Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc Dimwit để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
Anitija

Vô thường

Recommended Posts

Anitija    195

Năm thứ n trôi qua lặng lẽ.  Mình vẫn thế, vẫn lặng lẽ chầm chậm nhìn cuộc đời trôi qua. Đôi khi, như đêm nay, mình vẫn cố chấp với câu hỏi “tại sao?!”. Chỉ là đôi khi!

Chỉ mong có một người bên cạnh, nắm tay nhau bước qua cuộc đời.

Thật khó!

Edited by Anitija
  • Like 2

Anitija    195

Hôm nay xem phim hoạt hình 7p, the father and the daughter, tự dưng khóc ngon lành.

Có những tình cảm không nhiều thể hiện mà bền chặt, sâu sắc. Vậy mà người ta cứ tìm những tình cảm nào đó mông lung, rất xa, không nắm chắc, không biết nó có ở mãi với mình không, mông lung, xa vời. Những gì có sẵn lại hờ hững vô tình với nó...

Cuộc đời vốn là thế!

Edited by Anitija
  • Thanks 1

Anitija    195

Chúng ta không muốn cô đơn mà cứ chọn ẩn mình vào vỏ ốc của chính mình!

• Like 2

Anitija    195

Vậy là Dì đi rồi. Hơi bất ngờ, hơi buồn nhưng con biết ngày này trước sau gì cũng đến. Cuộc sống vốn dĩ vô thường mà. Con nên vui  cho Dì, nhỉ!

Không biết chuyện tình duyên ngày xưa ra sao nhưng từ khi con lớn, con nhận thức được thì Dì đã là người độc thân, không hề quen ai, chỉ ở nhà. Dì cô đơn hơn khi bà mất, rồi ông mất, sống một mình trong phòng trọ nhỏ đối diện với bốn bức tường. Dì lựa chọn cuộc sống đó vì không muồn ai phiền bận khi dì ốm đau bệnh tật.

Đối với con, Dì là người dũng cảm. Con hiểu cảm giác cô đơn thế nào khi chỉ có một mình, lại tiền nong eo hẹp. Khi bệnh tật, mệt mỏi, người chạy đến đầu tiên là ông bác sĩ gần nhà, cho vài viên thuốc dân tộc, chích mũi thuốc,.. Vậy là cơn đau qua rồi một mình lầm lũi đi tiếp cuộc sống lẻ loi. Con thấu hiểu cảm giác ấy vì con thấy tương lai của mình ở đó. Bây giờ và ngày sau.

Ra đi đột ngột cũng là một may mắn. Cái chết đôi khi không đáng sợ bằng cảm giác phải đối diện với nó, bất lực nên không biết trước những khủng khiếp sắp xảy ra với mình lại là một điều tốt, sự sợ hãi nếu có cũng chỉ rất ngắn ngủi.

Thôi Dì yên nghỉ nhé. Từ nay sẽ không còn cô đơn. Con thương Dì.

Ngày 05 tháng 04 2018 (ngày Thanh minh)

Edited by Anitija
  • Like 1
  • Sad 2

Anitija    195

Thời tiết ẩm ương, mình cũng ẩm ương quá.Nhà hàng xóm vang tiếng nhạc ò í e đã 3 ngày nay... Ngậm ngùi một kiếp người.

"Đôi lúc tôi hay một mình 

Tự hỏi rằng đời này có bao nhiêu ngày vui 

Đôi lúc tôi hay tự hỏi rằng 

Một mai đây mình chết có ai buồn không?"

----------------------------

Nhớ cảm giác ngồi ghế gỗ trong công viên, trước mắt là mặt hồ gợn sóng lăn tăn, ngửa mặt nhìn trời, hít khí trời trong lành... 

Edited by Anitija
  • Like 2

Anitija    195

Có lẽ mình sống trong vùng an toàn quá lâu. Trước giờ cũng khá tự tin mình làm việc tốt và cũng tự tin tự hiểu bản thân có gì.

Dạo này có vài sai sót trong công việc. Tự an ủi bản thân là ai cũng có thể có sai sót nhưng vẫn thấy khó chịu vô cùng. Nhất quá tam.

Chưa từng nghĩ đến một ngày trở nên kém cỏi, không còn đủ năng lực và sức khoẻ thì sẽ rẽ theo hướng nào?!

Edited by Anitija
  • Like 1

Anitija    195

Duyên

”Mọi sự gặp gỡ trên thế gian đều là cửu biệt trùng phùng”  (Bạch Lạc Mai)

• Like 2
  • Confused 1

Anitija    195

"Người lạ ơi ! Xin hãy cho tôi mượn bờ vai 

Tựa đầu gục ngã vì mỏi mệt quá

Người lạ ơi ! Xin hãy cho tôi mượn nụ hôn

Mượn rồi tôi trả , đừng vội vàng quá

Người lạ ơi ! Xin hãy ghé mua giùm tôi

Một liều quên lãng , để tôi thanh thản

Người lạ ơi ! Xin hãy cho tôi mượn niềm vui

Để lần yếu đuối này là lần cuối thôi..." 

• Like 1

Anitija    195

Bao lần dặn lòng mà vẫn phạm.

Ham vui trong phút chốc để lại hậu quả mệt mỏi về sau.

Anitija    195

Không phải không muốn mà thật sự chẳng thể mở lòng ra nữa... Chẳng biết nói gì, chỉ thấy mình càng ngày càng khó tính, đôi khi thiếu kềm chế cảm xúc... Cảm nhận rất rõ sự đổi thay của bản thân.

• Confused 1

Anitija    195

“Tôi hi vọng có ngày nào đó, tấm lòng mình trong sáng như gương, để tôi có thể ngồi trước gương ngắm tóc mai điểm bạc, dungnhan già cỗi của bản thân mà không sinh lòng cảm thán, chỉ bình thản chờ đợi” (Bạch Lạc Mai)

• Like 1

Anitija    195

"Bởi rất nhiều người, rất nhiều việc chiêm bao thì đẹp, nếu tuỳ tiện đánh thức, chẳng những khuấy động sự yên bình của người ta mà còn phá vỡ sự tĩnh tại của bản thân mình" (Bạch Lạc Mai)

Anitija    195

Cuộc sống một mình rất ổn cho đến khi bỗng vui, bỗng buồn vu vơ vì ai đó. Chỉ là chút gia vị cho cuộc sống.

Anitija    195

Alone on the life train.

Mượn tạm tấm ảnh vì nó giống như tâm tư mình.

Người độc hành ngồi trên chuyến tàu cuộc đời, nhìn mọi thứ vút qua khung cửa sổ. Mỗi khi chuyến tàu dừng lên, có những người khách lên trạm, xuống trạm. Có những người đồng hành trong một khoảng thời gian nào đó, mang lại vài câu chuyện, chút niềm vui.. Rồi họ cũng xuống tàu, chỉ còn người vẫn độc hành với chuyến tàu cuộc đời lao vút về phía trước.

• Like 3

Anitija    195
Posted (edited)

“You are right here, next to me, at this moment. Wish that I could give You warmth.”

Cám ơn em vì đã cùng chị trải qua những thời khắc cuối cùng của năm cũ, cùng chị đón những giây phút an yên trong ngày đầu năm mới. Những giây phút, cảm giác đặc biệt này thật lâu thật lâu chị mới lại có được, em có biết không?!

Edited by Anitija
  • Like 3

Anitija    195

Hôm qua đi với em, uống hết 3 ly vang mà không xi nhê gì cả. Hôm nay mình ở nhà, uống 3 ly vang một mình và đã lâng lâng rồi. Nếu có em ở đây, chị sẽ hỏi: “em biết chị thích em mà pk?!” Hay chẳng nên nói gì cả, chẳng nên đánh mất sự tĩnh tại của bản thân mình em nhỉ?!

...............

Đôi lúc mình chỉ ước gì mình có thể cạo sạch mái tóc này , phóng chiếc xe mô tô đi khắp đất nước, gặm nhắm nỗi cô đơn tự do tự tại... Cảm giác được giải thoát khỏi ràng buộc, khỏi phiền muộn mà lại rất cô độc... Chẳng biết khi nào mình làm được điều đó.

Hôm nay đọc bài báo, chẳng lẽ các căn bệnh của mình đều do chữ “ưu” mà ra?! Mình biết cuộc đời vô thường mà, những giây phút vui vẻ với em hôm nay cũng chỉ là mượn, là tạm. Không có công thức nào là ngừoi tử tế sẽ được hạnh phúc em nhỉ?! Rõ ràng là em chỉ xem chị như một ngừời bạn thôi!?

Edited by Anitija
  • Like 3

Anitija    195

Mọi người nhìn mình, họ thấy cái mình “có”. Mình nhìn người khác, mình thấy cái mình “không có”.

Cứ vậy, chẳng bao giờ hạnh phúc!

Edited by Anitija
  • Like 2

Anitija    195

Cám ơn em, một lần nữa, cho một ngày vui!

Edited by Anitija

Anitija    195

Ngày 30 Tết quây quần gia đình, với mấy đứa cháu nhỏ ồn ào đầm ấm.

Một năm qua đi, sức khoẻ ngày càng yếu hơn. Chỉ có thể cố gắng tập thể dục, ăn uống lành mạnh để khoẻ hơn chút. Thực hiện được vài chuyến đi, thu nhập tốt như kỳ vọng.

Có một điều là người mình thích, mang đến niềm vui cho mình lại không thích mình.

Vẫn chưa tìm thấy ý nghĩa cuộc đời mình! Muốn thoát ra cuộc sống hiện tại, nhưng chưa tìm ra lối.

Ngày cuối năm vui buồn suy tư lẫn lộn.

Edited by Anitija

Anitija    195

Ừ, chị biết!

Và cám ơn Em cho khởi đầu một năm mới với nhiều niềm vui và kỷ niệm đẹp bên Em.

Anitija    195

Mình đã tỉnh mộng dù mình đã biết em chỉ coi mình như một người bạn. Tâm tư dành cho người không có mình trong lòng chỉ làm họ thêm khó chịu và phiền luỵ. Phải kiên định và tỉnh táo hơn.

Anitija    195

Hôm nay trăng sáng quá. 10 giờ đêm vẫn thấy mây trên bầu trời sáng. Nhìn từ cửa sổ bỗng nhớ ngày ấy, khi bạn và mình ở xa nhau nhưng vẫn có nhau trong lòng. Giờ thì mọi thứ là dĩ vãng, chẳng biết có khi nào bạn cũng nhìn lên bầu trời vào đêm nào đó...

Đang cố gắng hướng cảm xúc và suy nghĩ của mình sang việc coi em như một người bạn. Chỉ cần đi chơi cùng nhau là vui rồi. Cảm xúc vẫn khi trồi khi sụt, nhưng rồi sẽ ổn, sẽ ổn thôi. Lý trí cần nắm quyền điều khiển lúc này. Những năm tháng buồn khổ nhất mình cũng đã vượt qua, chút cảm giác hơi xao động này mình cũng sẽ qua thôi.

Luôn phải tự nhắc mình lời dạy của Bạch Lạc Mai:

Edited by Anitija