Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc Dimwit để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
mcleejle

Sợ người yêu và mệt trong chuyện ấy sau 8 năm mặn nồng

Recommended Posts

mcleejle    3

Cũng khá lâu rồi ko quay lại AL, trước đây mình và 1 bạn người UK đã từng xài 1 nick chung là Mclee, giờ quên pass mình tạo nick này. Hello mọi người nhé.

Sở dĩ lâu như vậy vì khoản thơi gian qua mình khá hạnh phúc và tất bật vun đắp tương lai cùng người yêu. Sau cuộc tình đầu tiên đầy đau khổ, ghen tuông (mình ghen vì gf mình quá đa tình) thì giờ đây, 8 năm cho mối tình thứ 2 tưởng chừng là mãi mãi, mình lại tìm thấy lại cảm giác bị bỏ rơi.

Sẽ ko quá đau, quá hụt hẫng vì chỉ mới cách đây gần 3 tuần cô ấy - người con gái mình yêu hết lòng và cũng yêu minh hết lòng, cùng ngôi với mình bàn về tương lai: rằng cô ấy sắp mở quán ăn, sẽ kiếm rất nhiều tiền, trong quán có phòng riêng sẽ decor theo ý mình, cô ấy sẽ rước mình về sống cùng nhau, sẽ nuôi mình, sẽ ko để mình sợ hãi khi rời xa gia đình mình.. Nhưng sau đó trong vòng 3 tuần,cô ấy từ hờ hững , ko quan tâm, ko chủ động hỏi han, đến việc chát với bạn mh tam su ma ko chat voi mh, đến việc thấy mình khóc mà chỉ mỉm cười nhẹ, im lặng để mình rơi nước mắt..

Trong vòng 3 tuần, đủ để mình mất tất cả niềm tinh vào bạn bè, vào tình yêu, vào người con gái đã khiến mình tin tưởng 100%  rằng cô ấy chỉ muốn đi với mình suốt cuôc đời.  Mình khá hối hận, khá hối hận vì đã giới thiệu 2 ng bạn mh cho là tốt nhất, chân thành với mình nhất với ng iu của mình.

Người yêu mình khá hoàn hảo, đẹp, nghiêm, chịu khó, siêng năng và thông mình. Trc đây mh ko hề nghĩ sẽ có 1 ngày bị bàn bè 1 lần nữa đâm sau lưng. Mình buồn vì khoản tg ng iu mình lo toan quán ăn mới bỏ rơi mình mà tâm sự. Mình tưởng 2 bạn mình là thẳng, 2 nguoi đó giấu quá kỹ, nhưng lại tâm sự với ng iu mình là đã quen nhau 7 năm. Song song đó, mình và ng iu lục đục nhau thì 1 trong họ lại ben cạnh chăm soc ng iu mình. Chả hiểu cô ta nói j, nhưng bắt đầu họ đi chung nhau thường xuyên hơn. Gf cô ta quen 7 năm cô ta bỏ lơ, còn chuyện tụi mình thì cô ta quay sang trách mình ko biết lo cho ng iu. Mh nghĩ cô ta là 1 ng ban, 1 ng chị tốt, làm vậy vì muốn hàn gắn giúp mh. Mà cô ta cũng mun hàn gắn thật, nhưng vừa chia tay ng iu xong, khẳng định trc mặt mình là chỉ xem ng iu mh là em gái xong, thì sau lưng lại nhắn tin riêng, thổ lộ là cô ta thix ng iu mình.

