Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
LamP

Lo lắng và rất sợ có 1 ngày gia đình biết sự thật

Recommended Posts

LamP    4

New member. Vài dòng tâm sự, giấu trong lòng nhiều ngày k chịu được nữa. Đêm nào nằm ngủ cũng khóc.

Hết hè năm nay là e thành sinh viên năm 2 rồi và e không có bạn trai, cũng k yêu ai, chỉ toàn đi chơi vs 2 đứa bạn thân là con gái (bọn nó dị tính). Và mọi thứ bắt đầu từ câu nói của anh rể e: "Đừng nói là bé vs con nhỏ gì bạn thân bé là les nha". E cười cười nghĩ là ảnh là ng vui tính, lâu lâu ghẹo chơi, nhưng cũng la làng lên bảo anh hai vô duyên, nói bậy bạ.

Rồi từ từ đến chị ruột e hỏi, rồi mẹ e dạo này cũng nói vu vơ, lâu lâu lại hỏi thăm con bạn thân, lâu lâu lại nhắc đến vấn đề ng yêu, lấy chồng sau này. Sắp đến sinh nhật e, e nói mẹ, sinh nhật con đi chơi vs 2 đứa nó, mẹ thì ừ rồi chêm thêm 1 câu nghe lạnh xương sống "Chơi thì chơi chứ đừng có đồng tính nha con". E sợ lắm, sợ đến phát khóc. Rõ ràng e k yêu nó, bây giờ k và sau này cũng k. Nhưng sự thật e là ng đồng tính thì đúng như v. K lẽ chỉ vì e sống kín đáo quá, chỉ có 2 đứa bạn thân đi c hơi vs nhau hoài mà cũng bị nghi ngờ sao. Hay là vì e bảo vs mẹ e không lấy chồng, phiền phức lắm.

Từ lúc gia đình hỏi thăm như v. E tránh đi chơi vs bọn nó nhiều như lúc trước, có đi thì cũng lén nhà đi, bảo đi 1 mình mua sách hay gì đó. Sinh nhật đi vs bạn thân là chuyện bình thường mà. E sống làm sao mà để cho mọi người nghĩ e như v. E đậu vào trường đại học tốt, học hành tốt, và tính tình khép kín, ít nói, nhưng bù cái hok đua đòi gì cả, đứa con gái ngoan của cả họ. Nhìn sơ sơ thấy chả có gì bất thường trong cách sống, cách thể hiện con người e. V tại sao ngay cả anh họ cũng nghi ngờ e. 

E phải làm sao đây? Kim trong bọc có ngày cũng lòi ra. Nhưng hãy đợi đến 20, 30 hay thậm chí 40 năm sau, đợi đến khi bố mẹ 80 90 cũng được. E k lo cho e, e lo cho bố mẹ e, bố mẹ đều có tiền sử bị bệnh do sốc tâm lý. E sống giả dối vs bố mẹ cũng được, giấu kín toàn bộ cuộc sống ngoài xã hội của e cũng được tất, miễn họ hạnh phúc. E k muốn bị nghi  ngờ, sợ lắm, tối ngày cứ sống phập phồng. E k có ng yêu nên xác suất bị phát hiện k cao, cộng thêm facebook, sở thích, bạn bè đều được e ém nhẹm. Nhưng bây giờ k có, chưa chắc gì sau này cũng v. 

Mong là mọi chuyện chỉ do e đa nghi quá, làm quá mọi thứ lên mà ra.

• Like 3

lorita24    11

Theo chị nghĩ thì em cứ sống tốt, học hành tốt, đừng lo lắng nhiều về vấn đề gia đình. Người ta nói có tật giật mình. Em và bạn trong sáng thì chẳng có gì sợ cả  :D

Bạn thân của mình thì mình cứ chơi bình thường (có được bạn thân là điều quý lắm), dừng vì nhưng điều gì mà để tình cảm bạn bè bớt đi  :D . Nếu mẹ chị hỏi nhu vậy, chị se nói " con không lay chồng, ở vậy nuôi me nha  ;;) "

