Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
doanthuy34

Tui đã quay lại !!!

Recommended Posts

doanthuy34    804

Móa ơi. Mắt lúc rày tệ thiệt luôn. Đọc mấy dòng trạng thái tình cảm của "Tichtac - Thắng thua trong tình cảm được gì ngoài phôi phai". Tui swear tui nhìn sao mà đọc thành "Thắng thua trong tình cảm được gì ngoài phôi thai". Hết hồn đọc lại hai ba lần mới phát hiện mắt mình bị lé.

• Haha 1

tree    118

Một like.

Mong C mau an yên.

Duyên phận.

• Like 2

doanthuy34    804

Chị không phải Như Quỳnh mà phải hát bài duyên phận mấy tháng nay nè. Giờ thuộc lòng luôn rồi. Em đang hát bài gì vậy em? Hy vọng em đừng có như chị.

• Sad 1

doanthuy34    804

Bữa nay chiều đi làm về thấy quán cháo mới mở, nhớ lúc trước hai đứa đi coi phim thường ghé mấy quán cháo ăn. Vậy là tấp vô liền. Đang ăn thì một bé gái bán vé số chừng 12 tuổi đến mời mua. Em gầy nhom, đen, tóc cháy nắng. Còn đang sụt sịt khóc, tội nghiệp quá chừng mình mua cho em một tờ rồi kêu ngồi xuống ăn cháo với mình. Em nói nó phải đi bán, từ chiều giờ chỉ bán được có một tờ cho mình thôi. Mình nói cứ ngồi xuống ăn đi rồi đi tiếp. Mình nói mình sẽ trả tiền cháo cho em.

Em ngồi đối xuống đối diện với mình. Chị bán cháo thấy vậy cũng bán cho em rẻ với rất nhiều thịt. Nhưng mình ngồi ăn cùng em một lúc mà không thấy em ăn một miếng thịt nào cả,  chỉ toàn ăn cháo. Mình mới hỏi sao không ăn thịt, ăn thịt mới cao và mau lớn được. Em nói ăn không quen, em đã quen ăn như vậy rồi. Có lẽ ba mẹ em rất nghèo và cũng chẳng thương yêu gì em, họ chỉ xem là công cụ kiếm tiền cho họ. Môi em còn có vết sưng như là bị đánh đập. Chắc em không bán được, sau đó thì mấy người ngồi ăn nghe mình nói chuyện với em cũng mua thêm được bốn năm tờ. 

Dù biết là xã hội không bao giờ công bằng nhưng khi thấy người già và trẻ em đi bán vé số mưu sinh vất vả hàng ngày mình thấy buồn quá. Mình ăn xong mỗi ngày đến phòng gym để chạy cho ra thức ăn còn em phải chạy hàng ngày ngoài đường để kiếm tiền cho gia đình.

Mình hy vọng em sẽ mai mắn sau này.

• Sad 2

doanthuy34    804

Câu nói nào của người yêu cũ làm mấy chế đau lòng nhất. Tui là "em thương chị". Hai bữa trước thấy cái topic  câu nói nào của ex làm đau  "tim" nhất thấy cái đầu tiên giống mình ghê nên cắt đem về đây. Còn mấy chế bị câu nói nào làm cho "đau tim, đau đầu, đau bụng" nhất.

Hinh 9.jpg

doanthuy34    804

Tôi nghĩ chúng tôi đã yêu chưa đúng cách. Nhưng thôi muộn rồi. Nếu bạn không nghe được có thể bật phụ đề tiếng Anh hoặc tìm bản dịch tiếng Việt.

Edited by doanthuy34

tree    118

"Nếu 10 năm nữa bạn trưởng thành thành đạt mạnh mẽ có thể chở che cho m m sẽ cùng bạn đi đến cuối đời"

• Like 1
  • Haha 1
  • Confused 1

tree    118

Câu đấy em ám ảnh đến mức screenshot làm hình nền đt...

• Like 1

doanthuy34    804

Trời. Em còn bị ám ảnh tới mức đó à. Qua mười năm chưa? Hay mới mười ngày, mười tháng?

doanthuy34    804

Từ ngày bị "đá" thứ mừng vui nhất chắc là cái điện thoại. Vì nó hoạt động ít hẳn đi. Thỉnh thoảng báo có tin nhắn nhưng chỉ báo chương trình khuyến mãi của tổng đài, báo tiền lương, mấy tin rác từ mấy công ty bảo hiểm với ngân hàng, và mấy tin nhắn nhắc nhở học ngoại ngữ từ mấy phần mềm mình cài vào.

