Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
evangeline

Sorry, the old Taylor can't come to the phone right now

Recommended Posts

chutzpah    793

Cái câu ổn định này tui cũng từng được nghe, nhưng chưa tìm được câu quote hẳn hoi. :closedeyes: buồn 1 tẹo.

Tui trích 1 số câu nghe từ cafebiz, nghe cũng "oách" lắm. (cho nhiều chuyện xí nhe)

Điều chúng ta cần theo đuổi, không phải một cuộc sống ổn định, mà là một hạnh phúc ổn định.

Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa" không phải một cuộc sống ngày nào cũng như ngày nào, mà đó là một cuộc sống mà bạn muốn thế nào, nó sẽ thành như thế ấy.

Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa", không phải một cuộc sống bạn có đủ cơm ăn, áo mặc. Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa" là một cuộc sống mà bạn có đủ năng lực, để đi đến đâu cũng không phải lo chuyện áo mặc, cơm ăn.

Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa", là một cuộc sống vững vàng, không bị thổi bay trước bất cứ biến cố nào của cuộc đời.

Trích Ổn định thời 4.0

• Like 1

evangeline    269
On 3/14/2020 at 2:34 PM, chutzpah said:

Cái câu ổn định này tui cũng từng được nghe, nhưng chưa tìm được câu quote hẳn hoi. :closedeyes: buồn 1 tẹo.

Tui trích 1 số câu nghe từ cafebiz, nghe cũng "oách" lắm. (cho nhiều chuyện xí nhe)

Điều chúng ta cần theo đuổi, không phải một cuộc sống ổn định, mà là một hạnh phúc ổn định.

Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa" không phải một cuộc sống ngày nào cũng như ngày nào, mà đó là một cuộc sống mà bạn muốn thế nào, nó sẽ thành như thế ấy.

Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa", không phải một cuộc sống bạn có đủ cơm ăn, áo mặc. Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa" là một cuộc sống mà bạn có đủ năng lực, để đi đến đâu cũng không phải lo chuyện áo mặc, cơm ăn.

Một cuộc sống ổn định "đúng nghĩa", là một cuộc sống vững vàng, không bị thổi bay trước bất cứ biến cố nào của cuộc đời.

Trích Ổn định thời 4.0

cám ơn @chutzpah về chia sẻ trên nha :wub:

evangeline    269

bữa rày đọc cuốn 21 lessons of 21st century của anh Harari có đoạn nói về vai trò của AI trong nghệ thuật, đơn cử là âm nhạc. với sự kết hợp của công nghệ sinh học và thông tin, AI dần thay thế DJ hay một nhạc sĩ nào dù người ta vẫn đang nghĩ rằng AI không thể sáng tạo được. tìm đến âm nhạc chính là tìm đến sự đồng điệu về cảm xúc. vừa chia tay thì nghe liền bài nhạc buồn ướt át. sự day dứt một cách tính toán trong giai điệu bài hát của AI có tốt hơn sự day dứt của Adele hay không? câu chuyện thất tình của Adele có còn khiến chúng ta đồng cảm không khi AI có thể tạo ra một bài nhạc chua tay chỉ dành cho chúng ta? chỉ cần đo lúc nào tim chúng ta hẫng một nhịp, não tiết ra chất gì khi nghe nhạc là rõ ràng AI có thể làm tốt hơn Adele. nhưng mình nghĩ thế giới luôn sẽ cần những Adele hay những Jason Mraz, bởi sự đồng điệu cảm xúc không chỉ đến từ lúc được nghe một bài nhạc chạm đến lòng người, mà còn đến từ sự tìm kiếm giai điệu đó. không phủ nhận thuật toán đã khiến Spotify luôn giới thiệu đúng những giai điệu mình sẽ thích. nhưng Spotify sẽ không bao giờ mang lại cảm giác vỡ oà như lần đứng ở CD Uyên nghe hàng giờ để lựa được CD ưng ý, hay bất chợt bắt gặp một bài trên Quick and Snow show để rồi sau đó ra liền tiệm net gần nhà tìm khắp diendanlequydon cho bằng được, hồi đó kiếm được bản 68kbps là mừng hết lớn đó trời ơi đừng nói chuẩn 128 kbps, mà ta nói nghe nó rè như được thu âm từ một chỗ khác. vậy đó mà nghe quài quài không chán, thuộc từng chữ mà bây giờ nhạc phát lên là miệng tự động bật ra lời như cái máy hát. bởi nhọc công quá mà nên có bài nào là nghe cho đáng. rồi sau này có thuật toán rồi nhạc theo yêu cầu chỉ-dành-cho-bản-thân có làm mình trân quý như vậy không, hay cũng chỉ rùng mình lúc đó rồi không bao giờ bật lại lần 2 bởi ta biết AI rồi sẽ mix một bài khác cho chúng ta vào một dịp khác. và bởi vì biết trước AI sẽ có khả năng làm như vậy nên không còn nữa sự bất ngờ khi thưởng thức âm nhạc nữa, mà đó chỉ là công cụ xoa dịu những cảm xúc nhất thời của ta? mọi thứ đều đúng và dễ dàng thì có làm mất đi sự thú vị hay không? hay sau cùng, chính sự bỏ công tìm kiếm mới mang lại những cảm xúc tròn đầy hoặc sự ngẫu nhiên mới mang đến điều thi vị? để một sớm mai thức dậy, bất chợt radio phát bài Have it all của Jason Mraz theo yêu cầu của khán thính giả thì cũng cảm thấy vui lây cùng vị khán thính giả xa lạ đó.

evangeline    269

lại lần nữa sa ngã vào sitcom UK...

https://liiintz.blogspot.com/2020/07/fleabag.html

sao mà yêu dark humor của mấy bạn Bri-ish dễ sợ! từ Sex Education, After Life bây giờ là đến Fleabag. kết season là bao nhiêu chân lý cuộc đời hiển lộ, chưa biết áp dụng vào cuộc sống được bao nhiêu thôi. các tuyến nhân vật nam nữ từ chính tới phụ, không 1 ai bình thường, ai cũng dị như không thuộc về thế giới loài người này, gây ra nhiều lỗi lầm, sau đó đấu tranh sửa sai, không ai hoàn hảo, mỗi người khiếm khuyết 1 kiểu mà khi ghép vào thì vừa khít tạo nên một bức tranh tổng thể hoàn hảo truyền đạt thành công thông điệp của phim. 2020 rồi, nhân vật đẹp trai đẹp gái thông minh giàu soang thành đạt sống cuộc đời không tì vết xin cho trôi vào dĩ vãng, bởi vì sao, vì họ không có thật nha làm ơn.coi hết sitcom cười cợt xong tới cuối cùng tim phải nhói 1 cái, chứ không trôi tuột không đọng lại gì trong đầu. nói tới chị gái Fleabag, hết sức khâm phục tác giả tạo ra một nhân vật thượng thừa đầy nét châm biếm, lâu lâu có màn quay sang nói với khán giả hết ruột gan như con bạn thân chat lúc 2h đêm. chị lang chạ với bao người rồi đến khi tìm được tình yêu chân chính của cuộc đời mình thì tình huống éo le, em sai anh sai chúng ta đều sai. sai như nào thì chin mời xem ngay từ S1E1 nhé 🤣. After Life cũng cùng kiểu châm biếm tương tự nhưng kịch bản bi đát hơn sẽ dành review sau. mỗi lần bắt đầu xem thử tập đầu là y như rằng binge watch, ôi nể phục các tác giả thật sự. xin trích dẫn đoạn kết của Fleabag cũng là đoạn hay nhứt theo cá nhân:

“Love is awful. It’s awful. It’s painful. It’s frightening. It makes you doubt yourself, judge yourself, distance yourself from the other people in your life. It makes you selfish. It makes you creepy, makes you obsessed with your hair, makes you cruel, makes you say and do things you never thought you would do. It’s all any of us want, and it’s hell when we get there. So no wonder it’s something we don’t want to do on our own.I was taught if we’re born with love then life is about choosing the right place to put it. People talk about that a lot, feeling right, when it feels right it’s easy. But I’m not sure that’s true. It takes strength to know what’s right. And love isn’t something that weak people do.Being a romantic takes a hell of a lot of hope. I think what they mean is, when you find somebody that you love, it feels like hope.”

(Fleabag, 2019)

• Like 1

evangeline    269

cuối tuần coi cái series mở mang tầm mắt về arranged marriage của Ấn Độ. bà mối như offline tinder có cuốn sách ghi chú các profile, có điều chiên nghiệp hơn nữa được trò chuyện với ‘khách hàng’ để tìm hiểu tính cách giá trị, thậm chí đi 1 vòng quanh nhà để tìm hiểu sâu thêm những điều ko nói ra - cái mà tinder không bao giờ làm được, NALA cũng vậy 😆. chưa kể ở Ấn còn có caste system, không ai thể hiện ra nhưng thông gia cũng phải môn đăng hộ đối. cưới không chỉ cho mình mà còn cho gia đình nữa. coi có khúc bạn date lần đầu ra mắt mà phải gặp cả nhà, nghĩ tới là quíu. ai cũng đòi một phiên bản hoàn hảo cho mình, toàn ca khó. không biết tới cuối cùng mấy cặp còn ở được với nhau. còn có profile nghe giới thiệu sơ mà muốn giơ cờ tím dễ sợ 🤣 để coi được match với ai nha

https://www.netflix.com/title/80244565?s=i&trkid=13747225&fbclid=IwAR3ETTHxNB2YcNbz-xUcpVlLordv60674m1-POp7OA9PzMFjAWlIOvQv_qk

evangeline    269

Dự định năm nay là năm càn quét nước Đức vậy mà 80% thời gian là nằm nhà

Nhưng cuối cùng cũng tranh thủ đi được 2 tp nằm ở phía nam Heidelberg và Baden-Baden, dễ thương hết sức. Ở Baden-Baden có funicular dài nhất ở Đức, tàu càng lên cao cảnh càng đẹp và hùng vĩ, tiếc là thời gian lên đỉnh chưa đầy 5p, nhưng mà nghĩ lại nếu dài quá nhiều khi lại sợ độ cao toát mồ hôi. Thế thôi như vầy là vừa đủ 

Đây là đoạn video timelapse ghi lại đoạn đường đó

• Like 3

evangeline    269

Dạo này mọi người đang phát sốt với series Emily in Paris, quả thật phim chọn những location đỉnh tại Paris. Vừa rồi mình có dịp đi đến ’nhà’ của Emily và Gabriel, cũng gần nhà hàng nơi Gabriel làm việc.
Căn hộ trên tầng 5 của Emily nằm ở 1 Place de l'Estrapade. Đây là ngay tại trung tâm của quận 5 trong trung tâm của Paris. Nơi này có vị trí đắc địa, rất gần Panthéon, đi bộ 1p là tới.
Nhà hàng của Gabriel là một quán ăn kiểu Ý có tên Terra Nera ngoài đời.
Nằm cạnh là tiệm bánh La Boulangerie Moderne, đây là một tiệm bánh ngọt thật, lúc đến thì thấy quán đang đóng cửa.
Vừa tới đã thấy 3 ‘Emily’ đang đứng tạo dáng chụp hình ở đây rồi. Không khéo khi hết dịch cả thế giới lại đổ xô đến đây đóng vai Emily chụp thì không còn chen chân vào đây được nữa. Mời mọi người thưởng thức 1 thước phim ngắn quay lại nơi đây.