Lúc chị bằng tuổi e, cũng có nhưng lo sợ đó, cung có nhung suy nghĩ sống vì gia đinh, nhưng rồi se có thời điểm em se gặp được một người làm cho mình có đủ can đảm để đối diện mọi thứ, và đến lúc đó em se thấy mọi chuyện đơn giản hơn, dù không ít khó khăn se đối mặt. Đừng sợ hãi, e dang quá trình chấp nhận mình, "Tôi yeu con gái, chứ tôi không bện hoạn, biến thái"

Không có ba mẹ nào không thương con mình, ko muốn con mình đươc hạnh phúc cả, em hãy sống thật tốt, có công việc ổn định, tự lập thi ba mẹ sẽ yên tâm hơn.

Quang thời gian sinh viên là khoảng thời gian vui vẻ, e hay cố gắng tận hưởng. Mạnh mẽ lên và đừng khóc. Nước mắt mình quý giá lắm. Chuc em luon vui ve nhe  :D

• Like 7

miracle    54

Chị là sinh viên năm cuối, cũng không có bạn trai, cũng toàn chơi với một lũ con gái nhưng chưa bao giờ bị nghi ngờ gì hết.

Thỉnh thoảng hứng lên hay ghẹo mẹ là cuối năm con lấy chồng nha, thế là mẹ lại "Mày điên à?" :)) thành ra mẹ chị cứ tưởng có bạn trai mà giấu, đi chơi trong hội mà có con trai là lại hỏi dò buồn cười lắm, còn đi với lũ con gái thì mẹ rất yên tâm.

• Like 2

LC_HP    138

Việc gì phải đến sẽ đến em à, quan trọng là cách mình đối diện với nó.

• Like 2

LamP    4

Chị là sinh viên năm cuối, cũng không có bạn trai, cũng toàn chơi với một lũ con gái nhưng chưa bao giờ bị nghi ngờ gì hết.

Thỉnh thoảng hứng lên hay ghẹo mẹ là cuối năm con lấy chồng nha, thế là mẹ lại "Mày điên à?" :)) thành ra mẹ chị cứ tưởng có bạn trai mà giấu, đi chơi trong hội mà có con trai là lại hỏi dò buồn cười lắm, còn đi với lũ con gái thì mẹ rất yên tâm.

Chắc e học hỏi chị v  :give_rose:  :give_rose:  :give_rose:

• Like 1

HuaNghi    70

Lúc chị bằng tuổi e, cũng có nhưng lo sợ đó, cung có nhung suy nghĩ sống vì gia đinh, nhưng rồi se có thời điểm em se gặp được một người làm cho mình có đủ can đảm để đối diện mọi thứ, và đến lúc đó em se thấy mọi chuyện đơn giản hơn, dù không ít khó khăn se đối mặt.

Chuc em luon vui ve nhe  :D

• Like 2

lamlang    544

Theo chị nghĩ thì em cứ sống tốt, học hành tốt, đừng lo lắng nhiều về vấn đề gia đình. Người ta nói có tật giật mình. Em và bạn trong sáng thì chẳng có gì sợ cả  :D

Bạn thân của mình thì mình cứ chơi bình thường (có được bạn thân là điều quý lắm), dừng vì nhưng điều gì mà để tình cảm bạn bè bớt đi  :D . Nếu mẹ chị hỏi nhu vậy, chị se nói " con không lay chồng, ở vậy nuôi me nha  ;;) "

Lúc chị bằng tuổi e, cũng có nhưng lo sợ đó, cung có nhung suy nghĩ sống vì gia đinh, nhưng rồi se có thời điểm em se gặp được một người làm cho mình có đủ can đảm để đối diện mọi thứ, và đến lúc đó em se thấy mọi chuyện đơn giản hơn, dù không ít khó khăn se đối mặt. Đừng sợ hãi, e dang quá trình chấp nhận mình, "Tôi yeu con gái, chứ tôi không bện hoạn, biến thái"

Không có ba mẹ nào không thương con mình, ko muốn con mình đươc hạnh phúc cả, em hãy sống thật tốt, có công việc ổn định, tự lập thi ba mẹ sẽ yên tâm hơn.

Quang thời gian sinh viên là khoảng thời gian vui vẻ, e hay cố gắng tận hưởng. Mạnh mẽ lên và đừng khóc. Nước mắt mình quý giá lắm. Chuc em luon vui ve nhe  :D

Một góp ý rất hay rất đáng suy nghỉ.  Chủ topic bỏ chút thời gian suy ngẫm nhé.  :)

• Like 1

LamP    4

Một góp ý rất hay rất đáng suy nghỉ.  Chủ topic bỏ chút thời gian suy ngẫm nhé.   :)

E cảm ơn chị ấy góp ý rồi ạ. reply của chị ấy rất có ý nghĩa :D

Thanks chị 1 lần nữa :D E k biết đến lúc đó có đủ dũng cảm hay hok nhưng mà hiện tại e sẽ như bình thường, sống tốt, con ngoan  :D  :D

Dù cứ cách 1-2 tuần là lại bị hỏi vu vơ này nọ. Cảm giác như tim nhảy thọt ra ngoài khi bị hỏi.  :(

meo.neko    73

Cái này đúng nghĩa là có tật giật mình nè em ơi...

Em cứ đi chơi với bạn bè bình thường thôi... Nếu có ai hỏi thì em mạnh dạn bảo là bạn bè là con gái chơi chung với nhau bình thường thôi, em ko thân với con trai được do có nhiều cái khác biệt.... Em cứ mạnh dạn thôi đừng né tránh, trả lời chừng 1-2 lần mọi người chán sẽ thôi ko hỏi nữa... Chứ giờ em né tránh lại càng bị nghi ngờ à...

Tuổi em còn nhỏ vẫn còn đi học nên còn phụ thuộc kinh tế, chuyện này nói ra em ngại cũng phải... Chờ thêm 1 thời gian nữa cứng cáp hơn, tự lập kinh tế được em sẽ cảm thấy mọi thứ khác đi với 1 góc nhìn khác...Lúc em có thể tự lo cho bản thân thì ko phải lo sợ ba mẹ phiền lòng về mình nữa... Mình cứ sống tốt và vẫn là đứa con biết lo nghĩ cho gia đình thì sẽ ko sao đâu em ah...

Chị chúc em mọi thứ tốt đẹp nhé

• Like 1

hoangnguyen112    2,191

Gia đình của em chắc nghe nhiều tin tức về đồng tính nên nhạy cảm ghê đó. Nhưng theo 1 góc độ nào đó chị nhận định, 1 cô gái chỉ quanh quẩn xung quanh toàn con gái và tuyệt nhiên rất ít khi nhắc đến con trai thêm cái màn thề độc thân suốt đời thì đến 90% là les, 10% kia là mấy cô bị bồ bỏ hận không thèm quen ai nữa.

Nếu em là 1 người đồng tính và em cố gắng che dấu với mọi người và với chính cha mẹ em thì sẽ đến 1 ngày em phải chọn: che dấu suốt đời hoặc sống thực với gia đình mình (Cha mẹ). Thay vì em lo lắng sợ hãi cái ngày bắt buộc nó sẽ đến theo thế bị động và em sẽ làm những người thân yêu của em đau khổ thì em nên thay đổi cục diện, thế bị động luôn là thế bất lợi và khá nhu nhươc. Ngày em phải chọn lựa giữa come out và im lặng em nên chọn ngày đó cho bản thân, tự chủ trong quyết định và chị hy vọng đó sẽ là 1 ngày đẹp trời, 1 ngày mà tình thương yêu sẽ đánh tan những nỗi sợ hãi, miệng đời thế gian.

Edited by hoang121
  • Like 3

QingXin    691

tội nghiệp em nó quá  :(

trẻ người non dạ dễ bị ú dim ....cái này chặn đầu vài phát là lòi cái đuôi ra cho xem

trẻ trâu lên em, Cheep thấy mấy em nhỏ giờ trẻ trâu lỳ lợm nổi loạn lắm mà 

Tichtok    13

New member. Vài dòng tâm sự, giấu trong lòng nhiều ngày k chịu được nữa. Đêm nào nằm ngủ cũng khóc.

Hết hè năm nay là e thành sinh viên năm 2 rồi và e không có bạn trai, cũng k yêu ai, chỉ toàn đi chơi vs 2 đứa bạn thân là con gái (bọn nó dị tính). Và mọi thứ bắt đầu từ câu nói của anh rể e: "Đừng nói là bé vs con nhỏ gì bạn thân bé là les nha". E cười cười nghĩ là ảnh là ng vui tính, lâu lâu ghẹo chơi, nhưng cũng la làng lên bảo anh hai vô duyên, nói bậy bạ.

Rồi từ từ đến chị ruột e hỏi, rồi mẹ e dạo này cũng nói vu vơ, lâu lâu lại hỏi thăm con bạn thân, lâu lâu lại nhắc đến vấn đề ng yêu, lấy chồng sau này. Sắp đến sinh nhật e, e nói mẹ, sinh nhật con đi chơi vs 2 đứa nó, mẹ thì ừ rồi chêm thêm 1 câu nghe lạnh xương sống "Chơi thì chơi chứ đừng có đồng tính nha con". E sợ lắm, sợ đến phát khóc. Rõ ràng e k yêu nó, bây giờ k và sau này cũng k. Nhưng sự thật e là ng đồng tính thì đúng như v. K lẽ chỉ vì e sống kín đáo quá, chỉ có 2 đứa bạn thân đi c hơi vs nhau hoài mà cũng bị nghi ngờ sao. Hay là vì e bảo vs mẹ e không lấy chồng, phiền phức lắm.

Từ lúc gia đình hỏi thăm như v. E tránh đi chơi vs bọn nó nhiều như lúc trước, có đi thì cũng lén nhà đi, bảo đi 1 mình mua sách hay gì đó. Sinh nhật đi vs bạn thân là chuyện bình thường mà. E sống làm sao mà để cho mọi người nghĩ e như v. E đậu vào trường đại học tốt, học hành tốt, và tính tình khép kín, ít nói, nhưng bù cái hok đua đòi gì cả, đứa con gái ngoan của cả họ. Nhìn sơ sơ thấy chả có gì bất thường trong cách sống, cách thể hiện con người e. V tại sao ngay cả anh họ cũng nghi ngờ e. 

E phải làm sao đây? Kim trong bọc có ngày cũng lòi ra. Nhưng hãy đợi đến 20, 30 hay thậm chí 40 năm sau, đợi đến khi bố mẹ 80 90 cũng được. E k lo cho e, e lo cho bố mẹ e, bố mẹ đều có tiền sử bị bệnh do sốc tâm lý. E sống giả dối vs bố mẹ cũng được, giấu kín toàn bộ cuộc sống ngoài xã hội của e cũng được tất, miễn họ hạnh phúc. E k muốn bị nghi  ngờ, sợ lắm, tối ngày cứ sống phập phồng. E k có ng yêu nên xác suất bị phát hiện k cao, cộng thêm facebook, sở thích, bạn bè đều được e ém nhẹm. Nhưng bây giờ k có, chưa chắc gì sau này cũng v. 

Mong là mọi chuyện chỉ do e đa nghi quá, làm quá mọi thứ lên mà ra/

Chị cũng đã lo sợ như em, thậm chí còn hơn. Nhưng chị nghĩ mãi, nếu vậy mình cứ sống trong lo sợ, làm việc gì cũng ko trọn vẹn. Và cứ sống như c Lorita24 nói mình cứ sống tốt, vui vẻ vậy. Cách sống là do mình chọn cơ mà, có thể không công khai nhưng cũng đừng lo sợ, "Hãy cứ sống! Hãy cứ yêu!" hì.

• Like 1

LamP    4

Mình cứ sống tốt và vẫn là đứa con biết lo nghĩ cho gia đình thì sẽ ko sao đâu em ah...

