Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com

Recommended Posts

Khonggica    61

Thay vì chỉ làm dịch vụ giờ thêm khâu sản xuất luôn. Đây vốn là điều mình nung nấu trước giờ nhưng ở thời điểm này lại thấy lăn tăn. 

Ai cũng có cái tốt,  cái không được hay, nên nhìn vào cái tốt của họ. Với mình, tình bạn này vẫn đáng quý và đáng giá hơn nhiều những vụn vặt ngoài kia. Chỉ mong mọi chuyện sẽ dừng lại ở đó và không có gì quá hơn nữa. Tin tưởng bước chuyển mình này sẽ đưa nhóm ngày càng phát triển.

Qua chị H gọi điện nhờ mình đi làm dùm. Chị bảo chị lỡ hẹn với người ta này nọ lọ chai không đổi lịch được. Nghĩ chắc do xa, không có xe đón mà chị lại con nhỏ nên ngại đi. Ờm thì cũng ráng giúp. Sáng sớm xách xe chạy đi vừa lạnh vừa mệt về nhức cả đầu. Lên fb thấy chị Tr đăng ảnh cả nhóm các chị đi chơi nhởi, có cả chị H (@.*) Bạn thân chụp lại gửi cho xem, khuyến cáo luôn hiểu lý do rồi chứ, lần sau cương quyết từ chối dùm. Ờm, chắc phải học từ chối nhiều mới đỡ hơn được.

Edited by Khonggica
  • Like 2

Khonggica    61

Nhà Q mới mua xe, nó gặp mình cười toe đưa chìa khóa bảo chị lên chạy thử không, thích lắm. Trời, nó gan ghê. Chắc nó không biết lúc mình học lấy bằng toàn leo lề, vượt đèn đỏ, tông chỗ nọ, quẹt chỗ kia. Tới lúc mình để nhận được bằng ông thầy còn mừng rơn xem như kỳ tích vậy:laugh: Em xe xênh tươi, ngầu lòi thế mà nó mua để chở nệm còn xúi mình mua chở dừa, xúi chị L mua chở sầu riêng. Mất giá em xe ghê gớm.

Bạn thân mua đồ cho. Từ ngày sa kiếp nợ nần, mình tổng tiết kiệm hơn hẳn. Hạn chế chi tiêu cho bản thân nên đồ mới chủ yếu là do được cho tặng. Nghĩ thảm ghê trời. Trước thì suốt ngày mua mua sắm sắm, đồ mua về còn có khi quên luôn không mặc.

Thấy mình nợ nần tội lắm hay sao, mua gì, cho gì ai trong nhà cũng bảo: thôi m nghèo, để tiền mà trả nợ. Mẹ còn tuyên bố khi nào mình trả hết nợ thì cho tiền mẹ mới lấy. Nghe chỉ có cười, bảo mẹ cứ cầm đi mẹ ơi chứ con là sẽ nợ hoài, nợ dài dài, mẹ chờ biết đến khi nào. Coi bộ trong mắt mọi người mình đúng kiểu con đỗ nghèo khỉ. Sắp tới phải lo chăm chút bản thân tí chứ không đã nghèo còn lôi thôi, lếch thếch nom sao được kkk. Mình thấy nợ nần cũng có cái hay của nó, phải tích cực nợ nhiều hơn mới được. 
Sắp hết năm, soát lại mục tiêu năm nay thấy còn một gạch đầu dòng quan trọng vẫn chưa làm được. Nghĩ tới là thấy mệt chứ không phải kiểu quyết tâm cao như lúc đặt mục tiêu nữa rồi. Phân vân ghê

• Like 1

Khonggica    61

Cuối tuần đi cắt tóc, bị lẹm vô da hay sao giờ cứ sót ơi sót. Được cái cắt xong thấy nhẹ hẳn cái đầu kkk.

Sáng đầu tuần mở mắt ra nghe thông báo hoãn họp, thế là nằm ngủ típ hết buổi sáng luôn. Dạo này ngải heo nhập hay sao mà mình ngủ quá trời, lúc nào cũng bùn ngủ.

Chào tháng 11, năm nào tới tháng 11 cũng ngán ngẩm do phải cày tết. Mệt mỏi. Ghét lễ, tết ghê trời. Bạn mri bảo làm ít thôi, cũng phải ăn chơi, tận hưởng cuộc sống chứ sau này già sức đâu mà chơi. Ờm, chắc bạn k biết mình ham chơi bỏ xừ chứ chăm chỉ gì cho cam. 

Khonggica    61

Mấy nay cứ tối khuya khuya là lại quá trời khách nhắn tin, hôm nay may quá được một tối thảnh thơi. Mà thảnh thơi cũng không biết làm gì nữa hờ hờ.

Từ bao giờ mình bắt đầu lười tranh luận với người khác. Ai nói gì, nghĩ gì cũng được dù họ nói đúng hay sai, dù không giống mình nghĩ tí nào cũng kệ. Như vậy liệu có tốt không nhỉ! Lười nêu quan điểm, lười bàn luận, lười giải thích, đặc biệt là các vấn đề chính trị, xã hội, các chính sách, quy định hiện hành.  Ờm, đó cũng là một biểu hiện của sự cố chấp^^. Mỗi người mỗi thế giới quan, mỗi cách sống khác nhau. Makeno có lẽ sẽ tốt hơn. Đúng sai ngã ngũ rồi cũng để làm gì.

• Like 1

Khonggica    61

Dịch bùng nhiều, hàng quán một số nơi người ta tự động đóng cửa không bán nữa vì sợ dịch. Chốt kiểm soát cũng bắt đầu cho hoạt động lại. Loanh quanh lại thấy người ta giăng dây cách ly. Cảm giác cứ như thời chỉ thị 16 vậy.

Trưa đang ở nhà mơ màng thì bị gọi lên cơ quan test covid. Bữa nay không test nhanh nữa mà test pcr luôn. Ăn bị lôi đi test hoài mà mỗi lần test vẫn thấy căng thẳng, sợ bị chọt đau hờ hờ. Mong tỉnh nhà sớm khống chế được dịch. Bạn thân âm tính rồi nhưng là f1 nên vẫn phải ở nhà cách ly và theo dõi thêm. Cũng may nó không sao chứ con còn nhỏ có bị covid thì vất vả lắm. 

Chiều về không hiểu sao lại ngủ li bì không biết trời đất gì luôn. Tỉnh dậy đã tối, mặt ngu ngu thấy sợ.

Tình cờ biết có vài chị đã kết bạn trên fb từ lâu mới chuyển lên trên mình sống. Toàn tàu ngầm ẩn thân, ít tương tác nói chuyện nhau nên khi phát hiện ra thấy cũng hay hay. Nhưng chắc biết cũng chỉ để biết vậy thôi chứ cũng đâu biết nói gì giờ kkkk.

Khonggica    61

Dạo này toàn ngủ chiều muộn không, hư ghê. Bé em lâu ngày nhắn tin hỏi thăm, nó khoe đang tư vấn tình yêu tình dục gì đó cho bạn. Nó hỏi mình có muốn được tư vấn gì không, đừng ngại. Ui trời, coi bộ nó rành đời dữ. Mà mình chỉ có nhu cầu được tư vấn cách làm kinh tế thôi ho ho.

Hôm nay, mình có cảm giác trống rỗng.

Khonggica    61

Khuya, mơ màng thấy người lạnh toát, nhận ra mình đang nằm trên nền nhà chứ không phải trên giường. Lờ mờ nhớ ra mình lê đi uống nước rồi xỉu lúc nào không biết. Lại bò lên giường nằm, sáng mãi vẫn không dậy nổi. Hiey, mệt ghê

• Like 1

Khonggica    61

Mọi thứ có vẻ đang rối. Tình hình dịch khiến mình khó chủ động trong mọi việc. Thời gian trôi qua mà công việc cứ ì ạch thật tức ghê.

Thấy bị đuối sức. Mình cố bao nhiêu, bao lâu nay cũng không bằng chúng bạn cứ làm tàng tàng, chẳng cần tích lũy gì nhiều mà ba mẹ cho đất, cho nhà, cho tiền cái là xong. Hơi ức, mà thôi, sự trải nghiệm mới là đáng quý.

Khonggica    61

Đi làm về mệt rã rời. Mệt nên không muốn ăn, không muốn ăn nên người càng mệt. Rơi vào cái vòng luẩn quẩn. Dạo này bị biếng ăn dù rất đói, ăn gì cũng không thấy ngon. Không biết nên làm gì để tâm hồn ăn uống của mình được phục hồi như xưa huhu.

• Like 1

Khonggica    61

Bạn bảo đáng lẽ ngày xưa c không nên bỏ mình, uổng, cũng không hiểu vì sao lại bỏ. Ờm, vì sao nhỉ! Vì yêu xa mệt mỏi hay nỗi sợ hãi sẽ phải yêu gần, vì tình yêu không đủ lớn, vì kinh tế không có. Có lẽ đơn giản chỉ là hết duyên. Dù sao thì kết quả cũng là mỗi người một nơi.

Đến giờ mình vẫn thỉnh thoảng ghé về vùng đất quê c chơi vì mình thích biển, thích môi trường sống ở đấy. Mình còn nghĩ có điều kiện sẽ mua căn nhà nho nhỏ ở đó để ở chơi cho thoải mái hoặc như kiểu bỏ rừng xuống biển sống luôn. Haha. Suốt ngày mơ mộng, lỡ vô tình gặp nhau có ngại ngùng không chứ. Chắc c vẫn còn ấm ức mình nhiều thứ. Theo thời gian c sẽ trưởng thành lên thôi nhỉ, không lẽ trẻ con mãi sao được.

Được bữa tổng vệ sinh, đem đống đồ đi giặt thì trời âm u, mưa lâm râm cả ngày. Vui dữ.

Khonggica    61

Nhà cô chú hàng xóm bên vườn bị giăng dây, treo bảng bấy lâu nay mà giờ mình mới biết. Gọi hỏi thăm thì hay cả nhà bị covid rồi, đang đi điều trị. Hazz, đúng nghèo còn gặp cái eo. Nhớ hồi mùa tiêu, cô phải đi chăm người nhà bệnh cả tháng trời nên không đi hái thuê được. Giờ vô mùa cà thì cả nhà bị covid không làm ăn gì được luôn. Nghĩ mà thương.

Dù chưa tiếp xúc bao giờ nhưng nghe kể trước nay thấy không thiện cảm tí nào với thằng con trai lớn nhà cô chú. Nghĩ sao thanh niên gần 30 tuổi đầu không viết nổi cái đơn xin việc, gửi mỗi mẫu đơn không về cho bố mẹ già tự viết và xác nhận cho. Hờm, làm mình đang đi làm phải chạy vô viết đơn dùm vì cả nhà ý không ai biết và dám viết, sợ sai. Đến cái card điện thoại cũng gọi về kêu mẹ mua dùm mà nhà thì xa trung tâm, thế là lại gọi nhờ mình (chắc mắc nợ gì nó quá). Giờ thì hay rồi, ở Sài Gòn không lo ở mà làm việc đi, chui về nhà, không lo cách ly cho đàng hoàng lây cho cả nhà. 

Ngồi kể xấu nó nãy giờ chợt nghĩ không biết mình có hay gây phiền phức cho bố mẹ như vậy không ta :wacko:

nothing_2013    227
1 hour ago, Khonggica said:

Nhà cô chú hàng xóm bên vườn bị giăng dây, treo bảng bấy lâu nay mà giờ mình mới biết. Gọi hỏi thăm thì hay cả nhà bị covid rồi, đang đi điều trị. Hazz, đúng nghèo còn gặp cái eo. Nhớ hồi mùa tiêu, cô phải đi chăm người nhà bệnh cả tháng trời nên không đi hái thuê được. Giờ vô mùa cà thì cả nhà bị covid không làm ăn gì được luôn. Nghĩ mà thương.

Dù chưa tiếp xúc bao giờ nhưng nghe kể trước nay thấy không thiện cảm tí nào với thằng con trai lớn nhà cô chú. Nghĩ sao thanh niên gần 30 tuổi đầu không viết nổi cái đơn xin việc, gửi mỗi mẫu đơn không về cho bố mẹ già tự viết và xác nhận cho. Hờm, làm mình đang đi làm phải chạy vô viết đơn dùm vì cả nhà ý không ai biết và dám viết, sợ sai. Đến cái card điện thoại cũng gọi về kêu mẹ mua dùm mà nhà thì xa trung tâm, thế là lại gọi nhờ mình (chắc mắc nợ gì nó quá). Giờ thì hay rồi, ở Sài Gòn không lo ở mà làm việc đi, chui về nhà, không lo cách ly cho đàng hoàng lây cho cả nhà. 

Ngồi kể xấu nó nãy giờ chợt nghĩ không biết mình có hay gây phiền phức cho bố mẹ như vậy không ta :wacko:

Tự nhiên đọc được mùa cà và mùa tiêu, mình lại nhớ đến Tây Nguyên, nhưng là một vùng đất ít ai biết đến của Tây Nguyên, Chư Pưh, mà chắc là ở trên ấy nơi nào cũng như nhau nhỉ.

Xin lỗi vì đã lan man trong topic của bạn nhé.

Khonggica    61
1 giờ trước, nothing_2013 đã nói:

Tự nhiên đọc được mùa cà và mùa tiêu, mình lại nhớ đến Tây Nguyên, nhưng là một vùng đất ít ai biết đến của Tây Nguyên, Chư Pưh, mà chắc là ở trên ấy nơi nào cũng như nhau nhỉ.

Xin lỗi vì đã lan man trong topic của bạn nhé.

Về cơ bản là tựa tựa nhau đó bạn. Bạn từng đến Chư Pưh à?

nothing_2013    227
10 hours ago, Khonggica said:

Về cơ bản là tựa tựa nhau đó bạn. Bạn từng đến Chư Pưh à?

Mình từng, mình có bạn ở trên ấy, và có nghe kể về những vùng đất ấy ở Tây Nguyên, và Chư Pưh là một trong số ấy. Trước khi nghe về Chư Pưh, với mình Tây Nguyên chắc gói gọn là Đà Lạt, Pleiku hay Buôn Ma Thuột. Nhưng Tây Nguyêt bạt ngàn rộng hơn nhiều, bạn nhỉ. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

Khonggica    61
2 giờ trước, nothing_2013 đã nói:

Mình từng, mình có bạn ở trên ấy, và có nghe kể về những vùng đất ấy ở Tây Nguyên, và Chư Pưh là một trong số ấy. Trước khi nghe về Chư Pưh, với mình Tây Nguyên chắc gói gọn là Đà Lạt, Pleiku hay Buôn Ma Thuột. Nhưng Tây Nguyêt bạt ngàn rộng hơn nhiều, bạn nhỉ. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

Uh nè, nó gồm 5 tỉnh lận mà. Cảm ơn bạn. Chúc bạn một ngày vui vui

Khonggica    61

Loay hoay chui vào khu vực phong toả rồi lại chui ra. Tới thăm bạn thân mà vất vả quá à. Bạn bảo không lấy chồng thì cũng phải lo mà sinh con sớm đi chứ. Để quá tuổi rồi sao sinh, sau này già sống với ai. Bảo già t vô viện dưỡng lão ở thế là bị la cho trận hoho.

Mới đó đã hết nửa tháng. Dạo này chị Loan cứ rủ mình đi làm chung miết mà đi chủ yếu cho vui chứ bên mình quy định cứng nhắc vậy rồi, làm nhiều thì cũng thế, hic. Đúng là gì cũng có thời của nó. Mình giống kiểu lan truyền năng lượng tiêu cực trong công việc ghê, đi cùng người tích cực như chỉ thật đối lập quá haha. Ráng sốc lại tinh thần mới được.

Khonggica    61

Tình cờ vào trang tin của một sở, thấy ảnh mình chụp được dùng minh hoạ cho một cái tin. Nhớ ra ảnh này mình có đăng lên fb, chắc bạn mình tự lấy về dùng mà không nói. Bình thường vẫn hay bị nhiều nơi tự tiện lấy ảnh hay thông tin nhưng lấy từ fb cá nhân ở chế độ bạn bè với chỉ vài chục bạn như vầy thiệt là cảm thấy không thoải mái. Không lẽ bây giờ đăng ảnh gì cũng phải gắn logo dọc ngang như khi đăng bài trên mấy trang fb trời.

Khonggica    61

Đi huyện gặp ku sinh viên mới ra trường, sinh năm 98, nhìn người lớn, chững chạc ghê. Thằng nhỏ làm mình nhận ra mình đã già, huhu.

Đi làm về nhức đầu quá đi, cứ vật và vật vờ.

• Like 1

Khonggica    61

Lần đầu đặt lẵng hoa với trái cây mừng 20/11 bố, thấy cũng vui vui. Mỗi năm tới ngày này mình lại nghĩ: may quá ngày xưa lỳ không chịu theo nghề của bố, không chắc giờ không biết sao luôn tèn.

Gọi điện hỏi thăm cô hàng xóm, cô dặn m lo ở nhà đi, đừng đi về nhà cũng đừng ra thăm vườn nữa. Cả khu thành f0 rồi, dịch ghê lắm. Ờm, mấy em dứa chín đến nơi rồi mà không được ra thăm hái, uổng ơi uổng. Mong cả nhà cô mau khoẻ còn đi làm nữa.

Vậy là năm nay sẽ có một gạch đầu dòng quan trọng chưa thực hiện được. Cảm thấy buồn và bất lực nhưng phải chấp nhận thôi. Đâu phải cứ muốn là được đâu, còn nhiều yếu tố khác nữa mà hiey.

nothing_2013    227
4 minutes ago, Khonggica said:

Lần đầu đặt lẵng hoa với trái cây mừng 20/11 bố, thấy cũng vui vui. Mỗi năm tới ngày này mình lại nghĩ: may quá ngày xưa lỳ không chịu theo nghề của bố, không chắc giờ không biết sao luôn tèn.

Gọi điện hỏi thăm cô hàng xóm, cô dặn m lo ở nhà đi, đừng đi về nhà cũng đừng ra thăm vườn nữa. Cả khu thành f0 rồi, dịch ghê lắm. Ờm, mấy em dứa chín đến nơi rồi mà không được ra thăm hái, uổng ơi uổng. Mong cả nhà cô mau khoẻ còn đi làm nữa.

Vậy là năm nay sẽ có một gạch đầu dòng quan trọng chưa thực hiện được. Cảm thấy buồn và bất lực nhưng phải chấp nhận thôi. Đâu phải cứ muốn là được đâu, còn nhiều yếu tố khác nữa mà hiey.

Đôi khi chấp nhận cũng là đã thực hiện được. 

Cũng mong cả nhà cô hàng xóm của bạn mau khoẻ, cuộc sống này đã quá vất vả rồi.

Bạn cũng giữ gìn sức khoẻ.

Khonggica    61
13 giờ trước, nothing_2013 đã nói:

Đôi khi chấp nhận cũng là đã thực hiện được. 

Cũng mong cả nhà cô hàng xóm của bạn mau khoẻ, cuộc sống này đã quá vất vả rồi.

Bạn cũng giữ gìn sức khoẻ.

Cảm ơn bạn, bạn cũng giữ sức khỏe nha. Cuối tuần vui nè~o)