Thấy cũng tội mà thôi cũng kệ, "nhìn về tương lai mà thấy như sông rộng biển dài". 

• Like 1

doanthuy34    804

Vẫn biết cuộc sống trong xã hội vốn dĩ không công bằng nhưng mức độ "tham lam" của con người là quá lớn. Khi đang cô đơn người ta ước mình có người yêu. Khi có được tình yêu thì muốn người yêu mình phải thế này thế nọ. Khi cô đơn một mình, người ta nghĩ đến tình dục đơn giản là một cái ôm, một nụ hôn cũng đủ làm hạnh phúc. Nhưng khi có được điều đó, và làm cho người yêu mình thăng hoa thì người ta lại không vui, không thấy đủ.

Cuộc sống làm sao toàn vẹn được, làm sao công bằng. Chỉ có một thiểu số vô cùng nhỏ mới có được những gì họ muốn. Còn phần lớn thì nên trân trọng cái đang có, đòi hỏi quá thì sinh ra mệt mõi, mất tất cả không chừng. Cuối cùng thì ngồi ước gì tôi chỉ có một người yêu, thế là đủ.

• Like 3

doanthuy34    804

This movie is good and moving. No English subtitle but the content is easy to follow. 

Dien thoai bi loi gi tu nhien khong go tieng Viet duoc. huhu

doanthuy34    804

Ngày chủ nhật sáng thức dậy, ăn ngủ. Trưa ăn, ngủ, đi học. Chiều ăn chơi. Tối "ăn nằm" một mình rồi ngủ. 

Hinh 18.jpg

• Like 1
  • Haha 1

doanthuy34    804

Bí kíp trị thất tình tập hai.

Chào các bạn đang thất tình, bị bồ đá, bồ bỏ rơi bỏ rớt, bị cắm sừng. Hôm nay nắng nóng cộng rảnh rỗi sinh nông nổi nên tui viết tiếp bí kíp trị thất tình dựa trên kinh nghiệm bản thân. Hy vọng các bạn đã, đang, và sẽ có thể chuẩn bị tâm lí cùng sinh lí để vượt qua khoản thời gian "what the hell, what the hợi" này.

Bí kíp này thực hiện theo các bước từ thấp đến cao, có thể đi tắt đón đầu bỏ qua một số bước vẫn có thể được tuốt.

Thứ nhất. Nhớ lại những lời nói lúc chia tay lời càng đau phải càng nhớ, lẩm bẩm trong miệng và tưởng tượng cái cảnh ex của mình sẽ bị mấy lời như vậy trong tương lai. Không phải mình xấu xa không cao thượng mà đó chỉ là liệu pháp kí ức để quên đi người cũ cho mau lẹ thôi. 

Thứ hai. Hãy để sự tưởng tượng bay xa. Ví dụ hãy thường xuyên hình dung ra cái cảnh người yêu cũ với người yêu mới của she gây gỗ và chia tay còn bạn thì đứng nép vô gốc tường ôm bụng cười, hoặc cảnh bạn đang hạnh phúc nắm tay người yêu mới đi ngang vào lúc đó cũng được.

Thứ ba. Hãy tin vào giáo lý nhà Phật. Người đem đến cho ta điều gì, thì người khác sẽ đem đến cho người đều tương tự và còn bonus thêm nhiều thứ nữa. 

Thứ tư. Đừng bao giờ nghĩ người yêu cũ của chúng ta là số một, là bản ghép tốt và hoàn hảo nhất cho chúng ta. Bởi vì tốt và hợp đến vậy thì không nói lời chia tay và đá đít bạn không chút do dự chần chờ. 

Thứ năm. Xóa nhanh, lẹ ngay và luôn những thứ như zalo, viber, số điện thoại người đó. Gọi thì đừng nghe hoặc trả lời chờ 3 tuần sau rồi trả lời tin nhắn thôi. Khoa học đã chứng minh,  sau 20 ngày thì não bộ tiết ra chất abc, xyz nào đó làm bạn bớt đau khổ và bắt đầu suy nghĩ tích cực hơn.

