Jump to content
  • Thông báo

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   28/10/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc Dimwit để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com

Recommended Posts

banhtrang    935
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Em, chị và cuộc chiến của chúng ta

Em bắt đầu trở nên xấu xí...

Da em sạm đi dần, đôi môi khô khốc có bôi bao nhiêu son dưỡng hay tẩy tế bào cũng không ăn thua, dù em cố uống nhiều nước nhưng có vẻ chả vào đâu. Giờ còn đỡ chứ lúc trước từ bệnh viện về bôi gì lên nó cũng không thèm ăn. 

Da tay da chân em khô như da rắn mà mỗi lần đắp mặt xong, chị lấy mặt nạ chà chà lên nói “đầy dưỡng chất dưỡng da, nó sẽ giúp em”. Lâu quá rồi em không tẩy tế bào chết, đến tắm rửa em còn chưa tắm đàng hoàng được vì còn chừa vết mổ thì làm sao mà tẩy, chậc!

Người em bắt đầu lủng bủng, gương mặt sưng ụp lên như cái mâm với quả đầu bù xù bất trị. 

Em dần dần chuyển qua màu vàng của cà rốt vì can tội uống nước cà rốt quá nhiều, đến nỗi giờ chị gọi em là “củ cà rốt” và thỉnh thoảng doạ “bỏ em vô máy ép ép bây giờ”.

Ăn uống em cũng khó khăn, món này được món kia không được, và em cũng không được uống gì ngoài nước trắng và nước ép cà rốt với các loại rau củ khác. 

Chị vẫn kiên nhẫn ở bên, cười chọc “củ cà rốt em”, tìm tòi nấu món ăn cho em đỡ ngán, thỉnh thoảng giận em vì tội ăn uống nhưng rồi lại thôi, tối chị vẫn ôm em vô lòng mặc kệ cái mặt bư của em chiếm hết cả cái gối bự! Vẫn nắm bàn tay đã mập lên của em khi ngủ, lựa chọn áo quần cho em bớt cà rốt nếu có đi ra ngoài... và dù môi em khô chị vẫn hôn chụt em đầy thương mến! (Ôi sến quá, hí hí)

Vậy mà mấy năm nay, em cứ tưởng chị thích em vì em đẹp (hí hí), ôi quả là hiểu nhầm tai hại suốt mấy năm trời chậc! Ngày xưa em đẹp nhất nhà, giờ chị được dịp chiếm ngôi ngay, chị tranh thủ đi, vài bữa em sẽ đẹp lại ngay chị nhoé!

Mai mốt em còn xấu xí tợn, nghĩ đến mà em còn thất kinh! Nhưng nghĩ đến cảnh bị nhốt trong bệnh viện, mỗi lần gặp chị chỉ được 5 phút em còn kinh hãi hơn! Lúc ngồi với bác sĩ nghe giải thích chuyện nhập viện, mình cứ mải mê hỏi han về chuyện chữa trị cho đến lúc em chỏ vào chị:

- ủa nhập viện tui có được gặp cô này không BS ơi?

BS nhìn em và chị cười hí hí:

- có chớ, mà 5-7 phút mỗi lần thôi, không được hơn! 

Dù BS cười hí hí mặt tươi hơn hớn nhưng em nghe như sét đánh đoàng ngang tai! Nên từ giờ tới ngày đó em phải dính chặt dính lấy chị cho bù những ngày sắp tới! Chị thích nhé, được tha bổng mấy ngày liền! 

Em yêu chị, nhiều lắm! ❤️

Được chỉnh sửa bởi banhtrang
  • Like 9

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chia sẻ trên các trang khác
Suuhappy    463

Đã đọc những bài về cuộc chiến của hai bạn, thấy sự cảnh gíac cao độ ngay từ lúc đầu của hai bạn và cả niềm yêu thương, lạc quan cuả hai bạn dành cho nhau, mình tin rồi hai bạn sẽ cùng vượt qua cuộc chiến này.

Rồi mỗi ngày bạn sẽ khoẻ mạnh hơn, để sớm quay lại cuộc sống như trước kia. "Tomorrow is another day"

• Like 4

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935

Đếm tháng đếm ngày, đếm giờ đếm phút đếm giây mà thời gian vẫn cứ trôi chầm chậm khi không có chị ở bên! Em biết chị lo cho em lắm, lo em có mệt, lo em có ói, lo em có ăn được không, lo em có phản ứng phụ không... nhưng em không sao chị nha! Đi đến bước này rồi, em cũng đã kiên cường hơn nhiều rồi, có mệt mỏi lê lết em cũng vẫn sẽ cười và bước đi tiếp, vì em, vì chị, vì gia đình mình, vì gia đình em, vì Má và vì rất nhiều điều khác nữa! Nên hãy tin nơi em - người con gái xinh đẹp tuyệt trần này! 