Chị chúc em mọi thứ tốt đẹp nhé

Cảm ơn chị :D E cũng chúc chị mọi thứ tốt đẹp :D:D

Gia đình của em chắc nghe nhiều tin tức về đồng tính nên nhạy cảm ghê đó. Nhưng theo 1 góc độ nào đó chị nhận định, 1 cô gái chỉ quanh quẩn xung quanh toàn con gái và tuyệt nhiên rất ít khi nhắc đến con trai thêm cái màn thề độc thân suốt đời thì đến 90% là les, 10% kia là mấy cô bị bồ bỏ hận không thèm quen ai nữa.

Nếu em là 1 người đồng tính và em cố gắng che dấu với mọi người và với chính cha mẹ em thì sẽ đến 1 ngày em phải chọn: che dấu suốt đời hoặc sống thực với gia đình mình (Cha mẹ). Thay vì em lo lắng sợ hãi cái ngày bắt buộc nó sẽ đến theo thế bị động và em sẽ làm những người thân yêu của em đau khổ thì em nên thay đổi cục diện, thế bị động luôn là thế bất lợi và khá nhu nhươc. Ngày em phải chọn lựa giữa come out và im lặng em nên chọn ngày đó cho bản thân, tự chủ trong quyết định và chị hy vọng đó sẽ là 1 ngày đẹp trời, 1 ngày mà tình thương yêu sẽ đánh tan những nỗi sợ hãi, miệng đời thế gian.

Gia đình e truyền thống lắm nhưng mà cũng khá hiện đại trong tư tưởng dạy con. Còn chuyện đồng tính là tuyệt nhiên bị cấm. Vì bữa khi không mấy anh chị họ có mẹ ở đó nhắc đến, rồi ngồi nói này nói nọ, nghe rõ là k đúng nhưng e cũng hok dám mở mồm ra biện hộ :D Nhát cấy à chị ơi.

cái này chặn đầu vài phát là lòi cái đuôi ra cho xem

trẻ trâu lên em, Cheep thấy mấy em nhỏ giờ trẻ trâu lỳ lợm nổi loạn lắm mà

Ai trẻ trâu chứ hình như e hok có :v E hiền khô hà.

Cách sống là do mình chọn cơ mà, có thể không công khai nhưng cũng đừng lo sợ, "Hãy cứ sống! Hãy cứ yêu!" hì.

Cảm ơn chị nha. Chúc chị vui vẻ :D:D Edited by LamP

hoangnguyen112    2,191

Theo kinh nghiệm của chị nếu đang là cuộc nói chuyện của cả gia đình thì đột nhiên chen vô, phản đối, biện luận cho 1 lập luận mà số đông đều bảo là không đúng chẳng khác nào khiến mọi thứ trở nên phức tạp hơn, cả nhà sẽ hùa vào em mà nói này nói nọ. Chị thích đánh du kích, sau khi em đã nhìn nghe mọi người cũng như quan điểm của mọi người thì em để đấy, có cơ hội thì nói chuyện đó riêng cá nhân nào em muốn người đó thấu hiểu :) 

• Like 1

mjNguyen    8

haiz, mình cũng như bạn sợ mọi người xung quanh biết chuyện, nhưng it ra gia đình mình cũng không quá nghiêm khắc, nhưng thật sự mình sợ, sợ ánh mắt của mọi người nhìn mình nếu họ biết chuyện, họ sẽ nghĩ j về mình, về gia đình của mình haizz..

• Like 1

LamP    4

Theo kinh nghiệm của chị nếu đang là cuộc nói chuyện của cả gia đình thì đột nhiên chen vô, phản đối, biện luận cho 1 lập luận mà số đông đều bảo là không đúng chẳng khác nào khiến mọi thứ trở nên phức tạp hơn, cả nhà sẽ hùa vào em mà nói này nói nọ. Chị thích đánh du kích, sau khi em đã nhìn nghe mọi người cũng như quan điểm của mọi người thì em để đấy, có cơ hội thì nói chuyện đó riêng cá nhân nào em muốn người đó thấu hiểu :)

Cảm ơn chị đã chia sẻ nhé :D ♡♡♡

Edited by LamP

mDen    18

Trùi..... tránh né chi cho thêm phần rắc rối vậy. Trước sau gì mình cũng là người lãnh đủ mà. Đối mặt đi....