Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
nerdywolf

A human being with two feet on the ground 👌

Recommended Posts

Gaubike    98

Mình cũng thích Ban Mã Tuyến. 

Tạo hình Cô hai Cận thị trong clip nhìn héo úa thế. 

• Haha 1

nerdywolf    118
18 minutes ago, Gaubike said:

Mình cũng thích Ban Mã Tuyến. 

Tạo hình Cô hai Cận thị trong clip nhìn héo úa thế. 

Ừ hai bạn đó đều không giống tả trong truyện, nhưng clip cắt mình thấy cũng khá phù hợp í. Giọng cắt từ kịch truyền thanh cũng rất hay, đặc biệt giọng cô Cận 👌

• Like 1

Faith    106

Hông mặc gì mà chạy nhanh ra ngoài đường thì mới sợ @nerdywolf :biggrin:

• Haha 1

Shutiful    181

Ùi chiếc loa đáng yêu nha. Chị cũng định mua đó mà nhớ là có 2 cái loa rồi nên đành kiềm chế, cơ mà kiểu dáng classic xinh đẹp chất lượng âm thanh cũng xuất chúng luôn em nhỉ ^^ Mà sau này ngoài chiếc Marshall này chị còn thích cái loa sặc sỡ cầu vồng 7 sắc nhảy nhót lung tung của JBL, cơ mà chiếc Sony của chị cũng đang rất êm mượt extra bass giai điệu ấm áp quá nên cũng chỉ thích để đó thôi. Thỉnh thoảng đi coi ké, nghe ké cho đỡ thèm hehe 

• Haha 1

nerdywolf    118
4 minutes ago, Yangjw said:

Ùi chiếc loa đáng yêu nha. Chị cũng định mua đó mà nhớ là có 2 cái loa rồi nên đành kiềm chế, cơ mà kiểu dáng classic xinh đẹp chất lượng âm thanh cũng xuất chúng luôn em nhỉ ^^ Mà sau này ngoài chiếc Marshall này chị còn thích cái loa sặc sỡ cầu vồng 7 sắc nhảy nhót lung tung của JBL, cơ mà chiếc Sony của chị cũng đang rất êm mượt extra bass giai điệu ấm áp quá nên cũng chỉ thích để đó thôi. Thỉnh thoảng đi coi ké, nghe ké cho đỡ thèm hehe 

Haha tính trêu c có phải người cùng hành tinh gu giống nhau ko lol :))) Mấy cái loa Sony extra bass với JBL 7 màu em cũng biết. Có 1 dạo trải qua dark night không thể chịu nổi tiếng ồn, em đặc biệt nhạy cảm với âm thanh nên em mua combo Loa + Headphone chống ồn + Earpod chống ồn :)))) 

Chiếc Marshall này nhiều kỉ niệm lắm, cảm giác nó ở góc nào thì góc ấy trở nên cinh xắn 😉

• Thanks 1

Shutiful    181
11 hours ago, nerdywolf said:

Haha tính trêu c có phải người cùng hành tinh gu giống nhau ko lol :))) Mấy cái loa Sony extra bass với JBL 7 màu em cũng biết. Có 1 dạo trải qua dark night không thể chịu nổi tiếng ồn, em đặc biệt nhạy cảm với âm thanh nên em mua combo Loa + Headphone chống ồn + Earpod chống ồn :)))) 

Chiếc Marshall này nhiều kỉ niệm lắm, cảm giác nó ở góc nào thì góc ấy trở nên cinh xắn 😉

Cũng có thể có thiên hướng giống nhau ở 1 số thứ ấy, hehe, kiểu nhạy cảm với âm thanh chẳng hạn.

Cơ mà chị nhạy cảm với âm thanh do con người tạo ra nhiều hơn, kiểu năng lượng lẫn âm thanh của họ tạo ra rất là annoying ấy. Đến giờ chỗ nào đông người chị vẫn phải đeo tai nghe đó chứ, còn nhạc thì chị nghe âm thanh lớn được (nhưng những quả âm thanh nào não nề hay low vibes quá cũng không nghe được).

Không biết bên đó người dân có văn hóa ồn ào không em? 

• Haha 1

nerdywolf    118
Posted (edited)

Haha đúng quá c oi, ví dụ máy hút bụi hay điều hoà kêu em sẽ ko khó chịu mà có thể coi như white noise. Nhưng âm thanh do người ta gossip, buôn chuyện hay bật nhạc low vibe thì em ko thể chịu nổi. E cũng giống chị là nhạy cảm với đám đông vì không khí ở đó hỗn loạn. Hồi xưa "trải nghiệm" làm ở 2 phòng Customer Service đa quốc tịch của em kinh dị lắm 😂 Nơi nào có drama thì nơi này có trầm cảm với em. Đồng nghiệp, sếp và khách hàng đều là những người tiêu cực. I dont want to suffer that again hxhx.

Trước đây "tấm chiếu mới vào đời", chọn ngay hai công sở toxic, nhiều narcicist rồi trầm cảm 😂. Sau này em mới biết để tâm hơn để chọn 1 công ty ít người và một toà chung cư ở khu rộng rãi tách biệt. Sau đó các vde tâm lí tự đc chữa lành và biến mất.

Người dân bên này nói chung là care-free lắm chị ạ, có mỗi đợt vừa r bầu cử họ ra đường để ủng hộ ứng viên họ chọn, nhưng về cơ bản khá hiền hoà, estimated 700,000 người ngoài đại lộ trung tâm ngay phía dưới nhà em nhưng họ khá hiền hoà, không ồn ào như VN thắng đá banh 😆 

@Yangjw không biết chị từng trải qua việc những người từng nch rất hợp lần lượt ngắt liên lạc với mình ko lí do chưa? Vd như em thì từng có những ng bạn narcicist, nhưng họ thường rời bỏ em trc khi em kịp nhận ra và rời họ trc.

