Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
trasua

Cũng rảnh

Recommended Posts

trasua    306

Thời gian qua nhanh quá...

Con người ta ở mỗi độ tuổi sẽ có những thay đổi nhất định.

Qua rồi cái độ tuổi ngông nghênh bất cần. 

Bây giờ mình đang ở cái độ tuổi ngồi 1 mình nhìn ngắm tách trà, bẽn lẽn cười 1 mình, lâu lâu mắt lại nhìn xa xăm, rồi nhâm nhi miếng trà, suy nghĩ về cuộc đời.

ờ...tại cũng rảnh...

• Like 2

trasua    306

7 ngày rồi...chóc mỏ chờ triệu chứng...hôm nay hơi có dấu hiệu ho khô rồi. 
chóc mỏ chờ thêm 7 ngày nữa...biết đâu...

Xét nghiệm cũng 4 ngày rồi mà chưa có kết quả là sao hen??

Trốn chui trốn nhủi ở nhà không mà cô vít cũng tìm tới tui được.

Đời mà...phải chi có cô gái tìm tui như vậy thì tốt quá nhỉ...

haiz...đi pha trà xanh uống ngập mặt thôi...

trasua    306

Không biết từ khi nào mình có thói quen uống trà. Thích thì cũng khg phải...vì khg có nó mình cũng khg thấy thèm. Nghiện cũng không phải...vì khg có nó mình vẫn sống phây phây. Mình lại càng khg phải 1 chuyên gia về trà để cảm nhận vị khác biệt của từng loại trà. 

Chỉ đơn giản là 1 thói quen.

Hôm nay có hứng khui thử hộp ceylon green tea của Sri Lanka. Cảm nhận đầu tiên là rất bất ngờ....

sao người ta có thể cuốn từng lá trà lại 1 cách đẹp đẽ rồi mới đem phơi khô. Trà phơi vừa tới, khg khô giòn như những loại trà khác nên không hề bị bể vụn. 

1 gói trà khoảng 1lb, xuất khẩu từ Sri Lanka qua đây mà bán chỉ khoảng $6 thì người làm trà thu lại chắc cũng khg dc bao nhiêu. Nhưng quả thật rất là công phu...

Mình xài tiết kiệm, nâng niu từng lá trà...không phải vì tiếc tiền mà là rất quí công sức người nông dân bỏ ra để phơi từng lá trà.

ceylon tea có màu rất đậm, có vị đắng rất gắt. Loại trà này pha với sữa, hoặc fruit tea, hoặc trộn chung với Jasmine +  winter melon syrup + lắc nhẹ với đá thì ngon từ lết tới chết.

Ờ...cuộc sống mà...đôi khi cần có những suy nghĩ vu vơ...tại cũng rảnh...

• Like 1

trasua    306

Hôm nay trời nóng kinh...ăn ở không mà mỡ cũng chảy từng lớp. Vậy chứ khí hậu nóng bức thì cơ thể không bị lười biếng. Mình thích như vầy.

Gieo vài hạt bông đậu biếc và dâm bụt cũng vài tuần rồi. Khg biết bao giờ ra bông nhỉ?

Làm như không có duyên trồng cây...trồng cái thứ gì cũng bị chết yểu. 

lần đầu tiên trồng cây, hí hứng mỗi ngày ra nhó cả chục lần. Mỗi lần ngó là mỗi lần tưới nước...kết quả là chưa dc 1 tuần cây ngủm.

Bây giờ lớn khôn, suy nghĩ trưởng thành hơn. Mỗi ngày ra ngó 1 lần, tưới 1 lần. Quan tâm vừa đủ là được.

Tình cảm ...có lẽ cũng giống như trồng cây nhỉ? Cái gì cũng nên quan tâm ở mức độ tương đối. Đủ điều kiện, hợp thời điểm thì xem như là đủ duyên để phát triển.

Lần đầu tiên tui trồng cây mà nó lớn dc cỡ này. Ngó cưng hết sức!
Vài tháng nữa tui đi xa...không biết nhờ ai chăm sóc đây...rầu ghê!

Thôi kệ đi! Mọi thứ vốn dĩ đều đi theo 1 quy luật: “duyên tự sanh ắt tự diệt”.

Cứ quan tâm nó ở hiện tại là đủ.

• Like 1

trasua    306

ăn no rồi nằm nghĩ về cuộc đời...

Nhiều người hỏi mình đã yêu ai chưa? 
thật sự là 1 câu hỏi khó...

có lẽ người ta nói đúng, cái giá của thành công là sự cô đơn,
chỉ có điều với mình chưa thấy thành công mà chỉ có nếp nhăn và 1 đống tóc bạc.

Còn 1 tuần nữa thôi là bắt đầu 1 cuộc hành trình mới. Sau những lăn lộn bầm dập thì cuối cũng thấy được ánh sáng le lói cuối con đường.

cảm xúc khó tả lắm. 

Thôi kệ

đời mà... suy nghĩ quá nhiều, cố gắng quá nhiều sẽ thành quá cố.

Thả lỏng nhẹ nhàng như chiếc lá, rồi ta sẽ trôi qua dc dòng xoáy này và cập bờ. 

trasua    306

“Love is taking a few steps backward...maybe even more...to give way to the happiness of the person you love.” - Winnie the Pooh

• Like 1

trasua    306

Nhật ký ngày thứ 2

cuộc sống đã thay đổi 180 độ. Cảm giác như vừa bị ai đó đẩy vào lỗ đen vũ trụ...

2 ngày trôi qua, học được vài điều:
- cà phê đen không đường pha với sữa tươi....uống rất là mắc ói

- cà phê đen không đường uống đỡ hơn

cảm giác bây giờ rất là buồn ngủ nhưng khg ngủ được vì cà phê đen

điều mình muốn nhất bây giờ là ngủ.

thôi kệ, đời mà...

• Haha 1

trasua    306

Nhật ký ngày thứ 3

lang thang trên dd tình cờ nghe dc 1 bài nhạc  không lời khá êm ái ai đó post cũng giúp mình tăng cường độ tập trung khá hiệu quả 2 ngày nay.

một cảm giác hụt hơi...cảm giác giống như vừa ăn no xong là bước vào 1 cuộc chạy marathon haha

thường thì như vậy sẽ rất đuối sức 1, 2 laps đầu. Cứ giữ tốc độ đều và hít thở đều thì sẽ đến đích.

tỉnh táo 1 tí. Tiếp tục chạy thôi.

trasua    306

Cuối tuần rồi...

Có những lúc chỉ muốn bật gân ra, thả lỏng cơ thể, nhắm mắt lại, hít thở đều, mát xa bộ não bằng 1 bài nhạc khg lời.

trasua    306

khi mệt mỏi...

có những chuyện khg phải chỉ cần nói ra là có thể giải quyết được vấn đề.
Có những chuyện không thể nói và cũng không cần ai quan tâm hay lắng nghe cả...vì vốn dĩ vấn đề của cá nhân mình thì chỉ có bản thân mình giải quyết được.

Đôi khi chỉ đơn giản là cần 1 người ở bên cạnh. Những lúc như vậy, chỉ cần họ nhìn mình, chớp chớp mắt cười mỉm chi với mình....để mình biết họ lúc nào cũng ủng hộ mình.

vậy là đủ rồi.

trasua    306
6 hours ago, sLABg said:

Dòm, chớp chớp mắt 

cảm ơn nhé! Nhưng mà thiếu cái nụ cười mỉm chi nên chưa đủ phép Bụt ơi Haha :biggrin:

sLABg    14
8 hours ago, trasua said:

cảm ơn nhé! Nhưng mà thiếu cái nụ cười mỉm chi nên chưa đủ phép Bụt ơi Haha :biggrin:

Rang sun thông cảm nhen 

• Like 1

trasua    306

Lại cuối tuần...

mấy ngày nay bị quân đội kiến tấn công dồn dập. Đã dặn là không ăn uống trên phòng rồi mà sếp Mẹ cứ lén xách đồ ăn lên phòng mình hiz...

vì nghĩ mình ăn chay thiếu chất nên cứ dồn sữa bột dư của cháu cho mình uống ...Khổ thiệt...khg biết để mấy ngày rồi mà qua nay uống xong là cái bụng nó sôi thấy boà nội luôn...

nhiều lúc nghĩ...sao tui ăn tạp dữ vậy nhỉ??

bữa trc cũng mém bị lây covid vì bóc hốt uống chung ly trà sữa còn dư lại của bà chị dâu...Qua ngày hôm sau chị ấy test dương tính covid...làm tui suy sụp hẳn...

Cũng hên chắc tui cũng chưa tới số...chứ nếu mà bị... thì cái nguyên nhân bị lây covid do ăn uống đồ thừa của người bệnh là 1 nguyên nhân...ngu nhất thê giới...

vậy mà tui vẫn khg chừa là sao nhỉ?
Nói chung cũng khg phải đói khát gì...nhưng tại cái tính khg thích bỏ thừa đồ ăn

Thôi kệ ...đời mà, ăn gì cũng dc, miễn sống phây phây ra là dc rồi há há

• Like 2
  • Haha 1

trasua    306

Kombucha là trải nghiệm về trà thất bại thú vị nhất trong cuộc đời mình.

Nó đưa mình từ cảm giác sảng khoái và hãnh diện khi lần đầu ngâm lên men trà thành công...cho tới cảm giác say xỉn vật và vật vựa.

Mình rất thích cái fizziness tự nhiên của kombucha nhưng lại không thể kiểm soát được độ alcohol...

Riết rồi làm xong khg ai dám uống...có mình mình đổ ngập họng cả chục chai mỗi tuần. Cho tới khi khg uống nổi, mình đã cố ý bỏ quên nó ở 1 góc nhà...

Và 1 ngày đẹp trời ....vì khg chịu nổi thời tiết nóng gay gắt của mùa hè...những chai kombucha bị bỏ quên đã xì ga, bung nút và bắn tứ tung.

sếp Mẹ tức quá chửi tơi bời...

Kết quả là hôm nay mình đã tự tay đổ pha tưới cây hết chục chai kombucha...Tiếc đứt ruột...

vậy thôi...hôm nay bái bai luôn...mai mốt già  về hưu, rãnh rỗi thong thả ngâm kíu chế biến tiếp haha

Edited by trasua
  • Haha 1