Jump to content

Asian Labrys Messages

Announcement

Gửi thành viên, 

Để giảm bớt dung lượng dữ liệu của AL,  diễn đàn vừa xóa tất cả những nick chưa từng đăng nhập, chưa từng đăng bài hoặc đã 6 năm không hoạt động. 

Nếu nick của bạn vô tình bị xóa trong lần sàn lọc này, mong bạn thông cảm đăng ký lại nick mới. 

Thân ái.

• Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
quynhdi

Đôi Khi Tôi Viết

Recommended Posts

theloner    141
32 minutes ago, quynhdi said:

Thôi Di đi đắp mặt nạ hạ hoả đây. 

Cười muốn sặc với Di luôn....Ừa,  hạ hỏa đi  cho bớt "mụn" :rolleyes:

• Haha 1

theloner    141
On 9/13/2020 at 3:43 AM, quynhdi said:

Khi đi làm về từ cửa sau, thấy con mèo đen cứ lẽo đẽo đi theo, mình lo có khi nào nó nhào tới cắn không.  Mấy con mèo hoang này chắc không có chích ngừa rabies.  Sợ chứ mà tò mò.  Một hôm mình thử đứng lại coi nó làm gì, bỗng dưng con mèo đen tới dụi đầu vào chân mình rồi kêu meow meow.  

Nhắc tới chuyện con mèo đen lại vào bang đêm làm loner nhớ tới chuyện con mèo đen mà loner gặp từ mấy năm về trước. Sau khi làm xong ghé chợ mua đồ ăn, lui cui xách mấy túi đồ ăn lên nhà cho xong  vừa quây qua bỗng nhiên con mèo đen hỏng biết ở đâu ra đứng  ngó mình ( quy luật chỗ loner ở không được cho chó mèo ra ngoài). Trong bóng đêm  4 mắt nhìn nhau cộng thêm cặp kính cận của mình nữa......tự nói với lòng....mầy đứng đó đi đừng theo tao  mầy đã đen mà 2 con mắt còn xanh mầy làm tao sợ......ma.....cái loner từ từ đi lên lầu ( vì mình ở lầu 2) cái nó cũng từ từ đi theo làm như là mình là miếng mồi của nó vậy.  Làm loner quản  quíu teo tim luôn chạy thụt mạng lên lầu  mau mau mở cửa thải hết mấy túi groceries bags cho dù có trái cây cũng không sợ bị dập trong lúc nầy....rồi đóng cửa cái rầm,  tay đập đập ngực hú hồn. Vậy  chứ cũng để lỗ tai trên cửa coi có động tịnh gì hôn rồi mở  hi hí cửa coi ảnh đen có rời đi chưa? Chắc lúc đóng cửa mạnh quá làm ảnh sợ ảnh đi mất tiu. Mình không sợ mèo mà tự dưng gặp mèo đen với 2 con mắt xanh  lúc bang đêm làm mình sợ  vu vơ :ninja::ph34r:...hih

• Like 1

quynhdi    544

36 minutes ago, theloner said:

mầy đã đen mà 2 con mắt còn xanh mầy làm tao sợ......ma.....

Haha, sao con mèo đen mắt xanh mà theloner liên tưởng con ma?  Con mèo nhà Di cũng đen thui à, mà mắt nó màu vàng.  Lúc mới đem về Di thương nó quá, tính ôm hôn nó xong bị cào trầy mặt.  Hơn 2 tháng sau nó mới cho Di ôm, mà lâu lâu cũng méo méo ra vẻ khó chịu.  Dụ nó còn khó hơn là con nít với bệnh nhân. 

• Like 2

theloner    141

Buổi tối mà Di, đêm đen con mèo lại đen chỉ thấy 2 con mắt xanh lè làm loner sợ...tại yếu bóng día...hihi. Ban đêm không có đèn mắt của chó với mèo có màu xanh lạ lắm Di. Đa số mèo không thích mình ôm ấp giống mấy chú chó.  Nhiều lúc hên Di gặp được mèo nó lại thích mình ẵm bồng và cứ đi theo sau mãi. Đứa cháu của loner có 2 con mèo, 1 con thì thích được ôm còn con kia dữ bà cố luôn nó giả hiền lại meo meo mới cho đụng cái nó quào lên tay chảy máu luôn. Mèo của Di là mèo hoang nó phải tranh đấu với những con vật khác nên mới có tánh khả năng tự vệ cao như vậy,  chắc lúc đó nó chưa  trust Di nên mới quào Di đó, bây giờ, trust Di rồi nên hiền lại.

• Like 1

Azmael    48
2 giờ trước, quynhdi đã nói:

Trong một phút nông nỗi Di nói câu này ra làm chi để bị J chọc quá cỡ luôn.  Đính chính ý này là Di nói Di bớt mụn chứ không phải ý Di tự khen Di đẹp nha. :sad:

Đọc replies của Azmael, hình như là Di đã đụng chạm tư tuởng nguời Việt.  Di xin lỗi, thiệt lòng Di không có ý đó.  

Di khơi mấy cái này tại Di thấy bực mình cái bạn nam gay vô đây tự xưng "nghĩ thoáng" và "tư duy Tây Phưong" nhưng mà giảng đạo Nho rồi lo con mình "về cội".  Mà J nói đừng vô topic của him, tại him thích đuợc nguời ta chú ý, và him chỉ nghe cái gì him muốn nghe.  Di mới vô chỗ khác bàn thôi. 

Di quan sát thấy cái gì cũng có 2 mặt của nó: 

Nguời Việt đề cao chữ hiếu.

• Cái tốt: ngừoi Việt nếu có con thì sẽ yên tâm hơn, và đa số nguời Việt đều lo cho cha mẹ.  
  • Cái xấu: mấy đứa con không lo cho cha mẹ sợ bị thiên hạ chê cuời, cho nên nhiều nguời sẽ lo mà trong lòng không đặng, thành ra đánh đập rồi chửi bới cha mẹ.    Hệ thống nursing homes ở Vietnam không nhiều vì họ đặt cái trách nhiệm đó lên vai đứa con, ai không có điều kiện có con là thua.  Di thấy rất nhiều hình ảnh của ngưòi già lang thang kiếm sống ngoài đuờng.

Nguời Mỹ không đặt nặng vấn đề chữ Hiếu.  

• Cái tốt:  Di đã chứng kiến những nguời Mỹ chăm sóc cha mẹ từ tấm lòng, nên họ làm hết sức và rất tốt.  Chính phủ sẽ dùng tiền thuế để lo cho nguời già mà không để gánh nặng đó lên từng gia đình hay từng đứa con. 
  • Cái xấu: Con cái ở Mỹ ít khi ở chung chăm sóc ba mẹ.  Khi nguời Mỹ về già, lỡ xui vô nursing homes không đàng hoàng thì sẽ khổ.  

Di lọc cái tốt của 2 bên rồi học cho bản thân mình.  Đối với mẹ Di vẫn nghĩ là sẽ thương và lo cho mẹ.  Đối với con cái, Di sẽ không đặt nặng việc nó có hiếu hay không.  Như là theloner nói, mình sanh con trời sanh tánh. Khi con Di lớn, nó muốn săn sóc Di thì Di sẽ không cản.  Mà đã lo thì phải lo cho đàng hoàng, lo giả dối sơ xài thì Di không cần.  Di va J có thể tự muớn nguời, hoặc bỏ tiền vào nursing homes tốt để ở.  

Ôi, mà nhắc nursing homes, Di lại nhớ mấy ngưòi đem nursing homes ra để rêu rao bác sĩ lợi dụng Covid 19 kiếm tiền.  Thiệt là thiếu hiểu biết mà thích tỏ ra nguy hiểm.  Ở Mỹ, đâu phải nursing homes nào cũng là của chính phủ, hay dính tới bác sĩ.  Thôi Di đi đắp mặt nạ hạ hoả đây. 

Di tự khen cũng không sao mà, J nỡ lòng nào đi chọc Di thế :laugh:

Di nói đúng, người Việt đa phần không có tư tưởng vào nursing homes khi về già, thậm chí còn coi việc con cái đưa ba mẹ vào đó là bất hiếu, một phần cũng là bởi ở Vietnam không có nhiều nursing homes, nếu có cũng không tốt. Nhưng mình nghĩ xã hội ngày càng hiện đại thì phát triển nursing homes là tất yếu. Và thế hệ của chúng ta sau này vào nursing homes có khi toàn được chăm sóc bởi robot ấy chứ. :laugh:

Mình không đọc hết bài của các bạn ấy, chỉ xem qua nhưng cũng cảm thấy khó hiểu và không phù hợp. Thấy họ dùng nhiều từ ngữ to tát, nhắc đến cổ nhân, cổ phong, tục ngữ, thành ngữ... để lập luận. Mình nghĩ các bạn ấy cũng chưa chắc hiểu rõ những điều tự mình nêu ra đâu. Cũng như một bạn có nói đến, "người không hiểu thì lại giải thích rất nhiều."

Thôi mình cũng phải bắt chước Di đi đắp mặt nạ đây :laugh:

• Like 2

quynhdi    544

@theloner

À, yếu bóng vía là sợ bóng tối hả theloner?  Vậy là theloner không có đi ở mấy chỗ miền Midwest, Northeast hay Northwest được rồi.  Hồi xưa Di ở Midwest, 4 giờ là trời tối thui luôn. 