Má của chị, người phụ nữ yêu thương em rất nhiều! Em và Má là một khoảng cách thế hệ rất lớn, nhưng đã hơn một lần Má và em đi uống nước chung với nhau, cùng nhau ăn cái bánh ngọt và em chăm chú nghe Má tâm sự những nỗi niềm mà Má không thể nói với ai, kể cả chị! Rồi khi em đau, Má đang ở rất xa, ngay lập tức về bên cạnh em và chị, Má nấu cho em món này món kia ăn, Má lo cho em từng bữa ăn giấc ngủ. Những ngày mình chinh chiến trong bệnh viện là những ngày Má thấp thỏm ở nhà nhắn tin gọi điện liên tục cho chị và em để xem em thế nào! Ngày em về, nhà có một dĩa trái cây to thiệt to đẹp thiệt đẹp như chưng Tết và một bình hoa tươi rất tươi! Má là vậy, mỗi ngày Má đi chợ sẽ mua này mua kia cho em ăn, rồi lúc rảnh Má... shopping online mua đồ cho em mặc để nhìn sáng hơn (ah dĩ nhiên Má cũng mua cho Má và cho con Má rất nhiều đồ). Rồi Má lại tung tăng đi chơi, nhưng không quên nấu ăn gửi qua cho em và cho chị, cứ đến khi mình có lịch bệnh viện là Má xuất hiện chăm chăm bẵm bẵm em! Chuẩn bị món này món kia cho em ăn để có sức chiến đấu, khen em có cố gắng và “lấy lại phong độ rồi” dù em nhìn em trong gương em muốn xỉu! Đã hơn một lần chị hỏi em: “Sao Má thương em vậy?” và cũng đã hơn một lần em nói chị: “Vì em đẹp” nhưng mà chị đâu có tin đâu có tin 🤔! Nhiều lần em và Má nhắn tin sến súa cho nhau, rồi chị cũng cầm máy em nhắn cho Má làm Má lộn tùng phèo không biết con ruột hay con ghẻ nhắn.. hai chị em lại nhăn nhở cười với nhau! Rồi còn nhiều và nhiều những lúc em chọc Má rồi cả nhà mình lăn ra cười hớn hở như Xuân về Tết đến! Cuộc sống cứ bình dị như vậy mà trôi qua, chị hen! 

Tự nhiên có chị, em có thêm người Má tuyệt vời! Cảm ơn chị đã đến bên em! Cảm ơn Má đã thương yêu chăm sóc con! 

Ngoài chị, ngoài gia đình em ra, ngoài Má ra thì điều em nhận lớn nhất ở cuộc chiến này là tình yêu từ khắp phương bốn hướng bay về chíu chíu (nói nghe cho oách thôi)! Và đó là sức mạnh to lớn nhất giúp em vượt qua cơn đau, vượt qua sự khó chịu, sự tàn phá và giúp em bước tiếp với nụ cười (dù không tươi như xưa nhưng không sao, nó sẽ lại toe toét như xưa sớm thôi), chị nha! 

Nhớ và yêu chị nhiều hơn những gì em có thể nói...

• Like 9

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Đã lâu em không khóc! Đã lâu từ ngày em nhận kết quả và từng bước chấp nhận kết quả đó nước mắt em không còn rơi nữa, vì em chỉ có nhắm mắt bước tới trước mà thôi, dù phía trước có là gì đi nữa thì em cứ nhắm mắt mà bước! 

Một năm sắp đi qua, một năm đầy những chuyến ra vô bệnh viện mà chị và em hay nói là “du lịch bệnh viện”. Tháng 12 năm 2016, đùng một cái em bị một căn bệnh trên trời rơi xuống, rồi hết bệnh viện này tới bệnh viện khác vẫn vậy, không có giải pháp. Biết bao email gửi đi cho bao nhiêu bác sĩ khắp nơi, biết bao nhiêu lần tìm kiếm và rồi cảm giác rơi nước mắt khi có bác sĩ trả lời email của em. Nhưng rồi em vẫn phải chấp nhận căn bệnh của mình là uncureable, có bao nhiêu tổ chức trên thế giới đang chăm chỉ tìm cách cure căn bệnh em mắc phải và Châu Á mình không có bao nhiêu BS được đào tạo chuyên sâu. Em, sống chung với lũ, mỗi ngày trôi qua không biết khi nào nó sẽ tấn công em lại, không biết mình sẽ mãi mãi không nhìn thấy bầu trời xanh kia lúc nào, ngày mai hay ngày mốt!? Nước mắt em đã cạn với biết bao những lần ra vô bệnh viện, với những phương pháp cầm chừng. Tưởng rằng một năm kết thúc như vậy thôi thì đúng tháng 12 năm 2017 em biết mình mắc K. Nước mắt và ý chí tưởng đã hết lại bỗng trở lại, em khóc và nhắm mắt bước đi tới trước. 

