Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Bluesky

Live- Laugh- Love

Recommended Posts

Bluesky    692

"Ai cũng từng thề thốt với thời gian

Hẹn sau này lớn lên sẽ thành người hạnh phúc

Ấy vậy mà chỉ thiếp đi một lúc

Đi gần nửa đời người, vẫn chưa vẹn vuông tròn..."

-Tự tình lúc 0 giờ-

Bluesky    692

"Đức Đạt Lai Lạt Ma từng nói: “Đôi khi trong đời, không có được thứ mình muốn lại là cả một sự may mắn kỳ diệu”.

Còn tôi, tôi tin vào việc bài học lớn nhất của cuộc sống là hãy cứ chịu đựng cho đến ngày tất cả mọi thứ trở nên có ý nghĩa. 

Ngay cả những vết chai sần trên tay và trong tim của bạn, đến một lúc, cũng sẽ tự giải thích vì sao nó cần phải như vậy. Bởi vì nếu không có lớp sừng thô sần ấy bảo vệ thì rồi bàn tay sẽ chưa thể cầm được những vật quá nóng hoặc bê được những món đồ quá nặng. Nếu chưa từng có những vết sẹo trong tim, có lẽ bạn sẽ chưa bao giờ lớn vượt qua được đứa trẻ trong lòng mình để mà đón nhận những điều kỳ diệu trong cuộc sống của người lớn.

Nếu như chỉ mãi nhìn vào những đau thương trước mắt, bất cứ ai cũng sẽ chỉ thấy được rằng cuộc đời mình là một chuỗi dài những thất bại còn hạnh phúc chỉ là những quãng nghỉ trong chốc lát hệt như những đoạn quảng cáo trên truyền hình. Chỉ có những lúc thật sự tĩnh tâm rồi nhìn lại quá khứ một cách tích cực, một người mới có thể thấy được là tất cả trải nghiệm trong đời đều có một phần dẫn bạn gần hơn đến con người ở trong sâu thẳm của chính mình; và tất cả đau thương thật ra đều chỉ là đang nung nấu bạn để chuẩn bị cho thời khắc đón nhận những điều tuyệt vời nhất.

Khi đóng lại tuổi trẻ bằng vài ba lần chết đi sống lại, bạn sẽ cảm nhận được rằng, những thứ giúp mình có can đảm đứng dậy đi tiếp, ngay cả trong những lúc lầy lội nhất, đều là những gì tuyệt nhất mỗi người có sẵn trong người từ lúc được sinh ra. Mỗi lần như thế chỉ càng khiến cho những giá trị ấy trở nên mạnh mẽ và thuần khiết hơn. Nhưng nếu không có chông gai, thì một người có lẽ sẽ chẳng bao giờ khai mở được những thứ chí khí đấy.

Lúc này tôi 28 tuổi, 3 tháng, vài chục ngày - sung sướng khi nhận ra mình đã không còn nhìn về tuổi trung niên bằng ánh mắt thất vọng nữa, vẫn giữ trong lòng y nguyên những thứ nhiệt huyết của tuổi trẻ; và trong thâm tâm thực sự không mong đợi là những thứ trước mắt sẽ dễ dàng, chỉ mong lòng đủ vững chãi để tiếp tục bình thản đón nhận mọi bão giông.

Cuộc sống có một câu nói dành cho con người rằng: “Nhất định ta sẽ làm cho ngươi hạnh phúc. Nhưng trước đó ta phải làm cho ngươi thật sự mạnh mẽ”

- Lu -

Bluesky    692

Sáng nay, ngồi xe đi làm nghe bài Ông Bà Anh của Lê Thiện Hiếu. Tự nhiên muốn có được tình yêu như Ông Bà trong bài hát đó, muốn được viết thư tay cho người yêu thay vì phải nhắn tin thông qua các Apps như bây giờ, cái cảm giác mong chờ nhận được thư viết tay, cảm giác khi đọc chữ của người yêu,...chắc thích lắm :))

*đập vào mặt vài cái cho qua cơn mê* 

Bluesky    692

Vì mình là một kẻ mạnh hơn 
Nên mình phải chăm sóc cho một điều gì đó 
Điều gì đó là cành cây ngọn cỏ
Một con người hay là một cuộc đời
Mình mạnh hơn đâu phải để thảnh thơi
Để ôm mãi một nỗi buồn ích kỷ
Ý nghĩa của lớn lên là phút giây trân quý
Mình mạnh hơn để kẻ yếu được nhờ

Liêu Hà Trinh

How strong I am 😄

BuiBien    203
Vào May 3, 2017 vào 20:32 , Bluesky đã nói:

Sky,,,phác họa mmml 1 tấm hình cái coi.  Hiiiiii

• Like 1

Bluesky    692

Làm người, lúc nào cũng nên nghe nhiều hơn nói. 

Khi im lặng và mở lòng, bạn hoặc sẽ học được một điều mới hoặc nhìn thấy bản chất ba hoa của người khác. Kẻ ngu dốt phát ngôn chỉ để cho sướng miệng. Còn người thông thái mở lời khi có thứ đáng chia sẻ. 

Thế nên, cũng đừng phán xét người khác khi không hiểu chuyện. Bởi việc chỉ mặt, quát mắng một người không có nghĩa là bạn có quyền năng biến những lời tiêu cực ấy thành sự thật. Nếu ai cũng cầu thị như vậy, cả một thế hệ anh hùng bàn phím đã không ra đời. 

Trí tuệ và sự trưởng thành không thể hiện ở việc một người phô trương được bao nhiêu mà ẩn sâu trong cách họ lắng nghe và cảm nhận được tới đâu.

- Wick -

Edited by Bluesky
  • Like 1

BuiBien    203

Sky,,,,trời đang mưa,,,từ thế giới ảo đến thế giới thật., bữa nào đẹp trời phát hoạ 1 tấm hình chân tình tặng smbn cái nha.

hoooooooo

• Like 1

Bluesky    692

Nhớ lại lời nói của 1 người chị: " Em còn trẻ, nên hãy cứ yêu đi. Hãy mở lòng ra, nên yêu nhiều vào để sau này khi già rồi thì sẽ không còn cơ hội hoặc sẽ thấy tiếc cho tuổi trẻ đã qua". 

Chị ấy nói mình quá khó tính, mình thì lại không thấy như vậy, chẳng qua chỉ là mình chờ và thử người nào sẽ hợp với mình. Mình không muốn vội vã lao vào những mối tính chống vếnh, lao vào như 1 con thêu thân để rồi mãi lẻ loi 1 mình, thà ban đầu cứ lẻ loi như vậy cũng không sao.

Đôi khi, ngồi nhìn lại cũng tự đặt câu hỏi " Mày đã làm gì với tuổi trẻ đã qua của mày rồi vậy, T?", và rồi bản thân cũng tự trả lời "cái nào cũng có cái giá của nó". Uhm, hy vọng sẽ có cái giá hoặc không thì cũng chỉ ở giá thôi mà :)

• Like 1

Bluesky    692

"Em lại đi rồi tìm người khác vui hơn

Tự nhiên sao tôi thấy hơi buồn chút nhỉ

Đã bảo không yêu ngăn mình bằng lý trí

Mà sao tâm hồn nghe hụt hẫng chơi vơi..."

Bluesky    692

Biết được mọi chuyện rồi đó, an tâm rồi đó, cũng buồn rồi đó.

Chắc phải lên lịch trình đi bụi vài ngày, thích cảm giác mang balo lên đi khắp mọi nơi, cầm theo cái máy ảnh để chụp lại những khoảnh khắc đẹp, bình dị của cuộc sống.

Mình không thích đến những nơi phồn hoa đô hội, hoa sầm uất, chỉ muốn đặt chân đến những vùng đất hoang sơ, mộc mạc, nơi người dân có cuộc sống bình dị. Chắc do quê hương mình là như vậy nên chỉ muốn gắn bó nhưng nơi như thế thôi. Muốn mỗi ngày đi rông ruổi khắp nơi, không lên lịch cụ thể cho từng chuyến đi, chỉ đi theo cảm giác của bản thân,...

BuiBien    203

đi du lịch bụi châu âu đi,,hiiii,,,vì có tour 40tr,đi đến 9 ngày 8 đêm,,thấy cũng ok á.

Bluesky    692

"Tự nhiên tôi chẳng muốn

Yêu em một chút nào

Tự nhiên là như thế

Xin đừng hỏi vì sao

Tự nhiên tôi chẳng muốn

Chẳng muốn một thứ gì

Tự nhiên tôi chỉ muốn

Nằm xuống và thiếp đi"

- Nguyễn Thế Hoàng Linh.

Sáng đi làm được ngủ 1 giấc trên xe vẫn chưa đã, dạo này ghiền ngủ hơn bất cứ thứ gì ... :biggrin:

• Like 1

Bluesky    692

Càng muốn thấy để càng đau, càng đau thì sẽ càng dễ buông bỏ hơn. Quy luật bất thành văn huh?

P/s: Chưa ăn sáng mà uống 1 ly cà phê rang xay, bụng cũng tốt dễ sợ.

Bluesky    692

Có khi anh sẽ chẳng thành công
Có khi anh chẳng còn là ai cả
Đã từng có rất nhiều, rồi có khi phải trả
Có khi tất cả thứ anh cần, là thất bại một lần.

Anh ngồi một mình, xin nương náu bản thân
Có khi như thế, để em còn ngồi cạnh
Thì thầm với anh rằng, tiền không mua được nắng
Không mua được mây, và dẫu một mẩu tình.

Xin phép được có khi, chỉ còn lại chúng mình
Giản dị và đơn sơ, bình yên và thanh thản
Không buồn không vui, không tham lam tài sản
Xin một khi nào, uyên áo hiểu về yêu...

L i ê u H à T r i n h

Bluesky    692

"Đột nhiên rất muốn xin lỗi chính bản thân mình. Xin lỗi vì luôn để bản thân buồn bực vô cớ, vì luôn đem lại quá nhiều áp lực cho chính mình. Xin lỗi vì những khi quan tâm quá nhiều tới người khác mà lại quên mất phải chăm sóc bản thân, vì không thể nào làm được những ước mơ khát vọng của mình, vì đã luôn nói xin lỗi người khác mà quên đi mất bản thân...."

• Like 2

Bluesky    692

"Một người nọ tìm thấy một cái kén của con bướm. Anh ta nhận thấy cái kén này bắt đầu được cắn rách, sâu bướm bắt đầu bò ra. Quan sát một hồi lâu, anh thấy con sâu bướm cố hết sức lách thân mình qua lỗ hổng mà không được. 

Rồi con sâu có vẻ ráng hết sức mà không lọt ra nổi và nằm im như chịu thua. Động lòng thương, người nọ muốn giúp con sâu bướm, anh ta lấy mũi kéo nhỏ cắt vết rách của cái kén để sâu bướm ta vuợt ra ngoài dễ dàng. Sau khi sâu bướm ra khỏi kén, thì thân hình lớn ra nhưng đôi cánh thì lại nhỏ. Người nọ cố chờ xem con bướm có thể phát triển thêm ra không? Mong rằng đôi cánh kia có thể nở rộng thêm để đủ sức bay đi.

Than ôi! Vô ích! Con bướm đã bị trọn đời tàn tật, lê lết với chiếc cánh nhỏ bé không thể bay đi được.

Người nọ vì lòng thương mà hấp tấp làm hỏng cuộc đời con bướm. Anh không biết là luật tạo hóa bắt buộc con sâu bướm phải tự phấn đấu để vượt ra khỏi lỗ nhỏ của cái kén. Trong lúc phấn đấu đó, huyết mạch sẽ được luân lưu từ thân mình cho đến đôi cánh và sau khi vượt ra khỏi chiếc kén, bướm ta mới có đủ sức vuơn đôi cánh lớn ra mà bay bổng."

Edited by Bluesky
  • Like 1

Bluesky    692

Sáng Chủ Nhật, cùng với hai người bạn đem cái ghế ngồi dựa lưng mới mua cho 1 bà lão. Bạn mình nói hoàn cảnh của cụ rất đáng thương, có 1 thằng con trai và đã lập gia đình nhưng bà không thể sống chung với vợ chung con của cụ được, cụ nói dọn ra ngoài sống vậy chứ thanh thản hơn, đỡ bị con dâu nói này nọ.

