Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
trasua

Cũng rảnh

Recommended Posts

trasua    447

TẠI SAO CÁC DÒNG SÔNG KHÔNG CHẠY THEO ĐƯỜNG THẲNG?

Trong một giờ học, vị thiền sư mở một tấm bản đồ ra và hỏi các học viên:

"Các bạn hãy nhìn xem, những dòng sông trên bản đồ này có đặc điểm gì?"

Các học viên trả lời: "Tất cả đều không chảy thẳng theo một đường mà chảy quanh co, gấp khúc."

"Tại sao lại như vậy? Hay nói cách khác, tại sao những dòng sông đó không chảy theo đường thẳng mà lại chảy đường vòng như thế?" – vị thiền sư tiếp tục hỏi.Lúc này, những lời bình luận bắt đầu trở nên rôm rả.

Có người nói, những dòng sông chảy theo đường vòng, quanh co uốn lượn sẽ kéo dài thêm quá trình chảy, nhờ đó mà sông có thể chứa thêm nhiều nước. Khi mùa lũ đến, nước sông cũng sẽ không bị dâng quá cao mà gây ngập lụt.

Cũng có người trả lời rằng, khi quá trình chảy của dòng sông được kéo dài ra, lưu lượng nước trên mỗi đoạn sông sẽ được giảm đi, nước sông sẽ không gây ra áp lực quá lớn làm mòn bờ sông, như thế sẽ có tác dụng bảo vệ bờ sông hơn là chảy thẳng…

"Các bạn nói đều đúng", vị thiền sư gật đầu và tiếp tục giảng giải.

"Nhưng theo quan điểm của cá nhân tôi, các dòng sông không chảy thẳng mà chảy theo đường vòng, nguyên nhân căn bản nhất là vì đó là một trạng thái bình thường của tự nhiên.

Bởi vì trong quá trình dòng nước chảy về phía trước, nó sẽ gặp phải vô số chướng ngại vật, thậm chí có những cản trở không thể vượt qua.Vì thế, nó chỉ còn cách chọn đường vòng để chảy tiếp. Cũng là nhờ đi đường vòng, dòng sông sẽ tránh được các chướng ngại vật khác nhau và cuối cùng sẽ đến được biển lớn."

Nói đến đây, thiền sư liền đổi chủ đề:

"Thực ra, đời người cũng vậy. Khi chúng ta gặp phải những trắc trở gập ghềnh trên đường đời, chúng ta cũng nên coi cuộc đời chưa hoàn mỹ đó là một trạng thái bình thường của cuộc sống, chớ bi quan thất vọng, đừng than ngắn thở dài, cũng đừng ngưng trệ làm gián đoạn công cuộc tiến về phía trước.

Hãy coi việc đi đường vòng là một hình thức, một phương cách khác để chúng ta tiếp tục bước đi. Như thế, tất cả chúng ta sẽ có thể như những dòng sông chảy vòng vo uốn khúc kia, cuối cùng vẫn sẽ đến được với biển lớn."

Coi việc đi đường vòng là một trạng thái bình thường, hãy dùng một trái tim bình thản để nhìn nhận những gập ghềnh, trắc trở trên con đường tiến về phía trước, rồi chúng ta sẽ đạt được những mục tiêu lớn của cuộc đời.

-> CUỘC SỐNG CŨNG VẬY:

Ai cũng biết rất rõ rằng, trong cuộc đời mỗi con người, khó có thể tránh được những lúc gặp khó khăn đến mức không thể vượt qua.

Những lúc như thế, linh hoạt lùi một bước cũng là một cách, hoặc hãy tìm những biện pháp khác, dù tốn thời gian hơn một chút, mất nhiều công sức hơn một chút nhưng đạt được mục đích vẫn hơn là cố chấp, muốn đạt được thành quả ngay lập tức và sau đó nhận kết cục đắng cay.

Trong cuộc sống này, không có con đường dễ dàng trong mọi hành trình. Gian nan và thử thách chính là thước đo ý nghĩa của điểm đến, chỉ cần kiên trì vượt qua, chúng ta sẽ đến được nơi cần phải đến.

Và hãy xem khó khăn là cơ hội cho chính mình. Tìm một con đường không thẳng cũng chẳng gần để đi đôi khi lại là quyết định thông minh và sáng suốt.Chỉ tiếc rằng, nhiều người trong chúng ta chưa nghĩ được như vậy, không thể từ bỏ hoàn toàn hoặc tạm từ bỏ được tham vọng quá lớn để rồi tự rước đau khổ về cho bản thân.

- Siu Tầm -

• Like 1

trasua    447

Thật với nhau ngay từ đầu thì khỏi mất thời gian!!

Đi vào mua bao thuốc lá Vina 20 ngàn, người khách trẻ đưa chủ tiệm 50 ngàn được thối lại 40 ngàn, hắn thoáng chút ngạc nhiên, nhưng rồi đút cả vào túi đi về…

Gã chủ tiệm chạy theo kêu: 

-"Chú em, chú em quên không lấy thuốc lá nè…"

Xúc động, hắn rút tờ 10k ra đưa cho gã chủ quán, nói:

-" Lúc nãy anh thối em dư 10 ngàn nè.."

Gã chủ quán cũng xúc động không ít: 

-" Thôi chú đưa bao thuốc đây, anh đổi chú thuốc lá thật.."

Thật cảm xúc vô cùng, gả trai trẻ quay lại nói với chủ quán:

-" Anh đưa lại em tờ 50k lúc nãy đi, em đưa lại anh tờ tiền thật…"

Gã chủ tiệm bùi ngùi ứa nước mắt nói:

- "Chú em cũng đưa tờ 20k lúc nãy đây, anh thối chú tờ khác.."

Xúc động quá sức, chàng khách trẻ lấy cái phone di động ra: 

-" Cái này của anh, em nhỡ tay xin trả lại..."

Gã chủ tiệm nước mắt rưng rưng, rút ra 1 cái ví, giọng đứt quảng vì cảm xúc: -"Chú em, này của.. chú, anh trả đây..."

Cuộc đời sao lại nhiều người tốt đến thế cơ chứ…😎😎😎(Nhàn Du)

NGẪM :

- Ở đời, '' Vỏ quít dành có móng tay nhọn ''- Sống Chân Thật có sức cảm hóa chí đến những con tim sỏi đá..

Nguồn: Thích Tánh Tuệ

————————————

Đáng tiếc đó chỉ là 1 câu chuyện vui. Còn thực tế, ở bất kì môi trường nào cũng có những chiến sĩ núp lùm đâm sau lưng đồng đội và sẵn sàng dẫm lên đồng đội để tiến thân. Tui chỉ bất ngờ và buồn nhẹ là tui khg biết chiến sĩ nào đâm lộn tui và tui cũng khg hiểu nguyên nhân vì sao tui dính đòn.

nhưng cuộc sống là vậy, khó quá thì bỏ qua. Ai cũng có những toan tính và ích kỷ riêng. Nếu ai cũng sống chân thật và chân thành thì thế giới hoà bình từ lâu rồi.

Chỉ biết mỉm cười và chấp nhận. Chỉ cần bản thân mình khg làm gì hổ thẹn với lòng và với đời là dc rồi.

—————————————

cháu tui 17 tháng dồi, 1 tháng tuổi trôi qua là lại có thêm 1 sự thay đổi rõ. Có thể ngồi nghe bài “mẹ yêu ơi” 1 cách say mê và rơm rớm nước mắt. Ba nó nói hôm qua nghe bài gì đó về bà 1 hồi thì tự nhiên nó khóc. 
mới 1 tuổi mà cảm xúc nhiều vậy sao ta??? Thú vị thật!

trasua    447

“...chỉ một bước, chúng ta thành dĩ vãng...”

trasua    447

Hình như càng lớn tuổi thì có cảm giác thời gian trôi qua càng nhanh. 
13 năm rồi, năm nào tới ngày này mình cũng nhớ giỗ Bà… Mà năm nay thi cử ngập mặt…nếu anh 2 khg nt nhắc thì mình cũng mém quên.

cuộc sống mà…lúc trc lâu lâu thấy 1 cọng tóc bạc, tự thấy bản thân có tí trưởng thành thì cũng mừng

Sau 30 tuổi, 1 lần nó mọc 5,6 cọng…thấy bắt đầu già nhanh quá 

ai rồi cũng vậy

có ai bán vé đi về tuổi thơ …

trasua    447

Cuộc sống mà, cuộc vui nào cũng tàn…

Cả tuần lễ cháu tui nó đu bám tui như đỉa…làm tui cũng khoái. Há há

Tui bằng tuổi mẹ nó mà nó xưng tên với tui như bạn cùng lứa.
Vậy mà giận cũng dai… nó bóc đồ ăn dưới đất, tui quánh nhẹ và nạt nhẹ 1 phát mà giận tui nguyên ngày. tới gần giờ tui đi thì nó mới chịu kêu tên tui.  tui ôm nó vài phát rồi 2 cô cháu nhìn nhau vậy thôi. Nhưng nó khg khóc cũng khg đòi tui nữa.

