờ sau bao nhiêu năm mình trang điểm chuyên nghiệp thế ha ha...mình cũng chỉ là phách tấu với nó thôi chứ mình không có rành vì hiếm khi mà trang điểm. Chỉ nghe mấy đứa sale nó nói qua các công đoạn trang điểm mặt nên lên lớp lại với nó thôi ha ha....hồi đại học mình quen bạn kia nên chắc tụi nó cũng nghi mình là les nhưng không dám nói ra. Gặp lại tụi bạn ở ký túc xá là tụi nó cứ hỏi cô bạn cũ đó giờ sao rồi, có chồng chưa, ở đâu..... mình cũng giả lả trả lời cho xong cho qua chuyện. 

Giờ gặp cái cảnh theo tình tình chạy, chạy tình tình theo cũng khổ, cũng mệt. Đúng là cuộc đời không bao giờ theo ý của mình. Bắt đầu sốc lại tinh thần, sống  một cuộc sống mới. Năm 2021, hy vọng sẽ tốt đẹp hơn. Mình đang chờ đợi đây, cuộc sống dù có thế nào cũng luôn tươi đẹp trong mắt mình.

• Like 1
  • Haha 2

chutzpah    640

Em cũng na ná chị. Thích ai tự đổ, trồng cây si, mà nói hay không thì chưa biết =)) mà cây si ngót nghét cũng vài năm trời. Chớ thấy người ta tán tán mình là thấy rén, chạy mất dép.

• Haha 1

ThanhNhan    722

Cuộc đời nhiều lúc thật là kỳ lạ. Trong vô vàn người trên trái đất mình lại cứ phải gặp lại, va đụng lại người cũ là sao nhỉ. Mình vốn dĩ đã cho nó vào dĩ vãng và hầu như quên đi không cần nhớ tới nữa. Đúng là người ta nói trái đất tròn mà. Lâu nay mình không tin đâu. Mình nghĩ những điều tình cờ chỉ có nhiều trên phim ảnh thôi chứ trong đời thực hiếm khi mà xảy ra. Vậy mà duyên nợ đó sao chưa buông tha mình, có lẽ duyên nợ đó chưa xong, nên ông trời sắp xếp cho đụng độ lại ha ha....Nhiều lúc ngẫm nghĩ mà cười chảy cả nước mắt, cười rụng răng rung rún luôn ha ha...Thôi thì lỡ đã gặp lại thì mình nên giải quyết cho xong cái duyên nợ này cho dứt điểm đi nhé. Để sau này chúng ta sẽ không bao giờ gặp nhau lại trong tình huống dở khóc dở cười như thế này nữa. 

Sáng nay mở mắt nhìn chăm chăm tập trung trên nệm lại phát hiện thêm vài con rận mèo nhảy nhót bay tung toé. Dạo này mình uống thuốc bổ, bổ sung vitamin các loại nên mắt mình trở nên sáng tỏ tinh tường hơn xưa hay sao á. Ta  nói giờ chỉ một con vật nhỏ bé xíu như con rận mình cũng thấy rõ ràng luôn, hồi xưa cận nặng, ăn uống thiếu chất mắt mờ nên không thấy rận ha ha...Đi vào toilet hồi xưa không thấy vết ố vàng đen dơ, giờ vô là nhìn thấy liền. Ta nói thấy rận thấy dơ là ớn lạnh, sợ nổi cả da gà. Thế là mới sáng sớm mở banh mắt ra dọn dẹp lau chùi cả phòng, đem hết nệm mền chiếu gối ra hiên giăng phơi đầy, hy vọng triệt sạch cái ổ rận nảy. 2 em mèo mấy ngày nay mình gia tăng tiêu diệt rận cho 2 em nên thấy trên thân thể 2 em đã vắng bóng rận rồi mình cũng mừng. Nghĩ tới sống chung, ngủ chung với rận hãi quá. Còn cái em mun giờ tự nhiên nổi chứng tè bậy khắp nhà nữa, bực ẻm dễ sợ luôn. Chưa nghĩ ra cách nào trị tật này của ẻm. Nghĩ nhiều lúc bực mình quá Muốn bắt em mun ra chợ bỏ luôn chắc là hết rận, hết nghe mùi khai của ẻm hen ha ha....mình cũng ít có ác nhỉ. Nhưng mà không được,  mình cầm lòng thấy không đậu khi thấy ẻm khổ sở được hic hic....giờ cố gắng triệt sạch rận cái đã. 