Di chưa bao giờ nuôi mèo nên không biết tính nó. 

19 hours ago, Azmael said:

Và thế hệ của chúng ta sau này vào nursing homes có khi toàn được chăm sóc bởi robot ấy chứ

Đúng rồi đó bạn.  Di từng đi nhiều nursing homes, có những chỗ vô mình rớt nuớc mắt.  Còn có những chỗ Di vào mà tuởng như mình lạc ở một khách sạn 5 sao.  Bạn bè với bệnh nhân ở đó họ nói là họ đuợc đối xử rất tốt.  

Nếu mọi việc được xuông sẻ, Di hy vọng được về hưu ở Hawaii hay chỗ nào J thích.  Di thật lòng chỉ mong con mình có thể tự lo thân lúc đó để Di đuợc nghỉ ngơi. 

Nhưng mà như theloner nói, mình sanh con trời sanh tánh. 

Nếu trời cho Di một đứa thiểu năng hay bệnh tật triền miên, thì Di sẽ chấp nhận lo cho nó suốt đời. 

Nếu xui xẻo, con Di lớn thành một nguời không biết xử sự, ra đuờng ai cũng ghét, cứng đầu Di nói hoài không hiểu thì... thôi kệ nó. 

• Like 3

theloner    141
58 minutes ago, quynhdi said:

À, yếu bóng vía là sợ bóng tối hả theloner? 

Yếu bóng vía không phải sợ bóng tối Di ơi!  Mà là sợ....ma. Loner không sợ tối, chỉ sợ đi đêm gặp...ấy ấy thôi hà :biggrin:

58 minutes ago, quynhdi said:

Nếu trời cho Di một đứa thiểu năng hay bệnh tật triền miên, thì Di sẽ chấp nhận lo cho nó suốt đời. 

Nếu xui xẻo, con Di lớn thành một nguời không biết xử sự, ra đuờng ai cũng ghét, cứng đầu Di nói hoài không hiểu thì... thôi kệ nó.

Loner nghĩ Di & J sẽ là 2 người mẹ tuyệt vời, Di và J sẽ có cách dạy dỗ con cái theo cách riêng của hai người.

Loner có người khách đứa con thứ 2 thì bị thiểu năng, bác sĩ nói sẽ không đi và nói được. Loner hay ẵm và chơi với bé, nhiều khi nằm trong  stroller đầu của  em chỉ lắc qua lắc lại nhìn vừa thương vừa tội nhưng  Kim là người mẹ  tuyệt vời, loner học nhiều thứ và cách làm mẹ từ  Kim. Nhưng khi đến 4 tuổi bé đi được và cũng nói được như phải ráng nghe lắm mới hiểu. Càng lớn càng  thông minh và nói cũng chuẩn hơn. Bé đã 18 rồi vừa ngay lúc bầu cử vừa qua, gia đình em là big republican, em tự registered  cho mình và đi bầu tổng thống,  bầu xong em chụp hình gởi cho ba...em bầu Joe Biden...ha ha...ba em la em quá trời và còn la lây sang mẹ em nữa sao để nó  bầu như vậy? Mẹ em thì nói quyền nó nó thích ai thì bầu người đó. Ba em hỏi tại sao bầu cho Biden? Em trả lời tại vì  Trump bully. ( vì em thấy cái  clip Trump making fun of disability people). Em độc lập nhiều như vậy là do Kim dạy, dạy em phải tự làm nầy kia để nếu lỡ mẹ không ở con có thể tự nhờ bản thân mình. Nhiều khi tại mình nghĩ là con mình khuyết tật nên cái gì mình cũng thay nó làm,  vô tình mình không ý thức được chúng cũng có bản năng tương tự những đứa trẻ khác chỉ yếu hơn chút thôi. Cũng hy vọng  Hawaii dreams của Di và  J sớm thực hiện được. 

• Like 2

quynhdi    544

Yeah, Di chữa bệnh cho rất nhiều mấy bé bị autism, ADHD, với lại thiểu năng.  Con của khách của Tâm vậy là nó rất high functioning rồi.  Mấy đứa nhỏ Di gặp nhiều khi không khống chế được, hay đánh ba mẹ lắm.  Đôi khi không nói được luôn.  Nhìn những cha mẹ người Mỹ để thà để con đánh mình chứ không cho nó đập đầu vô tường, Di thấy mình thật nhỏ bé so với tấm lòng thương con của những bậc cha mẹ này.  Họ lo cho con suốt đời vậy, không được nghỉ ngơi. 

Di nhìn thấy nhiều hoàn cảnh, cho nên Di coi nhẹ việc nuôi con rồi mong con lo cho mình. 

• Like 1

theloner    141

Người mỹ lúc nào trẻ em cũng là trên hết, phần đông cũng hiểu về căn bệnh nên họ biết trẻ em cần gì và không khống chế bản thân được nên chăm sóc kỹ hơn. Có lẽ mỗi người muốn có con theo ý muốn riêng của họ Di ơi và cách dạy chúng nữa. Nhiều khi mấy người khách dắt con dắt cháu vô mà để tụi nó  quậy phá quá chừng mà không rầy (mấy nhóc khỏe mạnh bình thường),  giống như không phải con cháu mấy bã, nhiều khi phải give dirty looks thì tụi nó mới xìu xuống chút...hihi

Edited by theloner
  • Like 1

quynhdi    544

Haha, dirty look mà tụi nó xìu xuống là mấy đứa đó cũng còn biết sợ.  Bệnh nhân của Di hôm bữa chọi cái bình bông, hên là không trúng ai.  Rồi có thằng bé phun nước miếng tùm lum, may mà Di đeo mask và faceshield.  Nó cắn mà hên Di né được.  

16 minutes ago, theloner said:

Có lẽ mỗi người muốn có con theo ý muốn riêng của họ Di ơi

Nhờ theloner nhắc mà Di thấy đúng là mình hơi fixated vô vụ con cái.  Cám ơn bạn nha :smile:.  Uh, mỗi người mỗi ý riêng.  Theo phương Tây hay phương Đông cũng có cái hay cái dở. 

• Like 2

theloner    141

Job của  Di cũng bị nhiều  "tra tấn dữ  há" Loner biết hỏng phải Di  hay cả bản thân loner hoặc những bạn trong nầy cố ý chỉnh sửa  hay trying to prove mình better gì hết, tại tụi mình là kẻ bàng quang mình thấy làm như thế nầy tốt hơn nên góp ý mà thôi còn nghe ý kiến hay không là tùy họ Di ơi. Giúp lời một tí cũng không thiệt hại ai mà, ít nhất cho người ta cái  ý niệm để cân nhắc, cũng có người sửng sốt như bừng  tỉnh ngộ còn nói cấm ơn mình chỉ điểm sao họ không nghĩ tới (người trong cuộc thì tối còn người ngoài cuộc thì sáng). Giúp người nhiều lúc cũng vui mà nhiều lúc cũng xui là bị chửi...Ha ha.

Edited by theloner
  • Like 1

quynhdi    544

Mỗi năm, sếp lớn sẽ cho cả đám nghỉ nửa ngày để bàn bạc việc tuyển lính mới.  Phỏng vấn với rất nhiều cô cậu bé mới ra trường trong hơn 3 tháng.  Sau đó các cô cậu này sẽ được đưa lên bàn để các anh chị lớn mổ xẻ, xét nét, và quyết định danh sách có mướn hay không cho sếp lớn duyệt.

Từ hồi tháng 3 năm ngoái tới giờ, có lẽ đây là lần đầu tiên bạn bè của mình tập họp đầy đủ như vậy.  Chief ra lệnh khi bàn bạc, không được comment vào nhan sắc hay bề ngoài của ứng cử viên, chỉ được nói về tính cách, đạo đức và họ có làm việc tốt hay không.

Phán xét lính mới là nghề của mấy anh chị, cho nên họ moi ra từng cái cử chỉ nhỏ nhất của các em.  Coi như ai đã đến được vòng này thì cũng trầy da tróc vẩy, vượt qua bao nhiêu cuộc thi sát hạch, cho nên sẽ không coi điểm số nữa, mà chỉ xem xem tụi nhỏ này có được bình thường hay không.  Mỗi khi mặt một đứa được phóng lên TV, thì đều được đặt biệt danh cho dễ nhớ.  Một cô bé tóc dài vừa đưa lên, thì bị phán:

• nhỏ này lúc phỏng vấn ở Zoom mà mắt cứ nhìn đi đâu, như không chú ý.

Một chị khác trả lời:

• À, nó biết brew beer đó.  Chắc nó sợ quá nên trước khi phỏng vấn đã uống bia cho đở sợ.

Anh khác hỏi:

• Nhỏ này xỉn hả?
  • Trời ơi, lỡ nó gặp bệnh nhân mà xỉn vậy là chết.

Từ đó, con bé được đặt cái tên là “the drunk girl,” chỉ vì lên Zoom mà không chịu nhìn thẳng màn hình và không mở mắt cho to ra.

Ngồi hơn 3 tiếng, cuối cùng có 2 ứng cử viên được gắn tag DNR - do not resuscitate.  Tạm dịch là “Hết thuốc chữa” - nên không bao giờ mướn.  Một anh thì hơi socially awkward, đã sai mà dám cãi sếp trước mặt mọi người, sau đó còn dám lấy lí lẽ của sếp để làm lí lẽ của mình.  Anh kia thì quá ngạo mạn, dám nói là biết cách viết bệnh án, đòi chỉ cho sếp, để rồi múa rìu qua mắt thợ. 

