Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
cookiengg

#Filmisnotdead

Recommended Posts

cookiengg    29

Hà Nội sáng mùng 1 Tết 🐓

Mọi người đã bao giờ chụp ảnh film chưa ? Có khoảnh khắc nào đáng nhớ nhất của mọi người với chiếc máy ảnh film của mọi người không ? Nếu có mọi người cùng chia sẻ với e nhé ☺️ !!!

Edited by cookiengg

cookiengg    29

Từ khi chuyển từ digital sang film , thật khó để bỏ đc vì máy film gây nghiện thật sự TTvTT 

Edited by cookiengg
  • Like 3

cookiengg    29

Cái ảnh này chụp cố đấm ăn xôi :)) ha ha hôm đấy tối mò mò tối chết đi được , đo sáng nhảy sai lung tung nhưng mình vẫn cố chụp tại vì thích quá , mà lần nào đến đây cũng đến vào buổi tối TTvTT lần sau đến buổi sáng xem có khác không :"> Hôm đây là trời trở đông , chỗ mình ngồi xung quanh là cửa sổ nhôm kính, mở 1 cửa ra là gió lùa vào mặt . Nhưng mình thích thời tiết đợt đấy lắm :( lạnh nhưng mà khô chứ không ẩm ướt đến kinh dị như đợt này -__- hi vọng mấy hôm nữa nắng lên đi dù ghét mùa hè nhưng nắng nắng còn hơn ẩm ẩm thời tiết khó chịu độc hại như mấy hnay :)  

• Like 2

cookiengg    29

Cái hôm chụp ảnh này cũng nghiệt ngã lắm =))))) vươn mình ra cái ban công tầng 3 nhà bà ngoại để chụp bằng đc cái lùm cây khô héo được trồng bởi dì Thu :))) <3

• Like 1

cookiengg    29
12 minutes ago, ngaituongquann said:

Em đã từng khi nào có cảm giác mang cuộn phim đi tráng, sau đó về nhà soi lên đèn, đánh số lại mang ra phóng indec. Phóng xong lại về nhà xem , lại đánh dấu soi và rửa bản to chưa?

Em đã có khi nào cháy nguyên cả cuộn phim chưa? 

Em có khi nào tự rửa ảnh tự tráng phim chưa.?  Học đi  Cũng thú vị lắm. 

Chị thích nhất là mang phim đi tráng xong về soi lên đèn, cảm giác cuộn phim đang âm bản từ từ kéo ra từng tấm một cực kỳ thú vị :)

Hi chị !!!!! Cảm ơn chị vì chị đã là người đầu tiên reply topic này của em ❤ . Lúc lập ra em cũng lo lắng lắm vì chả biết trong forum mình ai còn dùng film hay không vì thật sự e mới chụp film đc hơn 1 năm nay thôi ! Em xin được trả lời từng câu hỏi của chị ạ !  Em chưa bao giờ mang film đi tráng sau đó đem về đánh số mang ra phóng indec và phóng xong mang về xem rồi lại đánh dấu và rửa to bản như chị miêu tả bên trên .

Tiếp nữa film cháy thì em có chứ chị cháy 1 hai tấm cũng có cháy cả cuộn cũng có đen cả cuộn film cũng có và trắng cả cuộn film cũng đã từng rồi chị ạ 😭😭😭 . Chuyện tráng film em thì e chưa từng làm dù có lên mạng đọc kinh nghiệm cũng như hướng dẫn của những anh chị đi trước nhưng e thấy tráng ảnh màu cần không gian khá mở thì mới có thể tráng (vì tráng màu cần khá nhiều hoá chất độc hại :D ) mà e vẫn đang còn sống và học tập ở nhà bố mẹ nên việc lôi film ra tráng tại nhà là chưa thể thực hiện đc , còn chụp đen trắng em chưa thử nên chưa có cơ hội thử tự tráng , sau này chụp và tự tráng chắc e sẽ up lên đây để cũng chia sẻ với những người chụp film trong forum của mình !!! 

Bản thân em thì thích tiếng màn chập của máy film kêu mỗi lần bấm máy . Cả lúc ấn vào nút chụp nữa nghe nó đầm mà thích dã man 😆😆😆

P/s : c ơi có thể chia sẻ thêm về hình chị chụp với kinh nghiệm đã chụp ảnh film của c được không ạ ? ❤

• Like 2

cookiengg    29
2 hours ago, ngaituongquann said:

uh thấy em chụp ảnh đẹp nên cũng chia sẻ một chút vì chị ngày xưa có học chuyên nghiệp về máy phim.( vì thời ấy chưa có máy tự động như bây giờ em ạ) . nên các thầy cũng dạy kỹ lắm, chủ yếu là để chụp cho chuyên  ngành  của bọn chị. nên góc nhìn nó cũng khác. và chị bỏ máy phim từ khi có máy kỹ thuật số ra đời . giờ có vài cuộn phim vứt lăn lóc ở studio như là một kỷ niệm.

em chụp hình rất đẹp, sáng ảnh và tình  cảm. chị rất thích xem.

Ui chị bỏ máy film r ấy ạ :( tiếc qué . Em thì ngược lại chị hoàn toàn :"> . E chụp digital từ năm 2012 nhưng đến năm 2015 2016 là được giác ngộ máy film thì e bỏ bẵng không chụp digital từ đấy đến giờ thấy cũng có lỗi với ẻm máy digital nhưng mà nghiện film quá không dứt ra đc c ạ 😭😭😭 . Cảm ơn chị về những chia sẻ chân thành ạ ❤❤❤

• Like 1

banhtrang    1,986

Giờ lượng người chơi máy film nhiều lắm lận nên chắc chắn film sẽ không bao giờ chết :) 

Mình có 2 máy film, vẫn chụp, mỗi lần tráng film ra coi hạnh phúc mất 1-2 ngày :)

• Like 1

cookiengg    29
13 minutes ago, banhtrang said:

Giờ lượng người chơi máy film nhiều lắm lận nên chắc chắn film sẽ không bao giờ chết :) 

Mình có 2 máy film, vẫn chụp, mỗi lần tráng film ra coi hạnh phúc mất 1-2 ngày :)

@banhtrang Chị có thể chia sẻ những bức ảnh film chị chup lên topic này được không ạ :D e lập topic này cũng muốn là 1 topic cho những người chụp film đăng những bức ảnh của bản thân lên ạ :D

banhtrang    1,986

Mình cũng muốn lắm nhưng không biết up hình :wacko: chính xác hơn là resize hình cho dưới 0.58M :huh:

cookiengg    29
16 hours ago, banhtrang said:

Mình cũng muốn lắm nhưng không biết up hình :wacko: chính xác hơn là resize hình cho dưới 0.58M :huh:

@banhtrang chị ơi đơn giản lắm ạ. nếu chị có 1 trang website chị hay up ảnh lên thì chị lấy link url cop vào phần rep là nó có ảnh ạ nó giống như c embed clip hay link nhạc vào ấy ạ !!! E cũng phải mò mãi mới hiểu cách dùng =))) không thì c vào phần help có cái hướng dẫn ấy ạ :>

Edited by cookiengg
  • Like 1

cookiengg    29

SWOWK

Edited by cookiengg
  • Like 2

cookiengg    29

Ảnh chụp con Xoài hôm lên Xlab tráng cái cuộn gần Tết :"> con Xoài nghịch vô cùng :)))

Edited by cookiengg
  • Like 1

ThuyNguyen    422

Mấy ng bạn mình đều mê chụp phim hết. Công nhận nước ảnh đẹp nhưng khó ^^

cookiengg    29

@ThuyNguyen vâng chị ơi màu ảnh của film đặc biệt với chụp phim không bao giờ phải nghĩ đến chuyện hậu kì ảnh , cá nhân em rất thích điều đấy cho nên e mới dừng máy digital để chuyển sang film là vì thế đấy ạ TTvTT

cookiengg    29

@banhtrang oài màu đẹp quá chị ơiiiiiii i loveeeee. Sau này nếu có ảnh chị up vào topic này cho e đc chiêm ngưỡng c nhé ❤❤❤❤❤❤❤

• Like 1

cookiengg    29

@AmeOtoko lạy hồnnnnn =)))))) ôi dời oiiiiiii 😂😂😂😂😂😂😂

banhtrang    1,986
On 3/19/2017 at 8:08 PM, cookiengg said:

@banhtrang oài màu đẹp quá chị ơiiiiiii i loveeeee. Sau này nếu có ảnh chị up vào topic này cho e đc chiêm ngưỡng c nhé ❤❤❤❤❤❤❤

Hay không bằng hên á em :) chụp ngàn tấm mới được 1 tấm :p

Film đó là Kodak Iso 200 hay sao á :) 40k/ cuộn nhưng đã lên giá thành 60k, chị mới đi mua mà té xỉu :p

• Like 1

cookiengg    29

STRANGER

hôm đấy ngồi uống cf ngoài đường xong chụp trộm bạn này :> <3 <3

Edited by cookiengg
  • Like 2

banhtrang    1,986
1 hour ago, ngaituongquann said:

chị lại hay dùng fujifilm. cứ cảm giác nó mềm và mượt hơn, kodak thì trâu hơn đúng không?

Dạ em thấy vậy, em mới thử đổi qua Fuji chụp thử. Bị cái là em hay mua 1 lúc nhiều xong có khi quên bỏ tủ lạnh, 6 tháng sau mới lấy chụp nó noise thôi là noise :(

• Like 1

banhtrang    1,986
53 minutes ago, ngaituongquann said:

uh chẳng hiểu sao chị vẫn cứ thích chụp fuji. 

Để đợt này em chụp hết 1 cuộn fuji xem sao, cũng iso 200 như kodak truyền thống! Đợt lâu rồi em có mua cuộn gì em quên rồi :D , iso 400, đi chụp toàn sương mù mà lên vẫn ngời sáng tương lai :) 

ống kính máy em chắc bị sao, khi chụp dưới ánh nắng là nó sẽ được 1 miếng flare nhỏ, lúc màu xanh, lúc màu vàng nhìn cưng lắm lận :) Có khi lại ra bokeh to thiệt to :)

• Like 1