Thứ sáu. Hãy nhớ thất tình chia tay trong tình cảm là một hiện tượng phổ biến và dư thừa trong xã hội. Cứ một giây trôi qua trên thế giới là có vô số cặp đôi yêu nhau chia tay. Nên không có gì lấy làm nghiêm trọng đối với case của mình. Có yêu thương thì chia tay. Đều bình thường như giới tính của bạn. Trước khi ba má bạn đến với nhau chắc cũng trải qua mấy mối tình. Hỏi "đũy" bạn thân của bạn không chừng nó chia tay 5 lần rồi đó. Bạn không chia tay, thất tình không chừng là hiện tượng lạ nữa đó.

Thứ bảy. Hãy tập trung làm đẹp, mua đồ đẹp, ăn ngon, đi chơi. Khi bạn có thân hình đẹp, gương mặt đẹp lúc đó bạn quan tâm tới gương mặt và body của bạn chứ không rảnh ngồi nhớ về người cũ.

Thứ tám. Tích cực lao động, kiếm tiền. Người Đức có câu. Tiền không mang lại hạnh phúc nhưng tiền có thể mang đến sự an tâm. An tâm thì quan trọng lằm. Tiền bạn làm ra và dùng bao nhiêu là do bạn quyết định. Còn tình cảm có khi người yêu bạn quyết định chứ không phải bạn. 

Thứ chín. Lên diễn đàn viết bài, viết nhật kí cũng là một cách giảm stress, biết đâu hên trên dòng đời tấp nập. Chúng ta vô tính té sấp mặt vô boobs của chị em nào trên đây. Ước gì được vậy ta.

Thứ mười. Hơi kinh dị chút nhưng hiệu quả nhanh và mạnh nhất. Đó là hãy nghĩ và tưởng tưởng ra cảnh người yêu cũ và người yêu mới của she đang a á ấ trên chiếc giường ngày xưa hai người từng ngủ. Nhớ tưởng tượng ra nhiều position mà bạn chưa kịp áp dụng với người yêu. Tưởng tượng càng sinh động càng làm bạn sợ, ghê và tránh xa người yêu cũ càng lẹ. Bảo đảm khi đó she ở Hà Nội bạn sẽ ở Sài Gòn. She ở Nam Cực thì bạn ở ở Bắc Cực. She ra đường ban ngày, bạn ra đường ban đêm. Như vậy bạn không phải đau khổ khi đối mặt.

Để áp dụng 10 bí kíp, bạn cần có trái tim sắt đá và cái đầu lạnh nha. Hơn nữa là sự tưởng tượng phải bay xa. Nếu không thì uống sửa bổ sung DHA cho bạn thông minh ra nhằm tăng đề kháng, trí tuệ để đừng bị đá trong tương lai. Nên nhớ là người bạn quen sao này chắc chắn phải tốt hơn và đẹp gái hơn người yêu cũ. Điện thoại, máy tính, xe hơi, quần áo thời trang năm sau đều đẹp hơn năm trước phải không? Bên cạnh đó, yêu thương cha mẹ, anh chị em nhiều hơn vì có họ luôn mở rộng vòng tay đối với bạn và không bao giờ bỏ bạn trong bất cứ hoàn cảnh nào. 

Chúc các bạn vượt qua nỗi ám ảnh mang tên thất tình và "bị đá".

• Like 1
  • Haha 1

doanthuy34    804

Có ai như mình không. Một ngày thảm hại đến không còn gì để nói. 

Tối chuẩn bị giấy tờ đầy đủ để đi apply visa. Đang lúc in thì máy in bị gì ra sọc ngang không. Chạy ra  tiệm thì tiệm vừa đóng cửa. Chạy đến nhà người quen, khóa cửa đi đâu mất. Đến con nhỏ bạn thì nhà nó hết mực mấy tuần chưa bơm. Qua nhà đứa cuối cùng, có máy in mà máy tính thì chồng nó mang đi sửa, lấy máy tính của nó phải ngồi cài driver hết nửa tiếng. Cuối cùng in cũng được. Sáng thức dậy, bắt xe đi được 15 phút thì nhớ là bỏ quên bóp tiền ở nhà. Vậy là kêu xe ngừng để xuống bắt xe ôm về lấy. Chạy đôn đáo thấy anh xe ôm, kêu ổng chở thì ổng nói ổng đang vá xe cho chị đang đứng chờ. Thấy vậy qua tiệm photo kế bên photo giấy thì chờ hoài giấy không ra vì máy bị kẹt giấy. Không biết ông photo có chửi mình không sáng mở hàng photo có 3 tờ mà làm máy ổng ra nông nổi. Thấy vậy mình trả tiền rồi lấy bản gốc lên xe ôm chạy về nhà. Mình nói chạy hết cỡ ổng cũng nghe lời chạy mà mình sợ như điên. Lấy tiền xong ổng chạy ra thì gặp chiếc xe khách, mình kêu ổng tạt đầu xe khách đi Sài Gòn, leo lên được xe nhưng khác hãng coi như cái vé xe mua lúc đầu mất toi tiền. Tới Sài Gòn thì sắp đến giờ hẹn. Mình kêu ngừng để bắt grabbike đi cho lẹ, gặp em trai grabbike chạy hiền quá trời. Mình nói trễ mà hắn cứ nói từ từ không sao trễ mười phút cũng được. Huhu. Hắn đưa mình tới trễ 12 phút nhưng mình cũng rate hắn 5 sao luôn. Mình vô đưa lịch hẹn rồi bắt số, ngồi chờ. Tới lượt mình thì nhân viên nói mình đến sai chỗ. Chỗ này làm visa ngắn hạn, còn visa mình thì đến chỗ khác. Mình thu gom hồ sơ rồi bắt grabcar đi lại đó. Chờ hoài tài xế không đến khi tới ổng nói mới vào Sài Gòn nên đi còn chưa rành đường. Ok Fine. Mình đến đúng chỗ thì một chị hỏi mình có giấy hẹn không. Mình nói không có mình đến sai chỗ. Chị kêu mình về, khi nào đặt được lịch hẹn rồi tới. Huhuhu. Cũng hên là có một chị khác nói với mình ngồi chờ, nếu một hồi còn thời gian thì xét cho mình. Mình ngồi chờ hoài gần hết giờ không còn ai thì mình cũng làm xong. 

Mình phải nói là mình không tin chuyện xàm xí vậy có thể xảy ra. Ngẫu nhiên tới vậy. Lúc có người yêu làm gì cũng suông sẽ, người yêu bỏ thì bao thứ xui xẻo vây quanh mình luôn. 

Hồi xưa mình mắc chứng khó ngủ, nhưng khi nằm gần cô ấy thì mình ngủ ngon và ngủ lẹ dã man. Mình nói nhưng cô ấy không tin, nói mình nói xạo, dẻo mồm. Nhưng mình không hề xạo. 

Giờ nhà mình cúp điện nữa. Xài 3G luôn. Thật không thể tin nỗi. Unbelievable luôn. 

• Like 1

doanthuy34    804

Nhiều khi tui thấy tui hay làm ngược lại với những điều tui nghĩ quá. Chẳng hạn khi nói chuyện với người yêu cũ cố gắng để không làm tổn thương cô ấy nhưng rồi tui cũng phải nói sao cho cô ấy tức giận, căm ghét tôi, và tránh xa tôi ngày càng xa. Nhiều khi tui cũng không hiểu được mình.

Edited by doanthuy34
  • Like 1

doanthuy34    804

doesloveexist thắc mắc đều gì. Ý c nói là khi abcxyz xong hoặc đang làm cái chuyện đó thì hứa hẹn đan tay yêu nhau mãi mãi nhưng sau đó thì chia tay world cup không còn luyến lưu.

• Like 1

doanthuy34    804

Sau khi bước qua tuổi ba "chục" và chia tay một mối tình thắm thiết tại Phượng Hoàng Cổ Trấn vì nhiều lí do thì bản thân không còn nghĩ đến việc phải quen một người nữa. Ví dụ đi làm quen, gặp gỡ , nhắn tin, gọi điện, facebook, zalo. Miệng mồm mình cũng "lẻo mép", thêm một cái, chuyện trên trời dưới đất, Tàu hay Mỹ đều biết chút chút nên cũng có thể tự tin về cách ăn nói. Nhưng giờ sao tự nhiên tịch ngòi luôn rồi.

Chẳng hạn nói câu "em cũng dễ thương mà", mình thấy mình xạo ghê không phải người ta không dễ thương mà tự nhiên nói mấy lời "tán" vào "tán" ra hay thả thính mình không có cảm xúc gì cả.

Tui của ngày xưa đâu rồi, ngày xưa mình mong tin nhắn của người ta giờ mình mong tin nhắn của tiền lương, hồi xưa mình sợ mất người yêu, giờ mình sợ mất việc, no money, no house, no property. Hồi đó ra đường mình còn dòm qua ngó lại, coi ai đẹp ai chưa đẹp, giờ mình chỉ dòm đèn xanh đỏ để đi cho lẹ. Hồi đó mình thỉnh thoảng lên mạng xem người ta abcxyz, giờ chẳng buồn quan tâm. Ngày xưa mình hoạt ngôn nói nhiều, giờ mình im lặng nghe người ta nói. Không đầy một năm mà cuộc sống mình thay đổi nhiều quá. Từ có người yêu, thành người yêu tương lai của một người nào đó, từ ở trên mãnh đất hình chữ Sexy, giờ phiêu bạt, lang thang xứ dừa mà không, mình có phải người Bến Tre đâu chứ, giờ phiêu bạt xứ người, lạnh "thấy bà nụi", không  phải còng lưng làm việc mà lại thấy buồn buồn, cô đơn, cuối tuần người ta party, bar, qua chỗ khác chơi, mình đi công viên chạy bộ, nhìn cây, nhìn thú, nhìm chim, nhìn mấy con quạ làm tổ, nhìn bông nhìn hoa. Mình không thích đám đông nữa.

Hôm bữa mình thấy một đứa con gái người Turkish, đẹp dã man "bà chạy", mình nhìn she cười, she cũng cười, rồi she để tay vào túi, lấy ra một bao thuốc lá, đứng gác chân vô tường hút một hơi, phải nói đẹp lung linh dạng trong sáng luôn. Không lẽ mình lại nói cho tui điếu, hồi đó giờ biết hút thuốc là gì? Mình đứng đó nhìn lén, xe bus đến thì mình lên xe. Bữa sau mình đang đạp xe lang thang thì she đi ngược chiều mình, rồi she giơ tay  say "Hi" và cười với mình, chắc nhớ mặt mình lúc chờ xe bus vì mình đứng dòm she hoài, nhìn đến nỗi bả ngại bả cuối mặt cười luôn. Không phải mình có ý xấu xa, ham hố gì nhưng nét đẹp lạ lạ, hay hay sao đó, nên phải ngó thôi. Rồi mình cười lại rồi đạp xe qua luôn, cũng chẳng nói "hi". Còn she thì đi bộ. Mình nghĩ hay quay lại xin số điện thoại, mà mình cũng không làm. Giờ mình thấy nó tào xao "ba xạo" thế nào. Giả sử có số đt cũng không có cảm xúc, cũng không biết nói gì, mặt Châu Á với mặt Thổ Nhĩ Kì, hahaha. Đẹp quá để chưng, để dòm thôi. 

Mình sẽ ăn tàu hủ, sống nội tâm, chạy bộ, ngắm ngựa, ngắm cừu, nhìn quạ làm tổ, nhìn mưa bất chợt, nhìn người Thổ Nhĩ Kì, nhìn những thứ đẹp đẽ ở thành phố này. Mùa thu lại đến, và mình sẽ thấy những hàng cây trong công viên thay đổi màu lá, thấy mấy đứa con nít chơi đùa, và người lớn thì ném những quả bóng tennis cho mấy con chó. 

À mình nên nói lại, mình ăn tofu một ngày, thứ 2 mình sẽ mua bò hoặc gà để ăn. Nói vậy chứ mình chưa vứt bỏ được mấy cái ham hố, "nghiệp" đeo mang của mình.

• Like 3

doanthuy34    804

Có thể lãng mạn, cổ kính, và không mấy hối hả, chỗ mình ở như vậy. Nếu cùng người yêu mới nắm tay đi dạo thì bao đẹp, bao cảm xúc. Nhưng nhìn quen rồi thì cũng giống như một cặp vợ chồng lâu năm vậy đó, cũng thành "đồ cổ kính" tuốt, cũng có lãng mạn nhưng mọi thứ thì bạn biết hết và cũng không có gì bất ngờ.  :laugh::laugh::laugh: