Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Bluesky

Live- Laugh- Love

Recommended Posts

Bluesky    809

Vừa xem xong 1 tập phim mà khiến mình phải suy nghĩ rất nhiều về việc "nói lời yêu". Rồi lại gặp được 1 status để cập đến điều mình muốn đút kết ở tập phim này, như sau:

"Có những người sáng nay vừa gặp, tối đã không còn.

Có những lời yêu thương định mai này mới nói nhưng đã không kịp

Có những việc thiện chần chừ mãi không làm, đùng cái thần chết gõ cửa... vài giây thành người quá cố.

Có những việc hôm nay không làm, sau này không thể làm được nữa... 

Hãy trân trọng người bên bạn lúc này, vì kiếp sau chưa chắc đã gặp lại.

St"

Đôi khi, bản thân nhìn lại thấy mình đã sống quá vô tâm thế nào, muốn nói lời yêu hay dành quan tâm tới người mình thương nó lại khó khăn với mình như vậy. Ước gì được như những đứa trẻ con, vô tư hồn nhiên thể hiện sự quan tâm, yêu thương, hờn giận ra ngoài, có thể bộc lộ hành động, lời nói giống như cảm xúc trong lòng của mình.

Bluesky    809

I hope you're happy, but not like how you were with me
I hope you're happy, but don't be happier

I hope you're happy, I wish you all the best, really

Say you love her, baby, just not like you loved me

Bluesky    809

Điểm cận cảm xúc từ những điều đã mất. 

Có bao giờ bạn cảm thấy trái tim mình như đang bị nhàu nát, lồng ngực rối rắm như tơ vò, hơi thở dần trở nên kiệt quệ? Bạn từng thương một người đến tan nát cả cõi lòng, tôi hỏi nhé, đau lắm đúng không? 

Mỗi khi nói về tình yêu, người ta thường ví von nó như một thứ gì đó rất trừu tượng, và hễ cứ chạm vào tình yêu là tan vỡ, hết lần này đến lần khác. Có những mối tình chớm nở đã vội chia ly. Vốn dĩ khi bắt đầu đã biết trước phải rời xa nhau, thế nhưng vẫn muốn đâm đầu vào, yêu đến cạn kiệt từng hơi thở. Vốn dĩ biết trước sẽ mang bao thương tổn, nhưng vẫn cam tâm tình nguyện, chấp niệm không đành rời xa. Tình yêu mà, là một thứ gì đó rất khó để diễn tả, và thật khó để nói ra. Những rung động phức cảm cũng bắt đầu lắng đọng, chìm dần vào nơi bạt ngàn lớp lớp ngôn từ dày đặc trong tim.

Rồi đến một ngày, khi lửa đang thiêu đốt đi chút hanh hao nơi tâm hồn khờ dại, bạn nhận ra rằng, hóa ra, tòa thành kiên cố kia cũng đến ngày cũng sụp đổ, tình yêu bỏ lại bạn đi trong một ngày mưa ngâu tầm tã, ướt đẫm cả cõi lòng mờ sương trắng xóa. Bạn chỉ thấy mơ hồ một điều rằng, trước mặt mình là nước mắt, trong lòng lại là tổn thương. Không thể trốn chạy khỏi nó, giam mình giữa bốn bức tường, trong sự lạnh lẽo xuyên thấu màn đêm là tiếng nấc bị nghẹn lại ngay cổ họng. Nỗi nhớ chợt tìm về, úa dệt cả tâm hồn. Trong vô thức, đã bao lần bạn chìm vào giấc mơ rồi thuận tâm tìm về những kí ức cũ. Dẫu chỉ vô tình tua ngược, thế mà nơi ngực trái lại hóa âm ỉ vô cùng. Bạn chết lòng. Nỗi đau lại khuếch đại đến từng tơ máu, nhầy nhụa vương vãi rơi ra trong bộ dạng thảm hại nhếch nhác lúc bấy giờ. 

Rả rích mưa khóc thay số phận người ở lại trong niềm thương nhớ người đã rời đi. Niềm đau đó thực chẳng cần gột rửa, nó chỉ nên nằm im khóc thút thít trên căn gác chất chứa những dang dở của một đoạn tình - đã bị bóp nát. Khi chạm đến điểm cận cảm xúc của những điều đã cũ, bạn phải cắn chặt môi mà chấp nhận rằng, hóa ra người luôn bên mình lúc giông bão cuối cùng lại chẳng thể cùng mình đón bình minh.

Người ta thường hay chết lặng trước những kỉ niệm cũ, và nuôi trong lòng mình cả vạn nhớ thương mà chẳng thể có cơ hội được viết tiếp thêm bất kì lần nào nữa. Chìm đắm dưới đáy sâu của niềm tuyệt vọng, vết thương lòng chưa khi nào vơi, rồi người ta bắt đầu oán trách, đánh mất niềm tin vào thứ tình cảm sớm không có kết cục kia. Vì một khi đau đớn đã làm tử hoại đi cõi lòng băng giá, thế giới quan sẽ bắt đầu thay đổi. Quyết tâm khép chặt lòng mình mãi mãi, ra sức né tránh con đường mòn đi vào tổn thương xưa. Một sự đổ nát ngay chính bên trong thì làm sao có thể hàn gắn lại những vết nứt sâu nơi tâm hồn được?

Tình yêu “xấu xí”.

"Cho đến tận ngày Kodak phá sản, chất lượng màu ảnh phim được sản xuất ra của nó vẫn rất tuyệt vời, chỉ là thế giới này không còn cần đến nó nữa. Có những lúc, có người lựa chọn rời khỏi bạn không phải vì bạn làm sai điều gì, chỉ là bạn đối với họ không còn cần thiết nữa. Chỉ thế mà thôi."

Tôi muốn bạn nghe điều này, và thực lòng muốn nói cho bạn biết. Tình yêu chết, không phải lỗi do bạn, cũng không phải lỗi của đối phương. Càng không phải lỗi của hai người, hoặc là, cả hai người đều có lỗi. Nhưng dù thế nào đi nữa, nó cũng đã tan vỡ rồi! Tôi không mong bạn sẽ lại tiếp tục tha thiết kiếm tìm tình yêu và theo đuổi nó ngay lúc này. Tôi chỉ mong, bạn có thể can đảm đối diện với bản thân mình, chấp nhận nỗi đau ấy thêm một lần nữa. Bạn có thể khóc, thậm chí khóc đến khi hốc mắt mình nóng ran và cay xè. Tôi không biết thời gian liệu có thật sự chữa lành những vết thương hay không, nhưng tôi tin rằng, khi trao cho nó một cơ hội, đến khi nhìn lại và nhớ về, lòng bạn sẽ không còn nổi bão nữa.

Vậy, tình yêu có thật sự xấu xí hay không? Nói một cách chân thật, tình yêu bắt nguồn từ sự đồng điệu đến từ hai trái tim. Chỉ cần trái tim mình còn đập, thì mình vẫn sẽ còn yêu, yêu thêm nhiều lần khác nữa. Tình yêu cần sự kết nối để duy trì, bằng dáng vẻ của trăm nghìn hình thức. Tình yêu không sinh ra con người, mà con người được sinh ra để nuôi dưỡng tình yêu, con người tạo ra nó. Vì thế nên tình yêu không hoàn hảo, sau đó mới sản sinh ra hai loại cảm xúc mang tính đối nghịch: hạnh phúc và khổ đau. Nhưng kì thực, xét về khía cạnh quan điểm, tôi lại thấy chúng là một phần của nhau. Bởi vì, không có loại hạnh phúc nào có thể đi riêng lẽ một mình, càng không có thứ niềm đau chỉ biết chùng chình không ngớt. 

Suy cho cùng, người ta tự tổn thương mình, tự làm khổ nhau nhưng cuối cùng lại đổ lỗi cho tình yêu. Thực ra, tình yêu không hề xấu xí, không mang oán hận và càng không có khổ đau. Chỉ có con người bất an, con người trốn chạy, con người sợ hãi nên mới chẳng dám đặt niềm tin vào nó thêm bất kì lần nào nữa.

Thủy triều có lúc lên, lúc xuống. Ngày hôm nay bạn có thể ôm thao thức nức nở cả đêm. Tôi hoàn toàn không mong bạn có thể nhanh chóng thoát ra khỏi những đau đớn đó. Chỉ mong rằng, đến khi bão trong lòng đã thôi ngừng nổi, bạn có thể tự xoa dịu tâm hồn mình. Hãy đợi đến khi trái tim mình đã sẵn sàng để đón nhận những yêu thương mới, hãy cho nó thêm một cơ hội nữa nhé! Vì ai cũng xứng đáng được hạnh phúc mà, đúng không nhỉ?

Thế giới của chúng ta luôn kiến tạo những sự khác biệt, vì thế nên chúng ta mới cần có nhau. Hậu thương đau phía sau tan vỡ, chính là can đảm để sống thêm một lần nữa!

Tác giả: May

Nguồn ảnh: Unsplash

Bluesky    809

Những lúc mệt mỏi thế này chỉ muốn kiếm ai đó để ôm 1 lúc, nhìn qua nhìn lại không tìm được ai, may quá nhà có thằng cháu...tự nhiên ôm nó xong cảm thấy người nhẹ nhõm hẳn, như được trút hết đi bao nhiêu mệt mỏi, và cảm thấy bình yên.

Bluesky    809

Sometimes you have to be alone to heal.

510F00CE-1445-4D9B-8167-01D67A14EFF5.md.

Bluesky    809

Sáng thứ 7 bình yên...

B08C27E0-5760-458C-BB43-6736AB74CB20.md.

• Like 1

Bluesky    809

Tôi tin rằng tiêu chuẩn tìm kiếm người yêu của mỗi người dù có thể rất khác nhau, nhưng vẫn luôn tồn tại chung một điểm khiêm tốn là "hợp với mình".

Trong tất cả mọi thứ, đây có lẽ mới là yếu tố có ảnh hưởng lớn nhất đến cuộc đời hôn nhân hạnh phúc của bạn sau này. Chỉ có điều, như thế nào mới thật sự là hợp với mình. Đó là điều mà không phải ai cũng trả lời được.

Không biết từ bao giờ mà mọi người bắt đầu đề cập nhiều hơn tới khái niệm "tam quan" trong việc lựa chọn người yêu/bạn đời cho mình. Tam quan ở đây bao gồm ba thứ: thế giới quan, nhân sinh quan và giá trị quan - ba thứ cơ bản hình thành nên tính cách. Cùng với ngoại hình và hoàn cảnh thì tam quan đúng là một trong những điểm cốt yếu để nhìn nhận về một con người.

Mọi hành động hay nhân quả của một con người đều bắt đầu từ tính cách, hay nói chính xác hơn là từ suy nghĩ của họ. Thế nên, muốn hiểu một người bao giờ cũng phải bắt đầu từ việc hiểu được đầu óc của người ấy.

Thế giới quan là phương diện thể hiện hiểu biết của họ về những gì xung quanh. Thế giới quan rồi sẽ trở thành tầm nhìn. Những người có được hiểu biết đủ sâu đủ rộng thì sẽ có cách hành xử rất khác so với những người còn lại. Đồng thời, họ cũng dám đặt ra những mục tiêu xa hơn và thông minh hơn. 

Nhân sinh quan nói về chuyện đạo đức, lập trường, lối sống của người ấy như thế nào. Những người có đạo đức lớn là người hiểu được việc trên đời thường những chuyện ích kỷ tham lam mới hay chuốc lại cho người ta những hậu quả đau khổ. Trong cuộc sống mà biết nhường nhịn, nhẫn nại một chút mới là thực sự thái bình.

Giá trị quan đánh giá việc người ấy coi trọng chuyện tinh thần hay vật chất, họ mưu cầu danh vọng hay an nhàn. Giá trị quan là cách một người đánh giá những thứ xung quanh có giá trị thế nào đối với riêng mình. Đây cũng là điểm mà một khi khác nhau sẽ dễ xảy ra bất đồng nhất. 

Thường thì những người ở cạnh nhau được lâu là vì họ có nhiều điểm tương đồng. Nhưng nhiều lúc, cũng có những người đến với nhau chỉ bởi vì một sự thu hút không thể diễn tả bằng lời. Nếu như bạn đang nghĩ đến việc mình nên tìm một người như thế nào để kết hôn thì có lẽ bạn đang muốn lựa chọn một người mà nhân quả của cuộc đời họ cũng đang đi tới một điểm nào đó giống với bạn. Tuy vậy, đó thực sự là một câu hỏi rất khó. 

Tam quan là cách để bạn có thể nhìn nhận rõ hơn về một người ở bước ban đầu. Nhưng thật sự vẫn là không đủ để nói được về nhân quả. Chuyện ấy vốn luôn lớn hơn những gì mà nhận thức của một con người có thể nắm bắt được. Cuộc sống của ai cũng lại có nhiều giai đoạn, có nhiều lần thay đổi. Người rất hợp với bạn khi mới yêu, đến khi kết hôn mới chợt thay đổi và không còn như trước. Người năm xưa bạn từng kiên trì nhẫn nại với họ, đến một ngày lại trở nên gắn bó không rời. 

Ông anh tôi có lần nói về chuyện kết hôn là một canh bạc mà rủi ro cũng chẳng kém gì khi ra trận, nhưng chính nó cũng lại là thứ mà ai đến lúc rồi cũng sẽ trải qua. Dù nó có được như ý hay không thì đó cũng là lúc mà một người phải học cách chấp nhận chuyện khi nó đã xảy ra thì nó cũng đã trở thành một phần trong cuộc đời của bạn.

Sau cùng thì, cuộc sống là tổng hợp của những con người đang sống một cuộc đời không hoàn hảo. Thế nên, ai rồi cũng phải học cách để thấu hiểu và nhường nhịn nhau.

Nếu như bạn cũng đang muốn trở thành một con người tốt hơn, có lẽ, bạn cũng nên học cách nhân từ trước lỗi lầm và những điều thiếu hoàn hảo ở người khác.

Chính vì thế mà, học cách để hoà hợp được với một người mới là một điều thực sự khiêm tốn.

- Lu -

• Like 3

Bluesky    809

Trong cuộc đời này, ai rồi cũng sẽ trải qua nhiều giai đoạn, xỏ qua nhiều đôi giày khác nhau. Sẽ có lúc tất cả những gì bạn có chỉ là một đôi giày rách nhưng đủ ấm, có lúc, bạn lại có một đôi giày thật lóng lánh nhưng đau chân. 

Thật ra, ý nghĩa của hành trình ấy vốn không phải là để đi tìm một đôi giày lọ lem nào cả. Ý nghĩa thật sự của nó chính là bạn, mọi thứ xảy ra trên đời đều là một phép thử để bạn trải qua, nghiệm lại, chứng thực rồi lại tiếp tục đến với một chặng đường mới, bài học mới. 

Chẳng có đôi giày nào trong đó là bạn sẽ đi suốt cả cuộc đời. Thế nên, cũng đừng để định nghĩa về bản thân của bạn bị bó hẹp ở trong những thứ ngoài thân, những việc mà theo lẽ tự nhiên cứ đến rồi cũng sẽ đi. 

Bạn không phải là công việc của bạn, cũng không phải chỉ là vợ chồng, con cái của ai đó. Trên đời không có một thứ gì đủ lớn để có thể bao hàm tất cả mọi thứ về con người bạn. Chỉ có con người của bạn mới là đủ lớn để dung nạp rất nhiều thứ khác biệt lạ lùng ở bên trong. 

Có thể đến một lúc nào đó, bạn sẽ chợt nhận thấy có một điều gì đó bắt đầu ngày càng quan trọng hơn đối với mình mà dành hết sự tập trung cho nó. Đó có thể là tình yêu của bạn dành cho một người thật đặc biệt, hay một công việc mà bạn đã gắn bó cùng nó suốt nhiều năm, hoặc một đứa con mà bạn đang dành hết tâm trí và hy vọng của mình để hướng về... Nhưng cũng không thể vì thế mà quên mất rằng mình vẫn là một con người với nhiều tiềm năng chưa được khai phá. 

Ở trong mỗi con người nào cũng đều có một sự tự do thích ứng giống như nước, khi chứa nó trong cốc nó có hình dạng là cái cốc, đặt nó trong bình thì nó trở thành cái bình. Đó cũng chính là con người của chúng ta khi được đặt ở trong nhiều hoàn cảnh khác nhau. Chỉ khi mà bạn không còn cố gắng để phát triển, để đổi mới, để khám phá nữa thì con người của bạn mới dần có được một bộ khung nào đó mà từ ấy trở đi sẽ không còn thay đổi nữa.

Tôi tin rằng, tuổi trẻ dù bạn yêu bao nhiêu người thì mỗi lần cũng đều yêu bằng chính con người của mình. Mỗi ngày bạn sẽ đều thức dậy và yêu theo cách mà mình muốn được yêu. Trong mỗi công việc bạn từng làm cũng có một phần năng khiếu của bạn ở trong đó. Rồi có thể một ngày bạn sẽ còn thể hiện được năng khiếu đó trong một công việc khác và khó hơn.

Đằng sau tất cả những thứ đã đến và đã đi, sau cùng vẫn luôn có một phần con người của bạn ở trong đó. Bạn còn nhớ khoảnh khắc bạn từng về nhà trễ để nói một câu chuyện đầy ý nghĩa với một người chứ. Hay cách mà bạn đã dám đứng lên làm điều mà lúc đó xung quanh không ai khác dám làm. Trong cách mà bạn trở thành bạn thân của một người. Trong cả cách bạn đã phải chọn bản thân để bước ra khỏi một mối quan hệ không đáng có. 

Những ký ức ấy sau này sẽ mãi mãi là lời nhắc nhở để bạn hiểu rằng mình là một người như thế nào, mình làm được gì, không làm được gì. 

Khi bạn tự là người thấu hiểu rõ nhất về những biến chuyển trong tâm lý của bản thân, bạn cũng trở thành người duy nhất có khả năng tự định hướng được cho cuộc đời mình giữa biển người luôn dậy sóng này. 

- Lu -

• Like 1

Bluesky    809

"Cuộc sống hôn nhân tôi thích là như này: Hai người đều có sự nghiệp yêu thích của mình, kết thúc công việc trở về nhà cùng dính lấy nhau ngồi trên sofa, cùng với các con xem tivi, cùng nhau nấu cơm, cùng nhau dọn dẹp nhà cửa, cùng mỉm cười với nhau. Buổi tối cùng ôm nhau ngủ, buổi sáng cùng trao cho nhau nụ hôn tạm biệt rồi đi làm. Cùng nhau đi du lịch, cùng nhau đi xem phim, cùng nhau đi tản bộ, có chuyện gì đều nói với đối phương đầu tiên. Đơn đơn giản giản, an an tĩnh tĩnh."