Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com

Recommended Posts

peddler    8

Gần một năm rồi mình mới đi cắt tóc. Cô thợ nghĩ rằng một năm nữa mình mới quay trở lại nên cắt ngắn hơn mỗi khi. Vài ngày trước một cô làm chung đi dự buổi lễ trao giải thưởng cuối năm của cô con gái lớp 5. Cô ta trở về và nói cho biết cô ta đã tìm được người sinh đôi của mình, là cậu bé 11 tuổi học chung với cô con gái. Cô ta muốn chụp một tấm hình cho mình xem nhưng mẹ thằng bé ngồi sát bên nên cô ta không dám. Mình sau khi goggle xem các cậu bé 11 tuổi nhìn ra sao thì quyết định lần sau không để cô thợ cắt tóc quá ngắn, cũng quyết định bắt đầu tập thể dục. Hôm qua đang tập thể dục thì trên TV thấy được một đoạn quảng cáo, nhìn thấy được bóng dáng của mình trong đó.

peddler    8

"Nếu có một ngày em chẳng còn ở chốn này

Nếu có một ngày lá bỗng rụng rời xa cây

Xin anh đừng buồn và cũng đừng mong nhớ nhiều

Phía trước là mây bình minh sau vạt nắng chiều"

peddler    8

"Vết thương xác thịt, đau rồi còn qua mau

Vậy tình cảm ta trao, đau rồi làm sao khâu?

Trái tim muốn nói một lời

Muốn bên em suốt cuộc đời

Trót thương nhau ở kiếp này

Xin đừng hẹn kiếp sau..."

peddler    8

"Dù vết thương kia vẫn tồn tại

Và nỗi đau kia vẫn kéo dài

Dù có ra sao, em vẫn mong anh đừng quay trở lại."

peddler    8

Những ngày quay cuồng với công việc đến nỗi không thể phân biệt ngày và đêm. Ngày nào cũng mệt mỏi trở về nhà là lập tức leo lên giường ngủ. Hôm qua khi thức giấc thấy bên ngoài tờ mờ sáng cứ tưởng là sáng sớm đến giờ đi làm. Chạy bay vào nhà tắm xả nước cho tỉnh táo. Không hiểu sao hôm nay đồng hồ báo thức không làm việc. Mình không thích đi trễ và cũng không có thiện cảm với những người đi trễ. Chuẩn bị vội vã chạy xuống lầu thì thấy mọi người đang dùng cơm. Mình ngạc nhiên hỏi sao hôm nay ai cũng thức sớm và ăn cơm sớm vậy. Mọi người trả lời là đang ăn cơm tối. Thì ra mình vừa ngủ chỉ 2 tiếng đồng hồ mà cứ tưởng cả đêm.

Ngoài công việc là nỗi lo lắng cho những người thân xung quanh và xuyên lục địa. Những câu hỏi và những tham khảo. 

It's deja vu all over again.

• Haha 1

peddler    8

"Giọt lệ quân vương không khi nào rơi khi nước chưa tàn

Mà tình chưa yên nên vương trên mi giọt buồn chứa chan

Đành lòng buông tay cho em ra đi với mối tình vàng

Một bậc quân vương uy nghiêm oai phong nhưng tim nát tan"

• Like 1

peddler    8

Ngoại trừ sức khỏe của người thân thì đối với  một người thích tự do và sống đơn giản thì không có gì làm mình bận lòng. Nhưng năm nay, gần cuối năm rồi mà lòng rối như tơ vò.

Các mối quan hệ trong công việc mình luôn đặt khoảng cách rỏ ràng. Khi gặp mặt hay trên điện thoại thì chỉ bàn về công việc, không bao giờ nhắc đến đời sống cá nhân. Cô đối tác hơn chục năm nay chỉ nói về công việc tự nhiên một ngày đẹp trời muốn giới thiệu em chồng. Mình trả lời ngoài công việc thì sở thích của mình là ngủ.

Ở công ty thì có một bé nhân viên mới vào làm việc gần một năm. Bé siêng năng, hiểu việc nên ai cũng thích. Công ty có quy định khắt khe cấp trên và cấp dưới không được có quan hệ trên mức đồng nghiệp. Cũng một ngày đẹp trời một cô nhân viên nói cho mọi người biết bé là nhân viên mà mình thích nhất. Việc là hôm sinh nhật bé mình không biết nhưng bé nhắn tin mời đến uống một ly. Mình từ chối, không muốn mối quan hệ trở nên quá phức tạp. Khi công ty mời tham dự tiệc cuối năm nhưng không thấy bé trả lời nên mình nhắn tin hẹn gặp tại buổi tiệc để uống một ly. Không biết sao tin nhắn bị người khác biết và bây giờ mình tránh tiếp xúc với cô bé.

peddler    8

Càng cố gắng mở nút thắt thì lại càng thắt chặt hơn. Sẽ không cố gắng nữa, thuận theo tự nhiên.

Hôm nay có hẹn nhưng ai đó biết mình không thể rời khỏi giường. Đành phải gởi bức hình xin lỗi.

• Like 1

peddler    8

Dạo này lại cảm thấy mình để cho những việc linh tinh làm phiền não. Công ty đông người nên lúc nào cũng có những tin đồn nhảm nhí, rồi chia bè phái nói xấu nhau. Mình chỉ tập trung vào chuyên môn nên chưa bao giờ bị những việc này ảnh hưởng và cũng không quan tâm, để cho cấp trên giải quyết. Lần này cô bé bị lôi vào cuộc nên có chút đau đầu.

Mình và cô bé thuộc hai thế hệ và hai nền văn hóa khác nhau nhưng không hiểu sao làm cho mình quan tâm. Có lẽ thấy được trong cô bé hình bóng của mình lúc trẻ.  Nhận thấy được cô bé có chút oan uổng nhưng sẽ không bênh vực. Mình muốn cô bé tự học cách giải quyết những mâu thuẫn trong công việc, chỉ nhắc nhở công ty là nơi làm việc, không nên bàn chuyện cá nhân, cũng không nên đặt niềm tin sai người. Thỉnh thoảng lại hỏi đến việc học hành. Mình muốn tương lai cô bé sẽ tiến xa hơn nữa, công ty không phải là nơi dừng chân cuối cùng.

Rất lâu rồi mới có người làm cho mình tốn nhiều tâm tư như thế này.

peddler    8

Valentines là ngày lễ tình nhân nhưng không hiểu sao không phải là tình nhân của nhau vẫn phải trao quà cho nhau. Trước Valentines một ngày, người trong công ty đưa cho sấp thiệp nói chỉ cần mình ký tên rồi trao cho từng người. Nhất quyết từ chối, mình nói ngày này chỉ dành cho một người đặc biệt.

Ngày Valentines cô bé mời đến nhà vì gia đình tổ chức buổi tiệc mừng người chú xuẩt viện, khỏe mạnh trở lại. Mình trả lời tan ca trễ, không thể đến được. Cô bé nói không sao, sẽ chờ. Mình lại viện lý do gia đình cô bé không biết mình là ai, chỉ có một mình là người ngoài, cũng không có chuẩn bị quà. Cô bé nhất định nói là sẽ chờ. Cảm thấy nói thêm nữa sẽ làm cô bé tổn thương nên mình đồng ý ghé qua vài phút vì cũng đã rất khuya.

Được giới thiệu là người làm chung trong công ty nên mình cũng thoải mái, cảm nhận được không khí ấm áp của đại gia đình. Bữa tiệc sắp tàn, mọi người chuẩn bị ra về. Mình ngồi xuống ăn với cô bé đĩa cơm của dân tộc cô bé. Một điều làm cho mình giật mình khi biết được mẹ cô bé gần bằng tuổi của mình. Nhiều khi cảm thấy cô bé trưởng thành, chững chạc hơn mình nữa. Khi ra về bên ngoài rất lạnh, không mặc áo khoác nhưng cô bé nhất định đưa mình ra tận xe đậu bên lề đường nhà hàng xóm.

Không biết mối quan hệ này sẽ phát triển theo chiều hướng như thế nào. Mình chỉ muốn có những ngày tự do tự tại, vô ưu vô lự.

• Like 1

peddler    8

Ngoài công việc thì cảm thấy với tất cả mọi mặt khác thì mình thật vô tích sự. Không biết nấu ăn nhưng lại thích ăn cơm nhà nên muốn tìm người yêu biết nấu ăn. Là một người phóng khoáng, không theo định kiến của xã hội nhưng trong tình yêu thì lại bảo thủ đến mức cực đoan. Với tính cách nắng mưa của mình thì thích hợp hơn với cuộc sống độc thân. Không thể mang lại hạnh phúc cho người ta thì cách tốt nhất là để người đó tìm một người khác tốt hơn.

Dạo này mình và những người làm chung tìm vài đối tượng thích hợp giới thiệu cho cô bé, cùng tuổi, cùng một nền văn hóa. Mình muốn có lý do để mối quan hệ với cô bé không tiến triển xa hơn. Nhưng nhắc đến ai thì cô bé đều từ chối. Khi cô bé kể về tình trạng của một người bạn thân thì mình nói hai người thích hợp trở thành một đôi. Cô bé giải thích là không thể, chỉ là người bạn thân thiết của gia đình. Mình quả quyết là có khả năng, nên thử nghiệm. Nhiều khi cảm thấy mình thật vô lý, không biết sức chịu đựng của cô bé đến mức nào. Nhìn mọi mặt thì bất kỳ ai cũng thích hợp với cô bé hơn chính mình.

“Có khi bước không chung đường

Vậy lại hay.”

peddler    8

Khi làm việc vì muốn được tập trung nên mình không trả lời điện thoại trừ những trường hợp cần thiết. Vào ngày mình có ca từ sáng sớm đến khuya thì cô bé quyết định đi xem xe và gởi hình mẫu cho xem. Mình thì không biết gì về xe, chỉ biết cô bé không muốn lái xe nữa mà muốn đi pickup truck. Mình nghĩ cô bé chỉ xem cho biết nên chỉ nhìn qua một lần rồi chọn đại chiếc xe màu trắng. Khuya về đến nhà thì cô bé nhắn tin đã mua xe rồi. Mình bảo gởi hình cho xem thì chính là chiếc xe mình đã chọn. Hỏi ra thì mới biết chiếc xe V8 khi giá xăng đắt nhất trong lịch sử. Mình cũng không hiểu tại sao một cô bé có thân hình mảnh mai lại chọn lái chiếc pickup truck to đùng.

Mình không muốn có ảnh hưởng trong những quyết định của cô bé, cũng không muốn chen vào cuộc sống, sẽ đứng nhìn từ xa.

Gia.Linh    1,709

Pick up truck cho mình sự an toàn hơn , V8 thì uống xăng thật nhưng thử lái một lần bạn sẽ thích .🙂

Với hơn nữa sẽ rất tiện khi vận chuyển đồ đạc .

Ấy là trải nghiệm của cá nhân mình .😊

peddler    8

@Gia.Linh

peddler nhất định sẽ lái thử một lần cho biết. Đồng ý với bạn là nó rất tiện để chuyển đồ đạc nhưng với một người có chiều cao khiêm tốn như peddler thì mỗi lần lên xuống xe là một vấn đề nên vẫn không thích loại xe này :biggrin:

Gia.Linh    1,709

Thật sự với pickup truck thì chiều cao nào cũng cần phải leo , người Mỹ cao to là thế nhưng họ vẫn leo mới chui vô được vào chỗ ngồi .

Sau một tai nạn, cô nọ cố tình quẹo trái đèn đỏ còn mình đang chạy thẳng & đèn của mình đang xanh nên xe mình ( Toyota Maxtrix ) đâm vào thân giữa, cô ta lái pickup truck ( GMC ) , xe cô ta chỉ trầy sơ còn xe mình đầu bên phải nát bét. Vận tốc lúc đó của mình 25 mile / hour .

Từ đó mình mới hiểu tầm quan trọng, an toàn của xe lớn so với xe nhỏ như thế nào. Và từ đó mình đã để mắt đến các anh chàng pick up truck còn hơn nhìn gái đẹp.

Và mình cũng từng có dịp lái , cảm giác rất an toàn & rất thích so với xe nhỏ. 

peddler    8

@Gia.Linh

Xe Mỹ lúc nào cũng có thân hình cứng cáp và cồng kềnh hơn xe Nhật. Pickup truck và sedan mà đụng nhau thì sedan sẽ rất thiệt thòi.

peddler    8

Cô bé hỏi mình có nhớ tên những nhân viên đã rời khỏi công ty kể từ cô bé vào làm. Mình trả lời là không nhớ. Thật sự thì cô bé là nhân viên đầu tiên mình để ý. Cô bé hỏi rồi một ngày nào đó cô bé nghỉ việc mình sẽ như thế nào. Mình trả lời là chưa nghĩ đến việc đó nhưng nếu cô bé quyết định như vậy thì mình sẽ ủng hộ. Cô bé liền nói sau khi nghỉ việc thì sẽ chặn mọi liên lạc với mình. Mình muốn nói vài câu trêu chọc nhưng lại kiềm chế. Một phần mình cũng muốn cô bé nghỉ việc để không phải suy nghĩ  lời nói hay hành động của mình có đi quá giới hạn.

CEO vừa mướn một công ty độc lập bên ngoài mở cuộc điều tra và cho nghỉ việc một anh quản lý khu vực vì đã có lời nói và hành động khiếm nhã với hai cô nhân viên cấp dưới. Và cũng đuổi luôn vài executives là cấp trên của anh ta vì đã không có hành động đúng mực khi nhận được khiếu nại. Ở cấp địa phương như mình thì biết vài trường hợp phải từ chức khi HR xuống điều tra. Đây là lần đầu tiên mình được biết ở cấp bực cao nhất và cũng như nhiều người chỉ biết qua báo chí khi công ty quyết định đưa lên truyền thông. Me Too movement cuối cùng cũng chạm đến công ty.

Mối quan hệ này có kết thúc như thế nào thì mình cũng cám ơn cuộc đời cho được gặp nhau.

peddler    8

Đa số những người bạn bằng tuổi thì ai cũng đã lập gia đình, con cái vài đứa. Mình thì không biết bận rộn việc gì mà bỏ qua luôn bước này. Những năm qua mình luôn xây dựng một cuộc sống tự do, ít ai biết được sự tồn tại. Cũng đến lúc nên trưởng thành, bắt đầu tham gia những buổi xã giao của gia đình với xã hội. Ngại nhất là lần đầu tiên gặp mặt có người liền hỏi là con có gia đình chưa, bao nhiêu con rồi.

Cố gắng ra vẻ trưởng thành thì cũng không thể che giấu bản chất trẻ con, vụng về. Cô bé là người mà ở bên cạnh mình có thể là chính mình. Mình nổi tiếng ở công ty là làm hư đồ. Tủ lạnh đang yên lành mình đến mở thì tay cầm rớt xuống. Điện thoài xài qua vài lần thì phải đổi cái mới. Ly, tách thì không biết bao nhiêu cái mình làm vỡ. Mỗi lần mình muốn làm gì thì cô bé nhìn chăm chú rồi thì nói mình không nên chạm vào.

Ngày mai lần đầu tiên đại diện gia đình đi dự đám tang của một người có chút tiếng tăm trong cộng đồng. Dạo này không còn ai mang khẩu trang nhưng mình vẫn sẽ mang khẩu trang, hạn chế tiếp xúc.

• Like 1

peddler    8

Công ty sắp tổ chức sinh nhật cho một nhân viên có thâm niên nhiều nhất với công ty, hơn 20 năm. Để tỏ thành ý nên mình quyết định tự đi mua quà vì mình biết cô ta sẽ hỏi có phải do chính mình ra ngoài mua. Mấy việc này thì mình không có kinh nghiệm, những lần trước thì chỉ cần đưa thẻ tín dụng thì có người mua giúp. Sau khi hỏi những người xung quanh xem cô ta thích gì thì quyết định mua hộp quà nước hoa. Mình bảo cô bán hàng quấn lại như một hộp quà rồi để vào một túi đựng quà. Cô bán hàng nhìn mình như người ngoài hành tinh rồi nói, hộp nước hoa đã nằm trong một hộp quà xinh xắn rồi thì không cần gói lại. Mình cảm thấy cũng đúng nhưng vẫn muốn cô ta gói lại.

Mua xong thì chợt nhớ sinh nhật cô bé lần trước mình không có tặng quà. Mình nhắn tin bảo đang đi mua quà nên hỏi cô bé thích loại nước hoa nào để mình tặng bù quà sinh nhật. Cô bé không chịu trả lời và nói không cần mua. Gởi tấm hình rồi nói mình sẽ mua nếu không thích thì có thể đổi lại. Cô bé bảo tặng quà thì phải làm cho người ta ngạc nhiên.

Có lẽ do không hiểu sự tình nên mình còn ế đến tận bây giờ.