Edited by nerdywolf
  • Haha 1

Shutiful    181

Trước đây "tấm chiếu mới vào đời", chọn ngay hai công sở toxic, nhiều narcicist rồi trầm cảm 😂. Sau này em mới biết để tâm hơn để chọn 1 công ty ít người và một toà chung cư ở khu rộng rãi tách biệt. Sau đó các vde tâm lí tự đc chữa lành và biến mất.

hahaha, thực ra xã hội sau này càng lúc càng sinh ra nhiều narcicists đó. Con người càng tôn thờ cái tôi, chạy theo các yêu cầu đòi hỏi của nó về tiền bạc, địa vị, fame các thứ để show-off thì họ càng quên mất mình là ai, và rồi tự đồng hóa bản thân với ego luôn. Hết lớp nọ đến lớp kia đều là ego cả.

Nhắc đến narcicist cả toxic colleagues thì chị cũng vẫn đang có đấy, my boss là 1 kiểu phụ nữ như vậy (kiểu năng lực quản lý không tốt, chuyên môn không tốt, làm việc cảm tính, ích kỷ, đỏng đảnh, thỉnh thoảng còn hơi mean), cơ mà không hiểu sao bả quý c dữ lắm, xin nghỉ cũng không cho nghỉ (chắc do mình có thể chịu được bả), vậy nên giờ là không có ngồi chung mà chị làm từ xa thôi, thỉnh thoảng vẫn phải tư vấn các vấn đề cho bả ấy, mà sau này thì chị không cảm thấy phiền nữa, vì mình nhìn thấy vấn đề của họ rồi, nên support họ được cái gì thì support, nhưng vẫn có một cái personal boundary rất rõ ràng để không ai có thể violate được hay làm ảnh hưởng đến mình.

@Yangjw không biết chị từng trải qua việc những người từng nch rất hợp lần lượt ngắt liên lạc với mình ko lí do chưa? Vd như em thì từng có những ng bạn narcicist, nhưng họ thường rời bỏ em trc khi em kịp nhận ra và rời họ trc.

Uhm, cái này thì khó nói nè em, vì chỉ em mới có thể rà soát lại cái process mối quan hệ giữa cả 2 người thì mới có thể phát hiện được lý do tại sao. Bản thân chị thì chưa trải qua, nhưng cũng có những người bạn từng "rất rất thân" - nay không nói chuyện được nữa. Lý do thì chị nhận ra là từ khi chị woke up (kiểu trải qua awakening moment) ấy thì những mối quan tâm, suy nghĩ, cuộc sống của chị cũng trở nên khác trước, những gì họ và chị từng quan tâm thì không còn trùng nhau nữa, thậm chí cách nói chuyện cũng khác luôn. Dần dần cả 2 đều tự nhận ra rằng mqh trước đây từng có có lẽ chỉ dừng ở đó thôi, vì giờ mình rẽ qua hướng khác rồi, thậm chí có những điều còn xung đột nữa. Vậy nên chị không biết vấn đề của em và những người bạn đó đến trong lúc nào, trước/trong/sau quá trình em "thức tỉnh", vậy nên cũng rất khó nói, hoặc may be chỉ có em là có thể track được nó xem vđ từ đâu thôi. Thử ngồi ngẫm lại coi có những moments nào đó mà mọi thứ không còn harmony nữa, hoặc là vì em - hoặc là tự họ cảm thấy em đã thay đổi không? Hoặc chính họ có những vấn đề của riêng mình chẳng hạn?

Ngẫm ngẫm coi thế nào! 

• Like 1

nerdywolf    118

@Yangjw Hm, em nghĩ là sau khi trải qua quá trình awakening, mình có một cái vibe với nhiều compassion cho bản thân và những người xung quanh. Vì vậy nên em ít trải qua cảm giác bị ai ghét (dù thế giới quan của họ rất khác mình). Thậm chí ngày càng dễ kết bạn và được cho nhiều đồ ăn thức uống đồ đạc (dẫn đến thân thể tròn quay) 😂 Nên em nghĩ ko khó hiểu vì sao bà boss tính ngược ngạo nhưng không ghét chị về mặt cá nhân.

Đúng là sau khi em awaken xong thì bản thân em đã thay đổi, nên những chuyện xảy ra bên ngoài cũng hoàn toàn đổi thay theo. Những mqh cũ (phần lớn là những người còn cái tôi lớn) lần lượt rời bỏ em để chạy theo những thú vui mới của họ và những cuộc chơi ego-boosted khác. Nên tựu chung lại, chị nhắc về lí do lac awakening, em thấy cũng hoàn toàn đúng chị ạ.

Một cái nữa em muốn hỏi, nghe hơi kì, nhưng đấy là chị có cảm thấy năng lượng nam tính và nữ tính của bản thân quá cân bằng không? Em không đưa được mình vào nhóm nào theo các label, em cũng ghét labeling. Em tin là trong ai cũng có năng lượng nam tính & nữ tính, thậm chí càng cân bằng càng tốt và không nên để việc phải "phân loại" bản thân ra là nam hay nữ ràng buộc mình nhỉ?

• Haha 1

Shutiful    181

@Yangjw Hm, em nghĩ là sau khi trải qua quá trình awakening, mình có một cái vibe với nhiều compassion cho bản thân và những người xung quanh. Vì vậy nên em ít trải qua cảm giác bị ai ghét (dù thế giới quan của họ rất khác mình). Thậm chí ngày càng dễ kết bạn và được cho nhiều đồ ăn thức uống đồ đạc (dẫn đến thân thể tròn quay) 😂 Nên em nghĩ ko khó hiểu vì sao bà boss tính ngược ngạo nhưng không ghét chị về mặt cá nhân.

Haha, thực ra điểm yếu của chị là compassion đó, chị thuộc nhóm extraterrestrial nhưng không quá nhân từ với nhân loại lắm. Chị chỉ học được cách chấp nhận họ thế chứ chưa học được cách yêu thương họ em ạ, nên là "yêu thương và compassion" vẫn là 2 phần mà chị chưa làm tốt, đặc biệt là với humanity. Chị yêu cây cối, có nhiều yêu thương với animals các thứ nhưng với human race thì....không. Nên vụ bà sếp thì có lẽ là do chị accept bà ấy thay vì judge, thêm nữa có thể mình vẫn có ích với họ nên họ thiên vị cho mình, hoặc đơn giản nhất thì là mình không thuộc nhóm gây thù chuốc oán, tạo drama nên thành ra nó ko tạo ra năng lượng nguy hiểm cho họ chẳng hạn. Nói chung thì chị yếu phần yêu thương lắm, lúc nào cũng chỉ ước mong thành villain thồiiiiii 

Một cái nữa em muốn hỏi, nghe hơi kì, nhưng đấy là chị có cảm thấy năng lượng nam tính và nữ tính của bản thân quá cân bằng không? Em không đưa được mình vào nhóm nào theo các label, em cũng ghét labeling. Em tin là trong ai cũng có năng lượng nam tính & nữ tính, thậm chí càng cân bằng càng tốt và không nên để việc phải "phân loại" bản thân ra là nam hay nữ ràng buộc mình nhỉ?

Ừa, chị cũng thế mà, năng lượng nam và nữ tính của chị rất cân bằng XD, cân bằng cả trên bản đồ hoàng đạo luông ấy chứ, nói chung chị nghĩ nó là một điểm khá perfect, cho dù trong các mối quan hệ thì nó lại trở thành bất lợi vì đa phần mọi người thích nhau và hay label nhau. Dẫn đến tình trạng (của chị, trong các mqh trước đây) sẽ là "mình sẽ luôn trông ngang ngang" với partner của mình, dẫn đến việc họ cảm thấy họ không đủ, hoặc mình không đủ (Họ không đủ mạnh với mình, mình không đủ girly với họ, hoặc mình cũng không đủ mạnh với họ luôn). Xong dẫn đến việc mình tự nhiên cũng phải điều chỉnh theo những thứ đó, mệt. Trong khi rõ ràng các mức độ của mình đang rất cân bằng, hehe. Vậy nên chị đồng ý với em là không cần phân loại bản thân làm cái gì, cứ là cái mình là - là ổn. Lúc nào thấy muốn èo oặt thì èo oặt, mà lúc nào muốn mạnh mẽ thì mạnh mẽ, hoặc lúc nào mình cũng là một thực thể cân bằng không cần phải nằm vào label nào cả, mình chỉ LÀ thôi, nhở? *bắt tay* 

• Thanks 1

nerdywolf    118
3 hours ago, Yangjw said:

cũng chỉ ước mong thành villain thồiiiiii 

Haha, mình sắp xâm lăng trái đất của người ta rồi đó! Gần đây em bắt đầu hiểu được vì sao mình già cỗi như vậy và tại sao những thứ "một người trẻ thích" đều ko apply với em. Khổ nhất là chọn career path, vì em không hợp bất kì technical skills nào của "human" quá cả, cộng thêm phải ở cạnh quá nhiều human đang sống trong những vòng lặp, narcicist và cạn nghĩ khiến em freak out và ko kết nối đc. Làm 1 thời gian là auto thấy soul-loss và phải bỏ cuộc. 

3 hours ago, Yangjw said:

mình sẽ luôn trông ngang ngang" với partner của mình, dẫn đến việc họ cảm thấy họ không đủ, hoặc mình không đủ (Họ không đủ mạnh với mình, mình không đủ girly với họ, hoặc mình cũng không đủ mạnh với họ luôn).

haha bắt tay nè. Hqa e có đọc 1 tài liệu, nói là người Andromedan có năng lượng nam nữ tính rất cân bằng, làm giật cả mình. Em cũng thấy vấn đề ở nhiều human là mất cân bằng năng lượng nam nữ tính - hoặc repress phần nam/nữ trong mình. Hiếm khi năng lượng nam ở người A hoà hợp được với năng lượng nữ ở người B khi họ chung sống c nhỉ? Tốt nhất cả hai người họ nên có năng lượng cân bằng, không lệch và điều này theo em biết là chẳng ảnh hưởng gì đến xúc cảm giới tính (thích ngủ với đàn ông hay phụ nữ).

• Haha 1

Shutiful    181

Haha, mình sắp xâm lăng trái đất của người ta rồi đó! Gần đây em bắt đầu hiểu được vì sao mình già cỗi như vậy và tại sao những thứ "một người trẻ thích" đều ko apply với em. Khổ nhất là chọn career path, vì em không hợp bất kì technical skills nào của "human" quá cả, cộng thêm phải ở cạnh quá nhiều human đang sống trong những vòng lặp, narcicist và cạn nghĩ khiến em freak out và ko kết nối đc. Làm 1 thời gian là auto thấy soul-loss và phải bỏ cuộc. 

Technically là Trái Đất đã bị control bởi Negative Aliens từ hàng chục ngàn năm nay rồi mà, chẳng qua không phải mình mình mà là những races khác thôi. Mình chỉ ước chứ không làm được gì, Trái Đất này quá đặc để có thể bay lên *sigh*. Còn thì cũng khó trách human vì cơ bản lưới đã giăng từ lâu rồi nên giờ có muốn cũng không thoát ra nổi. Mà vô thức thì chỉ có thể sống trong vòng lặp và không bao giờ biết cái mình không biết, chẹp chẹp

haha bắt tay nè. Hqa e có đọc 1 tài liệu, nói là người Andromedan có năng lượng nam nữ tính rất cân bằng, làm giật cả mình. Em cũng thấy vấn đề ở nhiều human là mất cân bằng năng lượng nam nữ tính - hoặc repress phần nam/nữ trong mình. Hiếm khi năng lượng nam ở người A hoà hợp được với năng lượng nữ ở người B khi họ chung sống c nhỉ? Tốt nhất cả hai người họ nên có năng lượng cân bằng, không lệch và điều này theo em biết là chẳng ảnh hưởng gì đến xúc cảm giới tính (thích ngủ với đàn ông hay phụ nữ).

•  

Mọi người bị mind-shaped quá mà, ngay cả bản thân mình khi chưa thức dậy thì mình cũng lúng túng và confused với chính sự 'cân bằng' của mình để cố gắng giống với mọi người. Chị thấy có một số cặp tự label là queer thì họ 'có vẻ' có được sự cân bằng trong việc express bản thân, bản dạng giới, xu hướng và biểu hiện giới của họ ấy. Tuy nhiên thì cũng chưa gặp nhiều. Mà đến giờ thì chị cũng cảm thấy thật là khó để có thể có chiếc human nào hợp với mình nên cơ bản là sau 1 tg thì thấy sống 1 mình có vẻ hợp với quỹ đạo của bản thân nhất, haha

nerdywolf    118
34 minutes ago, Yangjw said:

Negative Aliens

Em thích chủ đề này lắm mà search ko ra 😆. C cho em tên mấy chủng để em đọc được ko hxhx. Chắc nhiễm phim Marvel muốn giải cứu thế giới khỏi Thanos 😆 Hoặc một ngày nào đó chính em là Thanos kk

35 minutes ago, Yangjw said:

khó để có thể có chiếc human nào hợp với mình

Chọn aliens với UFO đi chị. 😆

Shutiful    181
8 minutes ago, nerdywolf said:

Em thích chủ đề này lắm mà search ko ra 😆. C cho em tên mấy chủng để em đọc được ko hxhx. Chắc nhiễm phim Marvel muốn giải cứu thế giới khỏi Thanos 😆 Hoặc một ngày nào đó chính em là Thanos kk

Haha đây em đọc tạm cái này đi nhé The Extraterrestrial Species Almanac The Ultimate Guide to Greys, Reptilians, Hybrids, and Nordics

Ngoài ra em có thể tìm đọc các cuốn sách của David Icke, bác đó chuyên về chủng Reptilian (Chủng bò sát). Nói chung là nhiều lắm, hehe

Chọn aliens với UFO đi chị. 😆

UFOs thì không gặp được em ạ. Aliens thì cũng không ổn vì tụi nó đa số lack of empath, với cả có agenda rồi, cơ bản nó không liên quan tới mình.

Các bạn starseeds thì cũng ở nhiều cấp độ nhận thức khác nhau, còn ETs nói chung thì cũng mỗi người mỗi ngả. Cơ bản là - phức tạp lắm...Sống trong địa giới 3D này chỉ riêng 'sống 1 cách vật lý" thôi đã khổ rồi chứ chưa nói đến những thứ khác. Càng đi sâu lại càng phức tạp đó em...

• Confused 1

nerdywolf    118
10 hours ago, Yangjw said:

chủng Reptilian (Chủng bò sát)

Haha cảm ơn chịi. Em đang mải mê đọc về bò sát. Không dám tin là người như em có ngày này 😆. 

Tuy không kiểm chứng được nhưng từ lâu em đã "ngờ ngợ" về những việc kinh khủng từng xảy ra trong lịch sử (và ở mức độ thao túng tinh vi hơn như bây giờ). Hầu hết những chuyện ác độc đấy chỉ nghĩ thôi em đã sợ rồi, đừng có nói là làm, và nó nằm ngoài khả năng chịu đựng của thần kinh con người. Phải là một loài nào đó máu lạnh (theo nghĩa đen) mới chỉ huy được những sự kiện như vậy, trong khi những "con người" bị kéo vào - như là cựu binh Mĩ thường suffer bệnh tâm lý khủng khiếp khi họ trở về cuộc sống đời thường. Còn kẻ "chủ mưu" thì luôn ổn. Rất ổn và hài lòng. Thậm chí cũng không ngán việc lịch sử phán xét mình.

Và càng ngày - em lại càng thấy Trái Đất giống với một thí nghiệm thực sự. Con người quá dễ bị thao túng và yếu ớt dù trên bất kì phương diện nào.

10 hours ago, Yangjw said:

sống 1 cách vật lý

Can't agree more haha. Thể trạng vật lí thực sự là nhiều khiếm khuyết.

• Haha 1

Shutiful    181

Haha cảm ơn chịi. Em đang mải mê đọc về bò sát. Không dám tin là người như em có ngày này 😆. 

Tuy không kiểm chứng được nhưng từ lâu em đã "ngờ ngợ" về những việc kinh khủng từng xảy ra trong lịch sử (và ở mức độ thao túng tinh vi hơn như bây giờ). Hầu hết những chuyện ác độc đấy chỉ nghĩ thôi em đã sợ rồi, đừng có nói là làm, và nó nằm ngoài khả năng chịu đựng của thần kinh con người. Phải là một loài nào đó máu lạnh (theo nghĩa đen) mới chỉ huy được những sự kiện như vậy, trong khi những "con người" bị kéo vào - như là cựu binh Mĩ thường suffer bệnh tâm lý khủng khiếp khi họ trở về cuộc sống đời thường. Còn kẻ "chủ mưu" thì luôn ổn. Rất ổn và hài lòng. Thậm chí cũng không ngán việc lịch sử phán xét mình.

Chủng Bò sát là một trong những chủng tộc lâu đời nhất trong Vũ trụ, không những thế họ còn rất phát triển về tâm linh lẫn technology, trừ tình yêu và thấu cảm ra thì đó vẫn là 1 chủng tộc bậc cao (nếu xét theo 1 khía cạnh nào đó), thêm nữa cũng không chỉ riêng Rep đang tham gia vào miếng bánh Trái Đất, họ chỉ là nhân vật chính thôi, kaka. Còn lịch sử của human mà ta biết hiện tại thì c nghĩ cũng nên question lại. Không biết em có nghe đến series Ancient Aliens chưa - nếu em xem series đó thì em sẽ thấy chúng ta không được hình thành theo cách sinh học mà Darwin nói tới, và nếu xét 1 góc khác thì tất cả những thứ như Thần, Thánh, sử thi, cổ tích...etc đều mang dấu vết của các thực thể đến từ bên ngoài. Ví như em xem chiếc phim Gods of Egypt dưới góc độ Thần thoại thì nó là thần thoại, nhưng nếu em xét nó dưới góc của ancient aliens thì nó sẽ rất khác luôn. Hay tất cả những câu chuyện về Annunaki, Atlantis; Lemuria; hay những bộ lạc như Dogon; những hình vẽ trên hang động cổ đại về Star People...đại thể thì sẽ thấy rằng chúng ta đã được thăm viếng từ rất lâu về trước, thậm chí là before human...Tất nhiên thì cũng có alien this và that, nhưng nếu càng ngâm cứu sâu thì sẽ thấy lịch sử Hành tinh này thú vị hơn rất nhiều những thứ đang được kể ấy...^^

Và càng ngày - em lại càng thấy Trái Đất giống với một thí nghiệm thực sự. Con người quá dễ bị thao túng và yếu ớt dù trên bất kì phương diện nào.

Em thử đọc cuốn Alien Interview này xem, trong quá trình ngâm cứu Ufology của mình thì chị thấy cuốn này gây shock nhất, nhiều hơn cả khi đọc danh sách Bluebook The Unknowns luôn (hoặc em có thể xem series Project Blue Book (based on true files) để thấy rằng các bạn Mẽo ém chuyện UFOs kinh dị cỡ nào, hehe. 

• Thanks 1

nerdywolf    118
Posted (edited)

Mẹ và chị gái tôi đều có một thứ instinct rất kì lạ với con của mình. 

Chị bảo, ngày nào ôm thằng nhóc chị cũng ngủ rất say. Nhưng nếu nó ốm trong đêm, chị lại luôn tỉnh táo và được "alert" vô hình.

Ngày đầu tiên tôi dính covid, mệt sốt li bì nên không nghe điện thoại của mẹ. Mẹ gọi đến cháy cả điện thoại của tôi rồi còn hỏi cả chị gái. Dù tôi đang ở rất xa mẹ, nhưng bản năng của mẹ vẫn biết khi nào tôi ốm.

Nhưng mà, cơn covid này rất kì lạ. Thể chất thì rồi cũng sẽ khoẻ lại, nhưng nó cũng dạy cho tôi một vài chữ rất quan trọng.

Responsibility. Motivation. Love. Commitment.

Dù không thích kể lể những chuyện vặt vãnh nhưng lần này tôi chịu cập nhật cho mẹ từng loại thuốc tôi uống, ly nước tôi mua, bữa tôi ăn, nhiệt độ của tôi, kết quả kit test của tôi, v.v

Tôi bắt đầu có động lực lớn hơn với việc làm business riêng, rời xa cuộc sống lính đánh thuê ở nước ngoài tuy tự do tự tại nhưng chẳng có đủ thời gian sống trách nhiệm với gia đình.

Tôi nhận ra là, cháo của tim ho wan hay mấy tiệm michellin star bây giờ tôi mua lúc nào cũng được, nhưng nuốt không trôi. Cơm hàng cháo chợ không ngon lành gì nữa. Trong lòng lại thổn thức nhớ những bữa cơm khi còn nhỏ có bố, có mẹ, có bà, có chị gái. Những bữa cơm không đặc sắc nhưng lại có tình yêu của gia đình.

Lần dính covid này sắp chữa khỏi căn bệnh fear of commitment cho tôi. Cộng thêm sự thật là không muốn ăn cháo của mấy tiệm tàu nữa (sắp mắc ói thật rồi) nên đợt này khỏi bệnh sẽ đi tán gái nào nấu ăn ngon.

---///---

Khoảnh khắc này có gọi là giác ngộ không nhỉ?

Chỉ khi tha thứ được những khoảnh khắc đau thương (chắc chắn sẽ xảy ra trên mọi hành trình), ta mới cảm nhận được hạnh phúc trọn vẹn.

Edited by nerdywolf

Tien    1,701

Tại vì em còn nhỏ tuổi nên em không có kinh nghiệm về tuổi thơ của thế hệ 8x, mọi người không có internet không có gì để chơi để tiếp cận ngoài sách đọc hoặc thơ ca trên những cuốn sách nhỏ nhỏ, tuổi thơ của mình là “mắt biếc” là đôi mắt đẹp nhất trần gian là “bàn có 5 chỗ ngồi”, “bồ câu không đưa thư” là chú Nguyễn Nhật Ánh. Cái hay của nó không phải cốt truyện mà là nét đẹp của tình yêu đầu đời của người con trai con gái thủa ngây thơ gần như thanh khiết. cái đẹp trong trắng, gần như cố chấp, vì một đôi mắt biếc mà gìn giữ trọn đời.. Khi đó, thế hệ mình tin là có tồn tại tình yêu đẹp như vậy, vì một người mà tươi tỉnh chờ đợi suốt đời. Còn bây giờ là “còn phia”, chịu thôi, vật đổi sao dời, tính tình con người hiện tại và ngày xưa cũng “có khác biệt thậm chí to lớn hơn”.(/lời tựa một bài nhạc đấy), rất hợp thời.

Đời này không tìm được đâu em.

Cũng như nhạc sỹ Trịnh Công Sơn, đời này làm gì tìm được một nhạc sỹ như vậy, vì người như vậy bây giờ người ta không cần nữa gần như muốn gạt bỏ, có sẵn ví dụ một người là em đây! 

Nhưng e cứ note lại đây, rồi đủ tuổi đi hẳn xem xét lại. Khi ngoài 30 một hôm nào bỗng ngân nga bài hát : em còn nhớ hay em đã quên .. 

Thì lúc đó đừng quên người nhạc sỹ 100 năm vẫn còn để lại 1 di sản bài hát quý giá cho VN, giữa triệu triệu bài hát đã đi vào quên lãng.

mến.

• Like 2

nerdywolf    118

Hehe cảm ơn chị. Em welcome mọi quan điểm. Nhưng để em clarify chút cho mình hiểu nhau hơn.

7 hours ago, Tien said:

có sẵn ví dụ một người là em đây! 

Tuổi thơ của em có bị ảnh hưởng bởi Trịnh Công Sơn và Nguyễn Nhật Ánh, bởi em có mẹ, chị gái và một số người bạn là fan của họ. 

Đối với TCS, em chỉ thắc mắc cách ông sống, không có ý định bài xích tác phẩm của ông. Em không cảm thấy lối sống của TCS như vậy là hay và ảnh hưởng tích cực đến thanh thiếu niên (không bàn đến các nhạc phẩm của ông, vì chúng đã đc khẳng định là có giá trị với thời gian dù em có thích hay không). Nhạc phẩm lưu truyền vĩnh cửu em cũng không có vấn đề gì, em chỉ đơn giản không phải khán giả của TCS, nhưng khi cuộc đời và lối sống của ông được dựng thành phim để lưu truyền lại (và còn cố làm cho thật đẹp, lãng mạn) thì em vẫn chưa tìm ra mình sẽ học được gì từ một người chọn sống cuộc đời họ như thế.

Với Mắt Biếc thì khác. Câu chuyện kiểu như MB em đã thấy ngoài đời quá nhiều và đủ lớn để thấy cách yêu của tất cả các nhân vật đều có những khiếm khuyết rất lớn khiến bản thân họ và đối phương đau khổ. Lãng mạn hoá và làm sự đau khổ trông đẹp đẽ hơn không có ích gì, nếu chuyện như thế xảy ra ở ngoài đời thì cái em quan tâm là liệu nhân vật có sự chuyển biến trong tính cách và viết lại tương lai mới không?

Vì nghĩ như thế nên em chưa bao giờ kiên nhẫn với tiểu thuyết. Nếu một ngày nào đó em thay đổi và thấy được cái hay của nhạc TCS, truyện NNA, em sẽ đọc lại đoạn nhật kí này.

Chúc chị sang tuần mới nhiều niềm vui 👌

• Like 1

Tien    1,701
Posted (edited)

Em rất mạnh mẽ, nên việc em nghĩ vậy là ko có gì Sai cả.

Nhưng khi chưa đủ trải nghiệm hết mọi buồn vui đau khổ mất mát trên đời này thì cái nhìn nó sẽ “thiếu nét già” kiểu “chưa trải đời” là có thật nha. nói chung phải trải qua chẳng hạn như bị điện giựt rồi mới biết cảm giác bị điện giựt ra sao chứ tả thì ko hiểu nổi, hoặc là ăn uống, ngửi mùi hương hoặc make love chẳng hạn.

Cô bé mắt biếc ngày xưa mà sống ở thời này không khéo đã thành idol triệu ng mê. Còn bộ phim “mắt biếc” là họ chê cô bé chứ không phải lấy mối tình dang dở, cuộc đời không đẹp làm gương bài học gì cho lớp trẻ. lớp trẻ ngày nay có đầy idol để học theo học gì cô mắt biếc. Phim là truyền tải nội dung đạo diễn muốn khán giả nắm bắt đến khán giả chứ không phải là bài học gì, cần học gì thì mở sách “chicken soup”

Cũng như vậy, cuộc đời của nhạc sỹ Trinh Công Sơn thật tuyệt, bộ phim em và Trịnh thật ra không thành công để gột tả lại chính xác cuộc đời, thần thái của ông. Vì ko ai đủ kinh nghiệm để diễn tả, cũng như cô Khánh Ly nói thôi, nếu dở thì đợt sau làm lại sẽ hay hơn. Làm cho đến lúc tuyệt vời..

Việc em ném đá là do em không thích ông TCS sẵn rồi nên em cũng không đủ hiểu ông ấy dù là 1 bài thơ, 1 mối tình  nên cả cuộc đời bao nhiêu mối tình lên màn ảnh nhàn nhạt vậy, chê là đúng.

Chê phim với chê con người, đánh giá con người qua bộ phim là rất khác nhau.

Nói chung em nhận xét đúng so với trải nghiệm của em hiện tại, nhưng như vậy là rất vội vàng. Ví dụ một món ăn thì chúng ta nên ăn rồi hãy đánh giá, như em biết cuộc đời ông TCS sẵn rồi đi coi phim và đánh giá phim đã làm đúng chưa chân thật là thành công không? Đó là thước phim chưa thành công, chứ không phải cuộc đời nhạc sỹ quá tẻ nhạt các mối tình lèng èng thái độ lãng mạn yếu đuối, đa sầu đa cảm (hoặc có vấn đề về tâm lý) 🥸🥸

Như chị là chị đánh giá phim chưa hay!

Mến.

(trả lại trang Nk cho em nha.)

Edited by Tien
  • Like 2

nerdywolf    118
28 minutes ago, Tien said:

Chê phim với chê con người, đánh giá con người qua bộ phim là rất khác nhau.

Em cảm ơn chị đã chia sẻ quan điểm nha. Mỗi người đều nhìn cuộc sống thông qua lớp lens là trải nghiệm của chính mình và trải nghiệm ấy sẽ thay đổi theo thời gian. Em thì luôn cho phép bản thân được tiếp nhận nhiều luồng quan điểm (miễn là văn minh và không công kích) và để ngỏ cho mình cơ hội được thay đổi quan điểm của bản thân vào bất kì thời điểm nào trong tương lai nếu phù hợp. Vậy nên những gì em mới chia sẻ về TCS và NNA sẽ chỉ đúng với em ở thời điểm hiện tại, tương lai có thể thay đổi và cởi mở 😁.

Cũng giống như trước đây em không quan tâm đến triết học, bây giờ em lại rất quan tâm. Nếu quá cứng đầu và gắn chặt suy nghĩ yêu ghét của mình vào một thứ và "thề" không thay đổi thì sẽ đi ngược tự nhiên. Vậy nên em rất tiếp thu ý kiến của chị, đợi qua 30t hoặc một thời điểm mình có nhiều trải nghiệm hơn bây giờ rồi tự hỏi lại bản thân lần nữa về quan điểm đối với TCS, NNA. 

À, em cũng không chán ghét hay công kích, ném đá gì bản thân nhạc sĩ/nhà văn hay những người không nghĩ giống em nha (ngôn ngữ không diễn tả được hết thái độ). Từ không thích đến ném đá là một khoảng cách rất xa. Em chỉ không thích cách nhạc sĩ phải sống quá đa sầu đa cảm, cần quá nhiều mối tình đến như thế. Tương tự, em không thích các nhân vật trong MB vì những mặt unhealthy trong tính cách của họ. Nhưng chắc chắn em không phủ nhận con người, cũng như công lao và tầm ảnh hưởng của hai tác giả trong nền văn học nghệ thuật.

Chị nói đúng một điểm đấy là em đang đánh giá mọi thứ trên quan điểm của một người vốn không thích TCS và NNA. Khi không thích người ta sẽ nhìn vào điểm chưa tốt nhiều hơn, đó là cơ chế não bộ bình thường. Nhưng đôi khi em chấp nhận là có những thứ như hai đường thẳng song song. TCS và NNA sẽ vẫn nổi tiếng dù có hay không có một vài khán giả như em. Em cũng vẫn trưởng thành được dù không đọc không hiểu cái hay trong những tác phẩm của họ.

Chuyện bình thường chị ha. Vì đây là nhật kí cá nhân, không phải bài phản biện công khai nên khi viết em cũng không quá cân nhắc từ ngữ. Nếu có khiến c hoặc ai đó cảm thấy em thiếu tôn trọng với nhạc sĩ/nhà văn thì em xin lỗi về chuyện đó nha. Em ko có ý như thế, to be honest 😄

• Like 1

Tien    1,701

Chị rất thích những ng trẻ ham học hỏi và “bặt thiệp” như vậy. Hiện tại cũng hiếm hoi các bạn trẻ được như em, chỉ dễ thấy các bạn thích “bật” lại tất cả mọi người khi khác quan điểm.

bye em, chúc thành công.

• Like 1

nerdywolf    118
Posted (edited)

#sunday

Chuyện Phục Vụ Thị Hiếu (hay sales & marketing theo tên gọi mĩ miều hơn)

Có một câu nói khiến cho tôi đau lòng vì nó đúng trong hầu hết trường hợp, đấy là "Nếu có chất thì không có thương mại!".

Tiktok, Phim Marvel, Nhạc Justin Bieber v.v hầu hết những thứ scale được đều có chất lượng nội dung ở mức nhàm nhàm, câu like câu fame và tập trung vào fan service. Thậm chí còn độc hại như nhà Kardashian. Đối tượng khán giả tri thức, tiêu chuẩn cao kiểu như tôi và bạn bè tôi thường sẽ khó chịu với những sản phẩm như vậy, nhưng số đông thì không. Tôi từng làm mọi cách block và tránh xa những loại content trendy, câu view, v.v thậm chí thái độ của tôi còn chán ghét ra mặt.

Cho đến một ngày, sau khi thử rất nhiều nghề nghiệp, cuối cùng tôi nhận ra mình là doanh nhân giống như các chú trong gia đình, và không thể tránh khỏi định mệnh phải gạt bỏ cái tôi cá nhân cao ngất để phục vụ thị hiếu. Và kĩ năng đầu tiên mà tôi cần để làm một doanh nhân là sales và marketing, hay chỉ là cách gọi mĩ miều của phục vụ thị hiếu. Việc quan hệ với boss, peer, partner, v.v các loại, cũng là phục vụ thị hiếu nhưng mang tính negotiable hơn với các boundary của cá nhân tôi. Còn riêng với khách hàng thì không negotiable gì cả.

À, còn những đối tượng mà chúng ta - hầu hết những công dân lương thiện đều không ưa, đấy là "quan". Không thể né họ, khi cần vẫn phải tươi như hoa đến lobby. Cái tôi ném vào xó đi.

Bỏ cái tôi đi mà phục vụ và hợp tác.

Tôi hơi stress. Tôi từng nghĩ mình sẽ tìm được điểm giao giữa thứ mình thích / giỏi và thứ thế giới cần / sẵn sàng trả tiền. Rồi cuối cùng, tôi nhận ra IKIGAI là một cái myth nữa, hoặc ít nhất nó vẫn là myth với tôi của ngày hôm nay. Vậy nên tôi cần tập trung phục vụ thị hiếu bằng cách học thêm kĩ năng cần thiết và vứt đi những mơ mộng sở thích cá nhân trong đầu.

Không quan trọng tôi có thích hay không, quan trọng tôi có làm được không, và sản phẩm này có scale được tới số đông hay không.

---

Nếu đầu tư vào thứ mình thích, bỏ rất nhiều chất xám, thì nó sẽ giống như một website chuyên biệt, một bộ phim nghệ thuật, ko scale được, ko thương mại hoá được. Và hầu như chỉ phục vụ duy nhất người làm ra nó và đối tượng khán giả rất nhỏ của họ.

Cuối cùng tôi cũng học được cách bỏ Ego đi, thị hiếu của bản thân không quan trọng bằng thị hiếu và mong cầu của khách hàng và những đối tượng mà mình phải phục vụ nói chung.

Tôi cũng phải dành riêng thời gian gần đây cho việc consume những content nhảm nhí câu like, như Tiktok, Livestream, v.v và tôi xem bất cứ ai đang thực sự thu hút đc khách hàng và đạt được thành công, để hiểu được cách thức của họ, và học cách sản xuất được những thứ tương tự. Tất nhiên là không ngu gì mà bắt chước 100%, tôi chỉ nghiên cứu thị hiếu và brainstorm. Độ Mixi là một ví dụ thành công điển hình mà trước đây tôi không thể chịu nổi, nhưng bây giờ tôi đang xem anh ấy.

Change is inevitable huh.

Thị hiếu chung chắc chắn là tôi không thích, phải toát mồ hôi mới hoà hợp được, nhưng, tôi phải học cách tôn trọng khách hàng dù họ ở tầng lớp nào. Tôn trọng thị hiếu của họ.

Giờ là giai đoạn cho bản thân phơi nhiễm. Tôi chỉ còn một tiếng buổi sáng cho những content thực sự chất như sách, các kênh ytube chuyên biệt của tôi, HBR, v.v Thời gian còn lại trên công ty, khi rảnh, v.v là những content mang tính giải trí và trending. Từ vựng của tôi cũng bắt đầu thay đổi, trở nên casual hơn, tôi thậm chí còn lâu lâu buột miệng chửi bậy :)))

Cuối cùng cũng đến thời điểm mà tôi học được cách Ego-Less.

Tôi đặt mẹ, chị gái, gia đình, và sau này là khách hàng, người yêu (vợ), con cái lên trước bản thân mình.

Khôn lỏi đấy, chưa ai thiệt thòi khi làm thế bao giờ. Miễn là họ giữ vững được boundary, thì kiểu tư duy kinh doanh này lợi nhuận gấp đôi ba lần.

Edited by nerdywolf
  • Like 1

nerdywolf    118
Posted (edited)

Một ngày nào đấy trong tương lai, có lẽ tôi sẽ rất nhớ những ngày còn ở Manila như hôm nay.

Có một căn nhà xinh xắn, tài chính ổn định, ít áp lực, hoàn thành việc tìm hiểu và khám phá bản thân của Identity Crisis.

Đi cafe, người anh thân thiết hỏi em đã có plan cho 5 năm tới chưa.

Tôi gật đầu, và hiểu mình muốn tập trung hết mình cho công việc và các mối quan hệ trong 5 năm tiếp theo, sau khi đã có 5 năm thu mình tích luỹ nội lực cho bản thân.

Những ngày lang thang đi bộ lững thững này, sẽ luôn có chỗ trong kí ức đẹp đẽ của tôi về Manila. Một thành phố nhẹ nhàng, mến khách, bình yên.

I'm ready for my next phase.

5 năm trước mình là một sinh viên mới tốt nghiệp ra trường, đầy sợ hãi đối diện với môi trường công sở, lại ôm trong mình nỗi buồn vì bố mới mất.

Bây giờ, mình có một cuộc sống tự do và độc thân, healthy & ổn định.

5 năm sau, mình muốn một công ty đã có lợi nhuận, một wife một kid.

Để xem nhé. Let's see. 

Edited by nerdywolf
  • Like 1

nerdywolf    118

Trải qua một số chuyện, tôi mới nhận ra gu phụ nữ mình thích là cười lên mặt hiền khô. Trông phúc hậu vượng phu ích tử, và biết quan tâm đến người khác.