Jump to content
  • Thông báo

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   28/10/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc Dimwit để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
JCC

Đi chơi một mình...

Recommended Posts

JCC    112

Lại ngồi buồn rồi... nằm cũng buồn nên lục lại trí nhớ... Viết về chuyến đi dài hơi đầu tiên ( ko biết là cuối cùng ko). Chuyến đi kỷ niệm một thời bế tắc 🙄 

Lúc đó mình đang rảnh, ko đi học cũng chẳng đi làm. Thế là quyết định xách xe lên và đi. Mọi người thì chẳng ai đi cùng đc vì đi lâu như vậy ko xác định ngày về. Lúc đó có để ý một người và ngỏ ý muốn người đó tham gia cùng nhưng người ta hổng chịu. Kêu bố mẹ không cho đi. Hihi. Thôi tự mình đi vậy. Kế hoạch là chạy xe máy từ Sài Gòn ra Hà Nội. Trên đường đi nếu thích nơi nào thì dừng lại nơi đó chơi vài hôm. Ko thích thì đi tiếp. Ra Bắc về quê chơi ít hôm tuỳ tình hình rồi quay về...

Ôi xong nhớ ra là mình hết dung lượng úp hình 🙃

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chia sẻ trên các trang khác
DZU    1.114

E check thử coi, hình như chị thấy hình như chị Jas tăng dung lượng úp hình lên cho thành viên rùi nè! 

51A561FA-F1E1-481C-982E-91A78F6B5E12.jpeg2373CF6E-4C63-4017-BDA8-E8FEA0D21B96.jpeg

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Satthucaydudu    889

Vô link này up hình gián tiếp nè chị , không mờ nhoè giảm chất lượng luôn nhé, cách này của 1 chị trên AL chỉ giáo,  đơn giản như đan rổ :v

http://upanh.vforum.vn

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Nơi mình sinh ra đó các bạn 😎

Được chỉnh sửa bởi JCC
  • Like 5

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112

@DZU em còn có 0,03 MB à 

@Satthucaydudu đc rồi nè cám ơn em :laugh:

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
DZU    1.114

Úp gián tiếp thì một thời gian sau sẽ bị mất. Nhất là máy chủ ở VN. Nhưng hết dung lượng thì dùng tạm cũng ổn! Còn ko như chị nói có tính cách ăn gian! Tạo nick mới thứ hai để up hình lấy link AL giữ mãi.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
DZU    1.114
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)
Vào 8/9/2018 vào 11:17 , JCC đã nói:

Nơi mình sinh ra đó các bạn 😎

Chị tưởng nơi em sinh ra là bụng Mẹ em chứ :L:

Được chỉnh sửa bởi DZU
  • Haha 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112

Sau một thời gian mời mọc, dụ dỗ không được ai đi cùng và lên kế hoạch ( sau này bị bể kha khá) thì mình cũng quyết định đi. Mục tiêu là đi từ Sài Gòn ra Hà Nội, ra đó sẽ đi những nơi chưa đi, cố gắng đi được càng nhiều càng tốt. Trên đường đi sẽ ghé một vài nơi chơi, thích chỗ nào ở lâu hơn xíu. Lúc đó mình vừa đang thất nghiệp và chuyện đi học cũng không như ý nên ở nhà.... túm lại tâm trạng không được tốt lắm. Ở nhà hoài thì chán, đi làm thì cũng chưa hào hứng, cái nghề mình làm 6 năm giống như gây một nỗi ám ảnh cho mình.... nên đi liều một phen... Nói là liều vì đi có một mình và bằng xe máy. Mình cũng chỉ chọn đi quốc lộ 1 là chính ( đường đông có gì có người hốt dùm 😬). Và đi bằng cái xe .... Vision của mình 😆. Trước khi đi vài hôm ra chỗ bảo dưỡng sửa sửa gì đó hết 2,5 triệu 🤪. Thôi vậy cho yên tâm chút. 

Lúc đi mình không thông báo với ai về kế hoạch này trừ người định rủ cùng, nói bố mẹ thì chắc cản ngay rồi. Nên hôm trước chỉ bảo em là chị đi Bình Thuận chơi rồi đi.

Thế là vào một ngày trời khá đẹp, râm mát mẻ.... phượt thủ đường bằng tay ga lên đường.... 🤣 ... 26/6/16

Ngày 1 : Sài Gòn - Bình Thuận

Tính ra mình cũng hay chạy về nhà trên LĐ với quãng đường gần 300km nên cũng không quá bỡ ngỡ. Chỉ là chuyến này đi dài hơi hơn và có mình ên. Ngày đầu chạy về nhà ông cậu ở Bắc Bình chơi, quãng đường khoảng 250 km. Ra khỏi thành phố êm ả, chạy vèo tới Long Khánh và chỗ ngã ba gì đó thì quẹo sai hướng 🙄... Mà lạc cũng hay lắm ấy, đi lạc tận 10km mới biết mình lạc rồi quẹo lại... Dọc đường ghé trạm xe Phương Trang nghỉ ngơi xíu rồi chạy tiếp. Gần tới Phan Thiết thì mưa... tính ra ngày cũng không đẹp lắm nhở 😁. Chạy khoảng 40 km trong mưa gió .... huhu.... May sao cũng tới nhà ông cậu lúc 2h chiều. Chiều hôm đó được mợ chở về nhà ngoại ăn cơm. Nhớ món thịt nướng thơm nức trong một chiều mưa, nhớ con  đường dốc trơn đầy đá mà mợ chở tấm thân 60 kg của mình mà chạy vèo vèo. Tính ra mấy con đường đất đỏ trơn trượt ở quê thì không bằng vì đường này nó có đá to đá nhỏ lởm chởm nguy hiểm hơn nhiều... Vâng phượt thủ là tui ngồi sau ôm eo mợ mà suýt rớt mấy lần, ôi mà đến ông cậu tui còn phải ngồi cho mợ chở mà 😬... Kết thúc ngày đầu tiên với cái áo mưa bị rách và suy tính sáng mai đi tới đâu... Và luôn tiện là đi trúng ngày có áp thấp nhiệt đới, đúng là .... ngày đẹp 🙄

• Like 4

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
DZU    1.114

Ngưỡng mộ lắm luôn :wub:

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112
9 giờ trước, DZU đã nói:

Ngưỡng mộ lắm luôn :wub:

Cảm tưởng như em hát chị khen hay :closedeyes:

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
DZU    1.114
1 giờ trước, JCC đã nói:

Cảm tưởng như em hát chị khen hay :closedeyes:

Tự nhiên ih :wub: 

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Ngày 2 : Bình Thuận - Phú Yên 

Mình quyết định hôm nay đi thẳng ra Phú Yên. Đoạn đường hôm nay hơi dài xíu và có qua đèo Cả, khoảng 350 km. Mình xác định chỉ chạy ban ngày, ban đêm nghỉ dưỡng 😆. Sáng xuất phát lúc 7h kém, mợ bảo đợi chút hãy đi, cái gì mà đi hơn về kém..? Mình nói với mợ là chạy ra Phú Yên chơi rồi về... Cậu mợ thì nghi nghi rồi mà mình đi thì... kệ mình thoai. Hôm nay đánh dấu một ngày chạy dài. Lâu lâu mỏi đít nhỏm lên nhỏm xuống cho máu lưu thông, nhìn cứ như vượt địa hình 🤪 Khát nước tấp vô quán nước mía ngồi sẵn tiện đi vệ sinh... Trên quãng đường đi mình thấy hầu như chủ quán nào cũng dễ thương cả. Thấy mình đi một mình hỏi han rồi chặc lưỡi kêu... ui sao đi có mình vậy con. Điều lớn nhất rút ra sau chuyến này là dân mình người tốt vẫn luôn chiếm ưu thế và luôn sẵn lòng giúp đỡ, vui vẻ. Thực sự có gặp vài chuyện không zui ở ngoài Bắc nhưng tựu chung là các bạn hãy đừng e ngại hỏi han nếu cần giúp đỡ. 

Đoạn đường hôm nay nhiều đoạn sát bờ biển nên được chiêm ngưỡng nhiều đoạn đường đẹp. Đi qua điện gió Tuy Phong ghé chụp vài pô, hầu như ảnh có mặt mình không đẹp vì chụp bằng gậy tự sướng, camera trước ko được nét. Thế nên chuyến này nhân vật chính là... con xe của mình 😁. Quốc lộ 1 mới làm nên chạy ro ro, lâu lâu lại gặp 1 vụ tai nạn.... Cái này thì đi nguyên đoạn đường sao tránh khỏi... đôi khi nghĩ mình đi sớm hơn chút có khi nào 🙄. Mà công nhận hôm đó đi thấy lâu thật, qua Nha Trang dính mưa nữa. Hai ngày liền dính mưa... dự là bệnh . Nghe kinh nghiệm ăn lề đường là vô quán nhiều xe tải ăn. Mình thấy mấy quán đó nấu cũng ok, giá rẻ. Hôm đó trú mưa ở Vạn Ninh, ăn đĩa cơm đầy đặn có 30k. Hai năm rồi mới ngồi hồi tưởng để viết nên nhiều chi tiết trên đường ko nhớ nữa. Có hơi hối hận vì lúc đi ko viết luôn.

Xe chạy lên đèo Cả, con đèo khá dài ở miền Trung. Lúc đó hầm đèo Cả xây chưa xong. Đường đèo thì xấu, đi xe máy trên đèo này mình thấy nguy hiểm cho xe máy. Xe lớn chạy ép mà đường xấu. Lúc lên đèo lại gặp mấy tay lơ huýt sáo ghẹo... hừ....chắc thấy con gái chạy xe mình ên. Lúc xưa mình đi tàu thì ấn tượng khúc này biển đẹp... Đi tàu một bên là núi, một bên là biển, sóng vỗ vào đá... rất hùng vĩ. Đi đường ô tô thì không được gần biển lắm. 

Qua bên kia đèo tới đất Phú Yên. Phú Yên lần này trở lại là lần 3. Lần đầu đi ăn cưới bạn, ôi trời, lần đầu tiên thấy đám cưới ăn nguyên ngày. Cô dâu chú rể đứng đón khách từ 7h sáng tới 7h tối.... 🤪 Do làm ở nhà có vài bàn thôi nên mời theo ca, sáng trưa chiều tối. Mình mới bước từ tàu xuống lúc 8h sáng nhào vô ăn luôn tới tối 🤗. Lần 2 cũng là đám cưới bạn nhưng ở Bình Định xong nhào vào Phú Yên chơi. Trước giờ mình yêu thích Quy Nhơn 10 thì sau lần đi thứ 2 mình xếp Tuy Hoà 9,9... Con người hiền lành, dễ thương... đặc biệt món ăn ngon, bổ, rẻ... Thực sự con người, món ăn của đất Phú xứng đáng hơn 10 điểm nhưng vì trong lòng mình Quy Nhơn có nhiều kỉ niệm nhất nên vẫn xếp trên một xíu... hihi. 

Quay trở lại chuyến đi thì tới Tuy Hoà lúc 3h chiều... mông sắp liệt... và thấy mệt trong người. Nhắm chừng muốn bệnh rồi vì hai ngày dính mưa. Cũng mong manh dễ vỡ nhở... Vô phòng khách sạn nằm liệt tới 5h rồi dậy đợi bạn đi ăn. Mình ở phòng ks cũng .... ghẻ ghẻ thôi... kinh phí cũng eo hẹp mờ... Bạn tới dắt đi ăn bánh canh hẹ, bánh bèo, bánh hỏi dưới chân núi Nhạn.Mình ăn hai tô bánh canh 🙄 ( có 10k một tô tha hồ ăn 😆) ăn thêm bánh hỏi... chạy lên Tháp Nhạn, về ăn bắp nướng... màn ăn uống định tiếp tục thì thằng con bạn đòi về... hihi. Thôi mình cũng về để lên kế hoạch cho ngày mai. Cảm ơn trời phật nhờ mình ăn hai tô bánh canh nên toát mồ hôi, thấy khoẻ hơn nhiều. Chứ hồi chiều là thấy chắc phải ở đây vài hôm để bớt bệnh roài đó. Kinh nghiệm là ăn nhiều mới khoẻ được nha 😬

Điện gió ở Tuy Phong

Đâu đó gần Cà Ná

Em iu và bữa trưa

Đèo Cả

Núi Đá Bia

Hai tô bánh canh giải cảm 😁

Được chỉnh sửa bởi JCC
  • Like 4

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Ngày 3 : Phú Yên- Bình Định

Do được tiếp sức bằng hai tô bánh canh tối hôm trước nên sáng hôm sau dậy thấy khoẻ hơn. Mình quyết định lên đường. Nhưng hôm nay chỉ chạy chặng ngắn thôi. Quãng đường Tuy Hoà- Quy Nhơn cỡ 100km. Xác định chạy cũng ko lâu nên sáng ra mình chạy đi ăn sáng rồi rửa xe. Xong đâu đó mới về xếp đồ khởi hành. Mình ăn sáng món bánh hỏi cháo lòng. Món này là món ăn tên tuổi của Xứ Nẫu, bao gồm cả Bình Định và Phú Yên. Mình ăn ít ít nhẹ nhàng hai đĩa kèm theo chén cháo 🙄. Hết 20k hay gì đấy. Nói chung về xứ này ăn quài ăn quài mà ko tốn bao nhiêu cả. Xong kiếm chỗ rửa xe sau hai ngày dính mưa khá là bẩn. Vô tiệm rửa xe, vừa nhìn ông chú rửa mà mình cũng thấy xót cho con xe. Ông chú cứ chà chà rồi chà chà 🤪. Nói túm lại là sạch bay mọi vết bẩn... chưa hết lấy khăn lau sạch mọi vết phấn mà gửi xe còn sót mà những tiệm rửa xe gần nhà chả bao giờ chà hết... rồi xong xịt khô.... rồi tra dầu thắng các loại... hết 10k... Nói chung là ấn tượng rất tốt với con người nơi đây.

Sau đó lên đường về Quy Nhơn. Đi ngang vịnh Xuân Đài dừng lại chụp vài tấm, mà nắng quá cũng ko dừng lâu. Mình đi theo quốc lộ 1A rồi rẽ qua đi 1D. Đường này chạy khá là đẹp, có đoạn ven biển, chạy qua mấy khu resort nổi tiếng của Bình Định.

Với Quy Nhơn mình có tình cảm khá đặc biệt. Do có duyên mà hai đứa bạn khá thân đều quê ở đây. Tới giờ mình ra đây cũng 7,8 lần. Cũng rất yêu thích ẩm thực và con người nơi đây. Mỗi lần ra mà ở 3,4 ngày thì về nhà lúc nào cũng lên ký. Lúc đầu kế hoạch là chạy ra Quãng Ngãi luôn chứ ko dừng Quy Nhơn vì ở nhiều rồi. Nhưng vì thấy sức khoẻ chưa đảm bảo lắm nên cũng ghé qua. Mình ra đây lần đầu năm 2007. Lúc đó đã được đi Hầm Hô, bảo tàng Quang Trung, vô trại phong Quy Hoà... thưởng thức bún chả cá, bánh xèo tôm nhảy, bánh hỏi lòng heo, các thứ hải sản.... Hồi đó bố mẹ của bạn chào đón các con rất nồng nhiệt. Dắt đi chơi, đi ăn, cà phê, karaoke các kiểu. Nghĩ lại thời đó sanh ziên được đi chơi vậy cũng sướng ghê gớm. Tốn tiền xe ra, lúc về tới ga gần nhà còn 50k trong túi, phải kêu bố xuống đón về. Rồi sau đó đi thêm vài lần, lần nào cũng để lại ấn tượng tốt đẹp. Ôi nghĩ tới món ăn là mắt sáng lên roài. Kể về Quy Nhơn chắc là còn dài...

Tối được thằng em của bạn dắt đi ăn ( lại ăn), chiến đấu một hồi no say, tâm sự loài chim biển một hồi thì ai về nhà nấy. Mình về xem kế hoạch cho ngày mai. Một ngày di chuyển khá là dài..

Bữa sáng Tuy Hoà

biển Tuy Hoà

vịnh Xuân Đài

Quy Nhơn Food

Được chỉnh sửa bởi JCC
  • Like 6

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
nothing_2013    177

Mực rim và chả cá rau răm, đặc sản Quy Nhơn rồi.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
bungmo    116
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Ngoài chả ram và mực rim thì khj đến Phú Yên cũng nên thưởng thức các món:

- Cháo trăng nấu với huyết + thịt ba chỉ hay bắl heo luộn + bánh tráng phơi sương, bánh đa + 1 rổ rau rừng to đùng và chấm với nước mắm trong ( cốt nhỉ luôn) với đầy cả ớt cắt khúc => món này cũng được coi là đặc sản và để ăn sáng. Tớ được dẫn đến 1 quán to đùng khj mắt còn con nhắm con mở và chỉ vừa đặt bước chân đầu tiên đến mảnh đất có tên là Phú Yên. Lạ 1 điều là quán chỉ bán mỗi món đó, quán rộny, sạch và chỉ toản ng dân địa phương

- Một món gắn liền với cái tên Phú Yên là Cháo mắt cá Ngừ Đại Dương và gỏi cá. Đảm bảo ăn 1 lần sẽ kg thể quên được. Nếu ai rảnh rọt đường thì nên tìm đến cái resort mini của nhà xe Thuận Thảo nằm dọc con đường biểb đag xây dụng và mở rộng ở Phú Yên để thưởng. thức món lẩu cá Bốp nấu măng chua và nướng muối ớt vs view biển cực đẹp và gió mát lồng lộng. Có điều biển ở đây dốc hơn Vũng Tàu hay Quy Nhơn, các bạn kg bik bơi nên cẩn thận

Ngoài các địa danh đã có tiếng tăm như Ghềnh Đá Đĩa, Hoa vàng cỏ xanh, bla bla bla ...: thì các bạn nên ghê làng chày Sông Cầu. nới cod rất nhiều loại ốc, cá biển va tôm tươi sống và ngon, ở đây dân có nuôi bè luôn. Còn có cả ba hòn đảo nhỏ cách đất liền chưa tới 1km cà mình có thể đi bôk ra đó, nước chỉ ngang bụng thoy. Cá ở đây rất nhiều, đảp hoang sơ và rất đẹp, thix hợp sống ảo và picnic. Vì có ng thán ở đây nên mình mượn được lưới ra đó kéo, vô vầng là cá, mà nưỡ chỉ xấp vai thoy mà vẫn có cá. Nứing tại chổ là kg còn gì bằng, thuê 1 cái lò nướng và 1 cái khu( có sẵn bàn ghế luôn) chỉ 50k. Ng dân ở đây có món mắm mực, chẹp, ngon cực kì

Còn Bình Định thì mình ấn tượng với địa danh gọi là Phù Cát, nó là huyện nằm gần chân núi nên nhiều Cát và Sỏi, đặt biệt trắng tinh, ở đây ng dân trồng củ Bình Tinh, Mì, đậu,... Đặt biệt là miến làm từ củ Mì, chẹp chẹp xào vs Cua là số 1

còn 1 món cũng được coi hơi lạ nhưng ngon. Thay vì mình thương cod món ốc len xào nước cốt dừa đúng không thì ở đây có món ốc hầm bà lằn luộc vs nứic dừa tươi, có tiêu, có hành lá và 1 loại lá j kg bik là gì họ cắt nhỏ trộn chung vào. Mình nhớ là có con ốc đắng, ốc cà na, ốc ma( loại xoăn như ốc len nhưng chỉ to hơn đầu đũa 1 tẹo và ốc bươu loại nhỏ. Tất cả điều đc chặt cái đít ( nhỏ thôi ở phần nhọ của con ốc) và chúng ta ăn bằng cách là hút như ốc len vậy

Biển tại Quy Nhơn thì hơi thất vọng tẹo vì nó kg đẹp, cát vàng mà có đen đen nhìn không trong xanh

Nhưng nếu đi Bãi Tiên, Kỳ Co hay Eo Gió thì không gì bàn cãi

Ngứa tay nên chia sẽ 1 tẹo, càn nói thì tuyeen nước bọt càng hoạt động dữ quá nên không dám nhắc thêm các món ở BĐ

lấn đất chủ nhà JCC 1 tẹo nha, tks! :D

Được chỉnh sửa bởi bungmo
  • Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112

@bungmo @nothing_2013 nhắc tới Quy Nhơn- Bình Định và Phú Yên thì đồ ăn kể tới năm sau. Mỗi lần ra ăn ngập mặt 🤩

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112

Ngày 4 : Bình Định - Quảng Ngãi

Hôm nay mình dự định chạy về Quảng Ngãi, ghé một vài địa điểm rồi lên tàu ra đảo Lý Sơn vào buổi chiều luôn. Vùng đất này cũng nhiều món ăn ngon, túm lại Việt Nam mình đi tới đâu cũng có nét đặc trưng ẩm thực riêng biệt, được cái miệng này ko kén ăn nữa chớ. Lần này mới chính thức là lần đầu mình ghé thăm Quảng Ngãi, lần trước chỉ có ghé dừng chân ăn món mì Quảng gà thôi. 

Trên đường đi ngang bãi biển Sa Huỳnh khá đẹp, cũng nhảy vô chỗ bệnh xá Đặng Thuỳ Trâm ở Đức Phổ chộp một tấm. Rồi sau một hồi ê mông thì cũng tới thành phố Quảng Ngãi. Từ đây mình tìm đường lên núi Thiên Ấn. 

Sau một hồi lòng vòng cũng chạy lên được chùa trên đỉnh núi. Tương truyền ngôi chùa này rất linh thiêng... Mình cũng đi dạo một vòng, ấn tượng với giếng cổ trong chùa, nhìn cổ kính. 

Xuống núi mình chạy ra cảng Sa Kỳ theo quốc lộ 24B . Trên đường mình ghé vào chứng tích Sơn Mỹ ( Mỹ Lai). Chắc ai có quan tâm hoặc hay nghe đài báo đều biết ít nhiều về cuộc thảm sát. Lúc vô thì mình thấy cũng hơi hoảng vì có mình mình. Sau đó có một xe 16 chỗ chở khách nước ngoài vào. Giờ nhớ lại thấy lúc đó cũng gan ghê. Đi một mình lang thang trong khu chứng tích, nhìn cảnh vật quá đỗi bình yên, như bao làng quê Việt Nam khác, nhưng nơi đây đã từng chứng kiến sự tang tóc, bi thương như vậy...

Xong mình chạy thẳng ra cảng Sa Kỳ. Mình gửi xe tại cảng. Nhà để xe cũng có mái che nên cũng yên tâm. Vé đã đặt từ tối hôm trước chỉ ra lấy thôi. Sau hơn 1h thì tàu cũng cập cảng Lý Sơn. Năm đấy Lý Sơn vẫn đang trong giai đoạn hot lắm, khách du lịch khắp nơi. Mình đi tàu ra hầu như là khách du lịch, phía Bắc chiếm ưu thế. Sau một hồi lê lết thì mình cũng đi bộ tới được homestay đã đặt hôm trước. Chào Lý Sơn, đảo nổi tiếng với tỏi và nhiều địa điểm check in 😆

biển Sa Huỳnh

đâu đó giáp Bình Định và Quảng Ngãi

Giếng trong chùa Thiên Ấn

Sơn Mỹ

Vé tàu ra đảo

Xin chào Lý Sơn

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Ngày 5 : Lý Sơn

Đi bộ tới homestay cũng là chiều rồi, mình đặt ăn ở homestay luôn, giá là 150k có mấy loại ốc và thịt nướng. Bây giờ ko nhớ nổi ăn ốc gì nữa, lúc ăn ko chụp lại... Mới thấy tác dụng của những bức hình khi tuổi già ập tới 😅. Nhào vô ngồi ăn với mấy bạn ở cùng... Giới thiệu một lượt thì mình già nhất... các em toàn sinh viên hoặc mới tốt nghiệp đi chơi theo nhóm. Mấy đứa nó tới trước sáng nay và đã đi vài nơi. Sau khi ăn mấy chị em đi uống cà phê ngắm biển, cũng khá vui... Buổi tối về ngủ và bị muỗi chích... thì ngủ có 50k một đêm mờ...

Sáng mấy chị em hẹn nhau dậy sớm lên đỉnh Thới Lới ngắm bình minh. Thực ra chỉ chạy lên cột cờ xong mạnh ai nấy chụp hình. View từ đỉnh núi nhìn ra biển, đảo bé và phần còn lại của Đảo đẹp... Lần đầu tiên trong cuộc hành trình thấy hơi cô đơn vì đi một mình... Sau khi đợi mấy em ấy chụp vài trăm tấm thì dòng về ăn sáng rồi ra cổng Tò Vò, lúc này cổng chưa đông nên ko phải bon chen... chứ trưa một chút về chiều thì nghe nói đông lắm. Lý Sơn lúc đó cũng đang hot hòn họt vì mấy vài review ngon, bổ, rẻ trên mạng. Mình phải công nhận các em nhỏ giờ rất biết cách chụp và cũng kiên nhẫn chụp... một chỗ chụp mấy trăm tấm... Mục đích của các em ấy cũng chỉ là tới đủ mấy nơi hot để check in thoai... ko có hứng thú gì về văn hoá, lịch sử cả 🙂 Sau khi các em ấy mệt và biết đc hôm nay ko qua đảo bé được thế là cả nhóm đi về luôn. Còn mình đi tham quan thêm vài chỗ nữa... chùa Hang, Âm Linh Tự... nơi nào thích mới chụp vài tấm, cảm tưởng Lý sơn rất nắng và vô ăn luôn 2 ly xu xoa, một loại thạch mình cũng rất quen thuộc vì quê mình cũng có bán. Lý Sơn là một huyện đảo lớn và giàu có trong các huyện đảo của nước ta, người dân đánh bắt hải sản, trồng tỏi và sau này làm du lịch nên đời sống khá. Di chuyển từ đất liền ra cũng nhanh chóng, khoảng hơn 1h bằng tàu cao tốc. 

Buổi chiều mình trả phòng rồi lấy vé về đất liền luôn. Vì thấy ở lại cũng hết chỗ đi roài.... có điều chưa ăn gỏi tỏi... thôi hẹn lần sau đi với người eo đi 😌

QmT5F1i.jpgnkNxtEk.jpgj8rgVRz.jpgrgGehaz.jpgNtWeueT.jpgf3qOfKa.jpgXZdwmkS.jpgRoiNIxM.jpg

Được chỉnh sửa bởi JCC
  • Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
leaf    97

Tất cả ảnh JCC chụp hay sao? Đẹp quá.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
JCC    112
12 giờ trước, leaf đã nói:

Tất cả ảnh JCC chụp hay sao? Đẹp quá.

Dạ em chụp đó chế. Bằng cái 5s cùi thôi à

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Tạo tài khoản hoặc đăng nhập để trả lời

You need to be a member in order to leave a comment

Tạo tài khoản

Hãy đăng ký làm thành viên nào, rất dễ dàng thôi !

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Already have an account? Sign in here.

Sign In Now