Jump to content

Asian Labrys Messages

Announcement

Gửi thành viên, 

Để giảm bớt dung lượng dữ liệu của AL,  diễn đàn vừa xóa tất cả những nick chưa từng đăng nhập, chưa từng đăng bài hoặc đã 6 năm không hoạt động. 

Nếu nick của bạn vô tình bị xóa trong lần sàn lọc này, mong bạn thông cảm đăng ký lại nick mới. 

Thân ái.

• Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
nangxanh

Vậy Cũng Vui

Recommended Posts

nangxanh    66
8 hours ago, trasua said:

Some people are unaware that their judgement is clouded by their emotions and anxiety.

It does not help when there are many unknowns and you are given false and conflicting information from the highest level.

• Like 1

trasua    357
1 hour ago, nangxanh said:

It does not help when there are many unknowns and you are given false and conflicting information from the highest level.

Hey that’s exactly why the US leads the world in coronavirus cases and deaths.

Anyway, I’m not a political expert. I simply think that the purpose of political parties is to protect people. It’s about time they stop “politicizing” covid and focus on saving people.

But hey people have different opinions and political ideals and I wanna avoid digging too deep into this topic lol. 

Edited by trasua

nangxanh    66
1 hour ago, trasua said:

Hey that’s exactly why the US leads the world in coronavirus cases and deaths.

Anyway, I’m not a political expert. I simply think that the purpose of political parties is to protect people. It’s about time they stop “politicizing” covid and focus on saving people.

But hey people have different opinions and political ideals and I wanna avoid digging too deep into this topic lol. 

Yeah, there won't be an end to this ranting and this old heart also needs a beta blocker if we keep talking about this topic.

• Like 1
  • Haha 1

quynhdi    456

Are you sure beta blocker is enough?  How about Xanax 2mg tid and 1mg prn q2 with some sprinkle of Ambien 10mg qhs?  This is still a better regimen than injecting bleach into your blood.  

• Like 1
  • Haha 1

trasua    357
7 hours ago, nangxanh said:

Yeah, there won't be an end to this ranting and this old heart also needs a beta blocker if we keep talking about this topic.

Oops...my apologies...I didnt mean to trigger your heart attack lol

But rest assured, it seems we have an on-call psychiatrist here ;)

• Like 1

nangxanh    66
5 hours ago, quynhdi said:

Are you sure beta blocker is enough?  How about Xanax 2mg tid and 1mg prn q2 with some sprinkle of Ambien 10mg qhs?  This is still a better regimen than injecting bleach into your blood.  

I may need some of these this coming flu season.

nangxanh    66
3 hours ago, trasua said:

Oops...my apologies...I didnt mean to trigger your heart attack lol

But rest assured, it seems we have an on-call psychiatrist here ;)

This on-call psychiatrist just puts my soul at peace forever.

• Like 1
  • Haha 2

nangxanh    66

Cây ổi vừa có được một trái thì đầu tuần sau hai cơn bão sẽ vào. Nếu trở thành hurricane thì cây cối sẽ tả tơi và trái cũng không còn. Lại rơi vào khoảng thời gian của cơn bão Harvey ba năm về trước nên làm mọi người bắt đầu lo lắng và chuẩn bị. Mình nói cơn bão Harvey chỉ xảy ra một trăm năm một lần nhưng có lẽ nỗi ám ảnh của nó vẫn còn nên mọi người vẫn không thể suy nghĩ những điều tồi tệ nhất có thể xảy ra.

_Lavender_    493

:rolleyes: hái đem cất đi cô Xanh, hết bão mình đem ra lại.

• Haha 1

nangxanh    66

Sáng hôm qua đi làm sớm nghe mẹ trên điện thoại bàn công việc với người anh họ thì nhắc mình nhớ đến kỷ niệm tuổi thơ gắn liền với người anh, nếu có thể mình muốn mãi mãi được sống trong khoảng thời gian đó.

Từ bé mình ốm yếu nhưng lại thích các môn thể thao nên chỉ có thể làm khán giả. Anh ngược lại cao to, khỏe mạnh nhưng không thích bẩt cứ môn thể thao nào. Điểm tương đồng là cả hai rất mê truyện kiểm hiệp và các cô gái xinh đẹp. Anh khi đó học cẩp ba, mình học cấp hai. Suốt ngày cả hai ôm truyện đọc quên ăn, quên ngủ. Thỉnh thoảng muốn làm hiệp khách thì mang kiểm nhựa ra vườn chém hểt lá trên cây xuổng. Gia đình thẩy như vậy sợ ảnh hưởng đến việc học nên cấm không cho đọc nữa. Cả hai nghĩ cách để có thể tiếp tục. Buổi trưa khi đi học về giẩu quyển sách bên trong áo rồi ra vườn ngồi dưới bóng cây đọc. Tối khi mọi người ngủ thì mang đèn xuống gầm giường đọc. Khi muổn trao đổi sách thì mang đến nhà của một người bà con gởi.