Edited by evangeline

evangeline    269

- PONT ALEXANDRE III TRONG EMILY IN PARIS -

https://liiintz.blogspot.com/2020/10/place-de-lestrapade-emilyinparis.html

nhân một ngày mây đen mưa gió lại kéo tới 1 địa điểm khác trong phim này - Pont Alexandre III. Cây cầu này xuất hiện trong tập khi Emily bất ngờ được giao một công việc đi tới chỗ quay quảng cáo với khách hàng dầu thơm. Nội dung quảng cáo rất là hot hòn họt :)) Phim được quay lúc trời quang mây tạnh nên nhìn tươi sáng hơn hẳn, còn lúc này thì u buồn man mác trầm mặc nhưng vẫn mang vẻ đẹp riêng. Đi dọc cầu này ngắm sông Seine cũng là một trong những hoạt động không thể thiếu ở Paris. Nghe nói các bức tượng trên cầu được làm bằng đồng và bao phủ bằng vàng lá nên nhìn từ góc nào cũng thấy lấp lánh.

evangeline    269
Galeries Lafayette - cây thông siêu to khổng lồ
Một trong những điều mong chờ nhất giáng sinh hằng năm là đi xem cây thông cao to khủng lồ ở GL. Năm nay giáng sinh ở châu âu quá buồn, chợ bị dẹp hết, các nước đều curfew hoặc lockdown. May mà cũng xem được cây thông lấp lánh để vớt vát Xmas năm nay

evangeline    269
Mồng hai thăm chùa Thiền Viện Trúc Lâm, Paris
Chúc các chị em một năm Tân Sửu vạn sự bình an

evangeline    269
lâu lắm rồi mới đi làm giấy tờ hành chính. vừa ngồi xuống bàn được một bạn ân cần niềm nở, tác phong rốp rẻng, nghĩ trong đầu chắc 3p là xong. sau khi hỏi các thông tin cơ bản để làm, thấy bạn ngồi lâu ơi là lâu, mình trộm nghĩ không lẽ có vấn đề chứ gì nãy giờ 20p rồi chưa xong? tính nói bạn gì ơi sao lâu vậy, mình còn phải về vội làm việc nhưng thấy bạn tập trung level max nên không dám làm phiền.
mình nôn nóng như ngồi lên ổ kiến lửa nhưng bạn vẫn không hề tỏ ra nao núng. lát sau bạn chìa tờ giấy ra kêu là xong rồi này, nãy giờ tao ngồi type dấu cho tên của mài áh, tao thấy trước giờ không ai type dấu cho tên của mài cả nên tao làm (mà họ tên đầy đủ là cũng cơ số dấu chứ không ít ỏi gì đâu nhé). vẫn không hiểu sao bạn có bộ gõ telex mà type được hay ghê.
sáng giờ suy nghĩ phải làm sao rèn luyện được như bạn: chỉ cần mình cảm thấy việc mình làm là đúng thì thế giới có sập xuống cũng vẫn bình tĩnh làm công việc của mình.
còn bài học rút ra là đừng nên đặt hẹn làm hành chính công vụ sát giờ đi làm nha huhu.

evangeline    269
Posted (edited)

dù không tự nhận mình là Swifties nhưng mình rất hay follow các hoạt động, song/album release của Taytay. nghe thấy Taytay bây giờ đã là Doctor và mới đọc commencement speech là phải vào xem liền. Taytay tất nhiên ko phải là perfect human, cũng có những  sai lầm. thế nhưng 1 điều mình luôn thích là ko bao giờ dùng scandal để làm mình nổi tiếng, mà luôn hoạt động âm nhạc 1 cách nghiêm túc, mang đến nhưng sản phẩm âm nhạc chất lượng cho fan. rất vui cho Tay là sau bao nhiêu tình yêu đổ vỡ, Tay bây giờ đang an yên bên bến đỗ của mình 5 năm.

bài speech này rất mang tính chất của Tay, luôn có sự sarcasm vừa phải, không dạy đời, mình thích ý khi nào 'nắm' và 'buông', làm theo những gì mình tin là đúng, 2 điều này mình vẫn đang học - rất relevant. share cho chị bạn xem, chị hỏi Khi nào đi học lại để thành Doctor như Tay? mình bảo 3 năm trước quyết định đi học, mới học được 3 tháng thì đại dịch 😂  mốt đi học lại không biết chuyện gì xảy ra cho Trái đất 😝   nói vậy chứ thật ra cũng đang phải học mỗi ngày, chỉ là ko để lấy PhD, Doctor thôi 😊

Edited by evangeline
  • Like 3

evangeline    269

mới chuyển sang công ty mới làm mình khá stress. therapist bảo phải tìm đến 1 creative outlet - thế là quay về bộ môn vẽ bỏ cũng được hơn chục năm. nhưng lần này vẽ trên ipad để ko phải lách cách cọ vẽ, pha màu, cảm thấy tiện vô cùng. mỗi ngày dành hẳn 1 tiếng đồng hồ để ngồi vẽ, cảm thấy rất 'thiền'. vẽ xong nhìn lại thành phẩm thấy cũng vui vui. đáng lẽ phải tìm đến bộ môn này sớm hơn. mốt lên trình rồi sẽ vẽ nhưng topic trừu tượng hơn, còn bây giờ thì 'tả cảnh' thôi: con mèo, ly cà phê, dĩa đồ ăn .... :)) mong 1 ngày bán được tranh NFT để nghỉ hưu non coi

• Like 2

evangeline    269
Posted (edited)

sau những lần gặp therapist trước quá thất bại, lần này gặp được chị therapist tuyệt vời ngoài mong đợi. chắc lần trước gặp straight male nên ko hợp vibe, nói chuyện mà 2 bên cứ gà gật, người nghe ko hứng thú nghe làm ng kể cũng ko muốn tiếp tục. chị therapist lần này mình vừa thấy profile là ấn chọn liền. chị đang sống ở Canada nên phải gặp online, session đầu kéo dài 45p - chắc chắn ko đủ cover hết cả cuộc đời, nên buổi đầu chủ yếu là làm quen thôi. chị cũng bảo ko mong đợi mình sẽ bộc bạch với 1 người lạ nào đó mới quen. tuy nhiên cách chị đặt câu hỏi khiến mình cảm thấy như thật sự được lắng nghe, thế là cứ tuôn trào 1 mạch. chị cũng ko đưa ra 1 giải pháp nào cụ thể, chủ yếu là đưa những gợi ý để mình suy nghĩ về việc chọn điều gì là hợp lý nhất với bản thân. chị diễn tả trong nhiều sự xô đẩy đang diễn ra trong cuộc sống thì quan trọng nhất là phải tìm đến một điều để dựa vào (có thể là pet, ‘creative outlet’ nào đó, vv…) vì chúng ta rất cần những điều ’silly, playful‘ khiến mình mỉm cười và bất ngờ mỗi ngày. điều có lẽ đã từ rất lâu rồi mình ko tìm được. chỉ đến hôm bữa gặp chị mới có cảm giác sẽ có người đồng hành đi tìm cùng mình.

chị cũng chia sẻ rất bất ngờ khi cảm thấy mình rất ’stable’ dù trải qua những sự thay đổi này - chắc chị đang tưởng tượng người khác trong trường hợp mình thì sẽ hoá điên hay sao. không biết chị khen thật hay chỉ để động viên, dù gì cũng tạo động lực cho mình cố thêm chút nữa.

túm lại rút ra được kết luận,

• mới hiểu tại sao triệu phú chết đi để lại triệu đô cho những con mèo, con chó - vì tụi nó là sự ’silly, playful’ mà mỗi ngày họ có thể có được
  • mình chưa hẳn có được 1 giải pháp rõ ràng, những điều này không quan trọng. quan trọng hơn hết là sẽ có người thực sự lắng nghe, cho mình cảm giác sẽ đi tìm cùng mình giải pháp.
    và với những người trầm cảm cũng vậy, cái họ cần có lẽ không phải một giải pháp, hay câu nói “Vui lên đi” (ủa alo ai mà không biết), mà cái họ cần là được lắng nghe, chấp nhận.

