Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
Peanut2021

Gửi Riêng Cho Bạn

Recommended Posts

Peanut2021    486
Posted (edited)

Gửi bạn:

Vậy là chúng ta lại hội ngộ nơi đây.  Lại là người của "nghìn năm cũ".  Mình tin bạn sẽ vào đây để đọc những dòng thư này viết cho bạn. :)

Chắc bạn hơi thắc mắc về mối tình gần 3 năm về trước của mình, tại sao bây giờ mình lại xuất hiện 1 cách "độc thân" ở đây.

Ngày đó bạn không tin cô ấy và mình lại đến với nhau. Trong lòng bạn lúc đó, có lẽ bạn nghĩ chỉ có bạn mới là đối tượng hoàn hảo đối với mình.
Tình yêu là điều kỳ diệu. Nó vượt qua mọi tính toán, mọi phân tích, mọi lý luận.

Chúng ta đều là bạn bè trong trang nhà Đối Thơ.  Mọi tình cảm của chị em mình ở BangaiVN hầu như đều có dính tới ngôi nhà "Thơ" hết :)
Cô ấy là 1 cao thủ mà mọi người đều quí mến về tài đối thơ, và về bản tính ít nói, không đụng chạm gì tới ai trên diễn đàn.
Sự thật, người làm mình xách dép chạy không kịp lại là 1 cao thủ khác (mà bạn rất quen biết). Và cô ấy (của mình) đã xuất hiện để "giải cứu" cho mình.
Một dạo mình không vào trang nhà Thơ, cô ấy inbox cho mình 1 câu rất "súc tích":  "Sao chị không vào trả lời thơ của em?"
Mình trả lời lại cũng rất "súc tích":  "Chà, không thấy chị, em nhớ rồi phải không?"
Cô ấy rất bướng bĩnh:  "Chị vẫn chưa trả lời câu hỏi của em."

Sau đó 1 thời gian ngắn, mình lại nhắn tin cho em: "Em nhỏ, em còn độc thân, vậy em tìm 1 đối tượng thế nào, nói chị nghe, để chị tìm phụ em."
Em kể ra các tiêu chuẩn a,b,c,d,.....
Mình thốt lên:  "Kỳ thiệt! sao chị có đủ các tiêu chuẩn em kể hết. Chỉ có tuổi tác là không đủ tiêu chuẩn."
Em hình như đã chuẩn bị sẵn cách đối đáp, hỏi lại liền: "Vậy chị kể các tiêu chuẩn tìm bạn của chị em nghe thử?"
Mình kể tiêu chuẩn x,y,z,.....
Em cũng không phải tay vừa, trả lời liền:  "Em cũng thấy em hội đủ các tiêu chuẩn của chị."

Chỉ vậy thôi mà chúng tôi quen nhau.

Rồi gửi hình, rồi nói phone, rồi facetime, facebook.
Lần đầu tiên nhìn hình em, mình đã nghĩ "Đây chính là người mình đi tìm."

Trong mắt mình, em lúc đó là 1 thiên thần hoàn hảo.

Không phải chỉ mình bạn là không tin 2 đứa chúng tôi lại có thể quen nhau.  Cả những người quen khác đều ngạc nhiên và không tin.
Em nhỏ hơn mình tới 15 tuổi.

Nếu không có cơn Đại Dịch Covid-19 quái ác này thì có lẽ mình đã về VN gặp em, và có thể đã bảo lãnh em sang Mỹ rồi.
Cơn Dịch kéo dài 2 năm.  Cuối cùng em đã nói lời chia tay.
Lúc em đòi chia tay, mình đã không níu kéo.
Phần thì tự ái, phần thì mình nghĩ có thể đó là giải thoát cho em vì em còn 1 con đường dài.  Thật là bất công nếu ràng buộc đời em vào đời 1 người lớn hơn em 15 tuổi.

Mình đã để em vuột mất.  Đã để hạnh phúc vuột mất.

Lý do gì em đòi chia tay, mình không biết rõ.  Có thể em đã có tình yêu khác.  Có thể em không muốn là gánh nặng cho mình khi sang Mỹ....hoặc em cảm thấy sợ phải bắt đầu 1 cuộc sống mới bên Mỹ, nơi mà mọi chuyện em đều phải dựa vào 1 người khác....hoặc em cảm thấy mình không yêu em nhiều đủ cho em cảm thấy tin tưởng....

Mình hy vọng 20 năm sau có thể gặp lại em để hỏi rõ về điều này.