Những ngày trong viện một mình, cơ thể rũ rượi mệt mỏi không ăn uống nổi, không ngủ được, người luôn có cảm giác lâng lâng. Chị qua thăm, em đứng từ xa nhìn chị và bật khóc nức nở, những gì em có thể nói chỉ quẩn quanh “em không muốn ở đây nữa, em muốn đi về, I want my life back” và cứ vậy nước mắt em rơi, rồi em cũng tự lau nước mắt cho mình vì chị không thể lại gần em để ôm em như mọi khi, lau nước mắt và rồi lại nhắm mắt đi tiếp. Ngày nhận tờ kết quả PET, em lại khóc, em đã cố gắng hết sức mình, chị ơi, nhưng nó vẫn còn đó, vẫn ở đó, em vẫn chỉ biết nhắm mắt lại và đi tiếp chặng đường 3 tháng tới của mình, vừa đi vừa chiến đấu, dù sao cũng sẽ có 3 tháng không phải đi bệnh viện. 

Cơ thể em vẫn là gánh nặng của em, của chị! Em ăn không có cảm giác, người chỉ xoay một cái cũng đau tê dại, đi bộ thì chậm hơn người khác, lái xe honda cũng không thể, tiếp thu cái gì cũng chậm và phải hỏi lại mấy lần mới hiểu, tai thì lãng... em mệt mỏi, em ghét cuộc sống em đang đối diện, em ghét cuộc sống em đang phải chiến đấu, em chỉ muốn cuộc sống ngày xưa quay lại. Em mệt lắm chị ơi, hôm qua em lại rơi nước mắt... em mệt mỏi nhưng em biết em vẫn phải bước đi tiếp! 

Cuối năm, Tết rồi, mà sao mùa xuân ở đâu xa em quá vậy chị?!? 

Em biết là em vẫn phải cố gắng, nhưng sao em mệt quá chị ơi... Is it ok to take a break chị? Chỉ hôm nay thôi, em muốn được nghỉ cố gắng một ngày...

• Like 7
  • Sad 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Anitija    143

Năm mới mong mọi điều may mắn và bình an cho em!

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)
18 hours ago, Anitija said:

Năm mới mong mọi điều may mắn và bình an cho em!

Em cảm ơn chị :) 

Năm mới nhiều niềm vui chị nha!

• Like 3

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935

Nằm trùm mền, em nhớ chị ghê gớm, vậy là Tết đã ào tới một cách bất ngờ không kịp xoay xở. Một năm đã qua, một năm nhiều biến động với em và chị, nhưng rồi nó cũng qua chị hen! 

Chị chở em lội thật sâu vào Hồ Thị Kỷ, chợ đông ơi là đông, chị đi cứ dòm chừng sợ xe đụng mông em, em thì đi chậm slow motion, chị choàng tay qua eo (đã bự ra) của em để đỡ em rồi mua hoa chị một tay ôm hoa một tay dẫn đường cho em! Năm ngoái thì em là người phăm phăm đi dẫn chị len lỏi, năm nay cũng là mua hoa nhưng vai trò đã đảo ngược lại. Rồi mình cũng như năm ngoái, phong bao đỏ đi lang thang ngoài đường tặng cho mấy bác chưa thấy Tết, vui nhất là bác đứng bên đường đang phụ cô kia móc rác cũng chạy ra cảm ơn giúp cô đang gom rác:

- Cảm ơn con nha! Mà 2 đứa sinh đôi hả sao giống nhau vậy? 

- Dạ... (trong ngơ ngác)

Đó, em đẹp vầy mà người ta nói chị em mình như sinh đôi chứng tỏ chị cũng đẹp lộng lẫy như em rồi đó, vui không chị? Người ta nói đúng mà, gần mực thì đen gần đèn thì rạng, chị được lây đẹp từ em rồi đó! Tuyệt! 

Trên đường về lành lạnh, em kể chị nghe chuyện học hành của em:

- Bên công ty em mai mốt cho đi học Anh Văn xong công ty trả tiền á chị!

- Em có đi học không?

- Khồngggggg! Resolution của em năm nay không phải là học Tiếng Anh! 

- Có phải không đó, hay lười? 

- Chị này! Chết đi em có mang kiến thức theo được đâu mà, em có học cũng vậy thôi, huống chi em còn bận chữa bệnh!

- Ờ, chết em mang tiền được không!?

- Khồnggggg

- Vậy em hy sinh kiến thức lấy tiền, mà cái nào em cũng không mang đi được?!?

- Đâu có, resolution của em khác! Với lại học nhiều đi tắm cũng có mặc quần đâuuuuu

- Đúng là giọng điệu của đứa lười! Thôi đi!

Như hôm bữa em khóc nói với chị em mệt em muốn nghỉ, chị ôm em vỗ về xong hỏi:

- Hôm nay với bữa mổ bữa nào khổ hơn? Mệt hơn?

- (nức nở) mổ 

- Hôm nay với bữa xạ trị, bữa nào mệt hơn?

- Xạ trị (vẫn nức nở)

- Vậy sao hôm bữa em chịu được? Giờ lại không? Nếu biết vậy bỏ cuộc từ lúc mổ cho đỡ cực khổ không?

- .....

- Nên thôi ráng lên nha!

- .... dạ.....