Hai anh này vậy là tiêu tùng.  Nếu bệnh viện khác mướn thì còn đỡ.  Nếu không ai nhận, thì năm sau sẽ khó kiếm việc hơn nữa, vì ai cũng biết 2 đứa này có vấn đề.

Nhớ năm ngóai mình cũng gắn nhãn DNR cho một cậu nhỏ.  Lúc đó chưa có Covid 19, cậu ta theo mình 1 tháng.  Mỗi khi gặp bệnh nhân, cậu ta lúc nào cũng đứng sát tới nỗi đụng vào vai của mình.   Mình khó chịu quăng cho 1 cái dirty look, vậy mà không hiểu.  Rồi một ngày đẹp trời, mình chuẩn bị ăn mì gói đỡ bữa trưa thì y tá gọi.  Mình vội nhét đôi đũa vô túi áo trước ngực để chạy cho nhanh.  Khi về thì gặp anh ta.  Anh ta hiếu kì, nhìn đôi đũa, vừa hỏi “what is it” vừa đưa tay tính lấy đôi đũa trong túi mình ra.  Mình cảm giác được nguy hiểm cận kề, nhảy một cái, nhìn hắn trừng trừng, la cho một trận.

Mình gắn tag DNR cho hắn trong cuộc họp.  Bạn bè cũng đồng tình.  Nếu mà hắn thọt tay vào túi áo bệnh nhân, có ngày sẽ ăn tát, hoặc là bị kiện cho sút quần.  Thôi thì thà tàn nhẫn với hắn bây giờ.  Học ra cái bằng thôi chưa đủ, nếu không hiểu chuyện và biết xử sự, thì khi bị loại sớm, may ra hắn biết mà sửa, hay là có thể đi học ngành khác.  Tiễn hắn đi rồi, nhưng mà mình vẫn ám ảnh.  Tới giờ cũng không dám bỏ đũa vào túi áo nữa.

• Like 3
  • Thanks 1
  • Haha 2

jeniferfm    259

Phải chi là một cô bé nào đẹp gái một chút xíu thì cũng đỡ, đàng này... , há Di há :))

• Like 1
  • Haha 1

ink    422
57 phút trước, jeniferfm đã nói:

Phải chi là một cô bé nào đẹp gái một chút xíu thì cũng đỡ, đàng này... , há Di há :))

hahahah nếu là một cô gái đẹp thì sẽ ưỡn ngực ra ngay, ngực chị đây chạm đi, đũa đây em cứ tự nhiên lấy mà ăn đi, xin mời xin mời dâng lên tận miệng cho em ấy luôn í :biggrin::mp3:

• Haha 1

jeniferfm    259
42 minutes ago, ink said:

hahahah nếu là một cô gái đẹp thì sẽ ưỡn ngực ra ngay, ngực chị đây chạm đi, đũa đây em cứ tự nhiên lấy mà ăn đi, xin mời xin mời dâng lên tận miệng cho em ấy luôn í :biggrin::mp3:

Bạn ơi, bạn nhẹ nhàng một chút đi. Ai mà thẳng thắn quá vậy người ta sợ làm sao :)

• Haha 1

theloner    141
4 hours ago, jeniferfm said:

Bạn ơi, bạn nhẹ nhàng một chút đi. Ai mà thẳng thắn quá vậy người ta sợ làm sao :)

Làm người ta sợ  chạy ra.....lấy đà chạy vô hả  Jeniferfm:smile:?

@ink haha ...người ta đâu có thiếu thốn dữ vậy đâu nè ..... (cắn móng tay)...hihi.

9 hours ago, quynhdi said:
  • nhỏ này lúc phỏng vấn ở Zoom mà mắt cứ nhìn đi đâu, như không chú ý.

Một chị khác trả lời:

• À, nó biết brew beer đó.  Chắc nó sợ quá nên trước khi phỏng vấn đã uống bia cho đở sợ.

Anh khác hỏi:

• Nhỏ này xỉn hả?
  • Trời ơi, lỡ nó gặp bệnh nhân mà xỉn vậy là chết.

Từ đó, con bé được đặt cái tên là “the drunk girl,” chỉ vì lên Zoom mà không chịu nhìn thẳng màn hình và không mở mắt cho to ra.

Nếu là Loner thì sẽ đặc biệt danh cho nhỏ  " mắt ngó lia" :biggrin:.

