Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
HungarianSonata

Sống chung ngay từ đầu, nên hay không? Vì sao?

Recommended Posts

Posted (edited)

Nay có người nói với tôi, lớn thêm chút người ta quý thời gian lắm. Không có dư hơi mà tìm hiểu rồi mới yêu rồi mới sống chung. Mà cứ sống chung rồi nêú hợp thì tiếp tục, k thì ngưng lại bởi vì ai rồi cũng phải tiến tới sống chung. Tôi thấy cũng đúng. Lúc mới yêu là thấy vị ngọt thôi, vì khi yêu người ta cũng vẫn chưa thể hiện bản chất thật sự của họ. Và khi yêu mà chưa sống chung thì cũng vẫn màu hống thêm chút màu xám. Nhưng khi sống chung thì có gì đểu rất khó che giấu. Người ta lột trần bản thân cho đối phương. Từ những nét đáng yêu, đáng ghét tới những thói xấu nhỏ nhặt. Hahaha. 

Có tình huống thế này:  Có 1 cặp yêu nhau 4 năm. Đã mua được nhà và tới ngày chuyển vào sống chung thì thấy không hợp nhau. Nên kqua chia tay sau đó. 

Tự nhiên thấy vấn đề này khá hay. Mang ra đây cho mọi người mổ xẻ và thảo luận nè. 

Edited by HungarianSonata
  • Like 3

Peanut2021    492
40 minutes ago, HungarianSonata said:

Nay có người nói với tôi, lớn thêm chút người ta quý thời gian lắm. Không có dư hơi mà tìm hiểu rồi mới yêu rồi mới sống chung. Mà cứ sống chung rồi nêú hợp thì tiếp tục, k thì ngưng lại bởi vì ai rồi cũng phải tiến tới sống chung. Tôi thấy cũng đúng. Lúc mới yêu là thấy vị ngọt thôi, vì khi yêu người ta cũng vẫn chưa thể hiện bản chất thật sự của họ. Và khi yêu mà chưa sống chung thì cũng vẫn màu hống thêm chút màu xám. Nhưng khi sống chung thì có gì đểu rất khó che giấu. Người ta lột trần bản thân cho đối phương. Từ những nét đáng yêu, đáng ghét tới những thói xấu nhỏ nhặt. Hahaha. 

Tự nhiên thấy vấn đề này khá hay. Mang ra đây cho mọi người mổ xẻ và thảo luận nè. 

Tôi nghĩ ít ai mới quen lại dọn vô sống chung lắm. Cũng phải nói chuyện qua lại ít nhất 1 năm. 

Sống chung, nhất là có giao ước hôn nhân bằng pháp luật, là 1 thử thách cam go nhất cho 2 người yêu nhau. 

Có thể nói số cặp đồng tính nắm tay nhau đi trọn con đường tới già không phải là con số đông. Rất hiếm. 

Thế nhưng, với cá nhân tôi, chọn lựa của tôi ưừ trước giờ vẫn là chọn lựa sống chung. 

Mỗi cuộc tình tan vỡ luôn là 1 bài học, 1 trãi nghiệm. Tôi chấp nhận thử thách, chấp nhận trả giá, chấp nhận nhìn ra yếu kém của chính bản thân mình. Và ko ngừng hy vọng có 1 ngày tìm gặp 1 người có thể cùng đi với mình tới cuối cuộc đời. 

Chops    479

Chúng tôi yêu nhau 6 tháng rồi chuyển vô sống chung. Lúc yêu vợ tôi như con mèo con. Sau khi sống chung rồi thì sư tử còn phải gọi bằng mẹ.

Kết quả là bây giờ ngoài bật đèn, bật quạt, bật điều hoà ra thì tôi ko dám bật gì luôn. 
Và con trai tôi 4 tháng rồi.

• Haha 6

Peanut2021    492
5 hours ago, Chops said:

Chúng tôi yêu nhau 6 tháng rồi chuyển vô sống chung. Lúc yêu vợ tôi như con mèo con. Sau khi sống chung rồi thì sư tử còn phải gọi bằng mẹ.

Kết quả là bây giờ ngoài bật đèn, bật quạt, bật điều hoà ra thì tôi ko dám bật gì luôn. 
Và con trai tôi 4 tháng rồi.

Well, well, . . . . I guess . . . Bạn chắc cầm tinh con hổ con báo gì mới luyện nên 1 con sư tử như thế 🦁 😆

• Haha 1

Chops    479
8 giờ trước, Peanut2021 đã nói:

Well, well, . . . . I guess . . . Bạn chắc cầm tinh con hổ con báo gì mới luyện nên 1 con sư tử như thế 🦁 😆

Ở nhà với vợ thì tôi chỉ cầm tinh con muỗi thôi :sad:

• Confused 1

Peanut2021    492
39 minutes ago, Chops said:

Ở nhà với vợ thì tôi chỉ cầm tinh con muỗi thôi :sad:

Á! Vậy là you "châm chích" gì nàng rồi!! 😂

Ông bà ta nói "không có lửa thì sao có khói? " 😀

Chops    479

Bác cứ lấy vợ đi rồi bác biết 

• Haha 1

Gaubike    66

Chị Peanut hình như chưa trải qua cảm giác: cãi vợ thì núi đè, cãi thắng vợ bị tru di.

Nói chung là: thà bị ăn hiếp còn hơn ăn chay.

Dumien    64
Posted (edited)
46 phút trước, Chops đã nói:

Bác cứ lấy vợ đi rồi bác biết 

Làm chồng cũng vui cũng thú dzi lắm đó, các nàng đôi khi cũng hay thất thường và dở chứng như nắng mưa Sài Gòn vậy 🤣🤣  

Bác nói làm tôi liên tưởng đến bài hát " Vợ là nhất " 😆😆😆

Vợ là một đóa hoa hồng, vợ là sư tử hà đông
Vợ là nắng gắt mưa sa, vợ là giông tố phong ba
Vợ là một chút men say, vợ là hơi ấm bàn tay
Vợ là áng mây bay làm lòng anh ngất ngây.
Vợ ơi, vợ ơi, vợ ơi, anh yêu vợ suốt đời.

Edited by Dumien
  • Haha 2

Peanut2021    492
11 minutes ago, Gaubike said:

Chị Peanut hình như chưa trải qua cảm giác: cãi vợ thì núi đè, cãi thắng vợ bị tru di.

Nói chung là: thà bị ăn hiếp còn hơn ăn chay.

Ô hay! Vậy là các bác ko biết tớ rồi. Tớ đã sống chung 2 lần rồi đấy ạ.  Lần đầu ngót ngét trên dưới 10 năm. Lần hai hình như 3 năm thì phải. 

Partners của tớ đều là SB cứng.  Người ex đầu rất chiều tớ.  Cổ gọi tớ là "con Cún", còn tớ gọi cổ là "Má Gấu". Chả biết cổ có nghĩ tớ là sư tử hay ko, bây giờ cổ qua đời rồi. Vẫn hay hiện về trong chiêm bao. 

Người ex thứ hai thì chả chiều tớ tí nào.  Tớ cũng sống vô tư thôi. Kết quả ex bỏ tớ đi tìm một cô ngọt ngào hơn. 

Tớ hơi buồn. Nhưng ko giận. 

Bây giờ ex và bạn gái ex trở thành bạn với tớ. 

Làm bạn thì dễ hơn làm người tình. 

Làm người tình thì dễ hơn là làm partner sống chung. 

• Like 3

Gaubike    66

E hèm,

16 phút trước, Peanut2021 đã nói:

Ô hay! Vậy là các bác ko biết tớ rồi. Tớ đã sống chung 2 lần rồi đấy ạ.  Lần đầu ngót ngét trên dưới 10 năm. Lần hai hình như 3 năm thì phải. 

Dù sống chung nhưng chị Peanut ở một vị thế mà tụi em gọi là Thái hoàng thái hậu đó! Nên có bị đàn áp bao giờ! Huhu.

Peanut2021    492
3 minutes ago, Gaubike said:

E hèm,

Dù sống chung nhưng chị Peanut ở một vị thế mà tụi em gọi là Thái hoàng thái hậu đó! Nên có bị đàn áp bao giờ! Huhu.

Yêu 1 người thì sao phải "đàn áp" ng ta nhỉ? 

Có lẽ tại mình ko phải 100% bánh bèo nên ko có tánh ăn hiếp ai.  Mà cũng ko ai ăn hiếp mình 😂

• Haha 1

Gaubike    66

Tình thú đó chị Peanut ơi, không ăn hiếp được ăn cơm không zô hay sao ấy.

Peanut2021    492
8 minutes ago, Gaubike said:

Tình thú đó chị Peanut ơi, không ăn hiếp được ăn cơm không zô hay sao ấy.

Haha 😂 

Enjoy  được "tình thú" ngày nào hay ngày đó đi em ui 😃

hoangnguyen112    2,208

Nói ra những vấn đề này hơi nhạy cảm nhưng là việc thật, các bạn chọn sống chung nên tìm hiểu Kỹ đối phương: gia đình, các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp.

Dĩ nhiên vài người thấy không cần nhưng nó rất cần để bạn đoán được partner bạn thực sự ổn không, nếu chẳng may bạn gặp phải các dạng người không tốt, lừa đảo thì Đồ đạc bạn dọn qua các tài sản có giá trị bay trong 1 ngày vì nhà ở chỉ là nhà thuê mướn.

Cũng có case partner dùng mqh với bạn để vay tiền ng thân của bạn or dùng hình ảnh bạn đề làm lá chắn cho các công việc không tốt của người đó và bạn sẽ là người chịu liên đới.

Hạn chế quen Online gom đồ theo mấy bạn mới quen trong vòng vài tháng là tốt nhất. Dĩ nhiên có mấy case tình yêu sét đánh, nhưng thạch sanh bây giờ nhiều lắm, chỉ khi bạn ở bên 1 ng tầm 1-2 năm mới thấy rõ bản chất 1 ai đó...

Mây case quen 4-5 năm về sống chia tay đa phần do các yếu tố như thấy partner lazy, bừa bộn quá hoặc vô tình xuất hiện ng thứ 3 lúc đó...

Dù sao cũng nên cảnh giác và đừng nên tin 1 người chỉ vài ba lần gặp. dọn về sống chung sau vài ba tháng gặp nhau thì nên tìm hiểu kỹ tránh rước 1 mối hoạ.

• Like 4

Peanut2021    492
34 minutes ago, hoangnguyen112 said:

Nói ra những vấn đề này hơi nhạy cảm nhưng là việc thật, các bạn chọn sống chung nên tìm hiểu Kỹ đối phương: gia đình, các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp.

Dĩ nhiên vài người thấy không cần nhưng nó rất cần để bạn đoán được partner bạn thực sự ổn không, nếu chẳng may bạn gặp phải các dạng người không tốt, lừa đảo thì Đồ đạc bạn dọn qua các tài sản có giá trị bay trong 1 ngày vì nhà ở chỉ là nhà thuê mướn.

Cũng có case partner dùng mqh với bạn để vay tiền ng thân của bạn or dùng hình ảnh bạn đề làm lá chắn cho các công việc không tốt của người đó và bạn sẽ là người chịu liên đới.

Hạn chế quen Online gom đồ theo mấy bạn mới quen trong vòng vài tháng là tốt nhất. Dĩ nhiên có mấy case tình yêu sét đánh, nhưng thạch sanh bây giờ nhiều lắm, chỉ khi bạn ở bên 1 ng tầm 1-2 năm mới thấy rõ bản chất 1 ai đó...

Mây case quen 4-5 năm về sống chia tay đa phần do các yếu tố như thấy partner lazy, bừa bộn quá hoặc vô tình xuất hiện ng thứ 3 lúc đó...

Dù sao cũng nên cảnh giác và đừng nên tin 1 người chỉ vài ba lần gặp. dọn về sống chung sau vài ba tháng gặp nhau thì nên tìm hiểu kỹ tránh rước 1 mối hoạ.

Bạn nói cũng đúng. 

Cho nên mình thấy quen ở Mỹ thì đỡ lo hơn. Và quen tận mặt hay qua giới thiệu bạn bè thì an toàn hơn quen online. 

chapman    200

Sống chung ngày từ đầu, theo tôi nghĩ là không nên.

Nếu là nhà của bạn ( nhà thuê hay đã mua) thi giống như bạn là chủ nhà, hai bên sẽ có tâm lý mất cân bằng. Tốt nhất là chỗ ở đó Cả hai cùng đầu tư, hai bên sẽ có trách nhiệm như nhau, cảm giác tổ ấm sẽ rõ ràng hơn.

Việc mời người khác về ở chung với mình, hoặc xách gói đến nhà người khác, là chuyện không hề đơn giản, không thể hấp tấp được, để tránh việc “ cục cưng hoá cục nợ “ , theo tôi nghĩ thay vì ở chung ngay từ đầu, mình có thể mời bạn ấy đến chơi dăm bửa nữa tháng , rồi quyết định cũng không muộn.

Bãn thân tôi đã “ rất từng trải “ trong việc sống chung, nên đây là ý kiến đã được rút ra từ thực tế đấy! 

• Like 2

rain.on.me    1,283
On 9/1/2021 at 7:16 PM, chapman said:

để tránh việc “ cục cưng hoá cục nợ “

Like mỗi câu này vì nghe hài hài nhưng hên xui chứ chưa chắc đúng cho mọi người nha @chapman 😉. R đã từng bỏ nhà trống, xách túi qua ở nhà người ta do tình thế bắt buộc; cũng có vài người ex xách balo qua nhà R ở nhưng khi hết tình cảm thì đường ai nấy đi thôi, chả ai thành cục nợ của ai hết. Nếu mà thành “cúc nơ” thì chắc do nợ nhau từ kiếp nào rồi nên dzui dzẻ trả cho xong là tốt nhất nha!

R có một người bạn khá thân trong giới, mối quan hệ của cổ va gf là gần được 8 năm rồi. Bí quyết duy nhất là Nhà Ai Nấy Ở! Cổ từng nói: “Sống chung nhà thì không chừng đã bỏ nhau sớm rồi”!? Chắc phải học hỏi quá! 😝

Nói chứ R vẫn tin là nếu gặp đúng true love thì mọi thứ dù thế nào vẫn tốt đẹp nha, mình có quá mơ mộng không nhỉ!? 😅

• Like 1
  • Haha 3

Shena    163

" nhà ai nấy ở" vì cả hai cũng cần khoảng không gian riêng. Xa thì nhớ ở gần nhau hoài sẽ thấy thường vì quá đủ đầy( tuỳ người). Nhung sống chung được với nhau bền lâu hạnh phúc nhất.

• Like 1

Dumien    64

Khi còn trẻ, tự do tung cánh bay nhảy thì có thể " nhà người nào người nấy ở " ( cần một không gian riêng, và mỗi người đều có thế giới riêng, bí mật riêng và tật xấu riêng...)

Nhưng khi về già tay chân run rẩy lập cập hoặc ốm đau tai nạn bại liệt, khi đụng chuyện, thì càng cần sống chung nâng đỡ yêu thương chăm sóc lẫn nhau, và cần một tình yêu thương và bao dung đủ lớn đủ để chung sống lâu dài...nếu như xác định một mối quan hệ như vợ chồng sống đến đầu bạc răng long...

Dumien    64
9 giờ trước, rain.on.me đã nói:

Like mỗi câu này vì nghe hài hài nhưng hên xui chứ chưa chắc đúng cho mọi người nha @chapman 😉. R đã từng bỏ nhà trống, xách túi qua ở nhà người ta do tình thế bắt buộc; cũng có vài người ex xách balo qua nhà R ở nhưng khi hết tình cảm thì đường ai nấy đi thôi, chả ai thành cục nợ của ai hết. Nếu mà thành “cúc nơ” thì chắc do nợ nhau từ kiếp nào rồi nên dzui dzẻ trả cho xong là tốt nhất nha!

R có một người bạn khá thân trong giới, mối quan hệ của cổ va gf là gần được 8 năm rồi. Bí quyết duy nhất là Nhà Ai Nấy Ở! Cổ từng nói: “Sống chung nhà thì không chừng đã bỏ nhau sớm rồi”!? Chắc phải học hỏi quá! 😝

Nói chứ R vẫn tin là nếu gặp đúng true love thì mọi thứ dù thế nào vẫn tốt đẹp nha, mình có quá mơ mộng không nhỉ!? 😅

Đôi khi mơ mộng cũng tốt, vì cuộc đời cho dù thế nào vẫn đẹp tươi 😀

Và cũng đừng mơ mộng quá nhiều, vì thực tế sẽ tát cho tỉnh 🙂

P/s:  Rain cũng đào hoa phết 😄😄

Edited by Dumien

rain.on.me    1,283
3 hours ago, Dumien said:

Đôi khi mơ mộng cũng tốt, vì cuộc đời cho dù thế nào vẫn đẹp tươi 😀

Và cũng đừng mơ mộng quá nhiều, vì thực tế sẽ tát cho tỉnh 🙂

P/s:  Rain cũng đào hoa phết 😄😄

Mơ mộng là nói cho vui thôi chứ tui siêu thực tế á. Tuy nhiên, vì là tín đồ của Laws of Attraction nên tui chỉ nghĩ & tin những điều tốt đẹp, tươi sáng...

Cái cụm từ “tát cho tỉnh” là tui xài trước nên nhớ trả tiền bản quyền cho tui nghe; mà ko trả cũng ko sao nhưng đừng nói lại vs tui vì bài học đó tui thuộc lòng dzồi nên ko phải học lại đâu! 

“Đào hoa” là gì vậy, có ăn được ko?! 😏

Pi-ết: tui có linh cảm Dumien chính là “nỗi ám ảnh đáng sợ” mà tui đã gặp đầu tiên trong giới này & không bao giờ muốn nghe hay gặp lại nữa nên nếu đúng là vậy thì làm ơn block tui giùm. Còn nếu trực giác của tui sai thì xin vui lòng bỏ qua cho! Cảm ơn!

Edited by rain.on.me
  • Like 2

Dumien    64
8 giờ trước, rain.on.me đã nói:

Mơ mộng là nói cho vui thôi chứ tui siêu thực tế á. Tuy nhiên, vì là tín đồ của Laws of Attraction nên tui chỉ nghĩ & tin những điều tốt đẹp, tươi sáng...

Cái cụm từ “tát cho tỉnh” là tui xài trước nên nhớ trả tiền bản quyền cho tui nghe; mà ko trả cũng ko sao nhưng đừng nói lại vs tui vì bài học đó tui thuộc lòng dzồi nên ko phải học lại đâu! 

“Đào hoa” là gì vậy, có ăn được ko?! 😏

Pi-ết: tui có linh cảm Dumien chính là “nỗi ám ảnh đáng sợ” mà tui đã gặp đầu tiên trong giới này & không bao giờ muốn nghe hay gặp lại nữa nên nếu đúng là vậy thì làm ơn block tui giùm. Còn nếu trực giác của tui sai thì xin vui lòng bỏ qua cho! Cảm ơn!

Dumien có làm gì ảnh hưởng đến ai mà là " nỗi ám ảnh đáng sợ ", có thể những câu từ Dumien nói ra mang đến sự hiểu lầm nào đó, Dumien chỉ muốn chia sẻ với cả nhà với những gì Dumien biết và trải qua.

Nếu như là những câu từ có chút hiểu lầm làm người khác phải sợ, thôi thì Dumien xin phép được Stop ở đây.

Cám ơn và Trân trọng!

Edited by Dumien

rain.on.me    1,283
54 minutes ago, Dumien said:

Dumien có làm gì ảnh hưởng đến ai mà là " nỗi ám ảnh đáng sợ ", có thể những câu từ Dumien nói ra mang đến sự hiểu lầm nào đó, Dumien chỉ muốn chia sẻ với cả nhà với những gì Dumien biết và trải qua.

Nếu như là những câu từ có chút hiểu lầm làm người khác phải sợ, thôi thì Dumien xin phép được Stop ở đây.

Cám ơn và Trân trọng!

Hi Dumien, nếu tui & bạn chưa từng gặp nhau & dĩ nhiên bạn không phải là người mà tui đã nghĩ đến & đề cập thì tui thật lòng xin lỗi nha! Do cách nói chuyện khá giống nhau nên bị “ám ảnh” đó mà, sorry!

Xin lỗi bạn HungarianSonata vì đã làm loãng topic của bạn vì chút hiểu lầm cá nhân! 

• Like 1