Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
WinterLove

Yêu Bằng Con Tim Hay Bằng Lý Trí

Recommended Posts

lamlang    568

Yêu là gì?  Yêu chính là cho đi hơn là nhận lấy.   Cho nên một khi nói đến yêu một người nào, thì điều kiện trước tiên là mình phải là người trưởng thành tự lập, tự biết chăm sóc lo cho bản thân cả về tinh thần lẫn vật chất đầy đủ, lúc đó mới có dư để mà cho đi.   Cân đo đong đếm ở đây chính là liệu xem mình có khả năng mang lại hạnh phúc cho chính mình và cho người mình yêu hay không chứ không mang ý nghĩa tính toán thiệt hơn.  Nếu không tình yêu đó chỉ là thứ tình yêu xây nhà trên cát.  Và nhà xây trên cát chỉ dành cho những người thích mộng mơ khi không biết cân đo đong đếm là vậy.

• Like 4

WinterLove    2,971

Cái câu tình yêu vô điều kiện không đơn giản chỉ là yêu đủ. Mà là một tình yêu không phải ai cũng có thể làm được. Khi mình yêu một người mình luôn mong đợi điều gì đó được đáp lại và khi có ý nghĩ đó thì cũng không còn là vô điều kiện nữa. Trong cuộc sống ngoài tình yêu ra còn rất nhiều điều phải đong phải đếm. Đong đếm suy nghĩ không có nghĩa là không yêu không thương mà là tìm những điều tốt nhất cho cả hai. Bây giờ không còn là một túp liều tranh hai quả tim vàng như trong kịch hay cải lương mà là cuộc sống hiện thực với nhiều lo toan. Vì vậy dùng lý trí đúng cách, đúng hoàn cảnh là điều rất cần thiết trong một mối quan hệ.

Edited by WinterLove
  • Like 4

willow888    82

Yêu là sự đồng thuận của 2 tâm hồn thì tình cảm > lý trí. Một khi đã mất cân đối thì nên ngược lại. Quan trọng phải nghiêm túc hơn hết.

yeutym    45
On ‎9‎/‎28‎/‎2019 at 0:27 PM, WinterLove said:

Cái câu tình yêu vô điều kiện không đơn giản chỉ là yêu đủ. Mà là một tình yêu không phải ai cũng có thể làm được. Khi mình yêu một người mình luôn mong đợi điều gì đó được đáp lại và khi có ý nghĩ đó thì cũng không còn là vô điều kiện nữa. Trong cuộc sống ngoài tình yêu ra còn rất nhiều điều phải đong phải đếm. Đong đếm suy nghĩ không có nghĩa là không yêu không thương mà là tìm những điều tốt nhất cho cả hai. Bây giờ không còn là một túp liều tranh hai quả tim vàng như trong kịch hay cải lương mà là cuộc sống hiện thực với nhiều lo toan. Vì vậy dùng lý trí đúng cách, đúng hoàn cảnh là điều rất cần thiết trong một mối quan hệ.

Hoàn toàn đồng ý với WinterLove. Yêu không chưa đủ, vì phải biết yêu như thế nào cho đúng lại là một chuyện khác, và đó chính là chức năng cần thiết của lý trí, chứ không phải cứ dãn nhán cho lý trí chỉ là chuyện cân đo đong đếm, nào là tính toán quá, nào là khô khan quá. Mà con tim thì khờ khạo sôi nổi, ngoài chuyện nhắng lên yêu iếc và cảm xúc thế này thế nọ rồi làm cho tình yêu mụ mị mờ mịt cả đi, không còn biết đường mà đi cho vững vàng. Rồi cứ nhân danh tình yêu mãnh liệt cảm xúc đó mà đòi hỏi đối phương phải nhìn nhận, phải đáp lại như ý mình mong muốn, như con tim điên cuồng của  mình đang khát khao đòi hỏi này nọ. Có bao giờ bạn nghĩ cho cảm giác, tâm tư và nguyện vọng của người bạn yêu hay không. Khi yêu như vậy, bạn có nghĩ đến con đường tình yêu này bạn sẽ đi tới đích mà cả hai đều hướng về hay không, bạn có dự định thế nào cho tương lai tốt đẹp hay không. Khi bạn làm tốt được những điều này là bạn đã thực thi đúng và hiệu quả của lý trí rồi đó. 

Còn chuyện tình yêu vô điều kiện là một tiêu đề cần phải xét lại. Mình cho rằng tình yêu đôi lứa thuộc dạng tình ái rất hiếm có chữ "vô điều kiện". Chỉ có tình yêu Thượng Đế và các đấng tối cao là có tình yêu đó cho nhân loại mà thôi, một tình yêu vô điều kiện của người trần gian nữa đó là những loại tình yêu thiêng liêng chẳng hạn tình yêu cha mẹ và con cái dành cho nhau, vô điều kiện ở một mức độ nào đó chứ cũng chưa hẳn là vô biên. Khi mình yêu một ai đó, thật sự mình cũng sẵn sàng cho đi những gì mình có, những gì đối phương yêu cầu, và ngay cả những gì mà mình nghĩ là tốt cho đối phương mà chẳng cần biết điều đó có thực sự cần thiết cho họ hay không. Và cho dù mình nói mình không cần họ phải cho mình lại cái gì, nhưng giả sử nếu họ vẩn vô tư nhận và vô tư hững hờ thì mình có cam chịu hay không. Hay là bắt đầu ngồi đó mà than van oán trách, sao em nỡ vô tình, em lạnh lùng, em bạc bẽo với tôi. Vì em mà tôi phải thế này thế nọ,phải hy sinh và chịu mọi khổ cực đắng cay, vậy mà em không một chút động lòng. Cho nên, mình rút ra kết luận: thật ra mình đang yêu chính mình, chứ chưa thực sự yêu thương đối phương vô điều kiện đâu. Mình yêu thích người ta, mình dùng mọi cách để thể hiện tình cảm đó, để chinh phục và để chiếm được trái tim của họ để mình được thỏa mãn những sự yêu thích đó mà thôi.  Để rồi cho rằng  “yêu là khổ” , và oán thán đủ điều về cái người mà mình tưởng là mình yêu thương vô cùng tận đó.

Túm lại: yêu thôi chưa đủ, phải cần luôn luôn tỉnh táo để coi mình yêu như thế nào, phải không ngừng học hỏi, trau giồi và nuôi dưỡng tình yêu đó thì mới mong có được một tình yêu đích thực và bền vững. Chúc các bạn tiến nhanh, tiến mạnh, tiến bền vững đến đích cùng của tình yêu mình đang có nhé!

• Like 1
  • Thanks 2

Warrior    114

Đời sống là sự trãi nghiệm. Yêu là sự trãi nghiệm. Có trãi nghiệm mới rút ra ý nghĩa và bài học. Nếu bạn muốn tránh vấp ngã và đau khổ - 1 phần , thì nên trãi nghiệm một cách có chuẩn bị và cân nhắc. 

• Like 1

ThanhNhan    698

Khi nào không biết theo lý trí hay con tim thì bói hoa nhé các bạn. Bứt từng cánh hoa: Yêu, không yêu, yêu, không yêu, yêu......ha ha....

• Haha 1

Toxic_Candy    43

Lâu lắm mới ghé lên lại diễn đàn thì thấy 1 chủ đề vô cùng thú vị. Mình xin phép được góp nhặt chút từ ý kiến chủ quan của bản thân. :happy:

Mình có người bạn, thời gian trước bạn mình đứng giữa 1 tình huống dở khóc dở cười trong 1 mối quan hệ. Đầu tiên là A, A rất tốt với bạn ấy, yêu thương bạn ấy hết mực, và bạn ấy cũng yêu thương lại A thật lòng. Còn B, một người có ơn với bạn ấy, giơ tay ra nâng bạn ấy đứng dậy, show cho cả thế giới biết là B chọn bạn đó và sẽ ko làm cho bạn đó buồn thêm 1 lần nào nữa. Bạn mình vì thế rất lưỡng lự, bạn ko muốn đánh mất tình yêu của bản thân nhg cũng ko thể phụ lòng người bạn mang ơn. Giữa bộn bề mọi thứ, bạn ấy nghĩ người bạn ấy yêu rất lý trí, rất tự lập vì sau bao năm sống 1 mình nơi đất khách vẫn ổn, thế là bạn đó bước tiếp với người bạn đó mang ơn, và nghĩ trong cuộc sống này có ơn thì phải trả. Và giờ đây, bạn ấy lại mắc kẹt giữa 1 mqh ko có hồi kết. B là con người ích kỷ, độc tài, nhỏ nheng và tính toán. Đã bao lần bạn ấy muốn quay lưng bỏ đi, nhg lại nghĩ đến những gì bạn ấy đã làm đối với A rất tàn nhẫn, nên bạn ấy ko cho phép bản thân được hạnh phúc. Bạn ấy tự dằn vặt mình cho những suy nghĩ điên rồ chỉ còn tồn tại thời xa xưa lắm, trả ơn.