Loner cũng biết con của một người quen còn ngạo mạn hơn mấy khứa đó nữa. Thẳng nhóc nầy học giỏi lắm, theo học y tương lai sẽ là bác sĩ....lớp nào cũng bắt buộc học nhưng có một lớp anh ta không chịu học vì anh nhóc nầy tự cho là mình biết hết rồi nên không chịu làm gì hết còn nói  professor là ngu nữa...kết quả bị đuổi ra khỏi trường y. Sau đó còn bị  ba đuổi ra khỏi nhà luôn... không được nhận học làm bác sĩ  nên sau đó học làm nurse... đó là kết quả của sự tự cho mình là thông minh.

Edited by theloner

jeniferfm    259

@theloner J nhắc nhở bạn ấy nhẹ nhàng thật ra là vì J không thích cách giỡn như vậy. Giỡn như vậy sẽ gián tiếp không tôn trọng người chủ topic này, vì ý J không phải “trần tục” như vậy. Mong theloner đừng hùa theo bạn ấy mà giỡn nữa. J không có ý nói theloner gì hết đâu, chỉ không muốn tiếp tục diễn giải câu của J theo ý này ý kia nữa. Vậy ha. Mình cũng đừng nhắc đến chuyện này nữa. Cảm ơn.

Edited by jeniferfm
  • Like 2

theloner    141

@jeniferfm  J ơi Loner nghĩ có sự hiểu lầm rồi. Ban đầu đọc response của J làm Loner ngỡ ngàng tự hỏi bộ mình nói xúc phạm lắm sao? Đọc đi đọc lại thì thấy ra điểm hiểu lầm  đó rồi. Câu  mình nói "sợ chạy ra lấy đà chạy vô " không phải nói  Quyndi, mà câu đó dành cho kẻ đối phương giả sợ, mà J thì nghĩ Loner nói QD . Tuy Loner chưa từng gặp Quynhdi ngoài đời thường nhưng đã đọc những post mà Quynhdi viết cũng khẳng định được  nhân cách của Quynhdi không phải người  cẩu thả, mà ngược lại Quynhdi rất là nghiêm túc về chức trách. Nếu Loner dùng những lời lẽ đó đối với Quynhdi thật sự mà nói là một sự sỉ nhục rất lớn về nhân phẩm của Quynhdi rồi. Loner thật xin lỗi vì viết không rõ ràng, về sau sẽ cẩn thận hơn để tránh hiểu lầm đáng tiếc, cám ơn J nói thẳng để Loner có thể thấy ra cái sai để chỉnh sửa.

• Like 1

quynhdi    544
15 hours ago, ink said:

nếu là một cô gái đẹp thì sẽ ưỡn ngực ra ngay, ngực chị đây chạm đi, đũa đây em cứ tự nhiên lấy mà ăn đi, xin mời xin mời dâng lên tận miệng cho em ấy luôn í 

@ink @theloner Cho dù học trò đó có ưa nhìn, Quỳnh Di cũng không làm những chuyện như vậy nha 2 bạn.

@jeniferfm Di hiểu Jen không có ý đó.  

Di không biết các bạn coi phim ảnh về bệnh viện ra sao, nhưng trong cuộc sống thật, Di phải handle mạng người ta.   Những lúc đấu với thần chết thì Di cần người có IQ và EQ, chứ Di không cần một bình bông biết đi qua đi lại.

Đối với người khác thì Di không biết.  Bản thân Di sẽ không pass một cô hay cậu học trò nào chỉ vì họ ưa nhìn.  Di không muốn sau này họ đi chỗ khác, làm việc không ra gì, hay là quên đi cái giới hạn của mình, Di sẽ bị mang tiếng không biết chọn và dạy học trò.

Thà Di khắt khe, chứ Di không muốn học trò của mình bị người ta cười là bình bông thiếu não.

• Like 3

theloner    141

@quynhdi Loner không nghĩ  Quynhdi là tiếp người chỉ nhìn bề ngoài vì người đó đẹp mà cho pass. Loner đã từng đọc post mà QD viết cũng đủ hiểu rõ y đức và nhân cách của  Quynhdi. Nếu lỡ đùa hơi quá giới phận Di bỏ qua cho nhe.

• Like 1

quynhdi    544

@theloner

Quỳnh Di không biết ở ngoài đời, các bạn gặp  bác sĩ hay giáo viên như thế nào, đạo đức của họ tồi bại ra sao.  Nhưng đừng đem kinh nghiệm của mình rồi cho rằng Di cũng tồi bại như những bác sĩ hay giáo viên các bạn đã gặp hay xem trên TV. 

Bạn ink nói Di sẽ uỡn ngực của mình cho học trò muốn làm gì thì làm, dâng hiến hết cho 1 đứa chỉ vì nó đẹp? Các bạn coi thuờng Di quá vậy? Nếu bác sĩ hay giáo viên của các bạn làm vậy mà các bạn thấy điều đó là funny, thì đó là chuyện của các bạn, đừng đem nguời khác vào.  Jen giỡn, nhưng Jen không nói những hình ảnh khiếm nhã như vậy.   Các bạn đừng lấy lí do giỡn, rồi muốn nói gì thì nói.  Cho dù mọi nguời đều là đồng tính, coi nhau như bạn bè, cũng không nên quên đi cái giới hạn  giao tiếp cơ bản.  

Di lên đây vì Di quý những ngưòi có cùng quan điểm sống, và Di muốn học hỏi từ những nguời Di quý.  Di không vào đây để tìm fans, hay là thiếu thốn bạn bè, hay tìm nguời yêu.  Nói xin lỗi, ngoài đời thật, học trò, bệnh nhân, y tá  hay đồng nghiệp cũng có nguời mến và thích Di ra mặt.  Các bạn không thích thì có thể không nói chuyện với Di, hay là muốn nói gì sau lưng Di thì tuỳ.  Nhưng hy vọng truớc mặt Di, các bạn tôn trọng và đừng dùng lời khiếm nhã, hoặc là cuời và đồng tình với những lời như vậy.  

Cám ơn những lời của theloner.   Nhưng nói là Di sẽ đưa ngực mình cho ai muốn chạm thì chạm.  What ink describes is extremely insulting to me.   Nếu ai thấy Di nhạy cảm hay ra vẻ, Di chấp nhận.  Di thà cho họ thấy con nguời của mình ra sao.  Nếu ai đồng ý thì làm bạn với Di, chứ Di không cầu cạnh bạn bè.  I can't please everyone and I don't plan to. 

• Like 5

quynhdi    544

Sometimes you have to get angry to get things done.

Mỗi khi họp M&M, ngoài mặt đó là những cuộc họp để học hỏi những lỗi lầm trong tháng qua, nhưng đa số là các sếp tận dụng cơ hội để tấn công và thử tài ăn nói, biện luận của nhau.  Trong các cuộc họp này, điều quan trọng nhất là phải biết chuyện gì đang xảy ra, lúc nào nên mở miệng, phải nói cái gì, và lúc nào nên shut up.  

Nhớ lúc mình bị người ta cố tình ho vào mặt do mình là người châu Á, mình lên tiếng trong cuộc họp, nhưng vẫn còn có người sợ dư luận, không dám đứng lên bảo vệ những bác sĩ da màu đang bị bệnh nhân kì thị.  Vậy mà một sếp nữ Mỹ trắng khoa cấp cứu lại đứng ra bênh vực hết mình.  Sếp nữ này phải nói là ai cũng sợ, không ai muốn làm kẻ thù của her.  Lúc đầu mình cũng không thích her cho mấy.  Vậy mà bà ta đã dùng chức quyền để đấu tranh lẽ phải cho một nguời không thân thiết. 

Nhờ những người đã giận dữ vì sự kì thị châu Á, mà bệnh viện đã đuổi cái anh chàng chuyên gọi Covid 19 là China virus.  Lúc trước, cũng nhờ những người bất bình, nên đám bác sĩ đồng tính đã ép bệnh viện đuổi luôn cái cô bác sĩ phụ khoa không chịu giúp đỡ giới LGBT sanh con.

Cũng có người nói mình nhẫn tâm quá, cô bác sĩ phụ khoa chỉ làm theo cái religion của cô ta thôi.  Đừng dùng những trò chính trị văn phòng để đạp đi một người bác sĩ tốt.  Ừ, thì họ không phải người đồng tính, thì làm sao hiểu mình đang đấu tranh cho cái gì.  Cũng như những người chưa chứng kiến người ta chết dần chết mòn do Covid 19 bởi sự bất tài của Trump, họ không thể cảm nhận được sự bất bình của mình khi người ta không đeo masks.

Hồi xưa đi học, chỉ biết là phải học cho thật giỏi, biết hết các loại bệnh và cách chữa là  xong.  Đi làm rồi thì mình mới nhận ra hễ ở đâu có nhiều nguời, thì nơi đó sẽ có rất nhiều bất công.  Nếu mình muốn lấy lại một chút công bằng gì đó cho cuộc sống, thì phải học hiểu chính trị.

Đạo diễn Lí An của Taiwan từng nói, “sometimes you have to get angry to get things done.”  Có lẽ vậy, những người biết vận dụng sự giận dữ của họ làm motivation sẽ nhanh chóng được thành công hơn.

• Like 8

ink    422

in time of needs, your state of being calm and collected could move things along the way they should be done.

quynhdi    544

@ink 

Bạn cố tình vào đây, tôi sẽ nói chuyện với bạn. 

Thứ 1, bạn viết tiếng Anh nhưng tôi không hiểu ý bạn muốn nói là gì.  Có thể nguời Việt cho rằng viết 1 câu bân quơ như vậy là xúc tích, hay ẩn ý ho gì đó.  Còn tôi sẽ nghĩ bạn không có khả năng thể hiện ý của mình một cách rõ ràng để tránh nguời khác hiểu lầm.  