Anh thích một cô bạn cùng trường. Mỗi lần anh nẩu chè và mời cô bạn đển nhà ăn thì mọi người có cơ hội trêu chọc. Cô bạn của anh rất xinh, lễ phép, và ngoan đạo nên gia đình đều ngầm đồng ý. Mình thì thích cô hàng xóm đầy cá tính. Mỗi lần cô hàng xóm ra đường là mình đạp xe lẽo đẽo theo sau. Rồi một ngày mình cùng gia đình qua Mỹ định cư. Vài năm sau anh cũng đi học tại một nước khác. Rồi sau đó mình cũng được tin cô bạn của anh quyết định lập gia đình và theo chồng ra nước ngoài. Cô hàng xóm của mình cũng có một gia đình hạnh phúc.

Sau khi học xong anh về Việt Nam tập trung kinh doanh và đầu tư. Nhiều năm trôi qua anh mới quyểt định lập gia đình, mình biết anh vẫn chưa quên được cô bạn lúc xưa. Mình mỗi khi có dịp trở về thì đi thăm nơi cũ. Hai mươi mấy năm thì cảnh vật hoàn toàn thay đổi, người xưa cũng không còn nhưng có lẽ mình muốn giữ lại khoảng ký ức này.

• Like 2

nangxanh    66

“Em hỏi tôi ‘Phiến đá có tình yêu không?’

Em hỏi tôi ‘Phiến đá có linh hồn không?’

Linh hồn tôi nay là đá sỏi

Nhưng đá nằm khổ đau với tình yêu em”.

• Like 1

nangxanh    66

Vài ngày hôm nay khí hậu có chút dịu lại nên có lẽ vậy mà cây mai lại nở hoa làm mình nhớ đến cái không khí của tết Việt Nam. Nếu được ở Việt Nam thì sẽ được ngắm những cây mai đẹp nhất. Những lần họp mặt của đại gia đình tại ngôi nhà tổ tiên thì mọi người bảo mình trở về Việt Nam sinh sổng để thuận tiện theo dõi những dự án. Nhưng mình đã nhiều lần từ chối.

Sắp đến tuổi trung niên thì muốn giảm bớt công việc. Mình chỉ cần một cuộc sống vừa đủ để được tự do trong cảm xúc nhưng lại bị kéo vào các dự án. Nếu trở về Việt Nam thì mình sẽ phải bỏ lại công việc hiện tại, chỉ có thể tập trung vào việc đầu tư. Sẽ lãng phí nhiều năm học hành để làm một công việc không liên quan đến chuyên môn. Mình lại không được thừa hưởng sự nhạy bén trong kinh doanh của mẹ. Cũng  phải học cách thích ứng với khí hậu và môi trường làm việc. Bà chị nói cho mình ba tháng mình sẽ mang ba lô quay trở lại.

Mẹ thường nói mình sống không thực tế. Nữa cuộc đời mình đã có thể làm như vậy thì nữa cuộc đời còn lại thì sẽ vẫn tiếp tục như vậy. Mình chấp nhận sống không thực tế để được bảo vệ những quy tắc cũng như lý tưởng của mình. Mình sẽ không bao giờ ra ngoài xã giao để ký các hợp đồng. Mình sợ những mối quan hệ dựa trên lợi ích sẽ làm mình chai sạn cảm xúc. Những năm qua mình liên lạc các đối tác qua một người quản lý trung gian nên không ai biết mình là ai.

Nhìn mẹ và mọi người bôn ba, bận rộn thì cảm thấy mình cũng nên suy nghĩ lại nhưng hiện tại thì vẫn chưa có đủ thuyết phục để quay về. Có lẽ mình nên ra điều kiện. Nếu mọi người tìm được cho mình một cô vợ xinh đẹp thì mình sẽ có động lực để quay về.

Lại chuẩn bị đón bão. Vài năm nay mình mệt mỏi khi mỗi năm đều phải lo lắng đón chờ các cơn bão ngày càng mạnh và thường xuyên hơn. Hôm qua mình gặp cô real estate agent và nói cô ta tìm cho mình một nơi ở xa biển hơn hiện tại. Cô ta nói trong những năm mình sống tại căn nhà hiện tại thì những hạng mục của mình do cô quản lý phát triển rất thuận lợi nên mình không nên đổi nơi ở. Mình không hiểu biết gì về phong thủy. Mình nghĩ cô ta từ chối khoảng thù lao giúp mình tìm nơi ở mới vì mình đang ở rất gần với cô ta. Mỗi lần cần gặp mặt cô ta không  phải lái xe quá xa.

Edited by nangxanh
  • Like 2

jeniferfm    246

Nangxanh ở bang nào mà bị bão vậy? Florida, Louisiana or Texas? J ở California. Bên này chỉ có động đất thôi. Cũng may chưa bị cú nào quá nặng từ hồi J sống ở đây. 

Điều kiện của nangxanh cũng có lý quá ha. Có điều người xinh đẹp chưa chắc mình đã thích à nha, có khi không mấy xinh đẹp nhưng mình lại thương :)

Edited by jeniferfm

nangxanh    66

@jeniferfm NX đang ở Texas. Thành phố Houston không cao hơn mực nước biển nhiều nên những cơn mưa hơi to cũng làm cho đường xá bị ngập. NX cũng từng sống nhiều năm tại Cali. Khi đi học cũng biết earthquake drill. Cuối tuần vừa rồi NX có gọi thăm vài người thân đang sống tại trung tâm của trận động đất vừa rồi.

Nói xinh đẹp để người ta cứ nghĩ NX ế nên gặp ai cũng mang NX ra giới thiệu :biggrin:.

jeniferfm    246

Yeah hồi trước J cũng ở Texas hơn 1 năm, qua đó đi làm. Có lên Houston thăm bạn vài lần nữa. Hồi xưa biết NX là hẹn ra đi cà phê cà pháo rồi. Houston is a great city, nhà cũng rẻ mà lại đẹp và to, không giống ở Cali so expensive. Bạn J bên đó ở khu Sugar Lane với lại Spring Valley. Ủa mà thích cô gái xinh đẹp thì đâu có liên quan gì đến việc NX có ế hay không đâu lol.

• Like 1

nangxanh    66

Vài ngày hôm nay vì thay đổi thời khóa biểu làm việc nên mỗi sáng mình được ngồi trong vườn uống cà phê và hưởng thụ không khí dịu mát, trong lành của mùa thu. Thăm cây đậu rồng bẳt đầu ra hoa và cho trái. Sau buổi sáng yên tĩnh thì đến công ty với những vấn đề cần được giải quyết.

Bận rộn cho việc tiêm ngừa cảm cúm, chuẩn bị xét nghiệm Covid-19 and tiếp nhận Covid-19 vaccine nên công ty cho một người dược sĩ đồng nghiệp đển hỗ trợ. Công ty gởi cho anh đồng nghiệp gay tính tình nắng mưa thất thường. Nỗi khổ của mình khi phải làm việc với anh đồng nghiệp và năm cô technicians. Mình sợ nhất là những drama nhưng lại không thể tránh được. Bình thường thì công ty cho một technician theo làm phụ tá cho anh đồng nghiệp nhưng lần này thì không có. Một trong năm cô technicians trở thành phụ tá của anh đồng nghiệp nhưng vì chưa bao giờ làm việc chung nên không hiểu ý anh ta. Anh đồng nghiệp không hài lòng và hơi to tiếng. Mình không muốn không khí làm việc trở nên căng thẳng nên quyết định làm phụ tá cho anh đồng nghiệp. Công việc mình không được giải quyết nên bắt đầu tồn đọng. Mình trở nên căng thẳng nên hay quên và không để ý đến những câu hỏi xung quanh. Các cô thì nhạy cảm nên nói mình làm lơ. Mình thích làm việc với các cô vì để ý đến chi tiết và mặc dù mình không nói ra nhưng vẫn hiểu ý mình. Nhưng cũng có những ngày mình chỉ muốn làm việc với nam giới để tránh những drama.

Hôm qua có một bệnh nhân mang chocolate đến tặng thì mình bị các cô technicians chọc ghẹo là nên tìm người cho mình hẹn hò. Mình trả lời là mình thích ở nhà ngủ hơn là đi hẹn hò. Một người thích được ở nhà như mình thì cũng đã ở nhà quá lâu. Xem lại cái passport thì năm nay là khoảng thời gian lâu nhất mình chưa mang ba lô đi đâu. Hy vọng sớm ngày thể đi lại bình thường để mình không phải lên đây than thở.

• Like 1

quynhdi    456

Nangxanh is so kind taking on extra responsibility to assist this moody pharmacist.  Anh này chắc chưa được trải nghiệm cái power của những người cấp dưới rồi.  They can make his life hell.   Đôi lúc Quỳnh Di cũng phải chiều lòng các cô y tá và luôn thể hiện sự quý trọng đối với họ.  Họ sẽ làm việc vui hơn và always has my back. 

Doesn’t it feel so good when patients and team members appreciate your dedication and hard work?  Take care trong mùa flu + Covid 19 này nhé.  

nangxanh    66

@quynhdi A good assistant is hard to find and harder to keep.

Flu + Covi-19, a unique and interesting season awaiting. Take care of yourself also.

• Like 1

nangxanh    66

Với phát biểu của Giáo Hoàng Francis cho mình một tia hy vọng, không còn là vô vọng. Nữa cuộc đời còn lại sẽ có ngày được nắm tay người mình yêu bước vào giáo đường  trong tiếng hát của ca đoàn với bài thánh ca mà mình yêu thích.

• Like 2

nangxanh    66

Vì để tránh đám đông, hai tuần trước vào một buổi sáng sớm mình và người chị đi bỏ phiếu sớm. Lần đầu tiên mình đi bầu cử nên ngạc nhiên khi thấy các bảng chỉ dẫn đều có ba thứ tiếng, tiếng Anh, tiếng Tây Ban Nha và tiếng Việt. Mình vẫn còn nhớ bốn năm trước, ngày bầu cử diễn ra cũng như một ngày làm việc bình thường. Đa số những người làm chung không ai đi bầu cử. Năm nay thì ai cũng xin đi trễ, về sớm để dành thời gian đi bỏ phiếu.

Thống đốc chuẩn bị đưa vệ binh quốc gia vào thanh phố để giữ an ninh cho ngay bầu cử. Mình thì phải họp làm thế nào bảo vệ an toàn cho nhân viên nếu bạo động xảy ra. Những việc này cứ tưởng chỉ xảy ra ở đất nước có nền chính trị bất ổn.

Mình hy vọng và tin rằng trong cuộc bầu cử này, mọi người sẽ bỏ qua lợi ích cá nhân để đặt nền dân chủ và an ninh quốc gia lên hàng đầu.

• Like 1

nangxanh    66

2017 mình trở về thăm dòng sông gắn liền với tuổi thơ. Và cũng là nơi mà người bạn thân mất đi người em gái duy nhất và mình cũng xuýt mất đi người chị song sinh duy nhất. Hơn 30 năm nay, nỗi ám ảnh đó vẫn thỉnh thoảng xuất hiện trong giấc mơ. Mẹ hôm qua hỏi không biết nên làm gì với nơi này. Mình nói là hãy vẫn giữ như vậy, khi sẵn sàng mình sẽ quay trở lại.

Xin Gọi Nhau Là Cố Nhân - YouTube

• Like 2
  • Sad 1

nangxanh    66

Vài tuần trước bác gọi hỏi dạo này tài khoản của mình như thế nào rồi, thế là mình mở ra xem và máu cờ bạc lại quay trở lại. Di truyền này mình được thừa hưởng từ bên nội. Cờ bạc đi đôi với rượu chè. Trận đại dịch này không sớm kết thúc chắc là mình sẽ trở thành kẻ nghiện rượu vì giáng sinh toàn được tặng whiskey và vodka.

Đầu năm thì nhận được tin cô và dượng ở Cali nhiễm Covid-19, cũng may chỉ có triệu chứng nhẹ. Cô là một người phụ nữ mạnh mẽ, luôn là người lo cho đại gia đình. Mình lớn lên luôn ngưỡng mộ những người phụ nữ độc lập trong gia đình nhưng lại buồn khi thấy họ bị ràng buộc bởi những định kiến của xã hội. Phải chi họ được sinh ra trong thời đại của mình thì có lẽ sẽ hạnh phúc hơn.

Năm 2016 mình và cô về thăm ông. Cô đưa mình đi thăm những người bà con xa, nhiều người mình chưa gặp bao giờ. Trên đường đi cô chỉ cho mình biết đâu là những cánh đồng của ông nội. Cô muốn cho mình biết để khi ông và thế hệ của cô không còn thì vẫn còn người nhớ đến. Ông có tám người con và những đứa cháu nhưng không một ai ở Việt Nam. Hiện tại những cánh đồng và nấm mộ của ông cũng được giao cho một người bà con xa chăm sóc.

• Like 1

nangxanh    66

Khi bị bệnh rồi mới cảm thấy quý những ngày khỏe mạnh. Chỉ chích vaccine nhưng cũng cảm nhận được sự nguy hiểm của Covid-19 nếu bị nhiễm bệnh. Tuần trước chị chích xong vaccine thì không bị phản ứng gì nhiều. Mình tuần này cũng chích xong mũi thứ hai thì năm trên giường luôn hai ngày. Hôm nay ngày thứ ba thì cơ thể đã trở lại bình thường.  

Được nghỉ nên lần đầu tiên xem inauguration.  Mình chỉ mong trong bốn năm sau đất nước được sống trong an bình, không còn những mất mát mà có thể ngăn ngừa được.

Edited by nangxanh
  • Like 1

nangxanh    66

"Câu chuyện đã rất xa xôi

Niềm riêng không ai biết tới

Hai người sống ở hai nơi

Từ lâu không đi sát lối

Chỉ thương có người vẫn hoài gìn giữ nhiều luyến lưu"

• Like 1