Jump to content
  • Thông báo

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   28/10/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc Dimwit để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
admirer

Làm sao để bảo vệ quyền lợi cho partner theo pháp luật hiện hành của Việt Nam?

Recommended Posts

admirer    24

Trước hết mình muốn cảm ơn Asianlabrys. Nhờ có diễn đàn mà mình tìm được người ấy.

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chia sẻ trên các trang khác
hoangnguyen112    2.186

Pháp luật hiện hành chưa cộng nhận hôn nhân đồng tính. Họ chỉ không cấm thôi.

Vì vậy các quyền lợi của vợ-chồng các cặp đồng tính sẽ không có (đặc biệt là quyền về tài sản chung)

Nếu có con cái (thụ tinh) cũng chỉ có 1 người đứng tên mẹ! bố phải để trống!

Nếu partner bạn là Nữ dạng Nhìn tomboy hoặc trans (chuyển đổi giới tính) bạn có thể đợi luật công nhận "quyền xác định giới tính" (cộng đồng chuyển giới đang rất đòi quyền này). khi đã được xác định lại giới tính! Các bạn có thể đkkh và đứng tên như vợ chồng!

về tài sản là nhà cửa chỉ có dkkh mới được quyền đứng tên chung! ngay cả nam nữ mà chỉ sống chung không làm dkkh cũng không đứng tên chung được!

Nếu partner bạn trông nữ tính như bạn thì 2 người ráng đợi bộ luật chấp nhận hôn nhân đông tính, như vậy quyền về tài sản chung sẽ được bảo vệ theo luật hôn nhân gia đình.

Cá nhân mình nghĩ trong khi pháp luật chưa cho phép mà 2 người cảm thấy chưa an toàn khi giao tài sản mình cho ai đứng tên thì các bạn nên làm giấy Tay, ghi rõ là căn nhà- cái xe- ... do cả 2 người cùng hùng tiền! nếu ai tự ý bán không có quyền người kia thì sẽ đền bù!

Đôi khi lúc yêu nhau chúng ta sẽ không tính toán hơn thua nhưng khi 1 trong 2 thay đổi thì vấn đề đầu tiên luôn là tranh chấp tài sản- tiền bạc.

• Like 6

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
admirer    24

@mscoffeetea: Ôi. Ngàn lần cảm ơn bạn. Đây đúng là cái mình cần.

@hoangnguyen112: Thanks bạn đã chia sẻ. Mình và partner đều là fem nên người ngoài nhìn vào nghĩ là chị em thôi. Đợi đến khi pháp luật VN công nhận hôn nhân đồng giới thì chắc 2 đưa thành 2 bà cụ mất rồi. Hihi.

Hôm trước mình có xem 1 bộ phim nói về 1 cặp fem ở Thái cũng cùng nhau mua tài sản như bọn mình, nhưng bạn đứng tên sở hữu bị tai nạn die đột ngột, ko kịp trăn trối gì cả. Bạn còn lại tự nhiên mất trắng toàn bộ tài sản cũng như công sức xây dựng mấy năm liền. . Mình xem xong sợ quá. Vì hiện tại trường hợp của partner của mình đang ở thế bất lợi y như thế.

Mình và partner đều là cùng kiểu người, không thích tranh chấp giành giật với bất cứ ai. Mình hiện tại là người đứng tên sở hữu căn nhà. Còn đồ đạc thì mua loạn cả lên, muốn phân chia rõ món nào của đứa nào thì ôi thôi còn khó hơn hái sao trên trời. Haha.

Mình chỉ sợ mình gặp chuyện gì bất trắc đột ngột rồi người thân của mình sẽ tranh giành với partner của mình theo luật thừa kế thôi. Chứ còn mình còn sống mạnh khỏe thì sẽ ko có vấn đề gì cả. Rủi 2 đứa có "nghỉ chơi" thì mọi thứ tài sản cũng sẽ phân chia ổn thỏa. Hihi.