Hôm nay khi tui tới nơi, anh hai nt nói cháu tui nó ngủ dậy sau 1 đêm, vô phòng tui và hỏi: “M đâu rồi?” Rồi nó tự trả lời “M đi mất tiêu rồi”

thứ gì mà khôn quá…mới 1 tuổi 8 tháng chứ nhiêu

Ờ vậy đó…tính tui rất khô khan…nhưng con nít khôn quá cũng rất dễ làm ng khác xúc động…

cuộc sống mà…lại quay về với hiện tại là mì Miliket & bánh mì kẹp chuối và mứt chery.

đơn giản vậy thôi :D

• Haha 1

trasua    447

Hôm nay tình cờ ngồi ngoài sân hóng gió, tui chứng kiến 1 cảnh tượng thú vị

Tự nhiên ở đâu bay lại 2 con kiến có cánh to như con ruồi. Nó vừa đáp xuống đất là 3 con kiến vàng nhỏ bằng 1/4 hạt cơm dàn trận bu nó: 2 con bám vào 2 chân sau và 1 con bám vào cánh.

con kiến to vùng vẫy rồi bị lôi vào hang trong tích tắc 

Khoảng 30 phút sau tui ngó xuống đất là thấy 1 đàn kiến vàng nhỏ và vài con kiến càng lôi xác 2 con kiến có cánh đi

Công nhận, kiến cũng tranh giành địa bàn ghê thiệt. Con gì cũng có điểm yếu và điểm mạnh, to xác khg hẳn là sẽ dc mặc định chiến thắng.

Công nhận tui cũng rảnh ghê há há 

• Haha 1

trasua    447

Ba vừa gởi cho tui tấm hình cháu tui nó ôm đồ của tui…ba nói vừa giặt xong đồ, trong đó có hai ba bộ đồ hôm tui về nhà mặc. Nhỏ cháu vô phòng, chụp mấy bộ đồ của tui, nói “đồ M, quần M”….rồi ôm đồ hun….

tui đi cũng hơn nửa tháng rồi, tui còn khg nhớ được tui mặc đồ gì hôm tui về nhà mà sao nó nhớ dc hay vậy chời

Ước gì tui cũng có trí nhớ dai như nó…<3AB82323B-EC27-47E7-B119-EEF0982DB00F.jpeg

• Like 1

theloner    194
7 hours ago, trasua said:

Ba vừa gởi cho tui tấm hình cháu tui nó ôm đồ của tui…ba nói vừa giặt xong đồ, trong đó có hai ba bộ đồ hôm tui về nhà mặc. Nhỏ cháu vô phòng, chụp mấy bộ đồ của tui, nói “đồ M, quần M”….rồi ôm đồ hun….

Em dễ thương quá Trasua.

• Thanks 1

trasua    447

Nhiều buổi sáng mở mắt ra là tui nghĩ hôm nay tui sẽ ăn gì,

Nhiều lúc rảnh rỗi ngồi nhấm nháp cà phê, tui ngồi coi youtube có món gì làm nhanh mà no lâu khg

Coi xong 1 hồi….tui quyết định nấu mì gói…

….ước gì …có cô bụt nào động lòng thương…nấu gì cho tui ăn trong lúc tui ngủ hen :lazy:

Edited by trasua

trasua    447

Lần nào nghe bài này cũng bị xúc động. Tui thích nghe nhạc dân ca cũng từ bài này. Giọng hát đi vào lòng người <3

trasua    447

“Gặp gỡ trong đời một chữ Duyên

Trân trọng bên nhau phút hiện tiền

Người đến, ân cần cho hết dạ

Người về, thôi vướng bận niềm riêng''.

Như Nhiên - Thích Tánh Tuệ 

• Like 1

trasua    447

Trc giờ mình chỉ đọc truyện trinh thám, truyện ma và truyện tranh. Ngoài ra cũng khg đọc tiểu thuyết gì gì khác. Nhưng về game thì mình đặc biệt hứng thú với game Tam Quốc Chí và cũng hứng thú với câu chuyện xoay quanh thời chiến đó. 
Câu chuyện bà giám đốc công ty gì gì đó làm mưa làm gió trên mạng xa hội thời gian này mình cũng khg theo dõi chi tiết. Nhưng có nhiều chuyện nên quan sát 1 cách tổng quát hơn là theo dõi từng chi tiết nhỏ. 
Nếu chỉ nghe từng câu chuyện bà ấy phanh phui thì cứ nghĩ bà ấy ham danh, muốn nổi tiếng…mà nghĩ tới nghĩ lui, 1doanh nhân thành đạt sẽ khg cần sự nổi tiếng. Nếu có 1 thứ họ cần thì chỉ có thể là quyền lực.

….đứng ở 1 góc nhìn tổng quát …nghe vụ này có mùi giống với mấy cái vụ kêu gọi nhân dân chiến sĩ đứng dậy khởi nghĩa như thời Lưu Bị đồ dễ sợ.
Nếu đúng là vậy thì đây là 1 strategy khá hoàn hảo nhỉ…người nghĩ dc kế hoạch này phải rất am hiểu binh pháp thời chiến…lợi dụng tín ngưỡng đạo giáo và nhân danh chính nghĩa…chỉ trong 1 thời gian ngắn có thể lôi kéo cả triệu người…

mà chắc tui hơi bị lậm Tam Quốc Chí haha…game đó giờ hình ảnh đẹp quá đi…tiếc là bỏ game lâu lắm rồi.

trasua    447

Có những lúc thế này…chỉ tắt đèn và ngồi 1 mình 1 góc thẫn thờ…

cháu tui 2 tuổi rồi, đứa nhỏ cũng gần 1 tuổi. Nhìn nó lớn mà mình cảm giác như thời gian và thế giới xung quanh mình đang trôi qua rất nhanh. Chỉ có bản thân mình đang đứng lại...

Nhiều lúc cũng khg biết bản thân mình muốn gì. Buồn, vui, thành công, thất bại hay áp lực thế nào thì cũng phải nuốt trôi xuống để bước tiếp.  Dù sao thì mình cũng đã chấp nhận mua tấm vé cho chuyến đi này bằng thanh xuân, tuổi trẻ, tình yêu, gia đình, và sức khoẻ.

Cuộc sống mà…hôm nay sẽ buồn 1 tí rồi thôi.

Edited by trasua
  • Like 1

trasua    447

hình như đây là noel đầu tiên tui sống 1 mình xa nhà

Cảm giác lạ lắm
Ờ cũng có tí tủi thân

Cũng nhớ 2 đứa cháu

Lạnh thật…

cuộc sống mà…nhiều khi sống đầy đủ quen thì người ta sẽ không hiểu được giá trị những thứ mình đang có.
Cũng nên thích nghi với cuộc sống thiếu thốn, trải qua nhiều cung bậc cảm xúc để trưởng thành hơn.

….Mà tui cũng khg biết tui đang tự kỉ hay là tui đang trở nên sâu sắc nữa há há

Edited by trasua

trasua    447

Tempeh của tui sau 24 tiếng ủ đã lên men lên mốc dồi :biggrin: chờ thêm 12 tiếng nữa là lên thớt lên chảo dc dồi. Ngó cưng dễ sợ há há

Tui cũng khg biết ăn nó như thế nào mà nghe đồn cũng ngon lắm :biggrin:

Edited by trasua
  • Like 1

trasua    447

khui hàng ra thì đầu tiên là mùi đậu đặc trưng , earthy smell. Cắt ra thì có mùi thoang thoảng mùi khai. Nhưng miếng đậu khác chắc, đẹp, và khg có green mold nên tui nghĩ là tui thành công.

Cuối cùng tui xào chua ngọt món này. Nếu ăn khg và cố gắng cảm nhận cái vị đặc trưng của nó thì nó có vẻ khai…hơi khó chịu. Xào lên ăn với cơm thì ok, béo béo, thấm vị, khá bắt cơm và ngon.

tui cũng hy vọng tui sẽ ổn sau khi ăn…

à mà tui nghĩ là tui sẽ ổn há há

• Like 1
  • Haha 1

trasua    447

Tempeh satay với peanut sauce

Nhức nách há há

trasua    447

Hôm nay gọi điện về nhà thì nghe anh tui kể: hôm qua mẹ dọn nhà, tình cờ lôi ra tấm hình cũ của tui đi biển, chụp chung với ông anh năm 2009 hay 2010 gì đó.

Cháu tui nó ngủ dậy, thấy tấm hình thì chỉ và nói “ba với cô 3M đi chơi”.
Lần cuối cùng tui gặp nó thì nó cỡ hơn 1 tuổi rưỡi à. Giờ mới dc 2 tuổi. mà tấm hình đó cũng dc chụp từ xa, tóc tui cũng để kiểu khác.
Lâu dồi  nó khg thèm nói chuyện với tui nên tui tưởng nó khg nhớ tui chớ.

Óc quan sát và khả năng nhận diện khuôn mặt của con nít cũng đáng nể thật!

trasua    447

phatgiao-org-vn-thien-su-thich-nhat-hanh
Đến bây giờ mình vẫn còn tiếc vì đã bỏ qua cơ duyên gặp Sư Ông và Đức Đạt Lai Lạt Ma khi Người đến trường đại học của mình thuyết giảng năm đó.

🙏

Edited by trasua