Thứ 2, tôi sẽ make an assumption, đoán là bạn không đồng ý với bài viết của tôi.  Ý của bạn là con nguời phải biết bình tĩnh chứ không thể nổi giận.  Nếu bạn có ý đó, tôi nghĩ người khác cũng có thể nghĩ như bạn, tôi sẽ giải thích cho người khác hiểu.

Lúc tôi mới qua Mỹ, mẹ con tôi phải đi làm công trong tiệm phở, chà rửa restrooms và bưng bàn.  Nguời ta cuời mẹ tôi là ngu và nghèo.  Tôi giận lắm.  Nhưng tôi không xả cơn giận của mình bằng cách la lối, đấm đá nguời ta hay dùng lời tục tĩu để chửi lại họ.  Tôi không cho ai cái quyền rude với mẹ tôi, và tôi biến sự bất bình của tôi thành động lực để đi học.  Đó là cái anger mà tôi muốn cổ xuý ở đây.  Giải thích vậy mà bạn còn không hiểu thì I am speechless.

Con nguời ai cũng có cảm nhận.  Hỉ nộ ái ố.  Nếu nguời ta cứ cố nén nó lại, thì sẽ dễ bị bệnh.  Thay vì cho nó là xấu, thì tôi sẽ embrace nó, và dùng nó làm động lực cho tôi.  Tôi tự lo cho mình và gia đình, không để ai ăn hiếp.  Tôi thích những công chúa Disney như Elsa hay cô gái trong Momoa, những nguời có thể tự đứng lên để bảo vệ mình.  Chứ tôi sẽ không ngồi chờ 1 hoàng tử đến cứu.  Phụ nữ có quyền đuợc chọn tính cách của mình.  Không phải con gái nào cũng phải im lặng khi bị nguời khác ăn hiếp, ngồi chờ nguời khác tới bảo vệ thì mới là phụ nữ đẹp.       

Thứ 3, sau hơn 1 tháng, bạn vào đây nói 1 câu rồi xem như không có chuyện gì xảy ra?  It does not work that way.  Nếu bạn vẫn không hiểu vì sao bạn xỉ nhục tôi, hoặc bạn hiểu, nhưng không biết basic human manner, không biết mình phải làm gì, this will be the last time I responded to you. 

Khi tôi bị nguời ta xỉ nhục, nói tôi đưa ngực cho học trò chạm gì đó.  Tôi lên tiếng.  Bạn không đồng ý với phản ứng của tôi thì tùy bạn.  Còn đối với tôi, nếu tôi im lặng, nghĩa là tôi đang mời bạn tiếp tục xỉ nhục tôi nữa, và bạn sẽ tiếp tục ăn nói khiếm nhã như vậy với người khác.

• Like 6

ink    422

"...người ta thường nói về một trí tưởng tượng mạnh. Mạnh cần phải hiểu cái đó bằng các hiệu ứng của nó, chúng dễ dàng đi tới nỗi khó ở và thậm chí bệnh, như nỗi sợ cho thấy ; nhưng phải tránh việc đánh giá sự vững chắc của những hình ảnh theo vẻ bên ngoài, các cử chỉ, các chuyển động và các lời lẽ đi kèm với chúng. Tình trạng điên khùng mà ta cũng có thể gọi đó là bí hiểm, trong cơn sốt hoặc ở cực độ những dục vọng, chính tự nó đã hùng hồn, gây xúc động , truyền nhiễm;

đó là một lý do không quá chóng vánh để tin rằng những người lên cơn khi nhìn thấy tất cả những gì mà họ miêu tả...... Một đám đông nghĩ mình nhìn thấy quân đội giải phóng trong các cửa sổ của một ngôi nhà cũ, Họ tưởng mình trông thấy. Nhưng họ thấy gì? Chắc hẳn là những phản chiếu của ánh nắng, hoặc lấp lánh. Một hi vọng mãnh liệt, và được đám đông gửi lại cho đám đông, làm biến dạng lời lẽ của họ; nhưng nói niềm hi vọng cũng gây biến dạng các tri giác của họ, thì cũng là nói nhiều hơn số ta vừa biết.."

"Con điên trong nhà", Không ai khác chính là tâm trí bạn, méo xẹo hay sai lệch do tự huyễn hoặc những gì người khác đem đến hoặc họ dùng nó để sai khiến bạn không thông qua tri giác của bạn đi sâu vào não bạn gây méo mó và tật bệnh trong tâm hồn.

(trích ALAIN. Con điên trong nhà, chương 1)

No matter where you started from, aggressiveness won't get you far