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Bạn và partner có thể mua nhà, mỗi người sẽ đứng tên chủ quyền và tài sản được ghi là đồng sở hữu, sử djung chung. Sau này khi có mua bán, thế chấp, xây dựng...thì cũng bắt buộc phải có sự đồng ý của cả 2, như vậy quyền lợi của bạn và partner sẽ được bảo đảm. Trong trường hợp bạn đã mua và đứng tên chủ quyền thì bạn hãy làm thêm HĐ góp vốn mua tài sản (tốt nhất là ra VPCC để xác nhận chữ ký) để trong trường hợp xấu bạn có gì thì partner bạn vẫn có giấy tờ chứng minh được số tiền đã góp cùng bạn để mua tài sản :-)

P/s: mình ko phải là luật sư, mình làm tín dụng nên cũng tìm hiểu về pháp lý BĐS. Nếu mình có nói gì sai mong bạn bỏ qua và đừng cười nhé.

• Like 4

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
admirer    24

@may_trang2010: Thanks bạn. Có lời khuyên là quý rồi. Sao lại cười.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
hient9802    97

Đúng là những gia đình đồng tính có nhiều vấn đề cần giải quyết hơn thông thường. Với tình huống mua tài sản dù không có quan hệ hôn nhân vẫn đứng tên chung được; trừ khi bạn mua trả góp thì bên bán/ngân hàng thường không chịu vì không có quan hệ hôn nhân vì khó phân định nghĩa vụ trả nợ, rủi ro cho họ. Còn nếu bạn trả tiền 1 cục thì việc đứng tên chung không gặp khó khăn gì đâu. Bạn xem mình thuộc trường hợp nào để bảo bên môi giới tư vấn kỹ cho.

Trường hợp mua trả góp thì bạn có thể dùng các loại hợp đồng/văn bản khác để chứng minh tiền mua nhà là công sức đóng góp chung giữa 2 người. Thường dùng biên bản thỏa thuận góp vốn mua tài sản chung (tương tự như khi góp vốn lập công ty). Cần nhớ đi kèm với biên bản thỏa thuận này còn cần làm thêm biên bản/giấy giao nhận tiền (nếu chuyển tiền mặt) hoặc chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng nếu có thể. Chứ nói gở mình không may đột ngột có chuyện gì, partner cãi không lại người nhà mình chỉ bằng 1 biên bản thỏa thuận đâu. 

Nếu lo xa hơn 1 chút thì bạn có thể làm thêm 1 số giấy tờ như:

Giấy ủy quyền quyết định/ký cam kết thay mình tại các bệnh viện để nhỡ rủi mình gặp chuyện gì, partner còn ký cam kết để bệnh viện người ta chịu mổ sẻ chữa trị cho mình; chứ không những trường hợp cấp bách bệnh viện thường phải đợi người thân của bệnh nhận (thường là cha/mẹ/vợ/chồng/con đã thành niên). Mình từng nghe chuyện vì không có người ký cam kết mà có người đã ra đi.  =((

Nếu muốn có thể làm thêm di chúc cho người ta. Có lần xem phim có 2 cụ bà sống cùng nhau hạnh phúc đến gần hết đời, đến khi một người không may gặp nạn ra đi, đám cháu chắt họ hàng xa cả đời không thấy mặt của người đó đến đuổi người kia ra khỏi nhà, rồi bán nhanh lấy tiền chia nhau  =@ . 

Nhiều cái khó nhưng gặp chuyện gì thì gỡ chuyện đó, cuộc sống quan trọng nhất là yêu thương nhau thôi. Chúc 2 bạn ngày càng hạnh phúc nhé.  :79:

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
rua    199

Trường hợp này giống mình nè. Mình góp ý với các bạn quan tâm chủ đề này 1 chút nhé:

1. Cả 2 bên ra văn phòng công chứng để yêu cầu chứng thực hợp đồng mua quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, yêu cầu họ soạn hợp đồng để 2 bạn đứng tên bên mua với tư cách là đồng sử dụng. Giấy tờ bên mua thường là CMND và sổ hộ khẩu, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

2. Để cho 1 người đứng tên nếu lo vướng các pháp lý cho các thủ tục sau này (ví dụ như thực hiện thủ tục vay ngân hàng cho nhanh, gọn sau khi đã có giấy chứng nhận). Sau khi có giấy chứng nhận rồi thì mình đến văn phòng công chứng lập di chúc nêu rõ tài sản sau này ai sẽ là người thừa kế (lưu ý: di chúc có thể thay đổi bởi người lập từ khi lập cho đến khi người đó tắt thở - di chúc có hiệu lực hoặc mất năng lực hành vi dân sự, và người nhận thừa kế không có trong mối quan hệ đc pháp luật công nhận thì hiện nay đóng thuế đặc biệt 10% để nhận di sản).

3. Cách này cũng đc nhưng lòng vòng, tốn thời gian và tốn thuế, tùy theo trường hợp bất khả kháng hả sử dụng: 1 người đứng tên nhận mua bán/ cho tặng xong, sau khi có giấy chứng nhận thì ký chuyển nhượng 50% quyền sử dụng cho người còn lại  (cả 2 lại đứng tên với tư cách đồng sử dụng).

4. Đối với những bạn chọn cách lập di chúc thì mình có thể có nhiều cách để chuẩn bị cho những tài sản hình thành trong tương lai, ví dụ bằng câu: "Tôi để lại cho...... những tài sản thuộc quyền sở hữu, sử dụng hợp pháp của tôi tại thời điểm tôi qua đời",.....

Các bạn nhớ những cách này là để sử dụng với người BẠN ĐỜI TỬ TẾ nhé, không khuyến khích với các em dưới 27t đâu, đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng :D

• Like 4

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
admirer    24
On Tuesday, June 28, 2016 at 6:48 AM, hient9802 said:

Đúng là những gia đình đồng tính có nhiều vấn đề cần giải quyết hơn thông thường. Với tình huống mua tài sản dù không có quan hệ hôn nhân vẫn đứng tên chung được; trừ khi bạn mua trả góp thì bên bán/ngân hàng thường không chịu vì không có quan hệ hôn nhân vì khó phân định nghĩa vụ trả nợ, rủi ro cho họ. Còn nếu bạn trả tiền 1 cục thì việc đứng tên chung không gặp khó khăn gì đâu. Bạn xem mình thuộc trường hợp nào để bảo bên môi giới tư vấn kỹ cho.

Trường hợp mua trả góp thì bạn có thể dùng các loại hợp đồng/văn bản khác để chứng minh tiền mua nhà là công sức đóng góp chung giữa 2 người. Thường dùng biên bản thỏa thuận góp vốn mua tài sản chung (tương tự như khi góp vốn lập công ty). Cần nhớ đi kèm với biên bản thỏa thuận này còn cần làm thêm biên bản/giấy giao nhận tiền (nếu chuyển tiền mặt) hoặc chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng nếu có thể. Chứ nói gở mình không may đột ngột có chuyện gì, partner cãi không lại người nhà mình chỉ bằng 1 biên bản thỏa thuận đâu. 

Nếu lo xa hơn 1 chút thì bạn có thể làm thêm 1 số giấy tờ như:

Giấy ủy quyền quyết định/ký cam kết thay mình tại các bệnh viện để nhỡ rủi mình gặp chuyện gì, partner còn ký cam kết để bệnh viện người ta chịu mổ sẻ chữa trị cho mình; chứ không những trường hợp cấp bách bệnh viện thường phải đợi người thân của bệnh nhận (thường là cha/mẹ/vợ/chồng/con đã thành niên). Mình từng nghe chuyện vì không có người ký cam kết mà có người đã ra đi.  =((

Nếu muốn có thể làm thêm di chúc cho người ta. Có lần xem phim có 2 cụ bà sống cùng nhau hạnh phúc đến gần hết đời, đến khi một người không may gặp nạn ra đi, đám cháu chắt họ hàng xa cả đời không thấy mặt của người đó đến đuổi người kia ra khỏi nhà, rồi bán nhanh lấy tiền chia nhau  =@ . 

Nhiều cái khó nhưng gặp chuyện gì thì gỡ chuyện đó, cuộc sống quan trọng nhất là yêu thương nhau thôi. Chúc 2 bạn ngày càng hạnh phúc nhé.  :79:

Thanks bạn nhé. Lâu quá mới quay lại diễn đàn. ☺

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Tạo tài khoản hoặc đăng nhập để trả lời

You need to be a member in order to leave a comment

Tạo tài khoản

Hãy đăng ký làm thành viên nào, rất dễ dàng thôi !

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Already have an account? Sign in here.

Sign In Now