Cụ sống 1 mình trong 1 cái nhà, mà không biết phải gọi là nhà hay cái chồi nữa, cụ bơm bánh xe và vá xe đẹp để kiếm sống, tối ngủ thì chỉ che chắn sơ sài và ngủ trên ghế bố, đã ngoài 60 tuổi thì thử hỏi sống như vậy thì sẽ như thế nào? Khi nghe nhỏ bạn kể mình nghe rất sót, khi đi đến tận nơi thấy hơi chạnh lòng. Ấn tượng đầu tiên gặp cụ là cho dù sống cực khổ nhưng trên gương mặt cụ vẫn luôn tươi cười, lạc quan,...Chiếc ghế bố cụ vẫn hay nằm ngủ nó đã cũ và hư lắm rồi, chỗ ngồi bị thụng xuống nên cụ lấy cái xô để phía dưới ghế, lúc đem ghế bố mới qua tặng cụ, cụ rất mừng, cụ hỏi bao nhiêu để cụ gửi tiền lại, nói mãi cụ mới chịu nhận. Khi chuẩn bị đối ghế mới cho cụ, cụ nói chờ cụ để cụ đi kiếm chìa khoá vì cụ có lấy dây xích khoá giữa ghế bố với bình bơm xe, cụ nói cụ sợ người ta lấy mất cái bình bơm xe của cụ :)

Được biết cụ mới trốn viện ra, cụ bị bệnh tiểu đường, bệnh đủ thứ bác sĩ nói phải mổ và chi phí ca mổ là 40tr. Cụ nói cụ làm gì có số tiền lớn vậy, nên cụ trốn viện ra ngoài, về nhà cụ nấu trái sung với lá gì đó để uống và thấy đỡ hơn rồi. Cụ vừa nói vừa cười với vẻ lạc quan, thật ngưỡng mộ thái độ trước cuộc sống của cụ.

Khi nhận được ghế bố mới, cụ ngồi lên và mừng rõ như 1 đứa trẻ mừng vì có món quà mới, cụ vừa mừng, vừa cười và vừa nói "bà hết bệnh luôn rồi, bà có ghế mới bà hết bệnh luôn rồi", bà cứ cảm ơn rối rít.

Cuộc sống vẫn còn nhiều người còn khổ, ai cũng có những góc khuất riêng. Đôi khi, nhìn cụ mà tự thấy hổ thẹn cho bản thân mình, cụ đang chống chọi với nhiều thứ khó khăn nhưng vẫn giữ thái độ lạc quan, còn mình thì chỉ mới đau khổ vì cái mà người ta gọi là tình yêu làm khổ mà lại thất thần như vậy rồi, thử hỏi có đánh nhục hay không. Ngoài kia, vẫn còn nhiều thứ để mình khám phá, để mình học hỏi, quan tâm và chia sẻ với nhiều người.

Edited by Bluesky
  • Like 3

BuiBien    203

Bầu trời xanh xanh,,,sao thấy Bác này quen quen,,hình như có chạy ngang chỗ Bác này rồi...

vậy là hôm nay bầu trời xanh xanh thấy nhẹ nhàng và vui vui vì đã làm việc thiện đúng không??? 

Chủ ngật vui và nhiều ý nghĩa nha

• Like 1

Bluesky    692

Bài này chỉ thấy mỗi Cô Phương Dung hát hay.

Edited by Bluesky

Bluesky    692

Những mùa gió mưa ưa gõ cửa
Toàn vào những lúc mình chẳng cần
Người ta lặng rồi, không nói nữa
Bão về, rồi lại phải phân vân.

Lại phải mắc công nhìn cửa sổ
Thấy chim muông lạnh lẽo nép vào nhau
Thấy bọn trẻ chạy rong trong hạnh phúc
Rồi thấy mình, những năm tháng không màu

Rồi tháng sáu, tháng Bảy và tháng Tám
Mình mang ô, chờ đèn đỏ bên đường
Mình giấu kín những tâm tư không ngỏ
Ấy vậy mà, không dấu được người thương...

Mình thổi nhẹ trên giá băng khung kính
Viết rõ to, tên của bạn, của mình
Mình khoanh lại bằng vòng tròn khép kín
Rồi thở dài, rồi sau đó, làm thinh...

Những mùa mưa gió mình ưa ngẫm
Sẽ về đâu, khi nắng ấm lại về
Mình sẽ nhớ chiếc ô và mi mắt
Nhìn nỗi buồn rơi từng giọt lê thê...

L i e u H a T r i n h
#ngoaonotes