Edited by evangeline
  • Like 2

evangeline    269
Posted (edited)

hôm nay ngồi trên tram nghe lén được câu hỏi của bạn kia hỏi bạn của nó "would you rather be (1) in love but the love fucks you up? or (2) receiving love but it's not fulfilling?". lúc đó cũng ko nghe được đứa bạn trả lời gì, có đạt vương miện hoa hậu phần thi ứng xử hay ko. mình đã từng trả qua 2 dạng này, và cũng may mắn được trải qua dạng thứ (3) 'in love và fulfilling' (dù chỉ là ngắn ngủi). tất nhiên dạng thứ 3 thì quá tuyệt vời, cả thế giới ai cũng đắm chìm trong dạng thứ 3 thì chiến tranh đã chẳng nổ ra, ai cũng bận yêu cả rồi vì yêu vui quá vui sướng quá sướng. đa số mọi người chỉ đang ở (1) và (2). tuy nhiên, nếu ko trải qua dạng (1), (2) thì sẽ không bao giờ biết quý trọng số (3) nhỉ. dạng nào cũng sẽ cho mình bài học cần học để thấy hết những cung bậc của tình yêu :) 

Edited by evangeline
  • Haha 1

evangeline    269

Dạo này cuộc sống quá phẳng lặng cứ tưởng là cảm xúc đã được kiểm soát lắm rồi, vậy mà có những chuyện làm kích động cảm xúc của mình. Hẳn là ko bao giờ ngừng ngạc nhiên về bản thân.

Cách đây mấy năm bước vô corporate, có mấy lần bị cảm xúc dẫn dắt dẫn đến những quyết định không mấy sáng suốt. Thế rồi thời gian và kinh nghiệm kèm reflect bản thân đã chui rèn cho mình việc không bao giờ đặt cảm xúc vào công việc, chỉ làm đúng bổn phận & trách nhiệm của mình - lúc được khen không vui quá, khi bị chê cũng ko take it personally. Gần đây nhất trước khi chuyển việc, sếp cũ còn bảo mình như Hòn đá vững chải của cả team, không bao giờ để sự việc và cảm xúc ảnh hưởng - lúc nghe chả biết là đang được khen hay là cạnh khoáy (có lẽ vì gương mặt quá vô cảm của mình :D ) Tuy nhiên, mình cũng cảm thấy có chút vui vì cũng đã vượt qua level của chính mình trong việc kiểm soát cảm xúc trong công việc. Thế nhưng trong các mối quan hệ thì lại khác, hôm nay có 1 vài việc lại khiến mình hot-tempered, mình cảm thấy và quan sát được sự cảm xúc đó nổi lên, bởi vì sự việc được gây ra bởi người mình yêu thương. Có thể lần này mình đã không handle tốt. Nhưng theo Nhân số học của cô Quỳnh Hương rằng năm nay vũ trụ sẽ khiến mình phải học rất nhiều điều - công việc, bản thân, mqh. Và có lẽ vũ trụ sẽ tát vào mặt đến khi nào tốt nghiệp được bài học này thì thôi :mellow:

Edited by evangeline

evangeline    269

hôm nay vô tình kiếm được tên bệnh 'tâm lý' mà mình đang gặp phải. nhớ hồi xưa lúc bị có triệu chứng gì bất thường là hỏi bác sĩ Google, thế là bác sĩ cho ra những kết quả ung thư thời kỳ cuối, thế là lo âu mất ngủ. bây giờ rút kinh nghiệm có triệu chứng gì bất thường là đi bác sĩ để khám. bệnh tâm lý thì không bao giờ mình diễn tả chính xác được. có lẽ do sự chủ quan và thêm các yếu tố cảm xúc vào, nên mình đang tập nhìn mình như 1 người đứng từ ngoài nhìn vào. nhưng để diễn tả đúng từ ngữ thì chắc vẫn chưa có khả năng như vậy, nên cảm thấy khá thú vị khi kiếm được tên & các triệu chứng đó. chỉ chờ đến buổi tiếp theo sẽ discuss với therapist...

• Thanks 1