Jump to content

Asian Labrys Messages

Announcement

Gửi thành viên, 

Để giảm bớt dung lượng dữ liệu của AL,  diễn đàn vừa xóa tất cả những nick chưa từng đăng nhập, chưa từng đăng bài hoặc đã 6 năm không hoạt động. 

Nếu nick của bạn vô tình bị xóa trong lần sàn lọc này, mong bạn thông cảm đăng ký lại nick mới. 

Thân ái.

• Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Bluesky

Live- Laugh- Love

Recommended Posts

Bluesky    728

Năm cũ sắp hết, lại bước sang 1 năm mới. Tổng kết lại năm cũ đã được những gì? Uhm...không có gì gọi là thành công hay hạnh phúc, chỉ có đem sự tổn thương đến cho người mình thương là nhiều :)

Người như mình, cả đời chỉ nên sống 1 mình thôi. Như vậy sẽ tốt cho tất cả mọi người. Chỉ mong, những người mình yêu thương, những người đã bị mình làm tổn thương dù là cố ý hay vô ý thì hãy cứ sống vui vẻ, tràn đầy niềm vui cũng như nhiều năng lượng cho năm mới sắp tới :)

Riêng “EM”, hãy luôn hạnh phúc “EM” nhé. Nếu kiếp sau có duyên nợ, sẽ vẫn muốn “Yêu EM”. Xin lỗi EM vì tất cả. 

Edited by Bluesky
  • Like 1

Bluesky    728

Năm khi mười hoạ mới bước xuống ruộng, mà toàn xuống chỉ để bắt ốc ăn cho thoả mãn cơn thèm của mình.

Cánh đồng lúa này của nhà, nghĩ lại từ nhỏ tới bây giờ, xuống ruộng của nhà chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi. Nhà có làm ruộng mà Ba Mẹ không khi nào bắt mấy đứa con phải đi xuống ruộng làm chuyện đồng áng như mấy đứa trẻ hàng xóm khác, hay như con của mấy Bác. Đến nỗi tới mùa gặt lúa cũng mướn thợ làm hết chứ không bắt đứa nào xuống ruộng để phụ, nhà có trồng gì thì tự Ba Mẹ cũng tự làm, để mấy chị em đi học thôi. Mà nghĩ chắc có vô phụ cũng không phụ được gì, toàn phá đám thôi quá :laugh:

Tử nhỏ mấy chị em cũng biết thân biết phận, lo ăn học, không làm cho Ba Mẹ phải bận tậm chuyện học hành.

Còn nhớ những năm đầu mới xuống SG để đi học, lần đầu đi xa nhà như vậy, những lúc nhớ nhà chỉ biết khóc 1 mình thôi. Rồi từ từ cũng vượt qua được hết, những năm học ở SG, Ba Mẹ cũng chưa từng xuống chỗ mình ở lấy 1 lần, đến ngày nhận bằng tốt nghiệp cũng vậy. Chỉ có vài người bạn đến chụp ảnh kỉ niệm chung. Tuy là nhiều đứa bạn khi đó có cả gia đình đến để chúc mừng, nhưng mình vẫn không thấy tuổi thân hay gì cả, chỉ nghĩ Ba Mẹ tin ở mình, tin mình sẽ sống tốt, vượt qua mọi chuyện (trước mặt Ba Mẹ mình luôn là đứa nói nhất nhà, khó và kỹ tính nữa, điều này mình luôn được nghe từ lúc nhỏ tới giờ), thêm 1 điều nữa mình cũng không mong Ba Mẹ sẽ xuống vào ngày đó, vì Ba Mẹ không biết đường ở SG, và không thích hợp với không khí cũng như xe cộ, giao thông ở SG.

Từ lúc mình học ở SG và đi làm đến tận bây giờ cũng vậy, Ba Mẹ vẫn chưa khi nào tới chỗ mình ở. Chỉ duy nhất 1 lần Mẹ đi công việc và mình nhờ chở sầu riêng gửi dưới toà nhà mình ở. Vậy đó, riết rồi mình ở 1 mình, không có người nhà bên cạnh 1 thời gian riết cũng quen, không như cảm giác như những ngày đầu xuống SG nữa. Mặc dù ở SG 1 mình, đi làm về cứ lủi thủi mình, không ai nói chuyện, cũng thèm có cảm giác ai đó kế bên để trò chuyện, nhưng rồi cũng chế ngự được cảm xúc đó. Chắc do sống 1 mình riết rồi nó cũng hình thành lên tính cách, cảm xúc của mình. Có lúc cũng tủi thân, nghĩ sao Ba Mẹ lại không quan tâm đến mình, nhưng nghĩ lại...chắc do mình tự lập quá, Ba Mẹ yên tâm nên mới vậy :)

Nghĩ lại thấy thương Ba hơn, mặc dù nhìn ngoài vô ai cũng thấy thương Mẹ. Có lúc Ba ganh tỵ vì tụi nhỏ quan tâm cho Mẹ nhiều hơn :laugh:. Từ nhỏ tới lớn chỉ ăn đòn từ Mẹ, chưa bao giờ Ba đánh roi đứa nào, cũng như không bao giờ chửi hay la con cái. Cho dù, có lúc say rượu ướt mèm, có cự hay gây với Mẹ, nhưng hả mấy đứa con nói lại thì chỉ im và nói xàm xàm rồi lãng đi chuyện khác thôi, chứ không bao giờ chửi mắng hay đánh đập cả. 

Quay lại chuyện hôm nay, nó thèm ốc quá thế là rủ Ba chiều đi xuống ruộng bắt ốc, Ba được cái chiều con cái lắm...

Thành quả bắt ốc của nó!

P/s: Hôm nay Tổ đãi viết nhiều và lang mang quá :)

8E30160B-9D5D-41D5-B3AB-0C4AA95EEE81.md.

DCC126E2-F5AF-4BCA-8A24-699BB9371774.md.

• Like 3
  • Haha 1

Bluesky    728

Tết cũng đã qua, Tết năm nay vẫn như mọi năm, nhưng sao lại cảm thấy trống trải nhiều đến thế...

Bluesky    728

Tươi rồi, ổn rồi!

• Like 2

Bluesky    728

Tự nhiên thấy những hình ngôi nhà bình yên thế này là lại muốn có 1 ngôi nhà và những đứa trẻ. Nơi đó sẽ có em và con của chúng ta, sống 1 cuộc sống bình dị và hạnh phúc bên nhau. 
Một buổi sáng thơ thẩn 😄

• Haha 2

Bluesky    728

Mọi khi lại gần con không có được, nay lại gần thấy con không bỏ chạy, cũng bất ngờ. Bắt con lên thì mới thấy hai mắt con không mở lên được, ngồi buổi lao và nhỏ thuốc cho con. Cho con uống nước, ăn miếng, tưởng đâu con qua khỏi...
Xin lỗi con... Kiếp sau đầu thai được cuộc sống mới tốt hơn nhe con.

• Sad 2

Bluesky    728

“Tha thứ cho một người rất dễ, nhưng để tin tưởng đối phương lần nữa thì khó vô cùng. Hâm nóng một trái tim cần rất nhiều năm, làm nguội lạnh một trái tim lại chỉ trong khoảnh khắc.”

• Like 2

_Lavender_    496
Vào 23/2/2021 vào 14:26 , Ghost. đã nói:

Đọc bài của bà Lã miết cái sanh hư hà :dry:

@Bluesky @Ghost. tui thì làm sao :dry:, biết tui ngoan nhứt xóm hơm :dry: