Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
BluesEm

Khởi nghiệp - Những tháng ngày cô đơn

Recommended Posts

BluesEm    15

Chào mọi người, 

Gọi mình là Blues.  
Dịch bệnh phức tạp qúa, mọi người có ổn không ?

Duyên phận xô đẩy thế nào, lại lạc vào ngôi nhà dễ thương này, hy vọng được mọi người chào đón :). Mình không giỏi viết, nhưng cũng thích viết. Tự thấy bản thân không có gì đặc biệt, nhưng vì mỗi người là một trải nghiệm khác nhau, biết đâu trải nghiệm của mình lại góp vui được cho mọi người một khoảnh khắc nào đấy trong ngày.

Mình đang khởi nghiệp, sau khi hoàn thành chương trình thạc sỹ ở nước ngoài, đi làm cho một công ty của Pháp. Với hai bàn tay trắng và một đống nợ, mình đang ngồi lải nhải vài dòng chia sẻ chút ít kinh nghiệm, hy vọng giúp ích được cho những ai cũng đang trên con đường này. Ngoài ra, mình còn hứng thú với một số giáo lý của Phật học và một số môn huyền học, nếu mọi người cùng chung sở thích có thể chia sẻ cùng nhau.

Vài dòng chào hỏi, chúc mọi người ngày lành !
Blues

• Like 3

BluesEm    15
1 giờ trước, Khongtuoc đã nói:

Khởi nghiệp mắc nợ cũng là chuyện thường tình, nhiều doanh nghiệp lớn cũng mắc nợ khủng, quan trọng là có người cho bạn mượn nợ ( và bạn có cái mà người ta tin tưởng để lấy lại tiền nợ ), nợ nần ơn nghĩa cũng là 1 trách nhiệm ( nợ tiền thì trả nhanh, nợ ân tình trả cả đời ), nhưng thế nào cũng cảm ơn những người tin tưởng cho mượn nợ.

Mà bạn khởi nghiệp bên lĩnh vực nào ?

Mùa covid, nhiều ngành nghề bị tổn thương nghiêm trọng ( ngành du lịch cũng đóng băng theo, ngành dịch vụ vui chơi giải trí hàng quán cũng đóng cửa, chịu nhiều hao tổn chi phí ( chi phí mặt bằng, lương nhân viên, tiền lãi tiền nợ ...).

Về vấn đề nợ nần, bản thân mình cũng có cái nhìn thoáng hơn những ngày đầu vào đời. Chỉ có điều đôi lúc nó hút năng lượng nhiều quá nên không tập trung được cho việc vận hành công việc hiện tại. Đôi lúc một thân một mình thời trẻ thì ít lo nghĩ hơn, bây giờ nhìn lên nhìn xuống thấy nhiều đèo bòng quá đâm hụt hơi một tí :D.

Mình làm FnB, nhân viên cũng gần 20, nên đợt này hơi lao đao.  Đang định làm thêm một dự án khác, đang vận hành thì đợt dịch này đến. Cũng nằm trong dự tính, nhưng vẫn bị trục trặc đôi chỗ.
Với Covid, bây giờ chỉ có cách sống chung với lũ, như cách mà người ta sống chung với AIDS. Dự án mới của mình là những ngạch đầu tư không bị ảnh hưởng trực tiếp bới thị trường, cơ sở hạ tầng và xã hội hiện đại. Nhưng tâm trạng cứ tan chậm, không có hứng thú nữa, nghĩ vẫn vơ một tí vậy :D!

Bạn làm ngành nào ? Mọi thứ vẫn ổn chứ?

• Like 1

BluesEm    15
1 giờ trước, chutzpah đã nói:

Thấy chị viết truyện có Thiên Đồng các kiểu là hiểu luôn rồi, haha. 

Em mệnh vcd ở mùi, xung chiếu có Thiên Đồng Cự Môn đây, cách nhật nguyệt tịnh minh, lol.

Chúc chị khởi nghiệp thành công.

Haha, lại gặp đồng môn.
Vô chính diệu là cách rất thú vị, hoặc là 0 hoặc là vô cùng. Cũng là cách cục rất khó dò tâm cơ, tuỳ sát tinh hay cát tinh mà luận bàn.
Chúc bạn nhiều sự lành ;) !

• Like 1

BluesEm    15
14 phút trước, Khongtuoc đã nói:

Mình cũng có duyên và yêu thích ngành FnB, thích ăn ngon mặc đẹp :laugh:, thỉnh thoảng cũng thích nấu nướng, trước đây ở SG cũng làm kế toán cho mấy chuỗi FnB có tiếng ( hệ thống hơn 100 chi nhánh), nhưng dòng đời đưa đẩy bản thân vẫn muốn sống tự do ( ko muốn gò bó nơi công sở ).

Bây giờ thì mình về bình thuận, phụ gia đình buôn bán hải sản nho nhỏ, kiếm chén cơm thanh đạm wua ngày, covid làm cho nhu cầu giảm đj 1 chút nhưng vẫn ổn so với 1 số ngành nghề khác.

Dự án mới nếu tốt, đi đúng hướng, thì cứ việc phát triển và đầu tư, chúc bạn kiên trì và khởi nghiệp thành công, mọi thứ ban đầu có khó khăn nhưng khi đi vào quỹ đạo và có sự cộng tác của nhiều người, mọi vấn đề cũng giải quyết được hết.

Cuộc sống vậy là ước mơ của nhiều người lắm đấy. Thật khâm phục các bạn làm kế toán, tính mình không chi tiết, nên mỗi lần đọc báo cáo là choáng váng ghê lắm :)). Bình Thuận đẹp, đợi khi tình hình kiểm soát được chắc làm một chuyến Nam Du :D.
Tính mình ít kiên nhẫn, trước giờ làm gì cũng đánh nhanh rút vội, bây giờ không rút được nên loay hoay nói khùng nói điên cho đỡ căng thẳng thôi :)). Vẫn còn đam mê với nghề, nên trôi theo dòng nước một thời gian nữa rồi chắc cũng lại về ở ẩn, bán crypto sống qua ngày thôi :))

• Like 1
  • Haha 1

BluesEm    15
5 phút trước, chutzpah đã nói:

Đa tài thế chị, em chưa có thời gian nhiều tìm hiểu crypto nơi. Tìm hiểu vài bữa lại bận làm chuyện khác. 

Ở AL, có 1 số cao thủ crypto, xách dép đi học thêm =))

Haha, mong chờ các cao thủ mở thêm topic crypto cho xôm tụ nè :)) !
Món này chơi cho vui, chứ không hy vọng làm giàu, nhưng mà tìm hiểu cũng thú vị.

Nếu bạn có hứng thú với Tử vi, Kinh Dich hay các món huyền học khác thì lập topic lảm nhảm cho vui nè. Mình cũng có một số tài liệu đọc vui vui, nếu bạn hứng thú mình có thể gửi :D!

• Like 1

BluesEm    15
7 phút trước, Khongtuoc đã nói:

Theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn :smile:, có cơ hội cứ làm những việc mình thích...

Mình có kinh nghiệm mảng này lắm, theo đuổi rất nhiều người mà theo ai cũng bị đuổi :))
hy vọng chị thành công có hứng thú với mình như mình hứng thú với cô đam mê :)).

willow888    125

Lướt qua topic thấy hay hay.

Khởi nghiệp cô đơn thì buồn thật.

Còn hơn song hành cùng nhau mà vẫn luôn dấu kín niềm đau.  

• Like 1

Tokyo2021    35

Chào chị, em đọc topic chắc đoán chị 8x ?

Em cũng thích khởi nghiệp, và hiện tại chỉ lên ý tưởng chứ chưa có thời gian, và thời cơ để bắt tay thực hiện ý tưởng.

Em cũng có hứng thú về đầu tư tài chính 1 chút, chứng khoán, crypto, ngoại hối..,,

Làm quen nhé :)

Edited by Tokyo2021
  • Like 1

Clarity    186

Mình cũng đã khởi nghiệp cách đây 6 năm. Sau một khoảng thời gian như thế thì : Từ 2 bàn tay trắng làm nên một đống nợ nần 🙄🙄🙄. Nhưng không hiểu sao những "chủ nợ" lại rất yêu thương mình, lâu lâu lại nhắn tin : em ơi có cần tiền không chị chuyển qua cho 🙄🙄🙄 

Có khi buồn gọi điện 8 với anh chị, bạn bè tâm sự thì mọi người lại động viên và nói khi nào cần tiền thì nhớ nói, cố gắng đừng có bỏ cuộc nghe chưa. 🙄🙄🙄

Đã từng rất là nhiều lần muốn bỏ cuộc, nhưng nhờ sự động viên và giúp đỡ của mọi người mà mình lê lết và cũng cố gắng phát triển một chút cho đến ngày hôm nay. Trên con đường này mình thấy mình "Nợ" rất là nhiều, những "nợ" này sẽ không thể nào trả hết được, nên chỉ biết từng ngày cố gắng hết sức mình, để không phụ lòng mọi người đã đặt niềm tin vào mình và con đường mà mình đang đi 🙂

Khởi nghiệp như @BluesEm nói là những ngày tháng cô đơn, và đúng là như vậy, khởi nghiệp rồi mới hiểu được sự cô đơn này.

• Like 2

Pencil88    10

chào bạn

Chúng ta cũng hơi giống nhau rồi. Mình cũng mới bắt đầu tập tành kinh doanh. Không có 1 đống nợ nhưng cũng chẳng còn gì  :)) . dòng đời xô đẩy đi đâu thì đi thôi

Mình cũng quan tâm tới tâm linh, huyền học.. thi thoảng ngồi thiền chút cho bớt căng thẳng

• Like 1

BluesEm    15
Vào 15/5/2021 vào 14:14 , Tokyo2021 đã nói:

Chào chị, em đọc topic chắc đoán chị 8x ?

Em cũng thích khởi nghiệp, và hiện tại chỉ lên ý tưởng chứ chưa có thời gian, và thời cơ để bắt tay thực hiện ý tưởng.

