Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
Diudang

Bụi gai

Recommended Posts

Diudang    40

Người xấu?

Sáng nay  cô được định danh khi đang cầm ly trà sữa lên uống. Xém sặc...dù sao thì cô cũng mong mình có khả năng đó.

Chứ đời vùi dập, mấy lần tim tan vỡ mà không keo dán sắt nào có thể hàn gắn.

Nay Sài Gòn đang căng thẳng, nhiều lúc cô ước gì có thể ra ban công và gào lên như một con sói kiêu hãnh. Nhưng lại sợ sự gào lên ấy, khiến các nhà xung quanh cũng sẽ ra ban công, cùng gào lên.

Những ấm ức được nuốt vội xuống cùng dòng trà sữa. Ngày Sài Gòn nắng mưa thất thường, có ai thấy trái tim cô có mấy lần ngưng thở vì đau không?

• Like 3

Diudang    40
Posted (edited)

Những ngày giãn cách vì Covid 2021 này khiến mọi thứ bị lơ lửng, lại không có ranh giới.

Cô vừa đọc trong một group nọ đăng cái câu: "Phát hiện nhiều đối tượng không ai nhắn tin vẫn thức tới sáng". Ý, nhột ghê.

Có lẽ vì một phần đêm đối với Cô êm dịu quá. Không tiếng động, không có gì làm phân tâm. Đêm như dòng sông êm mà ta có thể thả mình vào đó, bơi trong những suy tư riêng mình. Hoặc có thể thức đọc vài chương trong quyển sách mà không hề phân tâm. Cái duy nhất khiến Cô khó chịu chính là thức khuya sẽ đói.

Thèm nho xanh quá, mỗi lần muốn bệnh lại bắt thèm. Mà giờ đây món đó thiệt xa xỉ. 

Có người bảo đừng post đồ ăn làm chạnh lòng người khác , có người lại bảo chỉ được share điều tích cực, share điều tiêu cực ảnh hưởng đến xung quanh hoặc không làm được thì đừng ý kiến...khiến người muốn tìm niềm vui đơn giản khi tự tay làm một món nào đó không được khoe với bạn bè, người muốn xả stress bằng cách than vài cái cho nhẹ lòng thì cũng nín bặt, người đóng góp lặng thầm thì phải thòng thêm câu "tôi có góp 500k vào quỹ ...."

Buồn cười, tự lúc nào đó, con người chỉ được nói điều người khác muốn nghe, cực đoan với mọi thứ tốt xấu, chỉ được thông tin một chiều nhân danh sự tốt đẹp. Tự do là điều ở thể chế nào, tâm tưởng sao, con người gì cũng hằng mơ ước. Bạn hãy nhìn nhận cuộc sống một cách phong phú, và chấp nhận tự do được nói điều bạn muốn nói nếu nó không phạm pháp. Những con người mà bạn chê trách ấy, đằng sau họ là cả một câu chuyện, hoặc là cả một tấm lòng vì người khác.

Liệu Covid thế này, tám về chuyện yêu đương có được phép không?

Cảm thấy bụi gai hơi bị nhiều gai trong tối nay 😅

Edited by Diudang
  • Like 2

Diudang    40

Định không lan man nữa nhưng vừa bấm thoát khỏi thư mục Cô lại đọc được phần Ham muốn và Ám ảnh.

Đồng ý luôn!

Sự ham muốn là là khởi nguồn.

Và sự ám ánh, dùng đúng nghĩa trong bài viết chính là sự phá hủy.

Không có tình yêu, mà ta lại bị ám ảnh bới một người thì đời ta địa ngục. Ta lấy lòng, ta nương họ, ta lệ thuộc, ta mong cầu. Họ không cần làm gì còn ta thì dâng cả thế gian chỉ mong được một sự hài lòng từ họ. Ta tự phá hủy mình tự nguyện, kiểu như biết trái táo độc mà vẫn cắn vậy. Nhiều người vẫn không đủ lý trí để tỉnh thức.

Cô là một phụ nữ ngốc mà còn liều lĩnh. Đôi lần Cô đặt tình cảm mình lên một tấm ván trượt rồi phóng vèo vèo. Không tia sợ hãi, nhưng những pha líp ba ga để đời, té sấp mặt đủ để Cô ngồi ở vỉa hè nào đó, dưới một tán cây xanh, và bầu trời thơ mộng trên đầu mà lòng như tắt thở.

Giờ nếu được, cô chỉ cầu được yêu và yêu vừa đủ. Đủ để không bi lụy vì một ai đó như một ông vua của đời mình, đủ để không phải cuồng lên vì ham muốn, đủ để mỗi ngày được bình yên tay trong tay, đủ để sống mỗi ngày trong bình an và vui vẻ.

Tình yêu vốn là đẹp nếu ta thật sự yêu và được yêu. Yêu ai đó hoặc ai đó yêu mình mà cứ lâu lâu lại xin tí máu từ trái tim nhỏ thì còn mạng đâu để yêu. 

• Like 5

Khongtuoc    158
3 giờ trước, Diudang đã nói:

Tình yêu vốn là đẹp nếu ta thật sự yêu và được yêu. Yêu ai đó hoặc ai đó yêu mình mà cứ lâu lâu lại xin tí máu từ trái tim nhỏ thì còn mạng đâu để yêu. 

Yêu nhưng không bi lụy, còn mạng là còn cơ hội yêu và được yêu 🙂

rain.on.me    1,267
On 2021-07-31 at 3:15 AM, Diudang said:

nhiều lúc cô ước gì có thể ra ban công và gào lên như một con sói kiêu hãnh

Hình tượng này có vẻ không được dịu dàng lắm nhỉ ;))?!

7 hours ago, Diudang said:

Tự do là điều ở thể chế nào, tâm tưởng sao, con người gì cũng hằng mơ ước. Bạn hãy nhìn nhận cuộc sống một cách phong phú, và chấp nhận tự do được nói điều bạn muốn nói nếu nó không phạm pháp

Nhưng mặc kệ đi, hãy cứ là “con sói kiêu hãnh” phá bỏ các quy tắc một vài lần đi, cũng thú vị & dễ chịu lắm đó 😆

7 hours ago, Diudang said:

Liệu Covid thế này, tám về chuyện yêu đương có được phép không?

Tám thoải mái nha, tui không ngại nghe đâu, “chiên gia tư vấn tâm lý” chiện iu đương ở ngay đây nè, khỏi kiếm đâu xa ;) 

Shena    158

Thấy tên " Bụi gai" muốn đau khắp người rồi.:wink: dịch bệnh nói chuyện yêu đương để lên tinh thần sống chung với covid. 

Diudang    40
5 giờ trước, Khongtuoc đã nói:

Yêu nhưng không bi lụy, còn mạng là còn cơ hội yêu và được yêu 🙂

Chính xác người ơi. Yêu nhưng phải còn sống mới tận hưởng được. 😁 mình cực ghét ai yêu nhau mà làm đau nhau. Mình nghĩ nếu hết yêu hãy nói ra rồi say goodbye, chứ dằn vặn nhau, đau lắm chứ vui gì. Ai quen một người cũng là vì muốn được hp, phải không?

• Like 1

Diudang    40
2 giờ trước, rain.on.me đã nói:

Nhưng mặc kệ đi, hãy cứ là “con sói kiêu hãnh” phá bỏ các quy tắc một vài lần đi, cũng thú vị & dễ chịu lắm đó 😆

Tám thoải mái nha, tui không ngại nghe đâu, “chiên gia tư vấn tâm lý” chiện iu đương ở ngay đây nè, khỏi kiếm đâu xa ;) 

Mình thích sự kiêu hãnh của một con sói. Rất chung thủy nhưng cũng rất kiêu hãnh.

Hẹn bạn V ngày trăng tròn nghe tiếng gào nha. 😆

• Haha 1

Diudang    40
2 giờ trước, Shena đã nói:

Thấy tên " Bụi gai" muốn đau khắp người rồi.:wink: dịch bệnh nói chuyện yêu đương để lên tinh thần sống chung với covid. 

Yes, để mình kể chuyện yêu đương cho tinh thần lên nha. Nếu ai ngắt hết gai thì thành bụi cây thôi nè

TeeH    335
10 giờ trước, Diudang đã nói:

Thèm nho xanh quá, mỗi lần muốn bệnh lại bắt thèm. Mà giờ đây món đó thiệt xa xỉ. 

Cái này có thể đặt bên cooponline.vn hoặc naman market hoặc lotte, nhưng chịu khó chờ vài ngày lâu hơn bình thường chút

Khongtuoc    158
43 phút trước, Diudang đã nói:

Chính xác người ơi. Yêu nhưng phải còn sống mới tận hưởng được. 😁 mình cực ghét ai yêu nhau mà làm đau nhau. Mình nghĩ nếu hết yêu hãy nói ra rồi say goodbye, chứ dằn vặn nhau, đau lắm chứ vui gì. Ai quen một người cũng là vì muốn được hp, phải không?

Hết yêu rồi say goodbye thì thật dễ dàng, nhưng cuộc đời lại thích đùa và có khi trớ truê lắm, say goodbye nhưng vẫn còn yêu nhau vẫn nghĩ về nhau 🙂, làm khó nhau 😊

Làm gì thì làm, yêu thì là yêu, nhưng cốt lõi là vẫn giữ mạng để tận hưởng cuộc sống này😄😄, cuộc sống này vui lắm không buồn được.

3 giờ trước, rain.on.me đã nói:

Nơi nào có chị Mưa cũng đầy ấp tiếng cười và niềm vui, cuộc sống vui lắm không buồn được ( như những gì chị nói )

Một nụ cười hơn mười thang thuốc bổ. 😀😀

• Like 1
  • Haha 1

Shena    158
Posted (edited)
3 giờ trước, Diudang đã nói:

Yes, để mình kể chuyện yêu đương cho tinh thần lên nha. Nếu ai ngắt hết gai thì thành bụi cây thôi nè

Nếu ngắt hết gai thì bụi cây có đau không? hay bụi cây biến hình thành con sói kiêu hãnh ah!:rolleyes:

Edited by Shena

Diudang    40
12 giờ trước, TeeH đã nói:

Cái này có thể đặt bên cooponline.vn hoặc naman market hoặc lotte, nhưng chịu khó chờ vài ngày lâu hơn bình thường chút

Thanks bạn rất nhiều. Mình sẽ đặt thử. Giờ các kênh online hay bị khóa lại vì tồn đơn 

Diudang    40
Posted (edited)
10 giờ trước, Shena đã nói:

Nếu ngắt hết gai thì bụi cây có đau không? hay bụi cây biến hình thành con sói kiêu hãnh ah!:rolleyes:

Đau chứ và Mình sẽ biến thành bụi cây có hình dạng con sói, kèm âm thanh cực khủng

Edited by Diudang

Diudang    40
Posted (edited)

Ngày không mưa...

Mình lại nhớ trời mưa. Mình nhớ rồi lại lăn lộn trong đống chăn mền, lại khó ngủ. Con thạch sùng, chặc chặc lưỡi, hỏi buồn gì thế. Ah thì mấy chuyện cũ rích ngày xưa đó. Rồi một người một vật, mạnh ai nấy nói, không ai thèm nghe ai, một cách hồn nhiên...

Nay bạn nhắc chuyện xa xưa, bạn nói ngày xưa mình ngây thơ lắm, trong sáng, không làm đau được ai. Mà giờ bạn mừng vì mình bớt nhát hơn, cách nói chuyện cũng tốt hơn, cứng cỏi hơn. Vì mình bị ép phải vậy mà L ơi. Cái đoạn thời gian ấy, với mình dài như một đời người. Mà nỗi đau ấy, có kém gì con chim lao vào bụi gai để có thể cất tiếng hót bài ca của mình.

Xem nè, gai không thấy chưa? Mình vẫn yêu con người đấy thôi, nhưng mình không giống mình lúc xưa. Mình cẩn trọng với con người. Và khi mình tin cậy một ai đó, xin đừng cắm thêm gai cho mình nha 🥰.

Đêm, thằn lằn chán nghe mình lê thê, bỏ đi ngủ. Còn mình say lấm lem...

Khi thấy buồn anh cứ đến chơi

Chim vẫn hót sau vườn đấy thôi

Edited by Diudang
  • Like 1

rain.on.me    1,267
Posted (edited)
3 hours ago, Diudang said:

Ủa đâu có lì đâu

Giờ này chưa ngủ là Lì thiệt dzồi, “A Lì” ngủ đi nhoé, mai giương gai tiếp 😝

Edited by rain.on.me

Shena    158
8 giờ trước, Diudang đã nói:

Ngày không mưa...

Mình lại nhớ trời mưa. Mình nhớ rồi lại lăn lộn trong đống chăn mền, lại khó ngủ. Con thạch sùng, chặc chặc lưỡi, hỏi buồn gì thế. Ah thì mấy chuyện cũ rích ngày xưa đó. Rồi một người một vật, mạnh ai nấy nói, không ai thèm nghe ai, một cách hồn nhiên...

Nay bạn nhắc chuyện xa xưa, bạn nói ngày xưa mình ngây thơ lắm, trong sáng, không làm đau được ai. Mà giờ bạn mừng vì mình bớt nhát hơn, cách nói chuyện cũng tốt hơn, cứng cỏi hơn. Vì mình bị ép phải vậy mà L ơi. Cái đoạn thời gian ấy, với mình dài như một đời người. Mà nỗi đau ấy, có kém gì con chim lao vào bụi gai để có thể cất tiếng hót bài ca của mình.

Xem nè, gai không thấy chưa? Mình vẫn yêu con người đấy thôi, nhưng mình không giống mình lúc xưa. Mình cẩn trọng với con người. Và khi mình tin cậy một ai đó, xin đừng cắm thêm gai cho mình nha 🥰.

Đêm, thằn lằn chán nghe mình lê thê, bỏ đi ngủ. Còn mình say lấm lem...

Khi thấy buồn anh cứ đến chơi

Chim vẫn hót sau vườn đấy thôi

Mong rằng có người dùng bàn tay yêu thương vuốt ve gai nhọn trên người bạn để gai mòn dần và người ấy đủ cứng cáp khong sợ đau để ôm các gai mòn vẹt ấy sưởi ấm trái tim của Bạn.

• Like 1

Diudang    40

Phủi bụi...

Vài ngày tiêm vacxin đã lấy đi gần như năng lượng dự trữ của mình. Nằm bẹp như một cánh hoa vùi dập trong mưa...đến nỗi chỉ sau 1 tuần, bụi gai của mình đã chìm vào đâu đó.

Có người bảo, không chắc sẽ yêu một người cả đời, nhưng sẽ có lúc ta muốn dành cả đời để yêu một ai đó.

Tình yêu thật lạ kì...

Trong cơn sốt nóng và lạnh run liên tục ấy, mình lại nhớ ngôi nhà 2m2 mình và người ấy hay ngồi. Nó là cái bậc thềm của một nhà hàng xóm. Mỗi lần người đi đâu về, hay có dịp say say, nhất định sẽ ghé nhà và alo mình ra để ngồi nói vài câu. Mình hay đùa, chỉ khi say, người mới chịu thể hiện tình cảm với mình. Còn bình thường, ôi dào, nhắc phát tức mà khóc...

Yêu một ai đó, có nghĩa, khi thỉnh thoảng được người ta bày tỏ, bạn hạnh phúc tới mức nó luôn là liều doping để mỗi khi sau này, khi bạn mệt mỏi, chán nản, luôn có cái để nhớ, để neo trái tim.

Mình có nhớ trong cơn sốt ấy, mình đã khóc, nội dung giấc mơ thì không nhớ, nhưng nước mắt là có thật.

Có lẽ, dịch covid lấy đi của mình quá nhiều thứ: thời gian, tiền bạc, sức khỏe, công việc nhưng lại trả lại cho mình, nỗi tủi thân quá nhiều. 

Nếu yêu ai đó, bạn sẽ khóc, đương nhiên vì hạnh phúc và cả những giọt nước mắt vì buồn rầu.

Nên nếu con tim vẫn đập, hãy để nó được yêu

• Like 3

Blue    10
Vào 2/8/2021 vào 02:28 , Diudang đã nói:

Mình thích đoạn viết này!

Và ấn tượng câu này: "Yêu ai đó hoặc ai đó yêu mình mà cứ lâu lâu lại xin tí máu từ trái tim nhỏ thì còn mạng đâu để yêu." ..  - .. Đúng thật, nếu cứ xin tí máu mãi thì sẽ không còn máu để yêu mất!.

..

10 giờ trước, Diudang đã nói:

.. Và mình cũng thích cái hình này!

Diudang    40
11 giờ trước, Blue đã nói:

Mình thích đoạn viết này!

Và ấn tượng câu này: "Yêu ai đó hoặc ai đó yêu mình mà cứ lâu lâu lại xin tí máu từ trái tim nhỏ thì còn mạng đâu để yêu." ..  - .. Đúng thật, nếu cứ xin tí máu mãi thì sẽ không còn máu để yêu mất!.

..

.. Và mình cũng thích cái hình này!

Mình cũng thích, mình yêu mấy thứ nho nhỏ, hài hước thế này. Chúc bạn ngày mới vui vẻ nhé

Diudang    40

At the end of the day, everyone just wants to feel loved.

- Katrina Mayer -

Em cũng vậy, em thích thấy mình từ bụi gai trở thành một cây non.

Diudang    40

Ngày mai, SG lại giãn cách theo ct 16 thêm 1 tháng. Một tháng ấy, tình hình thế nào, chắc chỉ có thời gian và ông Trời mới biết.

Hôm nay, một lần nữa, hàng trăm người gánh theo đồ đạc, mong được về quê. Họ đã kiệt quệ vì không còn tiền để trụ lại nơi này. Mình thấy đau lòng quá đỗi...

Những chiếc xe máy chở theo người, theo con câi, theo vật nuôi và cả tài sản còm cõi nào quạt máy, vali, đồ nấu bếp...hình ảnh ấy như một cánh tay tha hồ nhào nặn trái tim mình. Có lẽ, chẳng lời nào có thể diễn tả nỗi sự bất lực ấy. Nhất là mình được sinh ra và lớn lên ở mảnh đất này.

Càng yêu thì càng đau, luôn là vậy mà!

Khu mình ở đợt trước là vùng đỏ, bị phong tỏa vì có F0, nay lại thành vùng xanh. Dù là vùng gì thì sợi dây giăng vẫn còn đó, người gác vẫn còn đó. Thỉnh thoảng, vào những ngày nắng lên rực rỡ, mình chạy ra cửa ngó bóng nắng, ngó con hẻm không một bóng người, ngó cây rung rinh cành lá xào xạc. Mình đứng đó và ngó một cách thèm thuồng. Tự dưng, cứ mong đây chỉ là một cơn ác mộng, mong ai đó lay mình tỉnh giấc. Nếu được như thế, mình sẽ hôn và ôm chầm người ấy để cảm ơn ngay lập tức.

Tháng tám mùa thu vương ngón tay

Thèm ly trà chanh, lúc lòng đầy

Nhớ những con đường quanh co lượn

Nhớ phố lên đèn, nhớ áng mây

Thèm nằm rạp mình với cỏ cây

Không phải âu lo nhíu đôi mày

Không phải ngày ngày buồn khôn xiết

Chỉ mong cuộc sống như thường ngày

Chỉ là biết chừng nào có đây ...

• Like 3
  • Sad 1

Diudang    40

Không cầm được nước mắt bởi nghĩ tình vợ chồng, cũng không thể không nhói lòng bởi có lẽ một sinh mạng không bị ra đi nếu không phải vì đói và lạnh.

Thấy đau quá

.........................

Tôi nghe kể rằng, trước khi chết trên chiếc xe lăn vì đói và lạnh do mấy nay Sài Gòn mưa lớn, người đàn ông nói lời cuối với vợ mình rằng: 

“Dịch bệnh mà bà đẩy tôi đi cũng mệt rồi. Thôi tôi đi đây! Còn phần bánh bà ăn đỡ hôm nay, có gì ngày mai mạnh thường quân lại giúp đỡ. Dịch bệnh rồi sẽ qua. Bà ráng giữ gìn sức khoẻ nha!”

Tôi nhìn cái ảnh người vợ quỳ lạy rồi ngồi bệt xuống lề đường với chiếc bánh cuối cùng, tôi bỗng nhớ tựa một cuốn sách của Lưu Quang Vũ mà tôi đã từng đọc:

“Gió và tình yêu thổi trên đất nước tôi”

( Nguồn FB Duy Nguyên.)

• Like 2
  • Sad 2

Diudang    40

Má té, đi cầu thang té

Thật ra cả nhà mình đều biết những ngày còn được sống chung với Má không còn nhiều nữa. Nhìn Má bây giờ so với 3 năm trước cứ ngỡ như 2 người khác nhau. Gầy đi rất nhanh chóng. Da bọc xương. Mình đau lắm. Nhất là đau vì biết không thể làm gì.

Đôi khi, mình cố vui vẻ, nói chuyện hóm hỉnh, lo coi sóc việc nhà. Nhưng mình biết, mình là đứa luôn trốn tránh sự thật. Mình như con đà điểu vùi đầu vào cát và tự nhủ, không thấy gì, đừng lo lắng.

Nhưng mỗi đêm, khi tắt đèn, cả căn phòng chìm trong bóng đêm thì mình cũng chìm sâu trong tuyệt vọng.

Đây là những ngày rất rất khó khăn với mình. Nên chỉ một sự cắt lìa nào đó, nhưng không thể muốn là gặp, không thể nhớ là có, vẫn là một nhát cắt đau thiệt đau.

Mình rất sợ, nhưng lại không thể tỏ bày

Edited by Diudang
  • Sad 1