Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
.em.

Dear diary

Recommended Posts

.em.    566

Haha, exactly, I thought being single was...a way of life and that i was supposed to be. Awwww, I hope you're right, about that "there's always somebody for somebody".

I have learnt that "everybody loves somebody sometimes" and they are not always loved back. Haha.

Nice weekend, miss.

• Like 1

vien    1,478

Bé .em ơi, em dễ thương, thông minh và tràn đầy sức sống phải không? Hay em là một cô nàng chán ngắt , đủ thứ tánh xấu không ai muốn gần? Em là như thế nào thì em tự biết, hay người khác có thể dán bất cứ nhãn hiệu gì cho em?

Mình là mình , dù thiên hạ nói thế nào thì vẫn không thay đổi được.

Còn chuyện single đó hả, theo chị thấy nếu không kiếm được người mà mình cảm thấy vui vẻ hạnh phúc khi ở bên người đó, thì chị thà ở một mình sướng hơn.

p/s: em có phải đang trong thời kỳ ......mỗi tháng một lần hông?

• Like 1

.em.    566

haha, chị vien, cảm ơn chị, em hôm nay đã think straight hơn khi em nhận được tin nhắn của mấy bạn và mấy chị, they thought I was cool, so, I am no longer torturing myself for the mere thought that I was a failure. 

Chị vien, you're wise in a way that I just wanna hear more and more of your words :D

and there were (stupid) times I thought I should make up some problems so that I would have a chance to ask for your advice and hear you say, LOL, problems bring people together easier than happy stories, don't you think. Alright, I'm just kidding. 

Em chúc chị vien cuối tuần vui vẻ, lẽ ra em không nên gọi tên chị vien hoài như thế,  kiểu như, "chị" là đủ rồi, nhưng em lấy làm thích thú khi nhìn thấy tên của chị không được viết hoa, mà lại không bỏ dấu vào, nhìn lạ lạ làm sao đó. Very interesting. LOL. Again, maybe you didn't plan it to be interesting, maybe you were just lazy to capitalize the first letter, I don't know, anyway, it's captivating. :p

Hồi 20 tuổi, chị vien có hay mơ mộng không? Có hay tưởng tượng về ng yêu tương lai như em  bây giờ không? Chị có từng làm những trò ngốc nghếch không chị? =)) 

Em bảo thật chứ, tự em cũng thấy mình dở người sao đó khi mà tối ngày không lo làm cái gì cho hay ho, cho có ý nghĩa, mà cứ ngồi tưởng tượng vẩn vơ. Nhưng trách làm sao được, em còn nhỏ dại, chị ha. LOL.

P.S: you're right, I'm gonna have PMS in no time. @.@ awww!!!

• Like 3

.em.    566

Tôi ít xem TV, tôi thấy TV hay chiếu chương trình nhảm nhí nên chẳng những không thích, tôi còn hơi dị ứng khi phải nghe âm thanh TV dội vào tai suốt ngày mỗi khi về quê. Nhỏ em họ tôi thì lại nghiện tv, đó là điều duy nhất mà tôi không thích về nó. LOL. Mà tôi ko thích thì sao chớ, nó cóc có để ý, haha.

Sau buổi tối đi dạo với mẹ về, tôi buông người lên giường online AL (as always), thì lại phải chịu cảnh tr a tấn từ TV mẹ xem, mẹ thích mấy cái chương trình ca nhạc dễ sợ luôn, tôi chỉ lặng im (đâu có dám phản đối, lol, lộn xộn là đói ).

Ấy thế mà, đêm nay, Vietnam got talent lên sóng hai mẹ con nhà nọ, cô con gái út xinh ơi là xinh, thế là, dán mắt chặt vào màn hình, quăng cái điện thoại sang bên, hết phần hát của cô ấy, tôi tiếc ngẩn ngơ. Mẹ khen cô gái xinh, mẹ đâu có biết, con gái mẹ, đang ngẩn người một lúc rồi mới phụ họa theo, "ừ, cô ta dễ thương quá, mẹ ha".

Từ đó, tôi hết ghét tivi. lol. I'm so gay. 

How could girls be that cool, haha.

Besides dogs, girls are the most wonderful creatures on Earth.

p.s: for those who are wondering why I'm using tôi instead of mình, the reason is, tôi nghe chững chạc hơn, LOL, mình, nghe cứ y như con nít ấy. 

Nói chớ, mai lại quay về đại từ nhân xưng mình, nay làm người lớn tí. 

Edited by .em.
  • Like 2

.em.    566

Đúng rồi Cú, nghe ai xưng "ta" là em thấy họ ngạo nghễ thật, lol. Nhưng thôi, em không xưng ta đâu :p

Em thích nhìn đời bằng nửa con mắt như một đứa lưu manh dở hơi đầy kiêu ngạo nhưng cũng thích được đối xử như một princess, lol, thành ra, thích xưng em. =))

12 giờ đêm, đã chào mọi người để đi ngủ, đã lật sách ra để trước mặt thì bố gọi. Hễ bạn mà buôn chuyện thì có khi mình tám phét ba hoa được cả 20 phút, còn nói chuyện với bố thì quả là không biết nói gì nhiều ngoài chào hỏi và chúc ngủ ngon, ngại ghê vậy. :( Số là hôm nay bố không ngủ được, nên gọi cho con gái, lol, hai người cứ ngập ngừng ấp úng được 5 phút thì cúp máy, lol. 

Nhà mình thì mình hợp với bố nhất, dù là mình thương mẹ nhất và người mình mến nhất là anh hai. LOL, ai cũng nhất (!).

Bởi vậy, có những khi mẹ giận bố, thì mình cũng hông có giận, tại vì bố là người mà, có thể cho mình 80% thu nhập thặng dư (sau khi đưa mẹ) để mình đi chơi, là người mà 11 giờ trưa đi làm về, cũng nấu cơm cho mình ăn (nếu mẹ vắng nhà). Nói chung, bố không phải người thành công chi hết, nhưng là người rất đỗi thương mình. Bởi vậy, depsite his flaws, I love him. :D I take after him, đặc biệt là tính ham vui và mê chơi. lol. 