Khi biết đc mình rất giận, hoàn toàn thất vọng về 1 cách hành xử của 1 ng phụ nữ 36 tuoi, đã có sự nghiệp ổn định, có nguoi yêu chung thủy, lại đi say nắng với chính ng iu em gái mh, mà lại kiềm lòng ko được. Mình hối hận vì đã cho co ta biết ng iu mình hay dễ bị đỗ trc ng khac nếu ng ấy tỏ ra quan tâm chăm sóc lúc ng iu mh voi mh gay nhau. Bây giờ mình chất vấn thì cô ta nhận sai, cô ta nói sẽ ko bao giờ llac voi ng iu mh và mh nữa. Nhưng quan trọng là khi ghen, hình ảnh mh trong mắt ng iu của mình đã ko còn dc như trc. Ng iu mh thất vọng và cảm thấy sợ cách phản ứng của mh. Cô ấy nói hồi trc mh ngay tho, hien va de thuong lam, giờ hình ảnh đó đã biến mất. Mình nói với cô ấy rằng quen nhau lâu, bị say nắng hay thich cam cam giac ng ta say nắng mình là chuyen het suc bih thg. Trong tg quen nhau co ấy cũng say nắng với 2 -3 ng, và mình làm lơ điều đó vì mh hiểu, nhưng đây là bạn mh (mặc dù ng iu minh ko thix bạn mh vì ko thuộc tuýp), và mh bị ám ảnh cuoc tình đầu tiên - ng iu và bạn thân lén lúc với nhau, bị bắt gặp, ng iu chọn mình, bạn mh rút lui nhưng dc 1 2 thang lai len lúc tiep. Mình nói rõ mỗi người đều có kiêng kỵ và vấn đề bạn bè nhau mà lam vậy thì đụng tới kiêng kỵ của mh , mh ko kiềm chế dc. Nhưng ng iu mh luc đó đã ko con tha thứ mh nua. Cô ấy nói nưa năm qua cô ấy đa chiu đựng việc xxx voi mh, rằng mh đòi hỏi quá nhieu con co ay nhiu lan tu choi ma mh ko chịu. Cô ây cũng sợ khi mh nói mh se trả thù cô ấy như với ng iu đầu tiên, trong khi nhưng câu đó hoan toàn là mh nóng mà nói.

Giờ 8 năm chỉ vỏn vẹn 2 tuần thì thay đổi chóng mặt, 8 năm chả là gì. Mình cũng thấy cô ấy thay đổi rất nhanh, nhanh đến mức cô ấy cũng ko ngờ. Và khi mh nói về những lý tưởng truoc đây của 2 đứa, cô ấy chỉ mỉm cười và nói xin lỗi, giờ cô ấy cung ko biết làm như thế nào. Cô ấy muốn làm bạn, cô ấy ko con muon lam ng iu, nhưng co ấy vẫn sẽ quan tâm chăm sóc mh nếu mh muốn, và cho mh thoi gian để quen với việc ko có cô ấy bên cạnh. Cô ấy nói sẽ tôn trọng mình mà ko quen ai trong 1-2 tháng, để mh ko bị mất mặt bạn bè.. Những câu nói đâm vào tim mình và  xoáy, mình ko biết diễn tả ntn cam xuc mh lúc đó. Mình mún níu kéo nhưng chớt nhận ra níu kéo cũng vô vọng..vì đây là 1 nguoi hoan toàn khác, ko phải nguoi yêu của mình. Người yêu mh đã chết, chết 1 cách đột ngột, đây chỉ là thân xác cô ấy với linh hồn mới, ký ức cũ nhưng ko còn cảm giác j với mình nữa. Mình phải chấp nhận rằng sẽ mãi mãi ko thể quay về qua khứ, cái quá khứ chỉ cách đây 3 tuần còn mặn nồng. Mình nói rằng chuyện xxx mình ko cần, vì quen lâu cp nào cũng vậy thoi. Mình xl nếu nói những câu mà cô ấy cho là chà đạp, xl vì đã phản ứng quá lố  chuyện phát hiện bạn mh muốn cua cô ấy dù cô ấy ko đap tra lại. Nhưng thú thật nếu quen nhau lại ko biết sẽ thế nào.

Sang nay mh ra quan cafe mà trong suốt may nam qua tui mh thuong đến - cái quán mh khó ưa nhất và cô ấy thix nhất, vậy mà giờ đây lại là nơi trú ngụ của tâm hồn mh, nơi mà quá nhìu ký ức ngọt ngào giữa tụi mh còn lưu trữ cách đây 3 tuần. Mình trang điểm hơi dày để cô ấy ko thấy sự nhợt nhạt của mh, cô ấy đến gặp, nói ch như những ng bạn với nhau. Cô ấy cười và nói giờ cô ấy là 1 single successful lady. Cô ấy nói roi mh sẽ tim dc ng iu mới mà thôi, đừng buồn, đừng tiếc nuối..  Mình hỏi cô ây ko lẽ 8 năm qua nhiu ky ức như vậy doi voi co ay ko là j. Cô ấy tra loi là co ay con thg mh lam, nhung sợ mh se tra thu, và nghi den nhung loi mh nói co ay khien bao cam giac đều nguội lạnh... Mình đã dằn lòng ko muốn xin cô ấy, nhưng khi đi vincom a, noi mà khoan 1 thang trc tui mh con vui đùa mua sắm, thì mình thật sự ngã quỵ. Mình đã ko kìm đc và nt xin cố ấy hãy vì 8 nam qua mà cho mih 1 cơ hội.. mh kể ra nhiu ký ức voi co ấy, nhung luc co ay benh, nhug luc co ay met, nhung luc tui mh hẹn ho, mh cho cố ấy xem lại ảnh của 2 đứa 8 nam qua.. cuối cùng co ấy nói cô ấy rat đau lòng, xin mh đừng nhu vay, và xin cho co ấy thoi gian để xem lại tc của ca 2..

Thật sự, mình ko biết phải ntn. Bạn bè nghe mh nói đếu bảo mh khờ, mh van xin thì bảo mh làm nhục họ..họ nói mh phải mạnh mẽ lên.. họ nói nếu là của nhau sẽ la cua nhau, con ko thì lam j cũng ko the ve ben nhau.. co nguoi cung bảo cho nhau tg để tĩnh lại, có ng bảo mh hay tap trung ch kinh doanh, có tiền rồi thì sẽ co tat ca.. 

Mình đang làm lại từ đầu..cai shop mh va ng iu kinh doanh chung 4 nam gio phải thanh lý cho nhanh nhung cug ko dc bao nhiu. Con co ay da co quan an moi 1 ngay kiem kha nhieu, co ay gio da rat thanh công... Tụi mh có chung 1 chiec xe hơi, mh ko bán, cô ấy cung ko mun bán..coi như la con chung.. nhưng mh ko quên dc, ve toi shop la khóc là nhớ, đi con đường nào ở sái gòn đều có kỷ niệm của cả 2..chính cô ấy cho mh biết sai gòn con nhieu cái hay cai đẹp, chính cô ấy vựt mình dậy khỏi vũng bùn của cuoc tinh đầu tiên..và giờ chính cô ấy đang dần đạp mh xuống 1 vũng bùn khác

Mọi người ơi..giờ mh ko biet lam j..mh muon co 1 ai đó trương thành, có ai đó có thể cho mh lời khuyên , mình phải lam ntn đây.. mình ko còn động lực làm j cả..

Edited by mcleejle
  • Like 2

Rongtuech    7

Nói tóm lại là bạn hết xài được, she chuyển sang xài cô khác. Bạn bị họ chê, bị hất ra khỏi cuộc đời họ. Biết là đau vô cùng đó, nhưng bạn cứ sống một đời của bạn đi. Không nhất thiết phải tìm kiếm người yêu, bạn bè để khỏa lấp. Cứ để she vui vẻ với gái she chọn. Dù là bạn đúng hay she đúng, thì she đã không chọn bạn.

Còn bạn của bạn nói bạn không biết chăm she, ừ, khả năng của bạn chỉ có thế thôi, nói với bạn ấy là chăm she giúp bạn đi, bạn không chăm nữa. Đơn giản vậy thôi.

Trong giới les, chuyện như chuyện của bạn không thiếu. Đầy rẫy và tỷ lệ cao hơn nhiều so với dị tính. Ngay cả người trong giới cũng chua chát với nhau rằng "gái với gái không có bầu đâu, quất cho mạnh mẽ, cho nhiều vào". Đây là nguyên nhân lớn nhất mà cả xã hội có cái cười khinh khỉnh đối với les, cả người dị tính cũng như người đồng tính đều mất niềm tin.

Edited by Rongtuech
  • Like 3

Aries_Ares    2

Qua chuyện của bạn, mình lại càng thấy mất lòng tin hơn. Suốt một thời gian dài mình không để bản thân vướng vào chuyện tình cảm cho đến thời gian trước đây không lâu, để mình bị cuốn vào ảo giác được yêu thương từ một người, tưởng mình sẽ lại được ấm áp cho đến khi người đó thú thật rằng họ không yêu thương mình và mãi nhớ về người cũ. Mình thấy buồn cho tình yêu của chúng ta trong thế giới này. Dường như không bao giờ có sự công bằng và đi đến cuối cùng chỉ đơn giản là việc rao bán lòng tin. Bạn may mắn thì chọn đúng người để mua, ngược lại bạn chỉ tự đâm chết mình.

8 năm, là quãng thời gian đến mơ mình cũng không dám tưởng tượng. Bạn đi được đến đây đã quá dũng cảm rồi. Cố gắng vượt qua, sống cuộc đời của riêng bạn nhé.

P.s: mình thích câu "xin lỗi, em lỡ quen cuộc sống không anh rồi" trong chữ ký của bạn #rongtuech

• Like 1

July    131

Cuộc tình đã chết. Đường ai nấy đi. Không thể không buồn, càng không thể không sống.

Đừng trách cô ấy, vì người ta đã khá thành thật và không tuyệt tình. Cũng đừng trách bản thân, vì đây là chuyện thường tình trong đời, chuyện gì đến sẽ đến, em không ngăn được đâu.

Khi người ta đã không muốn nữa thì có muôn ngàn lý do, cho dù thời gian có quay trở lại, em sử xự như thế nào thì kết quả vẫn vậy, đừng tự dằn vặt mình.

Cuộc tình 8 năm hay một tháng, qua rồi là qua. Đứng dậy đi em, mất người tình nhưng không thể mất cuộc đời. Đừng cố gắng làm điều gì mà mình không muốn làm, muốn khóc cứ khóc. Gạt nước mắt và nghĩ coi mình muốn gì? Cố gắng không mất niềm tin vào mình và cuộc đời .

đời là một cuộc chơi lớn, chỉ có người có bản lĩnh mới không đau khổ vì người khác. 

p/s: ngán làm tình là dấu hiệu rõ ràng nhất để kết thúc một quan hệ tình cảm ( chị nghĩ như vậy) 

• Like 5

mcleejle    3

Có vẻ là như vậy..càng ngày e cáng ghét cô ấy..chắc cũng sắp xong rồi, sắp thiết lặp dc 1 thói quen mới..

E van len quan co ay gap, co ay van nc bih thg voi e, van than thien, va e bat dau quen viec do, viec co ay ko con nt hoi tham, ko con cham soc, ko con keu ten " bà coc", " cưng" như mọi ngày..

E nghĩ e sẽ quen khi lên quán gap và cô ấy nhìn e bih thg... thức ra nhieu khi tụi e nhìn nhau rat lau, ko nói j..e biet co ay cung ko bit ntn, vi cam giac thay doi co ay ko control dc, co ay cung tiec nuoi 8 nam qua, nhug..thoi cứ để tự nhiên, e chỉ lam theo cảm xúc.. nhớ thì lên gặp, nhớ thì chat, quan tâm thì hỏi han..nhưng từ từ sẽ thôi dân..

E nghĩ giờ khi đi qua những nơi có kỷ niệm của nahu, e đã đỡ nhớ, đỡ đau, đỡ khóc.. có những nơi nhiều ký ức quá.. e sẽ ko thèm nhớ nữa, sẽ rủ bạn bè lên, những anti-fan của cô ấy để họ lôi cái xấu của she - những thói mà trc đây e cũng nghe nhiu lần rồi cười trừ và bỏ qua.. e sẽ biến tình yêu thành chán ghét để rồi buông tay...

Mọi người thấy cách này ok ko?..giờ thì chỉ con cách đó thôi  :(  :(

• Like 1

Aries_Ares    2

Đôi khi ghét quá lại phản tác dụng, khiến bản thân mình nhớ điên cuồng.

Cứ để tự nhiên thôi.

Nhìn nhau,gặp nhau cho đỡ nhớ rồi dần dần quen hẳn với mối quan hệ xem nhau là "bình thường".

Chúc nàng ngày mai trời chóng nắng.

• Like 1

_Lavender_    277

Chia tay một cuộc tình ai cũng buồn chứ nhưng _lavender_ chợt nghĩ bạn đừng nên biến tình cảm đó thành ghét rồi hận rồi buông tay. Đừng trở thành một người không đến với nhau được thì bới móc cái xấu ra để ghét, nếu cô ấy biết bạn đang làm như thế cô ấy sẽ lại tránh xa bạn như lý do mà cô ấy rời đi. Không bên nhau được thì hãy làm bạn của nhau, cô ấy vẫn xem bạn là một người bạn. Đau cũng đau, buồn cũng buồn nhưng rồi bạn cũng sẽ dần qua được và như bạn nói đang dần qua được. Không có quá khứ làm sao có tương lai chỉ là bạn đừng sống trong quá khứ là được, hãy trân trọng những kỷ niệm đẹp, đừng biến nó thành lưỡi dao hàng ngày đâm vào tâm bạn như thế dù bạn có dần quên được nhưng tim bạn sẽ khó lành ^_^. Cô ấy cũng đang biến 8 năm của các bạn thành một tình bạn. Là mình nghĩ vậy. Chúc bạn sớm bước qua.

Yêu và Hận nó chỉ cách nhau 1 sợi tơ, khi hóa yêu thành hận đôi lúc sẽ làm chính bản thân mình rơi vào bế tắc.

Tốt nhất, cứ vui vẻ mà chấp nhận và buông bỏ nó, còn hơn cứ cố chấp níu kéo rồi lại càng đau thêm.

8 năm của bạn, cũng như 8 năm của mình, giống thời gian khác chăng là cách để bước tiếp. Khi cung đàn đã lỡ nhịp, dù có đánh lại bao nhiêu lần " bài ca " đó, thiết chăng cái " tâm tư " có còn đong đầy, hạnh phúc như xưa?

Buông bỏ đc đó cũng là 1 niềm hạnh phúc, cứ để quá khứ đó là 1 kỷ niệm đẹp trong tiềm thức, và cho ai đó vào 1 góc ở trái tim mình cất giữ. 

Thời gian ko ngừng lại, nên cũng ko cho phép ta ngừng lại hoặc quay đầu. Cơ bản, nếu quay đầu nó cũng ko đc còn lại gì ngoài đau khổ. Thà chán ghét người mình đã yêu, thì hãy tự chúc phúc họ, cũng như tự chúc phúc cho bản thân mình mà vực dậy. Ngoài tình yêu, còn có tình bạn dĩ nhiên nó khó chấp nhận hơn nhìu nhưng còn tốt hơn làm " người mình đã " yêu chán ghét mình. Nếu ko wên lúc xưa học công dân bài " Tình yêu " đã có câu :

Yêu là chúc cho người mình yêu đc hạnh phúc, dù người đem đến hạnh phúc ấy không phải là ta "

Rongtuech    7

e sẽ biến tình yêu thành chán ghét để rồi buông tay...

Mọi người thấy cách này ok ko?..giờ thì chỉ con cách đó thôi  :(  :(

Em có biết "nước siêu lạnh" chứ? Đó là loại nước ở dạng lỏng, nhưng nhiệt độ là dưới 0 độ C. Có lạ không?

Em chỉ đang cố lừa dối lòng mình bằng việc tỏ ra hận thù thôi, cô gái ạ.

CoThu    29

Chào mcleejle!

Có lẽ tuổi đời của mình nhỏ hơn bạn, nên mình K dám khuyên hay đưa ra ý kiến gì cả... Mình chỉ dám nói lên suy nghĩ của mình thôi.

Đừng chọn cách thù ghét nhau, đừng lôi cái xấu của nhau ra để làm cái cớ để ghét để quên, vì làm như vây bạn sẽ càng làm she chán ghét bạn hơn, càng làm cho she cảm thấy chia tay vs bạn là một quyết định đúng....

Bạn có thể đi đâu đó một thời gian, đi du lịch chẳng hạn ( nếu có thể..), để xa cái nơi có nhiều kỷ niệm của bạn với she, để bạn có thời gian bình tâm lại,... Bạn có thể chọn cách sống khác hơn cuộc sống hiện tại một xíu ( nhưng đừng sa ngã :)). Tập một thói quen mới, hạn chế những thói quen cũ,... Hạn chế những tn, những cuộc gọi, những cuộc gặp mặt với she. Mình biết sẽ rất khó, sẽ rất nhớ, rất đau... Nhưng thời gian là liều thuốc hữu hiệu nhất để chữa lành mọi vết thương...quan trọng là thời gian bạn cần là bao lau thôi. Hiện tại, buồn bạn cứ khóc, cứ la, cứ hét... Nhưng rồi bạn hãy đứng lên, sống cuộc sống của bạn, cuộc sống không có she. Ngoài tình yêu ra, mình còn rất nhiều điều phải quan tâm lắm bạn à.... Như gia đình, bạn bè của bạn.... Mình tin chắc rằng họ cũng rất yêu thương,lo lắng cho bạn, họ cũng sẽ rất đau lòng khi thấy bạn đau khổ hoài như vậy.

Mình nói nhảm xong rồi..hì... Mình có nói gì sai thì bạn bỏ qua cho mình nha, hoặc bạn có thể xem như nhỏ khìn nào thích nói nhảm cũng đc...hehe

Chúc bạn mau chống tìm lại được chính bạn... :)

• Like 1

KLien    6

đúng là.. đọc xong chuyện của bạn thì tôi càng thấy tình yêu less thật quá thay lòng

mDen    18

.... ghét người là còn thương, còn nhớ đấy.... 

.... ghét người là tâm không bình an...

.... ghét người thành thói quen là không biết thương chính mình và thương người đến sau....

.... thế là tiêu roài :rolleyes: