Jump to content
  • Thông báo

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   28/10/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc Dimwit để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
evangeline

Làm sao để hết crush straight

Recommended Posts

evangeline    136

Chào cả nhà, em xin được chia sẻ câu chuyện của em và hỏi kinh nghiệm của những người đã trải qua cảm xúc tương tự. 

Trước giờ em chỉ có 1 mối tình duy nhất với người trong giới nhưng cũng trong thời gian ngắn ngủi (vì đến với nhau ko phải vì sự đồng điệu về suy nghĩ và cảm xúc), còn lại là em đều thích các bạn straight, đến giờ em vẫn không lý giải được. Những lần đầu khi gặp trường hợp này, em đều tự nhủ bạn thân sẽ không đi đến đâu, nên cố gắng dating nhiều, nhưng trái tim ko thích thì vẫn ko thích, em không dối lòng được. Hiện tại bây giờ em đang crush 1 bạn straight, tên A. Mọi chuyện bắt đầu từ lúc qua nhà bạn của 2 đứa chơi (trước đó tụi em có gặp mặt vài lần nhưng em chỉ thấy ấn tượng và hâm mộ bạn bởi bạn khá tài năng và cách sống rất độc lập). 

Tối hôm đó, có 3 người ngủ chung phòng, em với bạn có giỡn qua lại 1 vài câu rồi bạn chìm vào giấc ngủ nhưng lúc đó em thì thao thức không ngủ được, sáng hôm sau thì thấy mình có những tình cảm đặc biệt dành cho bạn. Sau đó 1 ngày bạn có up ảnh chụp cả đám lúc đó lên với nội dung thương nhớ khiến em cũng xao xuyến, dù lý trí mách bảo nên thật khách quan trước những tình huống này. Đến bây giờ tụi em ít cơ hội gặp nhau nhưng em nghĩ mình vẫn còn tình cảm với bạn, đôi khi nó khiến em không tập trung vào những gì mình đang làm hiện tại. Vẫn biết là chuyện này rồi cũng sẽ không đi đến đâu nhưng em không thể dừng lại suy nghĩ của mình được. Và kể cả sau này em cũng không muốn bản thân lại rơi vào những trường hợp tương tự, không biết có cách nào điều khiển được cảm xúc của mình được hay không, em biết mình là một đứa rất cảm tính (và đây cũng chính là điểm yếu phải thừa nhận). 

Cám ơn mọi người đã đọc.

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chia sẻ trên các trang khác
Pat    195

Sau đây là những lời nói của cá nhân Pat, em xem có giúp đc j k nha. Nhưng P k biết em đã bao nhiêu tuổi để cho lời khuyên nhiều hơn.

Trước tiên chuyện phải lòng straight là chuyện bình thường thôi. Điều e cần chú ý ở đây là do em tự tạo cho mình cảm xúc trước khi tiếp xúc nhiều hơn. Rồi tự nuôi cảm xúc đó theo suy nghĩ của mình chứ chẳng ai tác động, đó là điều "nguy hiểm" vì e sẽ tự mình nhung nhớ tự mình tạo điều kiện tiếp xúc và nâng tầm ng bạn đó vượt mức nó thể hiện. Như trường hợp bạn đó đăng hình và nói thương nhớ, e đã đẩy suy nghĩ đó vượt qa cái "bình thường" bằng cách em "xao xuyến" dẫn đến em phải xác nhận là em còn " tình cảm" với bạn? Điều j e nghĩ mình có tình cảm vào vài lần gặp đó? TÌnh cảm nó phải nhiều hơn như vậy mới gọi là tình cảm chứ ở mức độ này cảm xúc đó chỉ được nhìn nhận là thích, đơn giản là thích chứ chưa nghiêm trọng đến gọi là rung động xao xuyến và có tình cảm được....có cảm xúc thôi à. 

BÌnh tĩnh lại, e cứ nghĩ về bạn nhưng đừng huyễn hoặc mình và nâng cái cảm xúc lên về những chuyện k có...đó là 1 cách giữ bình tĩnh và đừng cố nuôi hy vọng. Còn nếu nó lớn hơn thì cứ tiến tới và tạo dựng những j mình đã nghĩ đó là kết thân hơn, đi chơi nhiều hơn, rồi đi chơi riêng nhiều hơn....thật sự có tình cảm thì thổ lộ. Chứ đừng để bản thân vào tâm trạng gọi là chưa đi mà biết kết quả rồi hỏi...phải làm sao. Hãy chọn cách giải quyết và làm thôi, con đường e chọn sẽ dẫn e đi đúng với chính mình, đúng với cảm xúc.

Biết cách vượt qua 1 lần em sẽ có kinh nghiệm cho các lần sau. Hy vọng em có cách giải quyết riêng cho bản thân.. :D

• Like 8

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
evangeline    136
10 hours ago, Pat said:

Sau đây là những lời nói của cá nhân Pat, em xem có giúp đc j k nha. Nhưng P k biết em đã bao nhiêu tuổi để cho lời khuyên nhiều hơn.

Trước tiên chuyện phải lòng straight là chuyện bình thường thôi. Điều e cần chú ý ở đây là do em tự tạo cho mình cảm xúc trước khi tiếp xúc nhiều hơn. Rồi tự nuôi cảm xúc đó theo suy nghĩ của mình chứ chẳng ai tác động, đó là điều "nguy hiểm" vì e sẽ tự mình nhung nhớ tự mình tạo điều kiện tiếp xúc và nâng tầm ng bạn đó vượt mức nó thể hiện. Như trường hợp bạn đó đăng hình và nói thương nhớ, e đã đẩy suy nghĩ đó vượt qa cái "bình thường" bằng cách em "xao xuyến" dẫn đến em phải xác nhận là em còn " tình cảm" với bạn? Điều j e nghĩ mình có tình cảm vào vài lần gặp đó? TÌnh cảm nó phải nhiều hơn như vậy mới gọi là tình cảm chứ ở mức độ này cảm xúc đó chỉ được nhìn nhận là thích, đơn giản là thích chứ chưa nghiêm trọng đến gọi là rung động xao xuyến và có tình cảm được....có cảm xúc thôi à. 

BÌnh tĩnh lại, e cứ nghĩ về bạn nhưng đừng huyễn hoặc mình và nâng cái cảm xúc lên về những chuyện k có...đó là 1 cách giữ bình tĩnh và đừng cố nuôi hy vọng. Còn nếu nó lớn hơn thì cứ tiến tới và tạo dựng những j mình đã nghĩ đó là kết thân hơn, đi chơi nhiều hơn, rồi đi chơi riêng nhiều hơn....thật sự có tình cảm thì thổ lộ. Chứ đừng để bản thân vào tâm trạng gọi là chưa đi mà biết kết quả rồi hỏi...phải làm sao. Hãy chọn cách giải quyết và làm thôi, con đường e chọn sẽ dẫn e đi đúng với chính mình, đúng với cảm xúc.

Biết cách vượt qua 1 lần em sẽ có kinh nghiệm cho các lần sau. Hy vọng em có cách giải quyết riêng cho bản thân.. :D

em cám ơn chị Pat, em cũng nghĩ trong mối quan hệ này có quá ít chứng cứ để có thể rút ra có tình cảm dành cho nhau. nên em cũng không muốn thuyết phục mình nên đi tiếp với những luồng cảm xúc này, mà học cách để kiểm soát và vượt qua. và quan trọng hơn nữa, em muốn hướng mình đặt tình cảm dành cho đúng người, vì cứ mỗi lần lâm vào tình huống này, em lại cảm thấy mất niềm tin vào tình yêu (nghe có vẻ hơi quá nhưng thật ra sau nhiều lần thì là như vậy, giống như kiểu không thể nào kiếm được đúng người được).

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Pat    195

Con gái đã nhạy cảm mà lại là Lesbian thì khỏi nói đi, nhạy cảm lắm, nhất là chuyện tình cảm này kia, theo P đánh giá là vậy. Nên những rung động nó phong phú và nhiều hơn, có thể gọi là tự mình đa tình nên tự chuốc khổ, cũng bình thường thôi, đôi khi cảm xúc đó làm em vui vẻ hơn để làm thơ và cũng nhẹ nhàng hơn không quá cứng nhắc trong bản thân. Nó k xấu đến độ phải vượt qua.

Nhưng muốn vượt qa thì P sẽ học cách phớt lờ, mặc dù thích đó nhưng thôi k thèm nhìn, thấy đăng bài viết hay, cười dễ thương ...ờ thì sao. Cứ xem là bạn, khi muốn đi chơi và nghĩ mình rủ ngta đi chơi thì mình lại rủ ng khác đi chơi. Cứ làm điều ngược lại 1 xíu e sẽ k quá tập trung vào she cũng có vẻ kool hơn nếu ngta thích em...như có vẻ lạnh lùng í :D 

Cái điều mất niềm tin vào tình yêu đúng là quá lắm lun á. E có thể chưa tìm đc ai chứ có j mà k tin vào tình yêu chứ, đừng buông 1 câu như "kẻ hận đời" như vậy. P có thể hiểu cảm giác "không thể nào" kiếm được đúng người là như thế nào. Kiểu như mình như thế này mà sao k có ai thích, kiểu mình như thế này sao k cua được ai, kiểu mình đã làm như vậy sao ngta k thích mình, kiểu mẫu ng ngoan hiền như mình sao lại k tìm được người xứng với mình.....

Vậy phải hỏi lại mình, mình có đang e dè quá? Mình có toan tính xét nét quá? Mình có mở rộng mối qh hay k? Các nơi nào mình đặt hy vọng sẽ có ai đó đến với mình, nó có ổn không. Em muốn hướng mình đặt tình cảm đúng người thì e phải k rung động và chỉ xem she là bạn ĐƯỢC...còn không thì sao e phải e dè k tự tin vào bản thân để tiếp tục với người mình thích là she. Thời buổi này là straight hay fem cũng vậy à...không hợp, không đi tiếp được cũng buông tay mà. Lứa tuổi của P đã chứng kiến và có bạn "được" straight cua ngược lại nữa đó, vì họ bị thu hút bởi mạnh mẽ có phần nam tính trong người phụ nữ. Và các cặp đôi đó cũng khá là bền nha.

Chưa tìm được đơn giản là chưa tìm được, ngta vẫn đâu đó lẩn quẩn cùng với em...đợi chờ chữ Duyên để gặp và đến với nhau đi. Cứ để thời gian và trái tim mách bảo...việc cần làm là giữ vui vẻ, khi ai đó đến thì thử làm bạn...rồi thích thì nhích, đừng vội xét nét và phán quyết liền mà bỏ mặc ngta....Cái duyên nó lạ lắm...thử cho mình thêm thời gian đi....

Đừng tin vào câu: đúng người sai thời điểm hay đúng thời điểm sai người...Đừng cho ai là đúng người khi họ bỏ ta rồi ôm khổ, cũng đừng nghĩ mình đã tìm đúng người hay phải tìm cho đúng ng...trong mọi chuyện ta làm điều quan trọng nhất vẫn là quá trình để có kết quả như ý muốn. Hãy tìm cho mình 1 người làm mình rung động, yêu, thương và gìn giữ nhau đến cuối đời đó là đúng người...Chưa trao đừng mong gặp đúng người, cho đi không phải là sẽ nhận được. Đừng hy vọng tìm đúng người, có một cuộc tình khắc cốt ghi tâm là được....

Ahihi viết nhiều quá...Mọi thứ chỉ là tương đối :D 

• Like 4

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
DZU    1.093

Quen straight không bền đâu, cứ cong cong mà quyến luyến. Thiên tính của Straight là Straight nên họ sẽ ít có suy nghĩ đồng điệu với những người cong như tụi mình, ít nhất là cảm giác đi tới cùng sự việc gì, hoặc vượt qua khó khăn gì đó. Luôn luôn có sự so sánh, phải biết lấy chồng cho rồi, nếu lấy chồng đã ko bị cảnh này (rõ nhất là trong vấn đề sinh con). Cuối cùng mấy bạn cong quen Straight như kẻ bên lề  rồi cũng là kẻ lê bên lề mà thôi! :wub:

Gặp thẳng thì quay đi ! :closedeyes:

• Like 2
  • Haha 1
  • Sad 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Pat    195

Tui thích nhất được yêu 1 bạn " thuần fem" ........

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Pat    195

@Suuhappy nói cho vui thôi chứ là Lesbian mà chịu thương mình là mình thích hết, "thuần fem" là fem đó =)) 

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Sweetgirl    7

Nếu cảm xúc đủ mạnh khiến cho bạn không thể ngừng nhớ thì bạn nên làm những gì mà con tim và lý trí mách bảo, bạn sẽ không hối hận vì điều này.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
velvetnight    29

Chào evangeline,

Chia sẻ với bạn quan điểm cá nhân mình, hy vọng bạn có thể giúp bạn hiểu rõ hơn về cảm xúc của bản thân.

Thông thường khi crush 1 người, chúng ta bị rơi vào trạng thái mất kiểm soát cảm xúc. Trong trường hợp của bạn, bạn vừa hưng phấn vì cảm xúc thích 1 người, vừa lo sợ sẽ ko có kết quả vì người ta ko phải là đối tượng phù hợp (i.e straight). Từ thích đến bắt đầu mqh là cả quá trình tương tác của 2 người, vậy nên khuyên bạn đừng lo sợ, cũng đừng dằn vặt bản thân tại sao lại thích ko đúng đối tượng như vậy. Có đúng đối tượng hay ko phải để thời gian trả lời. Bạn hãy để cảm xúc của mình được tự do, tình cảm là thứ cảm xúc càng chèn ép càng nuôi dưỡng nó lớn hơn.

Bạn xác nhận với bản thân là bạn đã thích người đó, nhưng thích ở mức độ nào? Có đủ nhiều để biến thành yêu ko? Nếu là yêu nhưng người đó ko đáp trả liệu bạn có muốn giữ mối quan hệ ở mức bạn bè?

Quan niệm của bạn là để yêu phải có sự đồng điệu trong suy nghĩ và cảm xúc. Vậy bạn có cảm nhận được điều này từ crush chưa? Hình như là chưa, nếu vậy sao ko thử thay vì kiềm chế cảm xúc của mình với lý do người đó ko phải đối tượng?

Bạn thích người đó nhưng ko biết người ta có thích bạn ko, người ta vừa post status bóng gió là bạn đã để mình nghĩ ngợi xa xôi rồi.

Muốn biết cảm giác của mình có phải là một chiều hay ko, phải tiếp xúc nhiều với người đó để tìm hiểu. Trước khi đầu tư thời gian tìm hiểu, bạn phải xác định được là người ta có available ko đã. Mối quan hệ tình cảm gần đây nhất là khi nào, đối tượng là nam hay nữ. Hiện tại người ta có đang crush ai ko? Tiếp đó là bạn có come out với người đó chưa, quan điểm của người đó với tình cảm đồng giới là ntn, support, neutral or against?

Nếu là support hay neutral, chúc mừng bạn, có khả năng phát triển crush thành 1 mqh. Dành thời gian đi chơi, nói chuyện để xác nhận sự đồng điệu trong suy nghĩ. Thời gian tiếp xúc sẽ giúp bạn nuôi dưỡng tình cảm của mình, cũng như biết được cảm xúc của người đó với bạn để quyết định xem có khả năng tiến xa hơn hay không. Thời gian cũng có thể giúp bạn phát hiện crush chỉ dừng lại ở crush thôi vì thói quen, tính cách 2 bạn ko phù hợp. Sau đó thì hết crush, ko hợp làm người yêu nhưng vẫn có thể là một người bạn.

Nếu là against, tìm hiểu lý do người đó against. Tự hỏi chính bạn, liệu bạn có đủ tự tin bạn có thể thay đổi quan niệm của cô ấy ko? Nếu cô ấy ko thể thay đổi quan niệm, vậy bạn có thể tiếp tục dành tình cảm cho một người chối bỏ bản chất của bạn hay ko?

Tình huống tốt đẹp nhất, bạn gặp được người làm bạn rung động và bạn có một tình yêu lâu dài với người đó.

Tình huống trung bình, bạn gặp được người làm bạn rung động nhưng qua thời gian tìm hiểu bạn thấy không thể phát triển thêm. Dừng lại ở bạn bè.

Tình huống xấu thứ 1, bạn thổ lộ tình cảm với cô ấy và cô ấy lại ko đáp trả lại tình cảm của bạn. Cô ấy vẫn tiếp tục là bạn của bạn và bạn phải chấp nhận “chúng ta không thuộc về nhau”.

Một ngày nào đó bạn sẽ gặp được người làm bạn rung động và cũng sẽ đáp trả cảm xúc của bạn.

Xấu thứ 2, cô ấy cắt đứt mối quan hệ xã giao với bạn sau khi biết được. Chúng ta bỗng hóa người dưng, ko quen chẳng biết thấy nhau ngó lơ!

Tóm lại, quan điểm của mình là crush straight cũng ko khác gì crush người cùng giới, quá trình như nhau, kết quả cũng loanh quanh trong mấy trường hợp đó, tôn trọng cảm xúc của mình, cho bản thân mình cơ hội phát triển tình cảm. Tôn trọng cảm xúc và chọn lựa của đối phương, tình yêu ko thể xây dựng từ một phía.

Vậy nên, ko cần phải ép mình dừng crush với straight, chỉ ép mình đừng crush với the unavailable (both straight and les) thôi. Còn lại........everything is possible ;)

• Like 3
  • Thanks 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Someoneelse    70

@evangeline

Cơ thể thiếu cái gì thì sẽ sinh ra mong muốn được lắp đầy cái đó 1 cách vô thức. Có thể em thiếu tình yêu thương từ người khác nhiều nên dễ dàng crush, dù các cử chỉ đó rất bình thường đối với họ nhưng với em lại khác, bị dẫn dắt suy diễn sâu xa, đồng thời môi trường giao tiếp của em chủ yếu là str8 nên thường crush str8 cũng là dễ hiểu.

Nếu nguyên nhân ở trên đúng thì đã có nguyên nhân rùi, sẽ tự tìm ra đc cách hạn chế nếu em muốn hihi.

Với lại chữ Nhân, Duyên, Quả cũng đóng vai trò ko nhỏ đâu:)

• Like 2

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Tạo tài khoản hoặc đăng nhập để trả lời

You need to be a member in order to leave a comment

Tạo tài khoản

Hãy đăng ký làm thành viên nào, rất dễ dàng thôi !

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Already have an account? Sign in here.

Sign In Now