Còn vài ngày nữa thôi là hết năm rồi. Cố gắng lê lết vài ngày nữa cho qua cái năm xui xẻo, không như ý muốn của mình này đi. Cả năm nay tâm trạng của mình cứ lên xuống biến động thay đổi rất mạnh, rất lớn, rất là hỉ nộ ái ố đúng với bản chất sắc màu của cuộc sống. Như vậy, túm lại là cũng một năm có ý nghĩa của cuộc đời  mình. Mặc dù tiền tài vật chất chưa thấy phát triển tăng trửơng trong năm nay, nhưng về mặt tinh thần, trải nghiệm cảm xúc thì mình gặt hái được cũng kha khá và mãn nguyện. Cuộc đời như thế đối với mình cũng là vui là hay rồi.

ThanhNhan    722

Nhìn bà chị của mình mà buồn cười. Về cả tính cách, sở thích, cách ăn nói, ứng xử, phong cách.....mình giống như là một bản sao của chị. Chị với mình cùng con giáp, cách nhau 1 giáp, chắc có lẽ vì thế mà mình giống chị. Những năm vừa rồi chị chắc là có chuyện buồn nên mình thấy tính khí chị thay đổi. Nhiều lúc muốn gần gũi an ủi chị mà thấy chị cực đoan, bảo thủ, cố chấp quá nên sợ, mình chẳng nói gì. Chị nói thì nghe, nghe mà thấy lo cho chị. Thôi thì cứ để cho chị nói để chị được giải toả nỗi niềm. Trong tất cả anh chị em, chị là ngừơi hay lo lắng quan tâm cho mình nhiều nhất. Nhiều lúc chị quan tâm lo lắng cho mình quá cũng thấy ngột ngạt.  Kể cả cha mẹ cũng không quan tâm sát sao dạy dỗ mình bằng chị. Chị thay mặt cha mẹ chăm lo cho mình vì cha mẹ quá bận rộn làm ăn để lo cho cả đòan tàu há mồm mà, thời gian đâu mà gần gũi con cái nữa. Năm vừa rồi chị cứ đòi làm mai làm mối mình cho ông này, ông kia. Mình tránh mãi cũng mệt mà cũng không muốn chị lo lắng cho mình nhiều nữa nên mình come out với chị. Chị cũng bình thừơng không nói gì và chấm dứt luôn việc làm mai làm mối ha ha....sau khi mình come out cho chị xong, một thời gian sau đó mình cảm giác hình như các anh chị em cũng biết mình les hay sao á. Chắc là chị có kể cho mấy ngừơi kia nghe ha ha...Nhà mình thuộc dạng tự do, tự chủ, không ai có quyền can dự quá sâu vào cuộc sống cá nhân của ai cả. Kể cả cha mẹ không có áp đặt, ép buộc điều gì. Mỗi người tự quyểt định về cách sống, về cuộc đời mình và tự chịu trách nhiệm lấy. Vừa rồi chắc là do lo lắng về cuộc sống ăn không ngồi rồi của mình trong năm qua mà chị lại nói xa nói gần về quyết định của mình, sao mình lại sống như vậy, lo sợ mình buồn chán, lo sợ mình bịnh tật, chị khuyên mình không nên lo lắng cho gia đình, mà hãy lo cho bản thân...trách cứ mình sao lại buông bỏ mọi thứ....mình đã nổi nóng lên với chị và có lời lẽ hơi nặng nề với chị. Chắc cũng tại chị không hiểu tâm tư nguyện vọng của mình nên trách mình vậy thôi. Chị trách mình chắc là có lí do của chị. Mình đáng lẽ không nên nổi nóng, nặng lời với chị làm gì. Chị quan tâm yêu thương lo lắng cho mình rất nhiều vậy mà. Mình thấy hối hận vì đã đối xử với chị như thế. Tết tây này vợ chồng chị vào Sài Gòn thăm con, chị với mình lại vi vu đi chơi ở Sài Gòn này. Chị với mình có sở thích rất giống nhau, cho nên đi chơi với chị rất vui, nghe chị kể chuyện này chuyện kia nhiều khi cừơi không nhặt đựơc mồm. Lần này gặp chị mình sẽ xin lỗi chị về cư xử không đúng vừa rồi của mình. Năm nay mình sẽ học cách lắng nghe, thông cảm và thấu hiểu. Trong năm nay cam kết cố gắng bình tĩnh, không nổi nóng với bất cứ vấn đề gì, với bất cứ ai. Sống vui vẻ, an nhiên không những cho bản thân mà cho những người thân yêu xung quanh mình nữa. Vậy nhé, hứa là phải làm được đó nha mình hi hi...

• Like 1

ThanhNhan    722

Con người ấy mà có lòng tham không đáy, có một lại muốn có hai, có hai muốn thêm có ba, có bốn....thật là lạ. Mình theo phương châm cái gì cần thiết, cần dùng thì mua. Dùng cho cũ nát rồi vứt, mua cái khác thay thế. Áo quần, giày dép, túi xách... nói túm lại là bất cứ thứ gì chỉ cần thiết đủ dùng xoay vòng 1 tuần là đủ rồi. Cho nên nói chung nhìn lại mình chỉ có một màu, ít có thay đổi, ít khi có mới mẻ. Nó nhàn nhạt cũng giống như con người mình vậy, hờ hững, âm trầm. Chắc là mình sống theo trường phái đơn giản tối đa. Cả thế giới này ai cũng giống mình chắc là công ty phá sản hết vì không có ai mua sắm tiêu dùng ha ha....

Giờ rảnh rỗi nhìn lại nhà mình sao mà nó bừa bộn dễ sợ. Chả là cái gì cũng muốn mua về cho đầy đủ, cần là có dùng nên mua về để đầy nhà. Mà thật ra nhiều lúc để cả năm không đụng gì tới nó cả. Chắc là phải làm một cuộc cách mạng, lôi ra thanh lý, vứt hết cho nó gọn gàng, sạch sẽ cái nhà mới được. Còn cái Phòng thì nhỏ xíu mà bàn ghế tùm lum, chả là nhiều bàn để bạ đâu vứt đồ lên đó cho nó tiện tay đó mà ha ha....nên nhìn lên bàn thì bàn nào cũng đồ đạc to nhỏ đầy trên đó, mình thiệt là bừa bãi mà. 

Mình giờ đã ngộ ra rất nhiều điều. Mình muốn sống cuộc đời đơn giản, đơn giản cả trong các mối quan hệ, đơn giản cả trong cách sống, sở hữu tài sản, cuộc sống tình cảm...đơn giản tất cả cho thân tâm nhẹ nhàng. Thật ra trước đây mình cũng sống rất đơn giản rồi, giờ đơn giản hơn tí nữa cho nó lên thánh đơn giản luôn được không ta ha ha....trước đây mình chỉ sợ mình sẽ bị lạc loài trong cái xã hội quá thực dụng, sống bằng mặt nạ này thôi. Khi mình sống quá thật với bản chất của mình thì sẽ không phù hợp với vị trí, hoàn cảnh của mình đang đứng cho nên phải gồng mình sống theo số đông. Giờ đây khi mình được tự do rồi mình thích gì thì mình làm thôi. Ưa mặc gì mặc, ưa ăn gì thì ăn, ưa sống sao thì sống thế ấy. Khỏi phải nghe những lời đàm tiếu góp ý thế này thế kia nữa. Đúng là Đựơc Sống đúng với bản tính của mình thật là thoải mái và hạnh phúc. 

• Like 1

ThanhNhan    722

Có những người làm mình sợ thật sự. Cũng lớn rồi mà sao không hiểu nỗi. Cứ tưởng là chỉ có tẻ tâu nó mới nông nỗi, bốc đồng, nhây, lì lợm, thích quậy, chọc phá ...thôi chứ. Là người lớn, có hểu biết thì chỉ cần nói xa, nói gần là hiểu rồi, sao cứ phải cần nói thẳng thừng, dùng biện pháp mạnh mới được nhỉ. Mình chỉ sợ họ sốc, họ tự ái, họ sĩ diện rồi làm bậy thì không nên, nhưng mà thật là cứ im im để họ khủng bố hoài thì thiệt là phiền phức. Hôm nay mình quyết định khoá, xoá tất cả để xem họ còn nhây kiểu nào nữa không. 

Thật tình giờ mới thấy sợ thực sự mấy người luỵ tình, hay là người có sự tự ái cao, hay là người có tính hiếu thắng cao. Vấp phải mấy người dạng này chi cũng bị sức đầu mẻ tráng ha ha...chỉ là mình xui nên gặp người như thế chứ trên đời này thiếu gì người đàng hoàng tử tế phải không nào. Mình lúc nào cũng tin tưởng vào cuộc sống luôn tươi đẹp. Chỉ mong rằng mình đối xử đẹp với bạn thì bạn cũng đối xử đẹp với mình, đừng làm mình sợ nha bạn, mình chạy mất dép nha bạn ha ha....

ThanhNhan    722

Làm kiếp đàn bà, phụ nữ ta nói thiệt là mệt mỏi. Mệt cả thể xác và tinh thần luôn á. Phụ nữ làm gì cũng phải ngó nghiêng, ý tứ phát chán, còn tới kỳ kinh, sinh nở...thì ta nói đau đớn tới tận trời xanh.

Mấy hôm trước bà chị rủ đi phượt Phú Quốc, đang rảnh mà, thế là ok mua vé đi thì đi. Thế mà tới đúng ngày lại bị, sui gì mà sui dữ thần. Ta nói lần này nó hết triệu chứng nhức đầu chuyển sang đau lưng, đau bụng. Đau mà nằm một chỗ mới được, đi đứng ngồi là không có được. Lần đầu tiên biết thế nào là người đơ như cây cơ. Người giống như bị nẹp thẳng đứng không có cong, cúi nghiêng ngửa gì được. Thật là lạ, bình thường chạy nhảy, uống dẻo mấy chục cái không sao mà. Đúng là lúc lên cơn bịnh thì xuống phong độ ngay tức khắc. Nằm bẹp dí mấy ngày như cái bánh tráng nhúng nước ỉu xìu xìu ha ha...thế là lại huỷ chuyến phượt Phú Quốc luôn chứ sao nữa. Ta nói sao mấy năm gần đây mình huỷ chuyến hơi bị nhiều đó nghe. Ừ thì mình coi như góp phần làm giàu cho hãng máy bay vậy, coi như của đi thay người đi, nghĩ vậy khỏi phải tiếc ha ha....

Nhiều lúc nghĩ hay là đi cắt buồng trứng quách cho rồi để khỏi bị hành nữa, mà mới tra tiến sĩ gồ nói là cắt cũng được cũng hết bị hành kinh nhưng mà có ảnh hưởng đến các tiết tố nữ giới, ảnh hưởng tới giọng nói, ngực, vai, lông lá...và đặc biệt là làm giảm sút sức khoẻ ham muốn tình dục, nghe tới đây sợ, hết hứng, hết muốn đi cắt buồng trứng ha ha....chắc là mình phải để tự nhiên thôi. Cái gì tự nhiên sẽ tốt hơn là nhân tạo nhỉ. Nói chứ nghe tới mổ, dao kéo cắt vô người là mình thấy ớn, thấy sợ rồi. Thôi mình cố gắng chịu đựng cho xong cái kiếp đàn bà  phụ nữ này vậy. Ước mong sau khi chết mình không là còn là gì nữa, không mong làm lại con người, không mong làm một con vật nào đó, cũng không mong làm một vật vô tri vô giác. Mình ứơc mình là hư vô....

greyrain    85

Len lén vô nhật ký chị đọc ké hoài ngại ghê. 

Mà chuyện của chị đời thường thật. Vào đọc thấy một ngày đỡ chán biết bao nhiêu 🥲

• Haha 1

ThanhNhan    722
6 hours ago, greyrain said:

Len lén vô nhật ký chị đọc ké hoài ngại ghê. 

Mà chuyện của chị đời thường thật. Vào đọc thấy một ngày đỡ chán biết bao nhiêu 🥲

Đây là nhật ký lộ thiên nên em cứ lồ lộ đi vào xem nhé, không cần phải len lén đâu ha ha...

• Like 1

ThanhNhan    722

Ở trong nhà không thấy lạnh gì cả, mình mở máy lạnh cả ngày mà cho nên cứ tưởng ở đâu cũng giống nhau. Đi ra khỏi nhà lúc sớm không mang áo khoát gì cả đi phây phây, ta nói tới lúc đêm khuya đi về lạnh quéo luôn. Sài Gòn mà cũng làm mình lạnh vậy sao ha ha.... lần đầu tiên thấy Sài Gòn lạnh như thế. Chắc có lẽ hôm nay là Sài Gòn lạnh nhất, tối ngủ 2 em mèo bu quanh mình tìm hơi ấm là mình biết. Bình thường 2 em không gần nhau đựơc 1 gang tay mà hoà bình ngoan ngoãn như thế. Một em nằm trên bụng, một em nằm rúc vô nách mình, rất bình yên nằm ngủ, không hề gầm gừ, tát nhau như mọi khi. Thấy 2 em mình ngủ ngon lành mình cũng chẳng dám nhúc nhích. Mỗi lần mấy em lại gần nằm ngủ với mình là mình thức canh cho em ngủ, đợi các ẻm ngủ bưa bỏ đi rồi mình mới thoải mái ngủ tiếp. Ta nói chiều 2 ẻm hơn là chiều người tình nữa. Số khổ vì 2 em. 2 ẻm đã hơi dơ rồi mà chưa tắm lại được cho ẻm vì ngồi còn hơi bị đau lưng. Đợi vài ngày hết đau hẳn rồi tắm sạch sẽ cho 2 ẻm. Sau một thời gian theo dõi sát sao, xịt thuốc liên tục, 2 ẻm đã hết rận rồi. Tội nghiệp 2 ẻm trước đây cứ thấy ngồi đàn tờ rưng hoài, giờ thấy hết đàn rồi ha ha...Người ta nói người yêu có thể không có nhưng mèo nhất thiết phải có vài con. Nó sẽ khiến bạn biết thế nào là ấm áp, hạnh phúc (ngoại trừ những lúc nó lên cơn tát bạn rách mặt ha ha....).

ThanhNhan    722

Từ ngày có cái smartphone mình hiếm khi đụng vô cái laptop. Nó chỉ được mở lên khi làm việc, đến khi nghỉ việc thì để laptop mốc meo luôn. Vừa rồi có việc cần lại mở laptop lên, vì cả năm không dùng nên chắc là mốc meo, nó hú gì mà hú, nghe người ta bày lấy máy sấy để sấy cũng không ăn thua. Đem ra bác sĩ laptop sửa, bác nói tiêu tùng cái ổ cứng rồi, Mình nói vậy thay luôn đi rất là thản nhiên như không chuyện gì nghiêm trọng, ông sửa máy cũng rất bình thản thay. Ngồi một hồi mới sực nhớ ra “ ủa rồi hư ổ cứng thay ổ cứng là mất hết các dữ liệu hả anh?” Ổng trả lời: hư ổ cứng là mất toàn bộ. Lúc này mình mới là méo mặt ha ha....mình cứ nghĩ thay ổ cứng thì máy hoạt động lại bình thường rồi các dữ liệu vẫn còn trong máy chứ. Trình độ công nghệ của mình thiệt là siêu ha ha...bởi vậy ta nói “điếc không sợ súng” mà. Bao nhiêu cái file lưu trong đó, rồi còn phần mềm các công ty nữa, mất sạch không còn dấu vết hic hic....Lỡ mất rồi biết làm sao được nữa. Trước kia mình cũng hay đổ ra rồi lưu, có một số lưu trên google, cả ổ cứng di động, mà giờ lâu quá cũng chả nhớ pass mà vô nữa, ổ cứng di động cũng mốc meo. Ta nói làm cái nghề chi mà mệt. Phải lưu 10-20 năm, giấy tờ sổ sách mốc cả lên, giữ như cất của quý, chán. Để đếm đủ năm đem đốt hết. Thời gian là phương thuốc thần tiên, rồi cũng hoá bùn hết. Trong laptop còn lưu nhiều cái như là nhật ký đời tôi, hình ảnh gia đình, bạn bè, đồng nghiệp, có cả sổ nợ giang hồ trong đó nữa ha ha...xem như là một lần ông trời cho mình xoá sạch tất cả, mọi cái chỉ còn lại lờ mờ trong trí nhớ mình thôi, Vậy cũng được nhỉ. Quá khứ chỉ là quá khứ, đôi lúc chỉ nên nhớ lờ mờ về quá khứ thôi thì sẽ đẹp hơn tốt hơn hen.

• Haha 2