Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Anitija

Vô thường

Recommended Posts

Anitija    246

Ngồi nhìn và chờ xem cảm giác chông chênh chống chếnh này bao giờ sẽ qua. Có vẻ cơn say này không qua nhanh như mình nghĩ! Muốn cơn say qua đi mà mỗi lần làm gì đều nghĩ đến em. Rồi một phút khựng lại, ngăn mình không làm theo cảm xúc. 

Đành đợi xem cảm xúc và lý trí này đưa mình đi đến đâu?!

Edited by Anitija

Anitija    246

Rõ là mình rất cảm mến, và quý mến em. Con người, tính cách, lối sống, suy nghĩ và hành động. Cám ơn em!

Mình đang cố gắng chuyển cái thứ tình cảm sân si ích kỷ kia thành tình thương không điều kiện dành cho em. Dù đôi khi lòng vẫn lăn tăn gợn sóng nhưng đã tốt hơn nhiều. Mình vốn yếu lòng nhưng mình biết câch điều chỉnh trái tim và suy nghĩ, cho nó ít thời gian, đánh lạc hướng nó...

Cố gắng sống tích cực hơn tý dù rằng vẫn loay hoay tìm kiếm ý nghĩa cuộc đời mình! Ngày nào đấy hy vọng mình sẽ tìm thấy, ngày nào đấy!?

• Like 2

Anitija    246

“Tại sao mình không cảm thấy hạnh phúc?!” Có phải vì cuộc sống luôn không trọn vẹn để người ta mãi khắc khoải vì một điều gì đó?

• Like 3

Anitija    246

Today is not good. Just turn in for the night. Tomorrow is another day.

• Like 1

Anitija    246
Posted (edited)

Hôm nay là Giỗ đầu của Dì. Một năm rồi Dì nhỉ. Con không biết làm sao để thắp nén hương cho Dì, con chỉ biết ăn chay và tưởng nhớ đến Dì trong tâm thức. Chắc Dì đã yên nghỉ trong cõi vĩnh hằng, không còn vướng bụi hồng trần nữa.

Con vẫn thế, vẫn loay hoay với cuộc đời không vất vả, không cực khổ nhưng nhàn nhạt. Con đang muốn thay đổi nhưng không biết mình muốn gì, không thấy được ý nghĩa cuộc đời mình. Con chưa bao giờ cảm nhận được thứ hạnh phúc viên mãn tròn đầy. Lúc nào con cũng tự nhủ cuộc sống là thế để vượt qua, nhưng thật sự trong lòng luôn thấy khao khát một cái gì đó, con không thể xác định. Có lẽ con cô đơn nhưng khốn nỗi tình cảm là thứ không thể đặt lòng tin vào nó.

Con nhớ Tết năm nào, con ghé mua cây mai nhỏ cho Dì, Dì vui lắm. Bất cứ lúc nào con ghé thăm, Dì cũng rất vui. Cái cảm giác cô đơn thui thủi cần một ai đó, con thấu hiểu hơn ai hết. Con mừng cho Dì không còn cô đơn nữa. Vậy nhé Dì.

Con hy vọng năm tới con sẽ có điều mới mẻ hơn để nói với Dì.

Con thương Dì Tư.

Thanh Minh 05.04.2019

Edited by Anitija
  • Like 2

Anitija    246
Posted (edited)

Mình thương em thật nhiều. Giá như có thể khóc thật to và thả trôi mọi thứ. Giá như mình có thể kiểm soát cảm xúc tốt hơn và dừng lại ở tình cảm tốt đẹp này.

Mình không quyết định được. Mình nên làm gì đây?

Edited by Anitija
  • Like 1

Anitija    246

Có những ngày lòng mình rất chật. Những lúc im ắng để nhìn lại mình, mình  nghĩ nó có thể rộng mở và bao dung. Nhưng khi va chạm tiếp xúc, nó vẫn còn rất chật hẹp.

Mình biết vấn đề của mình, chỉ là chưa thể thoát ra. Có phải mình rất cô đơn chăng? Đúng là mình có nhiều thứ, thiếu mỗi một thứ mà mình khao khát - chân tình. Nhưng thứ cảm xúc dựa vào người khác không bao giờ là cảm xúc đích thực và vĩnh hằng, nó sẽ đến và đi.

Chỉ mong tâm mình trở lại là nó, mạnh mẽ và kiên định hơn.

• Like 1

Anitija    246

Lúc buồn lúc đau lúc chông chênh mình nên làm gì?

Không làm gì cả, ngồi quan sát và nhìn xem nó đưa mình đi tới đâu. Cố gắng đừng dụng tâm với nó, chỉ nhìn thôi. Nó làm mình vui thì cứ vui, buồn thì cứ buồn nhưng buồn chút thôi. Nhìn chán rồi thì kiếm gì làm để bớt nghĩ về nó. Cứ thế để giữ tâm cân bằng.

• Like 2

Anitija    246
Posted (edited)

Mình mới đọc 4 điều rồ dại trong đời, mình đang làm 3 điều, điều thứ 4 mình sẽ làm khi nào có cơ hội.

1. Bỏ việc đang làm

2. Đi du lịch một mình (cái này thường xuyên)

3. Xài hết số tiền đang có

4. Tỏ tình dù biết đối phương sẽ từ chối

Những ngày rong ruổi tự do, dù đôi lúc cũng hơi chạnh lòng thấy ngừoi ta đi có đôi có cặp, có bạn có hội. Đa phần những chuyến đi của mình là một mình. Cô đơn và tự do luôn song hành nhau. Chợt nhớ những chuyến đi cùng Em, luôn làm mình cảm thấy yên bình và dễ chịu. Ước gì có Em ở đây giờ này :), ước gì được nắm tay cùng em qua những miền đất lạ. Cám ơn Em đã luôn đối xử tử tế với Chị. Ngày nào đó có cơ hội, Chị sẽ làm nốt điều thứ 4.

Giờ này nằm đây nghe sóng biển vi vu, cảm nhận tự do thanh thản, thấy cô độc len lỏi đâu đó theo từng cơn gió nhẹ, thấy cuộc đời vẫn mát, vẫn yên bình quá đỗi.

Edited by Anitija
  • Like 3

Anitija    246

Trip thứ nhất, bon chen leo núi, hai chân lết về đích muốn xụi, vừa đi vừa chống gậy. Cũng về đích và ở nhà dưỡng 1 tuần.

Trip thứ hai, té xe, lác gối, bầm chân, và vừa lết chân đau vừa tận hưởng tiếp hành trình lang bạt.

Cũng nhận ra rằng dù cô độc hay có ai bên cạnh thì những cơn đau thân xác hay tinh thần chỉ mình mình chịu, chỉ mình mình tự vượt qua mà thôi.

Đôi khi tuổi già và cô độc làm mình khát khao chia sẻ, yêu thương, làm mình đôi lúc hơi yếu đuối mà quên đi là mình luôn phải mạnh mẽ và đi tiếp con đường đã chọn. Cuộc sống còn quá nhiều những yêu thương và điều tốt đẹp. Sống và tận hưởng theo cách riêng của mình thôi.

• Like 2

Anitija    246

No matter how hard yesterday is, tomorrow is a new day!

• Like 2

Anitija    246
Posted (edited)

Today thì đi ngủ thôi em, trông cho tới tomorrow hehe

Edited by Anitija
  • Haha 1

doanthuy34    770

Hên quá mình mới bị dính phốt cái đều số hai thôi.

• Like 1

Anitija    246

Mọi kế hoạch đã không đạt được như mong đợi, có khi vì những lý do khá nhảm mình không ngờ tới. Mất tiền vô lý, chân thì bị đau nặng hơn. Chỉ có một điều mình muốn đã được là dự khoá thiền để thử thách bản thân. 

Mình vốn luôn không quá hy vọng vào một điều gì đó để khi không được thì đỡ thất vọng. Mình tập tâm niệm mọi việc tuỳ duyên, chuyện tới đâu tính tới đó. Có việc gì người ta có thể tính trước được đâu, điều bất ngờ vẫn luôn xảy ra.

Không được keo này ta lại bày keo khác.

Chắc Em vẫn khoẻ và không nhớ đến chị đâu nhỉ :))

• Like 1

Anitija    246
Posted (edited)

Mỗi tháng có mấy ngày down mood, lại thêm mấy nay tâm trạng không tốt vì mọi thứ không suôn sẻ. Cảm thấy thật cô đơn, lại lăn tăn về việc mình muốn gì, làm gì với cuộc đời mình thì nhận được tin nhắn của Ba. Vậy là khóc ngon ơ.

Mình giống tính Ba, nội tâm. Giữa lúc cảm thấy cô đơn cần ai đó để nói vài lời động viên an ủi thì chỉ có gia đình, Ba Mẹ là luôn dành tình thương vô bờ bến cho mình. Ba và mình rất ít khi nói chuyện với nhau, lâu lâu bất quá 1-2 tin nhắn cũng đủ quan tâm và yêu thương rồi. Mẹ thì nói nhiều, nóng tính, gần dây hay mắc bệnh lo âu. Mình không hợp, không thích tính cách của Mẹ, đôi khi mình cư xử rất thờ ơ. Mình chỉ yêu thương Mẹ theo câch là mua đồ, mua đồ ăn, lâu lâu dẫn Mẹ đi chơi dù mỗi lần đi với nhau mình cũng hay bực bội ra mặt với Mẹ. Nhưng Ba Mẹ luôn là những ngừoi vì gia đình, con cái. Bao năm làm kiếm tiền vất vả để con cháu có cuộc sống tốt đẹp mà chưa bao giờ nghĩ gì cho bản thân.

Dù thế nào chỉ có Ba Mẹ yêu thương Con, mai này không còn Ba Mẹ nữa, chắc Con sẽ thật sự lẻ loi và cô đơn. Con ngày một già đi, con mệt rồi, không muốn mình tỏ ra mạnh mẽ nữa.

Edited by Anitija
  • Like 5

Anitija    246

Mỗi quyết định trong cuộc sống này chưa bao giờ là dễ dàng. Hôm nay mình đã quyết định đối diện với những lo lắng sợ hãi, từ bỏ những thứ có thể gọi là đang rất tốt, rất an nhàn. Mình tin là khi mình có thể ra quyết định này thì mình sẽ mạnh mẽ hơn, có thể chấp nhận được những khó khăn chờ đón. Những thứ mình cầm lên được thì sẽ bỏ xuống được.

Cố gắng định hướng lại một chút thôi. Niềm vui nội tại mới là hạnh phúc đích thực.

• Like 1

Anitija    246

Thế là đã quyết định làm những gì cần làm. Cảm thấy chút buồn khi không gặp em mỗi ngày nữa và dần dần cũng sẽ ít gặp, ít cơ hội nói chuyện với em. Lâu ngày không gặp, vẫn cảm giác dễ chịu khi đi cùng em. Thôi thì đã chấp nhận buông bỏ những gì không thuộc về mình, có lẽ như vậy sẽ để lại nhiều kỷ niệm đẹp.

Đã thấy mình phí hoài thời gian, giờ đây có nhiều thứ cần học, cần cố gắng. Mình tin dẫu có chút khó khăn nhưng rồi sẽ ổn.

Cám ơn Thầy đã giúp mình nhận ra nhiều điều mình tự lãng quên.

• Like 2
  • Sad 1

Greengrass    35

Và rồi lâu ngày, người thương cũng hoá ra người dưng :|

• Like 2

Anitija    246
8 hours ago, Greengrass said:

Và rồi lâu ngày, người thương cũng hoá ra người dưng :|

Đủ duyên thì đến, hết duyên thì đi :)

• Like 1

Greengrass    35

Vâng! Chúc bạn ngày mới an lành!:Whistle:

Anitija    246

Cái ông Thầy dạy học thì ít mà 8 thì nhiều, được cái ổng khá tinh tế và có những điều mình vì tự tôn không nói với ai nhưng lại kể với Thầy. Đơn giản vì Thầy là người xa lạ và chẳng bao giờ gặp.

Thầy nói tao không nghĩ mày có vấn đề với công việc. Thế mày cảm thấy hạnh phúc là khi nào? Ồ, đã lâu mình bị cuốn theo những chông chênh phiền muộn và quên đặt câu hỏi ấy cho chính mình. Mình phải thừa nhận “when I have a partner”. Ổng reo lên, “oh, you need someone”, mình kêu “no no, I don’t expect”, ổng lại la lên “oh you scare you scare”. Ngay cả khi mình nói với Thầy mình gay thì Thầy cũng rất bình thường “I know”. Mình cũng nghĩ Thầy biết từ lâu.

Buông xuống những thứ cần buông rồi vẫn thấy mình bị bó buộc vào cái lồng và giới hạn của chính mình và không biết làm gì bi giờ. 

Cảm giác của ngày hôm nay: không có cảm giác thăng hoa của hạnh phúc nhưng đơn giản, yên bình. Hy vọng mình sớm tìm được con đường phù hợp.

• Like 2

Anitija    246
Posted (edited)

Hôm nay rất vui, như cái hồi đón Tết ở Adt. Em dẫn đi nhậu, em chúc SN và tặng quà SN. Bấy nhiêu đủ rồi và mình cũng không mong cầu gì hơn. Mình cũng gửi em đôi dòng, mong vẫn duy trì tình bạn tốt đẹp này. Đừng nên dấn thêm bước nữa sẽ phá vỡ những gì tốt đẹp. Và cũng nên giữ chút tĩnh tại cho bản thân mình.

Cám ơn em!

Edited by Anitija
  • Like 2

Anitija    246

Again, you make my day!

Chị sẽ luôn nhớ và trân trọng những cảm xúc em đã mang đến!