Còn tính hiếu thắng thì không biết thừa hưởng từ ai (có khi nào, cha hàng xóm khó ưa (!)) , nhưng mình háo thắng theo cái kiểu không suy xét, ví như, đi đường thì thích vượt mặt cái con người dở hơi đằng trước, thi mà về nhì thì tìm cách nói xấu nhỏ giật giải nhất, thi rớt thì đổ thừa ban giám khảo, đổ thừa mưa, đổ thừa nắng, etc. LOL. 

À, mà ngộ, thường mình chơi gì cũng mau chán (dù mau nghiện) nhưng when it comes to exam thì mọi thứ trở nên thú vị một cách ly kỳ, game trên facebook, video trên youtube, truyện ngắn trên internet, cái gì cũng lôi kéo mình vào ko buông tha. 

Có khi mình không hiểu vì sao bố mẹ mình lại xui tới nổi give birth to such a failure nữa lol. Poor you, mom. LOL. Nhưng được cái, I never doubt the reason why I exist on this planet Earth. A cute girl needs me, and is desperately looking for me. I can't let her down. 

Anw, goodnight AL.

Edited by .em.
  • Like 4

.em.    566

Tieng Viet khong dau

Moi nguoi co thay kho chiu khong co chu, khi ma phai doc nhung dong tin nhan nhu the nay. The nay thi nham nho gi, co-n co' may' ban. tre? vie^t theo cai' kie^?u nay nua co*.

Cuoc song co cai thu vi nhu the nay, neu la gai dep nhan chu khong dau, hay post anh mo mo ao ao, thi minh co ngoi , cang mat ra dich cho ky duoc tu chu, nhin cho ky duoc co ta chup o dau, dang sau co ta la cai binh hoa mau gi, cai ghe co ta ngoi dat trong phong khach hay phong ngu, etc.

Trong khi, neu gai xau ma viet chu*~ kie^?u teen, cai ngon ngu ma chi co bon nhok kon dok duok thy trong long minh nay sinh mot su phe phan ha khac. Va di~ nhie^n la khong them koi profile cua no' nu*a~.

Nhung minh chua that su nghi ki ve dieu do, I mean, cai vu viec viet chu khong dau nay.

Mai cho den khi minh fall in love with AL. lol.

Khi minh dang di ngoai duong hay da dat lung vao giuong, thi neu co doc duoc tin nhan cua moi nguoi, minh excited qua nen muon tra loi ngay bang dien thoai.

Vi vay, minh cu phai excuse myself miet, riet roi lam bieng qua, go chu tren phone da cham ma lai go them dong Xin loi a, em viet chu khong dau vi dang tren phone!

Vay nen, tu nay, minh se hong judge ai nhan tin khong dau cho minh nua (for they may be too excited to reply like I do). Minh chi lang le unfriend thoi. Doc chu kieu do, moi mat thay ba.

Long story short, this post serves two purposes:

1. An excuse for every time I write you in improper Vietnamese.

2. Recognizing who likes me enough to read through the whole post.

C'on, if you have read it through, press Like, so I may know who you are. Promise I will message you telling you're awesome!

P.S. When I'm on my laptop, I always write proper Vietnamese.

But when I don't, you just need to remember it's because you're too cool. I can't wait to make a reply. LOL.

moi tay thay ba luon, the do, go tren iphone khong co sung suong gi ca moi nguoi a.

last word, cau tren muc dich la khoe iphone (third-hand phone a, chu khong phai second).

• Like 4
  • Thanks 1

Goatsy    139

Nằm trên giường mà nhắn tin bằng phone có ngày dập mặt gãy răng nghe hơm.

Có thời gian công việc của Groovey kiêm luôn tuyển dụng nhân sự. Thấy email nào viết bằng tiếng Việt ko dấu là mình cho ngay vào thùng rác. (Hoặc kiểu "Xin chào Anh/Chị, Em là ABC, ứng tuyển vào vị trí 123. Xin vui lòng xem CV đính kèm." là bấm nút biến luôn.)

• Like 1

.em.    566

Nằm trên giường mà nhắn tin bằng phone có ngày dập mặt gãy răng nghe hơm.

Có thời gian công việc của Groovey kiêm luôn tuyển dụng nhân sự. Thấy email nào viết bằng tiếng Việt ko dấu là mình cho ngay vào thùng rác. (Hoặc kiểu "Xin chào Anh/Chị, Em là ABC, ứng tuyển vào vị trí 123. Xin vui lòng xem CV đính kèm." là bấm nút biến luôn.)

Dear Groovey,

Neu Groovey kho khan nhu vay, dismiss may cai email viet bang tieng Viet khong dau nhu the nay, thì chances are, you are missing out a talented candidate (I mean, me). LOL. 

Mà em nói nghe nè, em mà đi xin việc đó hả, là em kỹ lắm nha, viết tiếng Việt là thiếu điều muốn bỏ 2 cái dấu thay vì một á chứ, làm gì có chuyện viet chu khong dau =))

Em đâu ngu gì, đi xin người ta mà, có khi còn muốn thêm cái icon *lạy lạy* nữa. Cơ mà, trong AL miết nhưng em không biết dùng cái bảng icon của nó. (!).

Huhu.

.em.    566

If life through your eyes is dark, wear pink eyeglasses then.

And if it’s pink, please go visit an optician, dear friend. =))

Mấy nay thi cử bận bịu quá, by “mấy nay” I mean “tối qua” (I am the type of student who studies the night before), hông có dịp update topic của mình liên tục, thấy nó vắng vẻ thế nào đó. Mấy nay, do bận, do bệnh nên mình viết mấy bài của mình giản dị quá, by “giản dị” I mean chữ nào cũng màu đen và font Arial size 12. @.@

Nay, khỏe lại rồi, mình phải trang hoàng nó bằng những sắc màu rực rỡ, như thế thì người ta đọc vào, họ mới thấy vui và biết mình gay chứ, bởi biểu tượng của chúng ta là c by màu mà.

Regarding gay issues, có việc này thú vị lắm, hôm trước, đọc bài báo kia nói về cách nhận diện một anh chàng đồng tính, thì có mục này làm mình nhớ và thấy đúng, đó là, những anh chàng đồng tính thích viết note trên facebook.

Mình thử xem facebook của mấy bạn nam quen, thì quả là như vậy. May mắn nhất của mình, có lẽ là facebook của anh trai mình không có note. Nhớ hồi đó, khi còn học trung học (và đang cảm nắng), mình vừa lo sợ mẹ biết vừa quan sát anh hai mãi, xem he có hẹn hò ai không, có để ý ai không, mà tuyệt nhiên không có dấu hiệu gì. Mình đâm ra sợ hãi, hoang mang...vì mình nghĩ, không lẽ bố mẹ mình xui dữ vậy ta.

Nay thì đỡ rồi, he hẹn hò tá lả luôn, mà dại gái ghê  lắm, hễ gái kêu cái là dù xa xôi ngàn dặm cũng chạy như bay ra chở gái đi ăn. Về nhà trễ, mẹ la, mình lật đật bênh ngay, “có gì đâu mẹ, mê gái là chuyện bình thường (con còn mê muốn chết con đây), chừng nào ảnh mê trai thì mẹ hẳn lo”.  

Edited by .em.
  • Like 1

.em.    566

On compliments

Thường, mình hay tự khen mình lắm, as you can easily see, nhưng mỗi lần như thế mình thấy bình thường, hông có vui gì vì it’s a truth không thể true hơn, LOL. Mà hôm nào được gái khen là vui lạ lắm (hổng cần biết gái nói thiệt hay nói đểu, mà biết để làm gì, sự thật thường đắng lòng) kiểu hí ha hí hửng trong bụng, khỏi ăn cũng thấy no, khỏi ngủ cũng thấy tỉnh, khỏi mặc cũng thấy ấm ấy.

Trưa nay, bạn ấy nói với mình “you’re such a perfect friend I’ve had”, mình cười như điên dại, rồi sau  một hồi định thần trở lại, mình nghĩ hoài, perfect cái gì ta, mình hổng có chỗ nào để lấy làm tự hào đủ để dán lên chữ “perfect” được hết á (alright, my eyes, but who cares), câu khen của bạn làm mình hết sức điêu đứng và bối rối luôn. Mình dành cả buổi tìm, mãi hông ra, ức quá, nhắn lại hỏi bạn, thì bạn bảo là bởi vì bạn nhờ cái gì mình cũng làm hết, mình chưa từ chối bạn gì cả, và rằng chưa có ai tốt với  bạn như vậy. (!) Nghe xong, đứng hình trong đôi phút và thốt lên, Eureka, I’m perfectly ngu. Hổng biết chữ dại gái trong tiếng Anh nó nói sao ta. >”<

The same feelings come over me when I hear someone say I’m smart, I swear, it troubles my mind, my heart, my senses because they all have to work hard to figure out, what is smart about me ?!

So please, the next time, when giving a compliment, could you please specify it, like, “hey princess, your face looks pretty, your eyes are bright like stars, your smile shines like the morning sun, your hair is dark as đêm 30, your skin is soft as that of a baby, your etc.” Then, I’d know exactly what you’re talking about and willingly, gladly, I’d accept it. Thank you. 

Người ta nói, đàn ông yêu bằng mắt, phụ nữ yêu bằng tai, mình yêu bằng cả hai vì mình nằm lưng chừng ở giữa. LOL.

*by “gái” I mean the second most wonderful creatures on Earth (the first place goes to dogs, I’m sorry). Phải thêm cái footnote này bởi vì mình hổng hiểu sao thiên hạ lại dùng từ “gái” ở nghĩa tiêu cực không thể tiêu cực hơn, as in “cô ta làm gái”. @.@. In my post, gái means pretty hot chicks (like me).

Edited by .em.
  • Like 4

Scarlett    194

mắc cười ở câu "your hair is dark as đêm 30"  :L: , chị sẽ khen gái thế lày lày :

Bạn thật dễ thương trong mắt mình vì bạn có đôi mắt đen láy long lanh hơi lé xíu thôi, mái tóc dài óng ả hơi bị gàu, và mỗi lần bạn cười thật bí hiểm như nàng Monalisa :L:

• Like 1

.em.    566

Tự tin ghê luôn :D nhưng mà mình thích vậy haha

haha, hello chị, tự tin mù quáng và being gay là chủ đề nền của Dear diary của em ạ. =))

Thank you for dropping by ^^

.em.    566

mắc cười ở câu "your hair is dark as đêm 30"  :L: , chị sẽ khen gái thế lày lày :

Bạn thật dễ thương trong mắt mình vì bạn có đôi mắt đen láy long lanh hơi lé xíu thôi, mái tóc dài óng ả hơi bị gàu, và mỗi lần bạn cười thật bí hiểm như nàng Monalisa :L:

ủa, mình gặp nhau đâu có nhiêu lần sao mà chị tả em y hệt vậy ta  =))

chị nói thật đi, chị để ý em rồi phải không.

Chị thừa nhận đi, em hông có cười gì đâu. LOL

Btw, chị hết bệnh rồi chứ?

• Like 1

atmylife    26

Hổng biết chữ dại gái trong tiếng Anh nó nói sao ta. >”<

" Womanizer" ....em double check coi có đúng zay ko? tại chữ womanize : Chơi gái....mà thấy con gái là lao đầu vào gọi là " dại gái" hehehehe !!!!!

• Like 1

Scarlett    194

ủa, mình gặp nhau đâu có nhiêu lần sao mà chị tả em y hệt vậy ta  =))

chị nói thật đi, chị để ý em rồi phải không.

Chị thừa nhận đi, em hông có cười gì đâu. LOL

Btw, chị hết bệnh rồi chứ?

Chị đang nói gái chung chung, không phải em em ơi, em phải đẹp hơn thế nhiều haha, cho nên chị để ý em như là ...em của chị vậy  :L:

Còn bệnh em ơi, 3 ngày nửa mới đúng nửa tháng mà  :L: , help me !

.em.    566

Hổng biết chữ dại gái trong tiếng Anh nó nói sao ta. >”<

" Womanizer" ....em double check coi có đúng zay ko? tại chữ womanize : Chơi gái....mà thấy con gái là lao đầu vào gọi là " dại gái" hehehehe !!!!!

oops, chắc hông tới nỗi womanizer đâu chị, em không dám =))

chúc 3 ngày wa mau để chị bay nhảy trở lại, haha. 

• Like 1

.em.    566

Trời ơi hôm nay mình vui quá, vì niềm vui thúc đẩy, kéo sềnh sệch, lôi cổ (!) mình đi, nên mình đã ngồi viết được 3000 chữ hôm nay, viết nhảm, nhưng mà vui, đã nói rồi đó, chỉ có sự hào hứng mới keep me going một cách kiên cường như thế. lol. By that I mean, câu like trên facebook hấp dẫn lắm á mọi người. Câu like bằng cách bán đứng anh trai và cô bạn thân nhất, (i.e., post hình họ rồi tô vẽ những câu chuyện không có thật về họ sao cho ly kỳ một chút) LOL. 

Chứ viết kiểu, "hôm nay 6 giờ em dậy, 7 giờ em ăn sáng, 8 giờ em đánh răng, 9 giờ em vô mùng ngủ lại, sau đó 10 giờ em thức hẳn thì em chợt nhớ, à, hồi nãy em quên đánh răng mà lại ăn sáng trước, chết rồi, làm sao đây, phải ghi lại để mai ko phạm lỗi ngu như vậy nữa. Nhưng rồi em nghĩ, nếu em ghi ra, ai đó đọc được họ cười em sao, em xấu hổ lắm. Nghĩ tới nghĩ lui tầm dăm ba phút, em quyết định không viết nữa. Có gì đâu chứ, đánh răng sau ăn sáng là chuyện bình thường, chỉ có những người cổ hủ họ mới cho là đánh răng là chuyện cần làm trước tiên sau khi thức dậy. Hàng tá người họ vẫn đánh răng sau khi ăn sáng đó, có sao đâu. 

Nghĩ đến đây, em lại nhớ, vậy còn ăn cơm trước kẻng thì sao ha, cũng chỉ có những người cổ hủ, họ mới nghĩ thế. Em cho là, ăn kẻng trước rồi ăn cơm sau, cũng có sao đâu, cũng như, mình ăn thịt cá  hay cơm trước cũng y vậy à" thì làm sao mà câu like được, ko khéo, còn bị người ta chửi cho, ngta nói, con quỷ tác giả chả hiểu cái sht gì mà cũng bày đặt, ăn cái kẻng vào, no thấy mẹ, làm sao ăn cơm nổi, nên phải ăn cơm trước, có biết không? 

Rồi lại có đứa nó vào nói, mày chả hiểu thành ngữ VN chi hết, ăn cơm trước kẻng, là mày để kẻng đó, rồi ngồi phía trước nó mà bưng tô cơm ăn, có rõ chưa. Đồ ngốc.*ủa mà, người ta làm vậy chi vậy mày?*

Rồi cuộc tranh luận cứ diễn ra như thế, không hồi kết, ko thắng thua, chỉ gây ra phẫn nộ giữa người với người. Chi vậy? Mục tiêu của em là đi câu like, đi cầu một chút nổi tiếng cho mình, tự dưng gây cho người ta cãi nhau, thì em có lợi ích gì, vì vậy, em không làm thế, em viết để entertain người đọc, để họ vào khen mấy câu, vậy thôi. Vì khi họ khen, em sẽ có cảm giác no và tỉnh, như đã đề cập ở On compliments, bằng cách đó, em không cần làm việc nữa, em sống bằng lời khen mà qua ngày. Rồi sẽ có ngày, sách kỷ lục Guinness ghi tên em, với tít, "Cô gái đầu tiên trên thế giới sống bằng lời khen mà vẫn xinh đẹp tuyệt trần".

Rồi từ đó, mọi cô gái trên TG này đều biết em, à không, chỉ những cô có internet và tv mới biết, nhưng như vậy là đủ nhiều rồi. Rồi thì, cơ hội kiếm bạn gái của em, chẳng phải tăng lên vùn vụt sao, kiểu như đang load 1% mà vèo lên 99% ấy, rồi em sẽ ngồi bó gối trước laptop, hai mắt dòm màn hình, nhưng chờ hoài sao nó không load được 100% vậy, nhìn lại, connection bị fail rồi, vì nãy con chó nó chạy ngang chạm sợi dây làm lỏng chốt cắm internet.

Ủa mà, em đang nói đi đâu vậy, nhà em dùng wifi, làm gì có dây mà lỏng, nói một hồi em không biết em đang nói về cái gì nữa hết. Hic. 

Để em scroll lên trên đầu trang coi nãy giờ em đang viết về cái gì để mà tiếp tục, viết, phải rồi, nãy giờ em đang nói về chuyện viết vời của mình. Nãy giờ mình chuyển sang chủ từ “em” khi nào vậy. hic. Chết rồi, em lose my mind rồi, help, anybody?

Kiểu, tea, anybody? Cake, anybody? Thì nhiều người họ, “me, me” “and me” nhưng mà nói, help, anybody? thì có khi chờ dài cổ, từ 1m52 (my current height) đến 1m6 (my future height, or should I say, imagined ) cũng hổng thấy ai lên tiếng.

Nhưng hông sao, em  ngủ, thì mai sẽ get my mind back thôi.

Nhiều khi em không hiểu “mind” là cái gì nữa, mình có chạm được, có bắt được nó đâu, mà mình cứ lose rồi get y chang như nó là đồ chơi vậy. Nếu nó là đồ chơi thật, thì sao ta? Trời ơi, thôi em phải ngủ, chứ giờ ngồi tưởng tượng, if your mind is an object, then....

chắc mai em chết mất. hic. 

Ai siêng, mần ơn vô tiếp em đi. Em cám ơn nhiều lắm, thiệt, em hết nổi rồi. 

• Like 3

.em.    566

Có nhiều khi mình nghĩ, phải chi mình khỏi phải làm con khỉ gì vào thứ 7, thì mình có thể dành cả ngày thứ Sáu để viết. lol. I have no idea why I say this, I’m always free haha. But you know what, I like acting like I’m super busy, because this is a world where busy means to be successful.

Mình thích viết ghê lắm, vì khi mình viết xuống, ý tưởng nó trở nên rõ ràng hơn và mình cảm thấy mình hiểu mình hơn. Nói ra thì mắc cỡ, kiểu mình sống ảo quá, chứ thiệt ra viết Dear Diary trên AL mình cũng để tâm dữ lắm, chứ hổng phải kiểu la cà, thích thì bỏ vào một vài chữ còn hông thích thì chửi thề vài ba câu đâu (oops, mình không hay chửi thề đâu, lâu lâu nói sht hay damn, ko nói gì khác hơn). Trời ơi, làm sao mà dám  hời hợt, cái Dear diary này là bộ mặt của mình, là quần áo trang sức tóc tai của mình luôn, nó là hình ảnh mà người yêu tương lai sẽ nhìn thấy trước khi cua mình mà, sao mình lại dám bỏ bê nó được.

À, thật ra khi nói “người ta sẽ cua mình”, mình ngại lắm, tại vì hiện giờ mình không thể nghĩ hay tưởng tượng ra được cái cô  nào lại ngu như thế. LOL. (Xin lỗi chị, em hơi cuồng chữ “ngu”, thật ra đối với em nó không có ý xấu đâu,em hay dùng nó để tả mình lắm, mà chị biết đó, em cool như thế, nên gán chữ stupid cho chị, thì chị cũng sẽ cool như em, thế nhé! Đừng có giận hờn vu vơ, em không thương đâu).

Post này gián tiếp nói lên xu hướng chọn người tình một đêm của em rồi nhé, em thích người lớn hơn em một chút thôi. Không phải tự nhiên mà em có xu hướng như thế, cũng không phải em theo trào lưu hay mong ước có người chăm sóc, lo lắng gì cho em, mà tại vì em 21 tuổi, tí tởn như này, người yêu em mà nhỏ hơn em nữa, nó tí tởn hơn em, làm sao em chịu nổi.

Nói thật là em hổng có chịu nổi em. Nên em biết, việc tìm được một người chịu đựng em khó lắm, thành ra, em nào có vội. Em ở đây xây nhà, tầm năm mười  năm nữa, khi chị uống say, lose all your mind, chị tới, cũng được. Em luôn ở cửa, trải thảm đỏ, chào đón chị, mặc dù chị không phải là sao Hollywood, nhưng nào có hề gì, chị là superstar của em, của em thôi. 

Edited by .em.
  • Like 8

.em.    566

Lời khen thường mang đến cho mình một sự hoang tưởng khủng khiếp về bản thân. Cái kiểu...chảnh như con cá cảnh mà không cần lý do ấy. Số là tối qua, con người kia, người mà mình admire khủng khiếp khen mình talented, và sau nhiều năm, rốt cục người ấy cũng đã thừa nhận điều đó rồi. hahaha.

Bạn đã từng thấy ai như thế chưa, không có bằng cấp, không tiền tài, không địa vị, không nhan sắc, không đầu óc nhưng lại act high as hell heaven. (I have no idea what I’m saying by act high as heaven, lol). Nếu chưa thì, chúc mừng, you’re seeing one, it’s me. My friend says mình bị bệnh ảo tưởng sức  mạnh á, cuối cùng, mình cũng đã trở thành một thành phần của số đông rồi, xưa nay chỉ thuộc về nhóm thiểu số chiếm 5% dân số này, mà nay, becoming a part of a majority of các bạn trẻ bị bệnh ảo tưởng sức mạnh, mình cũng lấy làm tự hào ghê lắm.

Ah, for those who are curious about me but too shy to ask, I’ll tell you a bit.

Mình là sinh viên năm cuối, trong 4 năm qua, chẳng khi nào thôi chơi bời lêu lỏng, lê la đầu đường xó chợ hết quán này tới quán khác, có khi thì đi cùng bạn bè có khi thì một mình. Thời gian còn lại (i.e. khác ở ngoài đường và trên giảng đường) mình la cà internet, hồi trước là Y!M, giờ là facebook, Skype, Viber (sometimes), và AL đây.

Tuy bận tâm cho nhiều trò như thế, nhưng sở thích điên cuồng của mình chỉ có một, đó là được vuốt đầu chó, mân  mê tay chó, hít mùi lông chó, săm soi miệng chó và vuốt râu chó. Chó nào cũng được, miễn là không bệnh thôi. Again, I’m sick, as previously mentioned, so many times.

Còn nếu làm chừng đó thứ mà vẫn còn thời gian, tại ngày dài quá, thì mình tham gia mấy cuộc thi nho nhỏ bởi vì mình thấy chance of winning rất cao, mình đã từng thử submit your name and email to win a trip to LA, với cái hi vọng mong manh nhưng ko kém phần mãnh liệt, đó là sẽ được đến LA để gặp thần tượng.

Nói tới thần tượng mới nhớ, mình hông ưa mấy đứa mà đó hả, tối ngày canh me mua DVD mới ra của idol, mua poster dán đầy phòng ngủ rồi ngồi coi video mà cười cười một mình như bệnh. Mình anti bọn đó lắm. Mình đó hả, chỉ ngồi xem video của idol những lúc một mình thôi, để hổng ai thấy mà judge mình “bệnh” như cách mình judge mấy đứa kia. Mình cũng không có cuồng video của idol lắm đâu, một tuần chỉ coi vào tối thứ 7, tầm chín giờ tối tới hai giờ sáng, vì xem xong thì youtube nó lại recommend cho thêm vài cái, vài cái và rồi, sáng.

Tuần sau, mình không bao giờ xem cái mới nữa, mình là người biết rút kinh nghiệm. Mình chỉ lặng lẽ mở lại video cũ và coi, cho tới khi thuộc hết, thì coi cái mới. Mình không mua poster dán đầy nhà đầy phòng một cách lập dị như bọn kia, mình chỉ in hình của idol ra bằng cái máy  Canon LBP2900 giá 2 triệu 8 trăm ngàn mình mua hồi đầu tháng 3 (sẵn khoe cái máy, mình mua được cái gì là phải đem khoe thì mới thấy vui, đồ secondhand cũng khoe, thirdhand cũng khoe, miễn mới mua là tất cả các bạn của mình phải biết trễ nhất là một ngày sau đó) rồi kẹp ảnh vào bìa cứng chung với tài liệu học, để mỗi ngày, trước khi đọc mấy thứ linh tinh của giảng viên phát về, thì kiss nó một cái (i.e. bức ảnh, tại câu dài quá, sợ mọi người không còn nhớ vật đang nói đến là gì, lol) để lấy tinh thần, chứ học chán thấy bà, có gì vui đâu, nhìn ảnh idol là tự dưng thấy cuộc đời nó tươi lên, đẹp hơn, thấy mình muốn trở thành một người cool nhất hành tinh, để có ngày được bắt tay idol.

Tìm được một idol là một may mắn của cuộc đời, y như tìm được người tình trong mộng vậy. She (of course it’s a “she”, wth are you thinking, lol) tiếp động lực cho mình đi tiếp những khi chán ngán cái cuộc đời đầy bất trắc này, khi mình nghĩ tất cả con người trên hành tinh xanh này đều là kẻ xấu (vì mình bị hai đứa nhỏ chơi khăm  năm ngoái, năm nay vẫn chưa nguôi ngoay) thì she là người mình tin tưởng nhất, kiểu, người tốt cuối cùng còn sót lại, thế là, nghe she nói, nhìn ảnh her, mình dần lấy lại được niềm tin với cuộc sống ngán ngẩm này. Cũng từ ngày đó, mình ra khỏi nhà không bao giờ khóa cửa, đi ngủ hay đi tắm cũng vậy, cứ để cửa đó, với niềm tin rằng, con người trên Trái đất này đều tốt. Và đùng một cái, tối, lấy chìa khóa định dắt xe đi chơi, hổng thấy chiếc xe đâu, nhìn quanh quẩn, ủa, xe mình sao tự dưng không cánh mà bay mất rồi, thì biết, con người trên trái đất này, vẫn lại chứng nào tật ấy. Mình đã tin như thế, mà vẫn đánh cắp lòng tin của mình lần nữa. Thất vọng thay.

Nhắn người yêu tương lai, chị, sau này mình gắng làm, mua máy bay riêng, thì em chấp thằng trộm nó lấy. Cái bọn trộm cắp đó là đồ xấu xa và ngu ngốc (chị còn nhớ ko, em đã diễn tả chị là “ngu” thôi, tụi trộm này còn thêm chữ “ngốc” nên chị ko có thể nào giống bọn nó được đâu, đừng lo) bọn nó không có thể nào lấy được máy bay của chúng ta, vì chị qua Mỹ học những hai năm trời mới biết lái, hổng lẽ tụi nó ko học cũng biết sao. Đâu có cái anh  phi công nào mà lại làm ăn trộm, chị ha. Vậy nha, bye chị.

Trở về với idol nha, có một idol tuyệt vời như thế, mang đến cho cuộc sống bao nhiêu niềm vui như thế, thì hà cớ chi ta lại đi châm chọc, chửi bới idol của nhau, nhỉ.

Ai có idol thì kệ người ta đi, mắc mớ gì mình hổng ưa người ta, ây da, mình cũng ngộ thiệt. Vô duyên rỗi việc, thì đúng hơn.

Mình đang kể về mình mà, nói lan man hồi, hổng biết nói gì nữa. Thôi mình xin dừng ở đây.

People, go out and find an idol for your life. :) . I promise you, once you do, you’ll become cooler and better, because everytime you fail, on thinking about her (!), you’ll have more reasons to become stronger. You don’t like her to think of you as a failure, huh. I know I know, she doesn’t know who you are, but c’on, maybe oneday she will. Keep thinking someday she will. Above all, the reason why you try is not because of wanting her to know you, but because she inspires. Isn’t it more than enough? After all, inspiration is everything we need. :D

For those who are too lazy to read the whole post, my only point is “I’m trying to mislead”.

• Like 6

vien    1,478

Thanks for your post .em :) . It make me tủm tỉm cười :) . You deserve the title "number one chảnh" because of your tinh thần lạc quan.

Chị viết xong mấy dòng này rồi đọc lại hông biết phải chị viết hông nữa, thề luôn là từ ngày vào nhà em chị bị lây cái chứng bệnh của em, mà hình như chị bị nặng hơn :yahoo: .

p/s : chị càng ngày càng thích em, vì cái sự em thích  tên của chị viết như vậy, chị rất thích người ta viết tên của chị as it is, không dấu và không viết hoa, that's me.

Edited by vien
  • Like 1

.em.    566

Now I do, after my motorbike has gone. lol. Now I'm very well aware of thieves hahaha.

.em.    566

Chi vien, chi la khach VIP cua em hahaha. Em moi tra chi, vi nha em ngheo khong co gi sang hon de moi. :p

Em di choi day hi hi.

.em.    566

Thanksgiving Day

Nhân dịp lễ Thanksgiving sắp tới, em viết post này để remind mọi người. Mọi người cảm ơn em hả, well, you’re very welcome. It’s my pleasure.

Ở VN không tổ chức Thanksgiving như ở Mỹ hay Canada (thiệt ra em cũng hổng biết VN có tổ chức hông nữa, em quanh năm ko có xê mông ra khỏi đít ông táo, LOL, em xạo đó, em ko bao giờ vào bếp, but it's a cliche, so) nhưng vì em, có tính hơi sính ngoại (cái gì “ngoại” cũng tuyệt vời mà, ngu gì không "sính", giày ngoại, xe ngoại, áo ngoại, bà ngoại (!)) nên em sẽ tự tổ chức Thanksgiving ở nhà và vui chơi một mình. Tự vì nhà không có ai ủng hộ em đâu, mẹ thì truyền thống yêu văn hóa Việt, anh thì thích phim Tàu, chỉ có em là sự kết hợp tinh hoa giữa hai nền văn hoa Tây và ta, nên em thường ăn nói loạn xạ lên cả (!). 

Để chuẩn bị mọi thứ đàng hoàng tươm tất, trước tiên em phải lên google search xem Thanksgiving là cái ngày quỷ tha ma bắt gì đã, để còn biết tinh thần mà tổ chức cho đúng, không người ta nhìn vào sẽ cười cho. Sự ngu dốt hay tạo ra những màn cười cho thiên hạ lắm. Ví như Valentine là lễ tình nhân, vậy mà có anh kia mãi không nhớ được vì trong năm nhiều ngày lễ quá. Thành ra V-Day rồi, ảnh tặng hoa hồng cho em. Em dù mê gái, không mê trai nhưng vẫn nhận, vì em lịch sự, người ta tặng mà không nhận người ta buồn lắm,  y như dội một gáo nước đá vào mặt người ta vậy (chỉ có duy mỗi em tặng quà cho người khác là mong họ trả lại để về minh còn xài).

Em nhận được hoa mừng quá, luýnh quýnh bỏ vô giỏ xe, đạp hì hụt về. Tới nhà  mở ra xem, thì té ngửa, “Chúc em quốc tế thiếu nhi nhiều kẹo nhé!”, wth, thế mà cứ tưởng anh ta phải lòng mình. Ra là ảnh chỉ coi mình như một đứa bé không hơn. Giận tím mặt, gọi điện hỏi, anh biết hôm nay là ngày gì ko, là lễ tình nhân đó. Tưởng ảnh sẽ đỏ mặt bối rối, ai ngờ, ảnh nói một câu tỉnh bơ, vậy em cho anh xin lại bó hoa, để lát anh chạy qua nhà nhỏ Linh, tặng nó, anh thích nó  lâu rồi mà không dám nói. Cám ơn em.

Thế  mới nói, mình mà ko hiểu biết thì hay gây ra những lỗi lầm đáng tiếc như thế, cho mình và cho người, vậy nên em đã đọc kỹ càng về Thanksgiving day rồi mới dám nói lại một cách vắn tắt cho mọi người đây, in case you’re too lazy to read, people.

Thanksgiving là dịp mà, mình throw a party rồi mời chừng mươi người bạn đến nhà chung vui. Mình ngồi trước cửa chờ khách đến, hễ ai mang theo gói quà, thì mình đon đả bước ra chào hỏi, cườic cười nói nói, mời vào nhà, trà nước đấy đủ. Còn ai không mang quà, thì mình lơ, đóng cửa lại, giả bộ không có nhà. Khách không có quà thì không được nhắc đến đâu. Nói tiếp về vị khách tay trái xách theo gói quà đỏ có ruy băng vàng nha. Họ vào nhà mình, tầm mười phút sau mà thấy họ cứ mân mê uống ly coca có đá, quên bẵng chuyện trao quà cho mình, thì mình nói bóng nói gió, nhắc khéo họ, kiểu, trời ơi anh biết không, năm ngoái Valentine của tôi ảm đạm lắm anh ạ, ông  nhà tôi quên tặng quà (lên giọng, nói to hơn, kéo dài từ ra một chút), đã vậy, ổng còn say khước tận 10 giờ đêm mới mò về. Tôi khi ấy, đang uống ly coca, hất thẳng vào người ổng luôn. Thì tự dưng họ hiểu, rồi vội vội vàng vàng họ sẽ đưa gói quà to đùng (nhưng nhẹ hửng) cho mình. Tuy thất vọng và hụt hẫng, nhưng tế nhị, mình nói “thanks for giving it to me”. Vậy là mọi người hiểu về ngày Thanksgiving rồi chứ. But just in case you’re like me, I mean, still don’t get it from the first time (because you were busy texting a hot chick while I was lecturing), I’ll explain it again, from the linguistic aspect.

Giờ nói về khía cạnh ngôn ngữ học chút nhé, tại em đẹp (!) nên hay thích phô trương. “For” là giới từ (hay trạng từ, quên cha nó rồi, nhưng không quan trọng đâu), nó là từ nằm trong câu nhưng không có chức năng gì hơn là giúp cho câu đúng ngữ pháp, thành ra nó không quan trọng, có cũng được, không có cũng không sao, người nghe hay đọc họ vẫn hiểu ý mình (nói cho đơn giản thì nó cũng như người yêu ấy mà, có thì có người chở đi ăn vào cuối tuần, bệnh thì có người nhắn hỏi thăm, còn không có thì buồn chút xíu, rồi bật tivi coi drama Hàn bản latest, không ảnh hưởng chi cuộc đời)gửi người yêu tương lai, xin lỗi chị, tại em còn chưa biết chị là ai, giàu có thế nào, gia sản ra sao (!), nên có phần thất lễ, nhưng chị tin em đi, chị cua em xong rồi, thì em tuyệt đối trung thành và ngoan ngoãn, và em sẽ không lôi chị ra làm trò cười cho thiên hạ bao giờ cả. Chào chị. Đó là lý do mà người ta gọi ngày thứ Năm cuối cùng của tháng 11 là “Thanksgiving day” chứ không phải “Thanks for giving (me the gift) day”. Believe it or not, it’s true. LOL. Believe me or not, I’m making it up. LOL.

Come on, people, whatever you believe in, don’t stop believing. We need to have a belief, it’s like a tall big oak tree for you to lean against everytime you are weak inside, my dear.

(I swear I have never seen any oak trees in my life, I have no idea what it is, yet still say, because I believe it is a lovely tree, you see, believing makes you cool like me).

Explanation vẫn còn dài quá, để em tóm lại ha, Thanksgiving day là viết tắt của Thanks (for) giving (me the gift), chủ yếu là cho ngắn gọn thôi (vì tụi nước ngoài nó làm biếng lắm, chứ không như dân mình cần cù chịu khó sáng tạo siêng năng chăm chỉ yêu nước thương nòi, đâu mọi người, cho nên we should be proud we're Vietnamese and we should never speak English in our home country because it shows we are ridiculous and conceited). And here's more of a disaster, chúng ta lỡ có biết tiếng Anh rồi thì don't ever nói kiểu nửa English nửa Vietnamese, không ra cái gì hết á mọi người. Vậy nhé. Còn em đó hả, em nói thật, giới tính của em nó còn lai lai ở giữa được như thế này, chứ đừng nói chi tới cái tiếng mà em dùng. Thành ra, em bất chấp đó. Ít ra, người ta kỳ thị cách dùng ngôn ngữ của em thì em vẫn thấy ít sợ hãi hơn khi người ta kỳ thị giới tính của mình. But why in the world is that we discriminate against people because of the way the speak, they write, and then we turn to hate those who discriminate against us because of our sexual orientation? It doesn't make sense to me. On Thanksgiving day, we should feel grateful that our parents sent us to school to learn languages, and now we can read people's pieces of writing in a mixed language style. Right? =)) And for those who are very optimistic, even more than I am, you can now start to feel thankful for being gay. I don't. It's a part of who I am. I cannot change it. But if I could, I would. Just a wish anyway. I'm crying, for being gay. No, just kidding, I don't cry, except for losing money. 

Rồi, ý nghĩa cũng như nguồn gốc của Thanksgiving day đã rõ, em phải sang bước kế tiếp, là build a list of people I should give thanks to (như các diễn viên hay chuẩn bị một danh sách những người cần cảm ơn trong lễ trao giải Oscar đó mọi người, nói tới đây, tự dưng em thấy mình cũng ngang hàng với Hollywood superstars, tại vì em cũng đang làm những việc y chang như họ, chỉ là, họ thì được chễm chệ bước trên red carpet, còn em thì ngồi trên cái ghế gỗ đã gãy một chân). Thôi, em  lại vòng vo rồi, quay lại list của em nhé.

Here are people I would love to give thanks to during the last prosperous year:

First, I’d like to give thanks to the person who has always made me giggle, smile and laugh, the person who’s entertained me more than anybody else on Earth. By that I mean, me. So, I’d like to thank me first.

Secondly, no, that’s all. I can’t think of any other names I should give thanks to.

Just kidding, people.

Được sinh ra là một con người hoàn hảo như này, thì em làm sao mà không biết ơn cuộc sống cho được chứ. Em biết ơn tất cả mọi sự vật cũng như con người đã mang đến cho em cuộc sống tuyệt vời này.

Ma vie est très belle. Hai tuần rồi em không học tiếng Pháp nên nó hơi sucks, lâu lâu chèn vô được hai ba chữ, nhưng cũng lấy làm vui. Đó, cuộc đời em tuyệt vời, bởi vì, niềm vui đến với em rất dễ dàng như thế. Nhưng xin lỗi nhé, em không phải là người dễ dãi đâu. Chị đừng có tưởng đặt phòng xong là sẽ dụ được em, chị phải đến chở em nữa kia, dear honey. *đỏ mặt* . Kiếm icon mệt thấy  bà, ghi có 2 chữ phải nhanh hơn không. 

For those who are thanking me for coloring the text, because you can read it easier that way, YOU'RE WELCOME. :p

Có khi, chúng ta hay quên nói you're welcome hơn là quên nói thank you. :)

Tại vì sao chúng ta trân trọng người khác vì đã làm ơn cho mình, mà lại không trân trọng sự biết ơn của họ. LOL. Lại triết lý ba hoa. Em đi ngủ ạ. Goodnight AL.

Edited by .em.
  • Like 10

.em.    566

Em đã định đi ngủ rồi, nhưng em phải quay lại đây ngay bởi vì em thấy topic view của em đã lên đến 2010 (chắc trong đó có 1000 view là của em, nhưng kệ).

Em sẽ phải bắt đầu không khí Thanksgiving trước 3 ngày bằng cách cảm ơn các viewers  đã góp phần to lớn trong việc làm tăng số view của topic em lên. hi hi. *cười ngượng ngùng*.

Em đi ngủ thật đây. Em thề sẽ không quay lại cho tới sáng mai, trừ phi có ai vào khen em đẹp. Nhưng thôi, xin đừng, để em ngủ ngon đã, mai hẳn khen. Vậy nha. 

• Like 2