Mình không quay đầu nhìn về quá khứ. Nhưng đó là 1 kỹ niệm đẹp.  Một mối tình dễ thương mình sẽ luôn giữ lại ở 1 góc nhỏ trong tim.

Mình đã kể bạn nghe tất cả câu chuyện mà bạn đã từng chứng kiến 1 phần diễn tiến.
Bạn đã hiểu tất cả.  Nếu tình cờ gặp nhau trên AL này, có phải chúng ta "nếu tình cờ gặp, xin cứ làm ngơ" hay không?  Tùy bạn.

Chúc bạn sớm tìm được tình yêu mới để thay thế 1 hình bóng cũng đã đi với bạn trong suốt hơn 5 năm trời.

Bình An!

Gửi lại nơi này bài thơ cuối cùng em viết tặng tôi.
Nước mắt đã rơi nhiều rồi khi mình đọc đi đọc lại những dòng thơ này.

(Em dùng từ "anh" vì để tiện đăng lên trang facebook của em. Chứ em lúc nào cũng gọi mình là chị "L")

Cho em được gặp anh
Dẫu trong mơ cũng được 
Cho khát khao hẹn ước
Được một lần chảy tan

Cho em được mơ màng
Nụ hôn anh cháy bỏng
Dẫu một lần được không
Ôm em hoài như thế?

Cho em nghe chuyện kể
Hôm nay anh thế nào
Có ngắm nhìn trời sao
Mơ ngôi nhà hạnh phúc?

Cho em hoài tiếp tục 
Nhớ về anh hằng đêm
Cho em nụ môi mềm
Vòng tay anh siết chặt

Cho em nhìn đôi mắt
Dịu dàng và nhớ nhung
Cho em được đập cùng
Nhịp tim anh thổn thức

Cho em mơ.. chẳng thức 
Để cùng anh đắm say
Cho em những tháng ngày
Yêu anh hoài như thế..!

Edited by Peanut2021
  • Like 6

rain.on.me    1,267
6 hours ago, Peanut2021 said:

Lúc em đòi chia tay, mình đã không níu kéo.
Phần thì tự ái, phần thì mình nghĩ có thể đó là giải thoát cho em vì em còn 1 con đường dài.  Thật là bất công nếu ràng buộc đời em vào đời 1 người lớn hơn em 15 tuổi.
Mình đã để em vuột mất.  Đã để hạnh phúc vuột mất.
Lý do gì em đòi chia tay, mình không biết rõ.  Có thể em đã có tình yêu khác.  Có thể em không muốn là gánh nặng cho mình khi sang Mỹ....hoặc em cảm thấy sợ phải bắt đầu 1 cuộc sống mới bên Mỹ, nơi mà mọi chuyện em đều phải dựa vào 1 người khác....hoặc em cảm thấy mình không yêu em nhiều đủ cho em cảm thấy tin tưởng....

Mình hy vọng 20 năm sau có thể gặp lại em để hỏi rõ về điều này.

Chị có bao nhiêu cái “20 năm” trong đời để mà lãng phí như vậy? Cuộc sống vô thường, chẳng ai có thể biết ngày mai sẽ ra sao mà nói chuyện 20 năm chi cho xa vời vậy chị?!

Dẹp qua tự ái & mặt mũi đi chị, hãy hỏi luôn cho rõ ràng: Nếu cô ấy chia tay vì có người khác, chị sẽ tổn thương (đương nhiên) nhưng sẽ ko còn vấn vương nữa & sẽ toàn tâm toàn ý với đối tượng sau phù hợp hơn. Nếu cô ấy có nỗi khổ riêng - lo lắng là gánh nặng, ko đủ niềm tin vào tình cảm hoặc vì lý do riêng nào đó mà sợ ảnh hưởng tới chị... thì chị hoàn toàn có cơ hội để chia sẻ & chứng minh cho cô ấy về tình cảm của mình.

Nhưng đôi lúc đời không như là mơ, chỉ sợ niềm tin của cả 2 vào tình cảm đó ko đủ lớn, chỉ sợ lực bất tòng tâm... Tuy nhiên, dù thế nào chị cũng đã có một tình yêu đẹp, nếu không thể hay không muốn bước tiếp với người đó thì cũng đừng để vấn vương quá nhiều vì chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến mối quan hệ sắp tới của chị & nếu ai đó quý mến chị mà muốn tiến tới cũng sẽ không đủ can đảm khi chị vẫn còn đầy ám ảnh với người cũ.

Vài lời chia sẻ, hy vọng chị ko phiền. Nếu chị cảm thấy phiền hay ko phù hợp thì cứ thẳng thắn nói em xoá. Chỉ là tính em thấy điều gì có thể chia sẻ với người khác mà ko nói ra thì sẽ cảm thấy ko thoải mái 😝

• Like 1

Peanut2021    486
45 minutes ago, rain.on.me said:

Chị có bao nhiêu cái “20 năm” trong đời để mà lãng phí như vậy? Cuộc sống vô thường, chẳng ai có thể biết ngày mai sẽ ra sao mà nói chuyện 20 năm chi cho xa vời vậy chị?!

Dẹp qua tự ái & mặt mũi đi chị, hãy hỏi luôn cho rõ ràng: Nếu cô ấy chia tay vì có người khác, chị sẽ tổn thương (đương nhiên) nhưng sẽ ko còn vấn vương nữa & sẽ toàn tâm toàn ý với đối tượng sau phù hợp hơn. Nếu cô ấy có nỗi khổ riêng - lo lắng là gánh nặng, ko đủ niềm tin vào tình cảm hoặc vì lý do riêng nào đó mà sợ ảnh hưởng tới chị... thì chị hoàn toàn có cơ hội để chia sẻ & chứng minh cho cô ấy về tình cảm của mình.

Nhưng đôi lúc đời không như là mơ, chỉ sợ niềm tin của cả 2 vào tình cảm đó ko đủ lớn, chỉ sợ lực bất tòng tâm... Tuy nhiên, dù thế nào chị cũng đã có một tình yêu đẹp, nếu không thể hay không muốn bước tiếp với người đó thì cũng đừng để vấn vương quá nhiều vì chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến mối quan hệ sắp tới của chị & nếu ai đó quý mến chị mà muốn tiến tới cũng sẽ không đủ can đảm khi chị vẫn còn đầy ám ảnh với người cũ.

Vài lời chia sẻ, hy vọng chị ko phiền. Nếu chị cảm thấy phiền hay ko phù hợp thì cứ thẳng thắn nói em xoá. Chỉ là tính em thấy điều gì có thể chia sẻ với người khác mà ko nói ra thì sẽ cảm thấy ko thoải mái 😝

Rain ơi,

Những gì Rain viết rất có lý. Rất "make sense".  Mình đồng ý.

Nếu không có cô Vy quái ác ngăn chặn thì mình đã về VN, gặp tận mặt để hỏi rõ cổ rồi.
Mình muốn nhìn vào mắt cổ để xem thật sự cổ là người thế nào.
Mình chẳng ngại sự thật đau lòng.  Biết sự thật còn hơn sống trong mơ màng.

Chuyện chia tay xảy ra cả năm rồi.  Mình vào AL tháng 3 năm nay.  Có nghĩa mình đã nghĩ sẽ đi về phía trước.

Tình cờ bây giờ gặp lại người quen cũ ở AL này. Lá thư này gửi cho người quen cũ. Như 1 lời giải thích. Và cũng như 1 lời ngầm  nói: mình đã không yêu thì cũng sẽ không yêu.

Tình cảm có là có, không là không.  Không phải mình kén chọn hay làm eo gì ai.  Cái này là tiếng nói con tim.  Mình không biết giải thích đâu.

obake    35

Đôi khi, chia tay không phải là hết yêu hay có người khác.

Cũng đôi khi, chia tay không phải vì không chờ đợi được.

Chỉ là, tại thời điểm đó, không còn phù hợp nữa.

Nếu thấy thoải mái, nếu liên lạc được, hãy giữ liên lạc.

Nếu không thoải mái khi liên lạc lại, thì hãy giữ kí ức đẹp đẽ ấy cho riêng mình.

:) mình nhìu chuyện tí nvay thoy.

• Like 1
  • Thanks 1

Peanut2021    486
44 minutes ago, obake said:

Đôi khi, chia tay không phải là hết yêu hay có người khác.

Cũng đôi khi, chia tay không phải vì không chờ đợi được.

Chỉ là, tại thời điểm đó, không còn phù hợp nữa.

Nếu thấy thoải mái, nếu liên lạc được, hãy giữ liên lạc.

Nếu không thoải mái khi liên lạc lại, thì hãy giữ kí ức đẹp đẽ ấy cho riêng mình.

:) mình nhìu chuyện tí nvay thoy.

Rất có lý! 

Cảm ơn bạn.