Vì vậy TC cảm thấy việc yêu vì lý trí hay con tim thì đều nằm trong suy nghĩ mỗi người, điều quan trọng nhất là đừng để bản thân rơi vào trạng thái muốn đi chả được, muốn ở chả xong. Vậy là tốt rồi. :mellow:

• Thanks 1

rain.on.me    637
On 9/28/2019 at 10:27 AM, WinterLove said:

@WinterLove Rất tán thành nhận định của chủ topic.

Tuy nhiên, vì chủ đề khá thú vị nên mưa xin phép chia sẻ ý kiến cá nhân nhé! 

Theo quan điểm riêng, mưa nghĩ rằng: Yêu bằng con 💓 hay lý trí phụ thuộc vào TÍNH CÁCH & HOÀN CẢNH của từng cá nhân. Chính  Tính cách của mỗi cá nhân sẽ quyết định sự lựa chọn của họ: nghe theo con tim “mất nết” (mượn lời Ramyon) hay chọn “con lý” khôn ngoan!? 😎

Sẽ không có công thức chung lý tưởng cho tất cả. Tuy nhiên, mưa nghĩ trong 1 mối quan hệ, nếu PHẢI đong đếm hay nghĩ ngợi QUÁ NHIỀU thì chỉ có 2 trường hợp: hoặc là SAI NGƯỜI hoặc là SAI THỜI ĐIỂM. Chỉ cần 1 trong 2 cái sai này tồn tại thì mối quan hệ trước sau gì cũng không đi tới đâu dù muốn hay không! 😂

“Sai thời điểm” rất dễ nhận ra vì tự nhiên hoàn cảnh đẩy chúng ta vào một tình huống chỉ có 1 chọn lựa duy nhất. “Sai người” thì nếu không tỉnh táo sẽ rất khó nhận ra. Người tỉnh táo và mạnh mẽ sẽ thoát ra sớm khi biết mình chọn “Sai người” để tránh bi kịch cho bản thân - VD1 & VD3 của WinterLove; người cố chấp và kiên định với lựa chọn của bản thân thì sẽ chấp nhận sống với bi kịch - VD 2&4 (có lẽ ngay cả bản thân họ cũng không nhận ra là mình đang sống trong bi kịch). Âu cũng là tính cách của mỗi người!

Thời điểm thì có khi chúng ta không biết trước được đúng hay sai nhưng tìm người yêu thì nếu tỉnh táo sẽ tránh được “rủi ro”! 😜

Vậy nên chăng, khi bắt đầu làm quen, tán tỉnh lẫn nhau, thay vì hỏi những câu ít nhạt như :“bạn là f, b hay sb”; “làm gì, ở đâu, bao nhiêu tuổi, yêu màu tím, thích màu hường, ăn chưa, đang làm gì,...” thì chịu khó trao đổi những chủ đề mình quan tâm trước, để xem có cùng quan điểm sống ko, có nghịch về lý tưởng hay nhận thức ko... Chứ cứ “show hình hot”, rồi facetime, video call... rồi mê muội... Sau đó về ở chung mới tá hoả vì trớt quớt! Người này ủng hộ Trumph, người kia ngưỡng mộ Pelosi còn đỡ nha; chứ kẻ theo cs, người theo dân chủ mà ai cũng rất có chủ kiến và cá tính mạnh, chắc có ngày... đổ máu 😜🙏. Lúc đó thì dù cho “mất nết” hay “khôn ngoan” cũng ko cứu vãn nổi mqh!

Edited by rain.on.me
  • Haha 1

Bum    343
4 hours ago, muathang8 said:

@WinterLove Rất tán thành nhận định của chủ topic.

Tuy nhiên, vì chủ đề khá thú vị nên mưa xin phép chia sẻ ý kiến cá nhân nhé! 

Theo quan điểm riêng, mưa nghĩ rằng: Yêu bằng con 💓 hay lý trí phụ thuộc vào TÍNH CÁCH & HOÀN CẢNH của từng cá nhân. Chính  Tính cách của mỗi cá nhân sẽ quyết định sự lựa chọn của họ: nghe theo con tim “mất nết” (mượn lời Ramyon) hay chọn “con lý” khôn ngoan!? 😎

Sẽ không có công thức chung lý tưởng cho tất cả. Tuy nhiên, mưa nghĩ trong 1 mối quan hệ, nếu PHẢI đong đếm hay nghĩ ngợi QUÁ NHIỀU thì chỉ có 2 trường hợp: hoặc là SAI NGƯỜI hoặc là SAI THỜI ĐIỂM. Chỉ cần 1 trong 2 cái sai này tồn tại thì mối quan hệ trước sau gì cũng không đi tới đâu dù muốn hay không! 😂

“Sai thời điểm” rất dễ nhận ra vì tự nhiên hoàn cảnh đẩy chúng ta vào một tình huống chỉ có 1 chọn lựa duy nhất. “Sai người” thì nếu không tỉnh táo sẽ rất khó nhận ra. Người tỉnh táo và mạnh mẽ sẽ thoát ra sớm khi biết mình chọn “Sai người” để tránh bi kịch cho bản thân - VD1 & VD3 của WinterLove; người cố chấp và kiên định với lựa chọn của bản thân thì sẽ chấp nhận sống với bi kịch - VD 2&4 (có lẽ ngay cả bản thân họ cũng không nhận ra là mình đang sống trong bi kịch). Âu cũng là tính cách của mỗi người!

Thời điểm thì có khi chúng ta không biết trước được đúng hay sai nhưng tìm người yêu thì nếu tỉnh táo sẽ tránh được “rủi ro”! 😜

Vậy nên chăng, khi bắt đầu làm quen, tán tỉnh lẫn nhau, thay vì hỏi những câu ít nhạt như :“bạn là f, b hay sb”; “làm gì, ở đâu, bao nhiêu tuổi, yêu màu tím, thích màu hường, ăn chưa, đang làm gì,...” thì chịu khó trao đổi những chủ đề mình quan tâm trước, để xem có cùng quan điểm sống ko, có nghịch về lý tưởng hay nhận thức ko... Chứ cứ “show hình hot”, rồi facetime, video call... rồi mê muội... Sau đó về ở chung mới tá hoả vì trớt quớt! Người này ủng hộ Trumph, người kia ngưỡng mộ Pelosi còn đỡ nha; chứ kẻ theo cs, người theo dân chủ mà ai cũng rất có chủ kiến và cá tính mạnh, chắc có ngày... đổ máu 😜🙏. Lúc đó thì dù cho “mất nết” hay “khôn ngoan” cũng ko cứu vãn nổi mqh!

P.S: Mình quỡn thì nói linh tinh thôi, mọi người đừng để ý nha! 😉

:laugh: Tình yêu thứ thiệt không có chỗ cho chính trị lên ngôi nha. 

rain.on.me    637
2 hours ago, Bum said:

:laugh: Tình yêu thứ thiệt không có chỗ cho chính trị lên ngôi nha. 

Chính trị thứ thiệt ảnh hưởng đến mọi ngóc ngách của tình yêu nhoé👇

Không quan tâm chính trị thì có ngày sống dở chết dở chứ ở đó mà yêu với đương nổi 😏

@Bum Vẫn mơ mộng tình yêu “thứ thiệt”?! 🤪

Edited by muathang8
  • Like 1
  • Haha 2

Warrior    114
On 12/5/2019 at 10:52 PM, rain.on.me said:

Chính trị thứ thiệt ảnh hưởng đến mọi ngóc ngách của tình yêu nhoé👇

Không quan tâm chính trị thì có ngày sống dở chết dở chứ ở đó mà yêu với đương nổi 😏

@Bum Vẫn mơ mộng tình yêu “thứ thiệt”?! 🤪

Very interesting!

Đồng ý với bạn Rain.  Chính trị ảnh hưởng tới mọi ngóc ngách của tình yêu.  Chính trị theo phạm vi định nghĩa là những phương cách giao tế để gìn giữ mối quan hệ song phương.
Có lẽ tôi thất bại hơn nửa đời người vì chỉ đặt nặng giá trị đạo đức trong tình yêu mà bỏ quên tính "chính trị" rất quan trọng này.

• Like 1
  • Sad 1

Warrior    114

Rất thích những lập luận và suy nghĩ của Rain.  Very interesting!

Nhân vụ Rain nói về chính trị, mình nói ngoài lề cho vui:  mình là phe Dân Chủ.  Cả nhà mình, cả "xóm" mình đều là pro-Trump.  Em gái mình và mình theo 2 phe trái ngược.  Đài VOA phỏng vấn cả 2 chị em mình luôn. :)
Có lẽ vì mình lo cãi nhau chính trị nên mất người yêu luôn.

Bây giờ mình không muốn cãi nữa.  Bình tâm lại.

Vậy mà cũng không phải yên đâu. Tối ngày hôm qua, bạn mình nói "Sao chị không cãi gì hết.  Giữ ở trong lòng làm gì?"

Cuộc đời rất lạ lùng.  Cho dù bạn nghĩ bạn khôn ngoan thế nào thì bạn cũng có lúc cảm thấy...trớt quớt! :)  Life is much tougher than we thought!!

• Like 1
  • Haha 1

rain.on.me    637
2 hours ago, Warrior said:

Bây giờ mình không muốn cãi nữa.  Bình tâm lại.

Em cũng đã từng cãi nhau rất nhiều về chính trị & Trump 😂, nhưng giờ thì không cãi nữa!

Trump ắt hẳn có sứ mệnh của ổng; ổng phải làm tổng thống thì dân Mỹ mới học được bài học lớn, nước Mỹ mới trả bớt cộng nghiệp... Tất cả đều có nguyên do hết vì luật Nhân quả rất công bằng mà! Nên thôi cứ tĩnh tâm, tin & làm những gì mình cho là đúng & không ảnh hưởng đến ai khác: theo em, vậy là ổn!

2 hours ago, Warrior said:

Có lẽ vì mình lo cãi nhau chính trị nên mất người yêu luôn.

Đừng đổ lỗi cho chính mình chị ơi. Có lẽ nhân duyên 2 người chỉ đến đó thôi, 2 người đã học xong những bài học cần thiết với nhau nên cả 2 phải tách ra đi tiếp hành trình của mình... chị hãy học yêu thương chính mình rồi tình yêu sẽ đến với chị!

Edited by rain.on.me
  • Like 2

Warrior    114
49 minutes ago, rain.on.me said:

Em cũng đã từng cãi nhau rất nhiều về chính trị & Trump 😂, nhưng giờ thì không cãi nữa!

Trump ắt hẳn có sứ mệnh của ổng; ổng phải làm tổng thống thì dân Mỹ mới học được bài học lớn, nước Mỹ mới trả bớt cộng nghiệp... Tất cả đều có nguyên do hết vì luật Nhân quả rất công bằng mà! Nên thôi cứ tĩnh tâm, tin & làm những gì mình cho là đúng & không ảnh hưởng đến ai khác: theo em, vậy là ổn!

Đừng đổ lỗi cho chính mình chị ơi. Có lẽ nhân duyên 2 người chỉ đến đó thôi, 2 người đã học xong những bài học cần thiết với nhau nên cả 2 phải tách ra đi tiếp hành trình của mình... chị hãy học yêu thương chính mình rồi tình yêu sẽ đến với chị!

Oh hay!
Em đang sống ở đâu mà có suy nghĩ trùng khớp với chị vậy.
Trước đây chị phản biện dữ dội với cộng đồng người Mỹ gốc Việt cuồng Trump.

Nhưng rồi chị suy nghĩ, giả dụ bây giờ Thiên Chúa có cho ổng trúng con Covid-19 mà lăng đùng ra chết dịch thì người cuồng Trump càng tôn thờ ổng như là thánh sống.  Chứ họ không học được bài học gì cả.
Cho nên. chị bình tâm lại.  Chúng ta không thể thay Trời được.
Ngày xưa dân Do Thái phải bị dắt lòng vòng trong Sa Mạc 40 năm trời mới về tới vùng Đất Hứa (trong khi theo các nhà nghiên cứu thì quãng cách địa lý giữa Ai Cập và vùng Palestine sau này không thể đi tới 40 năm).

Con người cần phải có thời gian để học ra bài học.

"It is what it is"  hahaha....câu nói của Trump trả về cho Trump - "Của Caesar thì trả về cho Caesar"

Warrior    114
1 hour ago, rain.on.me said:

Cảm ơn em nhiều, Rain.

Chị không bao giờ đổ lỗi cho chị hay là cho bạn chị.  Cho dù trong thời gian quen nhau, chị có làm sai chuyện gì, nếu người ta thương chị thật thì sẽ "stick" với chi tới cùng.  Còn chỉ vì cái gọi là "sai" của chị làm cho cô ấy ra đi, thì vốn đó không phải thứ tình yêu chị cần ở cổ.

Dù sao, chính xác như em nói, mỗi người đều học được bài học của mình sau 1 mối quan hệ.  Rất chí lý!

rain.on.me    637
4 hours ago, Warrior said:

Em đang sống ở đâu mà có suy nghĩ trùng khớp với chị vậy.
Trước đây chị phản biện dữ dội với cộng đồng người Mỹ gốc Việt cuồng Trump.

Em đang ở một nơi cũng có không ít cộng nghiệp..., bị nghiệp quật nhiều quá nên sáng mắt đó chị ơi 😅

Ngày xưa dân Do Thái phải bị dắt lòng vòng trong Sa Mạc 40 năm trời mới về tới vùng Đất Hứa (trong khi theo các nhà nghiên cứu thì quãng cách địa lý giữa Ai Cập và vùng Palestine sau này không thể đi tới 40 năm).

Con người cần phải có thời gian để học ra bài học.

Hy vọng dân Mỹ chỉ mất 4 năm để tỉnh ngộ!

Cảm ơn em nhiều, Rain.

Chị không bao giờ đổ lỗi cho chị hay là cho bạn chị.  Cho dù trong thời gian quen nhau, chị có làm sai chuyện gì, nếu người ta thương chị thật thì sẽ "stick" với chi tới cùng.  Còn chỉ vì cái gọi là "sai" của chị làm cho cô ấy ra đi, thì vốn đó không phải thứ tình yêu chị cần ở cổ.

You’re welcome!

Chị đã nhận ra vấn đề rồi đó chị, đơn giản vì người đó ko phải là “true love” của chị thôi! Move on! 

• Like 2

chutzpah    601

@rain.on.me toàn quote có lý không hà, sáng ra mà đọc quote là tràn đầy năng lượng tích cực :lolu: 

• Like 1
  • Haha 1

Warrior    114
2 hours ago, rain.on.me said:

Em đang ở một nơi cũng có không ít cộng nghiệp..., bị nghiệp quật nhiều quá nên sáng mắt đó chị ơi 😅

Hy vọng dân Mỹ chỉ mất 4 năm để tỉnh ngộ!

You’re welcome!

Chị đã nhận ra vấn đề rồi đó chị, đơn giản vì người đó ko phải là “true love” của chị thôi! Move on! 

Chị "move on" 3 lần hết mất tiêu 30 năm!!!  Bây giờ không biết còn "move on" tới đâu nữa :bow:

rain.on.me    637
10 minutes ago, Warrior said:

Chị "move on" 3 lần hết mất tiêu 30 năm!!!  Bây giờ không biết còn "move on" tới đâu nữa :bow:

Thôi vậy “fall in love with yourself” đi chị! Khi chị yêu bản thân mình đủ thì tự khắc mấy cô sẽ lao vào chị ào ào, lúc đó né không kịp luôn á chị 😆

Edited by rain.on.me

Warrior    114
4 minutes ago, rain.on.me said:

Thôi vậy “fall in love with yourself” đi chị! Khi chị yêu bản thân mình đủ thì tự khắc mấy cô sẽ lao vào chị ào ào, lúc đó né không kịp luôn á chị 😆

Những gì em nói luôn chứa nhiều triết lý cao thâm. Nghe đơn giản mà không đơn giản.  Thấy dễ làm mà không phải dễ làm. Trong nghịch lý có thuận lý.  :unsure:

rain.on.me    637
16 hours ago, Warrior said:

Những gì em nói luôn chứa nhiều triết lý cao thâm. Nghe đơn giản mà không đơn giản.  Thấy dễ làm mà không phải dễ làm. Trong nghịch lý có thuận lý.  :unsure:

Không có triết lý thâm sâu gì đâu chị. Chỉ là với kinh nghiệm cá nhân cùng với việc tìm hiểu, học hỏi, em nhận thấy rằng: Khi ta trải qua liên tiếp các mối quan hệ (mqh) thất bại, đổ vỡ hoặc gây tổn thương cho chính mình hay đôi bên là khi ta chưa học được cách yêu thương bản thân mình, chưa chữa lành cho những tổn thương cũ, chưa tìm lại được sự cân bằng cho chính mình, chưa biết và xây dựng được giá trị của bản thân... đã vội vàng dấn thân vào một mqh khác vì nghĩ rằng cảm xúc của ta phụ thuộc vào sự hiện diện 1 của một ai đó, vào mqh nào đó...Khi nghĩ như thế & vội vàng tìm kiếm ngay 1 mqh mới, ta sẽ nhanh chóng thu hút một karmic soulmate bước vào cuộc đời mình... Và rồi ta lại trượt dài trong những tổn thương & đổ vỡ, tạo nghiệp hoặc trả nghiệp... vì ta ko biết yêu thương chính mình thì dĩ nhiên sẽ không biết cách yêu thương người khác hay khiến người khác yêu thương mình...

Khi ý thức được rằng mình hoàn toàn có thể chủ động mang lại niềm vui, hạnh phúc cho cuộc đời mình bằng chính sức mạnh & năng lực tiềm ẩn của bản thân thì ta sẽ học cách “fall in love with myself” - học cách tha thứ, chấp nhận, yêu thương & xây dựng giá trị bản thân - để mình trở thành phiên bản hoàn hảo nhất của chính mình cả về hình thức lẫn nội dung. Điều này đồng nghĩa với việc ta đã nâng cao được tần số năng lượng của bản thân. Khi đó, khả năng thu hút được soulmate  hay true love là hoàn toàn khả thi - đó là đối tượng có cùng tần số tương ứng, cũng đã học được cách yêu thương bản thân & yêu thương người khác... và đây chính là tiền đề của một mqh hạnh phúc bền vững.

Chị tham khảo thêm link này https://daringtolivefully.com/fall-in-love-with-yourself 

Một quan niệm về Tình yêu (trích chương 38 - tác phẩm “MINH TRIẾT TRONG ĐỜI SỐNG”)

“Bạn hãy hình dung hai cặp tình nhân đang đi dạo trong vườn hoa. Cặp thứ nhất là A và B, họ luôn luôn tay trong tay, mắt nhìn mắt thật đắm đuối nhưng khi B làm A thất vọng thì A giận dữ. Khi A giận dữ thì B bực mình vì cho rằng A quá đòi hỏi và khi đó, tay họ không còn tay trong tay nữa mà chỉ còn là những cử chỉ giận dữ, mắt họ không còn đắm đuối nữa mà chỉ còn là những tia giận hờn. Cặp thứ hai C và D cùng nắm tay nhau đi nhưng mắt họ chẳng nhìn nhau mà cùng hướng suy nghĩ vào một mục tiêu cao đẹp chung là “hạnh phúc”. Vậy thì dù cho có việc gì xảy ra thì thái độ của họ cũng không thay đổi, vì họ vẫn cùng nhau hướng về mục tiêu chung đó. Nếu như một người ngã thì người kia nâng, một người gặp rắc rối thì người kia an ủi và cứ như thế họ thanh thản đi trọn con đường.

Thi sĩ Kahlil Gibral có một bài thơ thật hay mà tôi mong bạn hãy suy ngẫm kỹ vì nó có thể giúp cho bạn nhiều:

Love one another but make not the bond of love

Let it rather be a moving sea between the shores of your soul ...

Give your hearts but not into each other’s keeping

For only the Hand of Life can contain your hearts

And stand together yet not too near together

For the Pillars of the temple stand apart

And the oak tree and cypress grow not in each other’s shadow.

Tạm dịch:

Hãy yêu nhau nhưng đừng biến tình yêu thành dây ràng buộc;

Mà tình yêu nên là đại dương chuyển động giữa đôi bờ của hai linh hồn.

Hãy cho nhau trái tim nhưng đừng giao nhau cất giữ.

Vì chỉ Bàn tay của Cuộc đời mới có thể chứa đựng trái tim các bạn.

Và hãy đứng cùng nhau nhưng đừng quá sát vào nhau:

Vì các cột đền thờ đều đứng một mình,

Và cây sồi với cây hạnh đào không lớn lên trong chiếc bóng của nhau.

(Bản dịch của Nguyễn Ước)

Edited by rain.on.me
  • Like 1

Warrior    114

Chị không tranh cãi triết lý đã lâu. I'm too tired of doing that.  Chị không nói định đề em nêu lên là sai. Và chị cũng không nói là có ai trong chúng ta không hiểu về điều em nêu lên.  Nhưng trong mỗi cuộc tình là những "case" hoàn toàn khác nhau.

Nếu con người dùng lý trí để tìm hạnh phúc hoàn toàn 100% thì Thiên Chúa vốn đã không sinh ra con người. Ngài có thể sinh ra những người máy hay những thiên thần.  Mà ngay tới thiên thần, cuối cùng cũng nảy sinh ra Ác Quỷ.  Vậy quy cho cùng, chỉ có 1 thực thể hoàn hảo duy nhất có khả năng tự tồn tại và tự phát ra tình yêu:  Đó là Tạo Hóa.  Còn muôn loài, sự bất toàn của mỗi cá thể chính là sự góp phần cho sự hoàn hảo trong bức tranh đại thể.

Nói 1 cách đơn giản: chị biết mình không hoàn hảo và tự mình làm khổ mình.  Nhưng chị chấp nhận mình là như thế.

Chị rất yêu bản thân mình. Chị cảm tạ Chúa cho chị là con người như vậy.  Nhưng điều này không có nghĩa chỉ cảm thấy yêu chính mình là đủ.  Trở lại với nhận định ở đoạn trên, chỉ có 1 mình Tạo Hóa là thực thể có thể tự yêu và tự phát tình yêu, không cần đáp lại (mới có hạnh phúc)  Còn con người, sự cho đi và nhận lại, chính là toàn bộ ý nghĩa đời sống vậy.

Edited by Warrior

A.C    2
3 giờ trước, Warrior đã nói:

Nếu con người dùng lý trí để tìm hạnh phúc hoàn toàn 100% thì Thiên Chúa vốn đã không sinh ra con người. Ngài có thể sinh ra những người máy hay những thiên thần.  Mà ngay tới thiên thần, cuối cùng cũng nảy sinh ra Ác Quỷ.  Vậy quy cho cùng, chỉ có 1 thực thể hoàn hảo duy nhất có khả năng tự tồn tại và tự phát ra tình yêu:  Đó là Tạo Hóa.  Còn muôn loài, sự bất toàn của mỗi cá thể chính là sự góp phần cho sự hoàn hảo trong bức tranh đại thể.

em thấy dùng từ tạo hóa sinh ra muôn vật có lẽ  hợp hợp là quy cho Thiên chúa sinh ra loài người. Nếu nói như vậy thì câu hỏi được đặt ra là ai sinh ra thiên chúa đây? 

Warrior    114
43 minutes ago, A.C said:

em thấy dùng từ tạo hóa sinh ra muôn vật có lẽ  hợp hợp là quy cho Thiên chúa sinh ra loài người. Nếu nói như vậy thì câu hỏi được đặt ra là ai sinh ra thiên chúa đây? 

Câu hỏi của em là 1 câu hỏi triết lý cổ điển.  Còn từ "Thiên Chúa" hay "Tạo Hóa" theo quan điểm Thiên Chúa Giáo, chỉ là một.  Chị đang đứng trên cái nhìn của TCG mà nói thôi.