Đó, vậy xong, chị không cần lau nước mắt cho em, chỉ cần tạt nước xoạt vô mặt em là em lại tỉnh táo lại và cố gắng tiếp! 

May mà có chị, đời còn dễ thương, chị à! 

Chúc mừng năm mới chị! Mình nắm tay nhau đi tiếp năm nay chị nha! 2017 của em không thể qua được nếu không có chị! Dù hôm qua chị mới dặn em “Còn 2 ngày nữa hết năm đừng có sửa chữa cái gì nữa” vì em có năng khiếu là sửa bất kể cái gì thì nó cũng hư be bét và kết quả là mua cái mới! 2018 em chỉ tập trung sửa em thôi, không sửa linh tinh nữa chị ạ! Cùng em đi tiếp chặng đường phía trước nha chị xinh đẹp! 

May mà có chị, đời còn dễ thương! 

• Like 10
  • Haha 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935

Em cứ ngỡ (giờ mới nhận ra là ngỡ) là em đang cố gắng dần dần lấy lại cuộc sống của mình bằng cách tập thể dục nhẹ, đi làm nửa buổi và ít nằm lại thì mọi thứ như cái tát tát bộp vô mặt em, nó muốn nói rằng: “Mày chưa xong với tao đâu!”. 

Hôm nay nằm trong viện, em lại rớt nước mắt - cái thứ em ngỡ đã khô queo - vì em nhận ra cuộc chiến của mình còn dài lắm, em vẫn phải đứng lên chiến đấu từng ngày từng giờ, phải không chị? Nghĩ lại chặng đường mình đã đi, em không hình dung được sao em và đôi mắt của em can đảm đến như vậy, nhưng nghĩ đi thì em biết, nhờ có chị bên em! Giờ mỗi lúc mệt mỏi, em chỉ nghĩ đến mình đã can đảm như thế nào, chị đã vất vả như thế nào, đôi mắt của em đã chống chọi giỏi như thế nào để em bước tiếp trên chặng đường này! 

Em không sao và em sẽ tiếp tục không sao, chị đừng lo lắng gì chị nha (chị lưu ý là em nói câu này để dặn em luôn)! Có những lúc em mệt, có những lúc em chán, có những lúc em ngã dúi dụi nhưng em tin những lúc đó rồi sẽ qua (vì em biết chị xách xô nước đứng bên cạnh dội em liền 😁). 

Anicca

• Like 6

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Anitija    143

Em rất là dũng cảm. Đừng bao giờ bỏ cuộc! Cố gắng lên xu xu... :)

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935

@chị Anitija: Dạ em cảm ơn chị! Chắc chắn em không bỏ cuộc đâu :)

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935

Hôm nay đi làm ra, chị tới đón em rồi mình đi uống nước - thứ chất lỏng đắng đắng mà mấy tháng nay em nhịn, hôm nay chị cho em uống 1 chút vì em quá ghiền. Nghĩ cũng ngộ, đời thay đổi quá, từ một đứa ngày một ly cà phê, tuần một chai bia thì tới giờ một tháng của em sẽ được xem xét cho uống 1 chút cà phê! Mà thôi không sao, em đã quen và bớt nhớ cuộc sống của mình trước đây rồi, cái gì rồi cũng quen. 

Sáng nay em ngồi nói linh tinh với cô bạn bên kia địa cầu, những chia sẻ rất thật về nhận định cuộc sống của em sau những gì đã trải qua, cuối cùng hai đứa đồng ý với nhau là năm nay mình chỉ cần tập trung vô chuyện “sống cuộc đời của mình trong từng khoảnh khắc”. Cuộc đời em, cách sống của em đã hoàn toàn thay đổi từ ngày 4/12/2017 (ah dĩ nhiên khi ngồi viết ra mục tiêu năm nay em mới thấy nó đổi). Em cũng không còn ghét bệnh viện nữa (em chỉ ngán thôi), những mũi kim, những kết quả test đã trở thành quen thuộc với em. Tính ra em thích nghi cũng cao chị hen! 

Mà khoan, em định viết để nhớ rằng hôm nay em sung sướng như thế nào: 

- Chị đón em đi làm về, mình đi uống nước chụp hình sống ảo

- Mình đi ăn, chị gọi toàn mấy món em thích rồi vô bàn ăn thì gắp bỏ chén em không ah 

- Về nhà với mèo, mình đi tắm em hôn chị một chút dưới nước nóng, em ra sấy tóc cho chị thiệt đẹp thiệt đẹp

- Em nằm rung chân, chị đang lay hoay ở bếp xay sinh tố rau củ cho em mai em uống vì sáng mai em đi sớm mà chị thì không có ở đây. 

Mới ngủ bên nhau được một đêm chị lại xách mông đi mất, mau mau về với em nha, có chị em dễ ngủ hơn (dù chị hay chiếm mền của em) nửa đêm tỉnh dậy em còn quay qua hun chụt vô cổ vô đầu vô vai vô đại chỗ nào gần em nhất. 

Thôi, nói chung là tối T6 vầy là hạnh phúc nhất thế gian trần đời rồi, chị ạ! 

Em yêu chị, rất rất nhiều!

• Like 8

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935

Nhớ...

Không bao giờ tưởng tượng nổi có một ngày mình sẽ nhớ da diết tha thiết những việc tưởng chừng đơn giản như vậy.

- Nhớ cảm giác mặc đồ bơi, nhảy xuống hồ kéo tay sải hết một vòng rồi lại ếch rồi lại sải đủ 10 vòng thì ngừng tự tập bướm một mình, xong thì tự tập lộn xoay đầu như vận động viên để lần nào chị đi bơi thì bắt chị đứng coi mình biểu diễn :) 

- Nhớ cảm giác đeo tai nghe vô coi phim chạy một lèo 6km không nghỉ rồi ra tập trăm cái squat cho mông to (chị xác nhận là to thiệt) rồi tạ tay, tập bụng đủ kiểu

- Nhớ cảm giác chân đau đi không nổi sau những bài tập HIIT, 28 phút mà tưởng như cả thế kỷ, tập xong ngồi ở sân nhìn trời nhìn đất nhìn mây 

- Nhớ những cuối tuần hai chị em uống chung chai bia hoặc ly rượu đỏ

- Nhớ cảm giác quấn tay, mang bảo vệ chân, mang bao tay vào đánh bao cát hoặc bạn cùng tập. Nhớ những lúc tập đá chân muốn xụi, thở không ra hơi nhưng vẫn máu chơi tiếp hiệp nữa

- Nhớ những trò chơi cảm giác leo tút lên đỉnh núi ở Krabi, nhìn bờ biển rộng mênh mông xanh ngắt mà trong lòng tự từ hào về bản thân mình

Nhớ sao mà nhớ những cảm giác tưởng chừng đơn giản, chẳng biết khi nào có thể làm lại. Lần trước đi bơi đúng 1 vòng xong bệnh 10 ngày, hôm qua vô bệnh viện không có thang máy đi bộ cùng người ta lên 1,5 lầu là tai bốc khói, thấy chị xách nặng mà không thể giúp được, thấy chị lay hoay với cái xe không lùi được mà cũng không thể một tay bưng đít xe xách qua cái èo như xưa... Đôi khi giận cơ thể mình, giận và cáu chính cơ thể mình nhưng vẫn cố an ủi mình là nó không làm được nhưng không nghĩa là nó không cố gắng. 

Nhớ thì chỉ biết để đó và cố gắng không nghĩ về nó thôi chứ biết làm sao bây giờ, vì đôi khi được sống đã là may mắn rồi, và mình thì may mắn hơn rất nhiều người ngoài kia..

• Like 8

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
khongthichgi    356

Cái quan trọng nhất của chị mong bạn đó là sự tích cực và lạc quan.. Bạn hãy cố gắng sống vui hơn, nó sẽ là vị thuốc tốt nhất để giúp bạn vượt qua được những khó khăn. Mình rất ngưỡng mộ tình cảm của 2 bạn. Chúc cho những điều tốt đẹp và may mắn nhất sẽ đến với 2 bạn @};-.

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935
On 3/20/2018 at 9:23 AM, Aonani said:

Cái quan trọng nhất của chị mong bạn đó là sự tích cực và lạc quan.. Bạn hãy cố gắng sống vui hơn, nó sẽ là vị thuốc tốt nhất để giúp bạn vượt qua được những khó khăn. Mình rất ngưỡng mộ tình cảm của 2 bạn. Chúc cho những điều tốt đẹp và may mắn nhất sẽ đến với 2 bạn @};-.

Dạ em cảm ơn chị!

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Sáng tỉnh dậy, quơ điện thoại đọc báo tin đầu tiên là vụ cháy khủng khiếp, em lay chị dậy kể chị nghe, vì mình cũng ở chung cư, đọc nghe thấy lo và thương quá chừng! Cuộc sống này vốn thiệt mong manh, sống đó rồi chết đó chả biết đường nào lần, chỉ mong sao thời gian mình còn sống thì sống có ích. Rồi em với chị bàn nhau lỡ xảy ra chuyện gì thì ai ôm ai (mèo) chạy, đàn con đông đảo của chị em mình, thiếu em nào là ăn không ngon ngủ không yên. 

Hôm nay cũng là ngày thứ hai em đi học Yoga, một bộ môn em chưa bao giờ nghĩ mình sẽ gắn bó, vậy mà sau ngày thứ hai thì em mê tít. Em thấy được sự biến chuyển của cơ thể mình, dù chỉ là một chút xíu xìu xiu. Ngày đầu tập chỉ có mình em đi, chỉ khởi động thôi, những động tác đơn giản mà em làm không được, em bất lực nằm trên thảm thở nước mắt lại mém rơi, rồi em cố gắng bỏ qua và ngồi dậy cố gắng tiếp, vậy mà hôm nay em đã hoàn thành bài tập khởi động. Vậy thôi, nhỏ xíu vậy thôi mà em mừng gần chết, giáo viên Yoga thì cứ “Ly làm tốt lắm, làm tốt lắm Ly!”, em và chị cứ ngơ ngác đực mặt ra (nhất là em cứ trơ trơ), ai ngờ tối nay chị nói “Ly là tên em á!” “Ôi, hở, em tên Ly hồi nào!” “Ai biết, cô giáo tự nghĩ ra, cô khen động viên em á” hoá ra lúc em đi tắm, chị và cô ấy tán dóc thì cô ấy nói em là Ly. 

Cũng cô giáo đó, bữa em học ngày đầu tiên chị gọi hỏi thăm ngay lúc em ngồi nghỉ mệt ở ghế: 

- Bạn em thương và quan tâm em hen!

- Dạ 😊

- Người vậy hiếm lắm á em! Thương mình thật lòng!

- Dạ chắc kiếp trước em tu mấy ngàn năm á chị! 

- Ờ, chị thấy bạn thương em ghê. Đi hỏi lớp cho em, em đi học xong thì gọi điện hỏi thăm liền...

mà vụ chị hỏi lớp cho em diễn ra từ đầu tháng, cuối tháng em mới đi học được cô ấy cũng nhớ! Cô ấy nói vậy em thấy mặt mình vênh lên hẳn chị ạ, lổ mũi nở ra vì hãnh diện chị của em, cảm thấy mình là người may mắn nhất trần thế này! 

Như bữa mình đi hội sách cho biết với đời, mua được cuốn sách em ngồi ngay gốc cây đọc, chị lạng vòng vòng thì em bán sách đại diện ra hỏi (vì có mấy em đang nhìn chị em mình): 

- Ủa hai chị là chị em sinh đôi hả?

- Không em! (Chị em mình cười toe toét)

- Hai chị giống nhau quá à, cứ như sinh đôi á! 

Đó, chị lại được khen đẹp như em, chị thích nhé! 😘 

Thôi, em nói linh tinh quá, ngủ thôi chị ơi, mai còn đi bệnh viện híhí! Rồi em lại tập yoga, em sẽ mau khoẻ mạnh và chở chị đi khắp thế gian này như lời em hứa! Chị chờ em một thời gian nữa thôi, chị nha!

• Like 7

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935

Lighthouse

Where ever I am,
Where ever I go,
Whatever happens, this year I know,
That you'll be with me to the end,
When the cold sets in,
Like you told me all those years ago.

You hold my hand,
Where ever I lay,
And you guide me through come what may,
Bring the silence through the noise,
I still hear your voice,
I remember what I heard you say:

I'll be your lighthouse,
Shining bright from dusk till dawn.
I'll sing a song aloud
So you'll hear a voice you know
You'll find that somehow
Where ever you are, where ever I am
Is home.

Whenever I feel,
I'm all by myself,
And every word is a cry for help,
I just think of you and then,
I'm safe again.
I feel you close though you're somewhere else.

I'll be your lighthouse,
I'll sing a song aloud
You'll find that somehow
Is home.

Do you remember,
What we used to say?

I'll be your lighthouse,
I'll sing a song aloud
You'll find that somehow
Is home.

I'll be your lighthouse,
I'll sing a song aloud
You'll find that somehow
Is home.

Is home.

--

Tặng chị, my lighthouse (and I will be your lighthouse :) )

Chị cố lên nha, em luôn bên chị!

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
vietgirl    10

Hôm nay vì tình cờ và tò mò nên vô đọc topic của em. Rất ngưỡng mộ nghị lực vượt qua khó khăn của em và tình cảm của em với bạn gái của mình. Chị chúc em thật nhiều sức khỏe và chúc cho em và chị ấy của em sẽ luôn có thể cùng nhau vượt qua mọi khó khăn, trở ngại của cuộc sống và luôn bên nhau đi đến cuối con đường. 😉😉😉 . 

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
gai    12

cả hai bạn đều rất dũng cảm, chân thành, trí thức, xinh đẹp, và bản lĩnh (mình cảm nhận qua những ngữ từ của bạn). chúc cả hai lighthouses sáng đều đều đều đều.

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935
On 3/26/2018 at 5:40 PM, vietgirl said:

Hôm nay vì tình cờ và tò mò nên vô đọc topic của em. Rất ngưỡng mộ nghị lực vượt qua khó khăn của em và tình cảm của em với bạn gái của mình. Chị chúc em thật nhiều sức khỏe và chúc cho em và chị ấy của em sẽ luôn có thể cùng nhau vượt qua mọi khó khăn, trở ngại của cuộc sống và luôn bên nhau đi đến cuối con đường. 😉😉😉 . 

Dạ em cảm ơn chị nhiều! :)

On 3/29/2018 at 9:23 AM, gai said:

cả hai bạn đều rất dũng cảm, chân thành, trí thức, xinh đẹp, và bản lĩnh (mình cảm nhận qua những ngữ từ của bạn). chúc cả hai lighthouses sáng đều đều đều đều.

Dạ, cảm ơn chị! Em nghĩ số em may hơn trúng số nữa :)

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Em không điều khiển được bản thân mình, đây là điều em có thể khẳng định sau 2 lần té ngất gần đây. Có những ngày em ngủ dậy em nghe mình khoẻ mạnh phây phây, em hớn hở em vui vẻ ngồi nghe nhạc tung tăng thì “cô tiên xanh” đi ngang, nhìn thấy em và nói: “ah, đã dặn vui thôi đừng vui quá, hôm nay vui quá hả, không được!” rồi cô xáng đũa vô đầu em, em liền choáng váng mặt mày, đầu óc quay cuồng rồi lăn té ra xỉu đùng. Cho nên em nhận ra em cần phải giấu cảm xúc vui mừng khi nhận ra mình khoẻ phây phây mỗi sáng thức dậy, điềm tĩnh đón nhận và từ từ vui vẻ kẻo cô tiên lại xuất hiện thì mệt mỏi lắm. 

Vì sao là cô tiên xanh? Em từng kể chị nghe câu chuyện sau: 

- Chị biết vì sao em gay không?

- Không, tại em đẹp ông trời bắt em gay chăng?

- Nô nô, em gay từ nhỏ mà. Hồi em còn nhỏ xíu, nhà em có cái sân nhỏ có bậc thêm có con gà đi qua đi lại, em đâu có ai chơi ra thềm ngồi coi gà - có khi bốc shit gà ăn cũng nên- xong có Cô tiên Xanh bay vèo ngang, em trố mắt nhìn, cổ quay lại luôn. Cổ cầm cái đũa xáng cái cốp đầu em nói: “Nghe ta nói đây, từ hôm nay cho đến cuối cuộc đời, con là một người đồng tính nữ, biết chưa?!?” Em sững sờ quá đồng ý luôn. Xong, từ đó trở đi em gay. Thấy chưa, có phải em muốn đâu, do cô tiên đó!

Chị cười rũ rượi: Sao lúc đó em không nói cổ “Cô cô, con gay ngày trong tuần thôi cuối tuần cho con nghỉ gay nha!”

Tới em cười: Trời lúc đó em đâu biết!

- Bởi, do em bờm! Chớ lúc đó em xin thì giờ em được nghỉ mấy ngày cuối tuần rồi!!

- Ò hen! 

Đến lúc em bị bệnh, chị cũng nói là do Cô tiên Xanh cổ bay đi đâu đó, cổ thấy em ngồi ngơ ngác nên cổ xáng tiếp cái đũa vô đầu em. Rồi em xỉu chị cũng nói nhờ được xáng đũa. Mà khổ là mấy lần gặp cổ em đều quên xin nghỉ hai ngày cuối tuần chị (dù bịnh hay gay) nên chị hơi vất vả, chị thông cảm nha! 

Mấy ngày vất vả chị vừa chăm em vừa chăm má, em chỉ biết tự bản thân cố gắng khoẻ lên mỗi ngày, ăn nhiều hơn một xíu, nghỉ ngơi nhiều hơn một xíu và chịu khó tập hơn một xíu để bớt làm chị lo lắng vì chị đã lo lắng quá nhiều thứ. (Nên chị thấy chị có lúc cáu với em em chỉ im lặng mở sách ra đọc xong lát sau lén lén quay qua ôm chị hít hà mùi thơm của chị thôi). 

Yoga là bộ môn thần kỳ (dù em đi tập bữa đực bữa cái, tập thì cũng quờ quờ hơn người ta) nhưng em cảm nhận cơ thể mình thay đổi, hơi thở đứt đoạn của em đã sâu hơn được một chút, tay chân cơ khớp cứng còng đã chịu đựng được những động tác lâu hơn chút, và kì diệu là em hết bị trẹo cơ. Nhớ những tháng ngày sau mổ, cơ thể em cứ làm gì là trẹo, nhiều khi đi bộ với chị em vừa đi vừa khóc vì quá đau, cơ hông, cơ chân, cơ lưng, bả vai nó đè ra trẹo một lúc, em khóc vì những cơn đau còn chị thì mặc kệ chốn đông người sẽ xoa tay chân lưng hông cho em, dù xoa nó cũng không đỡ... những tháng ngày cực khổ đó đã tạm qua, giờ em hết bị trẹo cái gì rồi chị ơi, nhờ em chăm luyện tập á, hí hí. Yoga làm tâm trí em an tĩnh hơn, mỗi ngày em chỉ ngồi đó tập hít vô thở ra thôi mà nó cũng giúp rất nhiều, em suy nghĩ lạc quan hơn, lần xỉu thứ 2 này em không có buồn cô tiên xanh nữa, em không có chán nữa, em chấp nhận nó đến, rồi nó đi, mọi cảm giác dù hạnh phúc hay khó chịu đau đớn gì rồi cũng sẽ qua, cứ chấp nhận bước tới thôi.

Em còn lái xe được dù từ từ tà tà, như bữa qua em chở chị đi ăn tối lúc tối thui, nhạc mở nhè nhẹ, mùi oải hương, chị ngồi khoanh chân bên cạnh nói chuyện này chuyện kia, em chạy từ từ nghe chị nói, thi thoảng nhìn qua chị em nghe hạnh phúc về ngập tràn trong tim. Như em có lần nói: “Nhạc hay, bạn đồng hành đẹp, còn gì hạnh phúc hơn”, chị ngồi gật gù “đúng thế thặc”. Vậy là đủ với em, những lúc nhìn chị vui vẻ hạnh phúc, tim em cũng ngập tràn giai điệu tươi vui, những lúc đó những đau đớn, những khó khăn kia đều ở xa em lắm, em chỉ biết hạnh phúc đang ở ngay trước mắt mình. 

Ung thư, hai chữ đáng ghét, nó lấy đi của em nhiều thứ mà em biết em không thể lấy lại được, đời em thay đổi hoàn toàn từ khi có nó (nên có nhiều lần em bảo nó: I want my life back! mà nó keo kiệt nó đâu có đưa cho em) nhưng cũng Ung thư, nó dạy cho em nhiều điều mà em không bao giờ nghĩ mình có thể có cơ hội vừa học vừa thực hành như vậy. Nên em chấp nhận nó, sống với nó, vì điều gì cũng có hai mặt, anh lấy của tôi nhiều thứ và anh dạy tôi rất nhiều thứ, ok thôi. 

Một trong những điều em học từ Ung thư là cứ hạnh phúc khi mình có thể, cuộc sống vốn dĩ đầy nhọc nhằn khó khăn, công việc mình trắc trở, lương mình thấp quá, mai mình phải báo cáo, mình đen quá, mình hơi nặng ký, xe mình bể bánh, sắp hết tiền xài.... ôi hàng tỷ những thứ làm mình mệt mỏi, nhưng trong hàng tỷ thứ đó, chắc chắn có 10 điều làm mình vui: hôm nay mình khoẻ mạnh, con mèo của mình nó bu mình không cho mình đi làm, mình nhận được nụ cười của bạn grab chở mình, bữa cơm hôm nay có món cá mình thích... vậy thôi, mình hãy cứ hạnh phúc ngay lúc này thôi vì ai mà biết, 10’ sau chuyện gì sẽ đến. Em cứ vậy mà sống, mà tận hưởng, mà đi bên chị từng phút giây một... 

• Like 4
  • Thanks 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Anitija    143

Fighting fighting nha em. Hãy hạnh phúc từng giây từng phút!

Khi nào khoẻ và trẻ đẹp trở lại, em tổ chức họp fan hâm mộ nhé. Chị nghĩ là sẽ có khá đông fan hâm mộ núp lùm tham gia hịhi ;).

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
banhtrang    935
On 4/7/2018 at 0:28 PM, Anitija said:

Fighting fighting nha em. Hãy hạnh phúc từng giây từng phút!

Khi nào khoẻ và trẻ đẹp trở lại, em tổ chức họp fan hâm mộ nhé. Chị nghĩ là sẽ có khá đông fan hâm mộ núp lùm tham gia hịhi ;).

Dạ cảm ơn chị!

Ôi trời, chị làm như em là người nổi tiếng á! Ước gì em nổi tiếng em đi hát đi làm đại diện nhãn hàng có tiền khỏi đi làm, hihi. 

Nói giỡn chớ VN nhiều người bị ung thư lắm chị ơi, chiến binh ở khắp mọi nơi, ai cũng kiên cường ai cũng siêu phàm hết chị :) em chỉ là một chiến binh trong hàng ngàn chiến binh ngoài kia thôi à! Em cũng chỉ biết cố gắng mỗi ngày, mỗi giờ, mỗi phút mỗi giây thôi :)

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Anitija    143

Em có nhiều cái chị hâm mộ chứ không phải mỗi việc em là chiến binh :)).

Keep going!

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
vietgirl    10

À. Thiệt đúng là tò mò hại chết người. Dạo sau khi bay bay lướt lướt đọc nhật ký của em thì chị cứ hay chạy ra chạy vô lại forum coi em có viết thêm gì nữa không hay là chỉ là đơn giản reply cho mọi người. Cảm giác là mong được đọc những dòng nhật ký của em chỉ để biết là em và chị của em đều đang sống tốt. Cả 2 đều đang cố gắng chiến đấu không chỉ riêng bản thân em đối mặt với bệnh tật mà còn là chị ấy của em nữa. Chị nghĩ cô ấy cũng đang rất cố gắng vì em. Cũng là 1 câu nói cũ. Tuy là vẫn còn nhiều khó khăn trước mắt nhưng chị thương húc 2 em luôn vui và thật nhiều sức khỏe. 

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Tạo tài khoản hoặc đăng nhập để trả lời

You need to be a member in order to leave a comment

Tạo tài khoản

Hãy đăng ký làm thành viên nào, rất dễ dàng thôi !

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Already have an account? Sign in here.

Sign In Now