Em cũng có hứng thú về đầu tư tài chính 1 chút, chứng khoán, crypto, ngoại hối..,,

Làm quen nhé :)

Mình chưa đến 8x, nice to know you :D
Bạn có thể chia sẻ ý tưởng và giá trị cốt lõi của mình được không ? Biết đâu lại tìm được thêm nhiều nguồn cảm hứng ?
Nếu có thể, bạn hãy lập 1 topic về thị trường tài chính và tiền mã hoá để mọi người cùng học hỏi được không :D?
Chúc bạn ngày đẹp trời !

BluesEm    15
Vào 18/5/2021 vào 20:59 , Jp86 đã nói:

Mình cũng đã khởi nghiệp cách đây 6 năm. Sau một khoảng thời gian như thế thì : Từ 2 bàn tay trắng làm nên một đống nợ nần 🙄🙄🙄. Nhưng không hiểu sao những "chủ nợ" lại rất yêu thương mình, lâu lâu lại nhắn tin : em ơi có cần tiền không chị chuyển qua cho 🙄🙄🙄 

Có khi buồn gọi điện 8 với anh chị, bạn bè tâm sự thì mọi người lại động viên và nói khi nào cần tiền thì nhớ nói, cố gắng đừng có bỏ cuộc nghe chưa. 🙄🙄🙄

Đã từng rất là nhiều lần muốn bỏ cuộc, nhưng nhờ sự động viên và giúp đỡ của mọi người mà mình lê lết và cũng cố gắng phát triển một chút cho đến ngày hôm nay. Trên con đường này mình thấy mình "Nợ" rất là nhiều, những "nợ" này sẽ không thể nào trả hết được, nên chỉ biết từng ngày cố gắng hết sức mình, để không phụ lòng mọi người đã đặt niềm tin vào mình và con đường mà mình đang đi 🙂

Khởi nghiệp như @BluesEm nói là những ngày tháng cô đơn, và đúng là như vậy, khởi nghiệp rồi mới hiểu được sự cô đơn này.

NỢ vừa là động lực, vừa là áp lực :)).
Cô đơn đến từ việc quyết định một mình, sai lầm một mình, đau khổ một mình và làm lại một mình.
Có những thứ nói ra không ai hiểu và hiểu sai. Hoặc giả hiểu đúng cũng làm mình rất hoang mang, và thêm rối rắm khi quyết định. Cách tốt nhất là làm trong lặng im, để kết quả lên tiếng. Cơ mà quả đắng thì nhiều hơn quả ngọt lol :)))
Từ hồi khởi nghiệp, em đã hạn chế nói chuyện và tâm sự với người thân, cũng như bạn bè, ngừoi yêu càng không :)), vậy nên tới điểm bộc phát thì chỉ biết viết để giải toả thôi.
chúc chị ngày lành !

• Like 2

BluesEm    15
Vào 24/5/2021 vào 12:34 , Pencil88 đã nói:

chào bạn

Chúng ta cũng hơi giống nhau rồi. Mình cũng mới bắt đầu tập tành kinh doanh. Không có 1 đống nợ nhưng cũng chẳng còn gì  :)) . dòng đời xô đẩy đi đâu thì đi thôi

Mình cũng quan tâm tới tâm linh, huyền học.. thi thoảng ngồi thiền chút cho bớt căng thẳng

Mình còn lâu lắm mới lên được mốc không còn gì :)). Tuy nhiên đang mong muốn nhảy vọt qua mốc này, cứ chơi tới thôi :)). Thắng làm vua, thua làm lại.
Mình có 1 số sách tâm linh trên google drive, nếu bạn muốn tìm hiểu thì mình rất sẵn lòng !

• Like 1

Pencil88    10
5 giờ trước, BluesEm đã nói:

Mình còn lâu lắm mới lên được mốc không còn gì :)). Tuy nhiên đang mong muốn nhảy vọt qua mốc này, cứ chơi tới thôi :)). Thắng làm vua, thua làm lại.
Mình có 1 số sách tâm linh trên google drive, nếu bạn muốn tìm hiểu thì mình rất sẵn lòng !

Bạn có sự nghiệp vậy là cũng giỏi rồi ,do dịch nên tình hình chung đều khó khăn mà. mình rất muốn tìm hiểu thêm về tâm linh. mình ib nhé

tienthu4ever    20
Posted (edited)

Mình đang bước dần vào khởi nghiệp full fime.Đó giờ part time online vừa đi làm,vừa lo dự án riêng.Hoang mang k biết điểm rơi khi nào sẽ là chính xác để bắt đầu chinh thức toàn tgian làm riêng.Hàng ngàn thứ unknown...mà tính mình k control được thì rất hay lo lắng..Khởi nghiệp là bước chân vào thế giới unknown rất lớn,chỉ duy nhất 1 điều biết đó là tin vào bản thân.Do vậy cô độc k sợ.Chỉ sợ bản thân sai lầm liên tục thì sức bậc dậy sẽ là từ đâu?

Thích cái câu thắng làm vua,thua làm lại của chủ topic ghê.Miễn sao k đói là có sức làm lại hả bạn?

Edited by tienthu4ever