Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
Faith

Otis & Mia

Recommended Posts

Faith    106
Posted (edited)

Hàng năm tổ chức mình làm việc đều dành ra 1 ngày để celebrate cộng đồng LGBTQIA+, mục đích là nơi này welcome and embrace mọi giới tính, ko kì thị. 

Ngày 17/05/1990, WHO mới loại bỏ đồng tính ra khỏi danh sách bệnh tâm thần. 32 năm trước, ai mà đồng tính thì bị coi là thần kinh :wacko:

Mình thì chưa come out với đồng nghiệp, ko biết khi dán sticker cờ cầu vòng lên bảng tên thì có gọi là "lạy ông tôi ở bụi này" chưa?! :biggrin:

Edited by Faith
  • Like 3

Faith    106
Posted (edited)

Có nhiều bạn thường gắn kết 1 bản nhạc với 1 kỉ niệm nào đó của họ.

Còn mình thì associate mùi hương/nước hoa với những khoảnh thời gian đáng nhớ trong quá khứ.

Mình sẽ nhớ rất cụ thể thời gian, địa điểm, 2 đứa mặc đồ gì, ăn gì, làm gì…

Thật đến nỗi, mình như sống lại khoảnh khắc đó 1 lần nữa.

Khi mình tiếp xúc với ai đó, điều mình ấn tượng nhất là mùi hương của họ. Họ ko dùng nước hoa cũng được, nhưng phải có hương thơm dễ chịu.

Khứu giác mình quá nhạy cảm biết sao giờ…

Edited by Faith

Faith    106
Posted (edited)

Xem clip làm mình nhớ đến ex. Lưỡng lự y như anh chàng này.

Make up your mind please.

Edited by Faith

Faith    106
Posted (edited)

Hồi nhỏ mẹ bắt ép mình chơi keyboard. Lúc đó mình chỉ tập chơi theo ý mẹ, chứ ko đam mê. Bây giờ lớn lên sắp già tới nơi, mình lại nỗi hứng muốn học chơi piano. Em thầy nói với mình nếu chị siêng tập luyện mỗi ngày theo cách em dạy thì khoảng 1 năm có thể đánh được mấy bài cỡ này.

P.S: để xem mình siêng tập được bao lâu 🤓

18/06/2022

Edited by Faith
  • Like 1
  • Thanks 1

Faith    106
Posted (edited)

Gần đây mình có đi xem 1 artwork được trưng bày tạm thời trong 1 nhà thờ lớn ở Melbourne.

Đó là mô hình thu nhỏ quả cầu trái đất của chúng ta (1.8 triệu lần nhỏ hơn kích thước thực tế), dưới góc nhìn của những phi hành gia từ ngoài vũ trụ trên space ship.  Trái đất trong không gian bao la ngoài kia chỉ là một “pale blue dot” rất nhỏ bé (tiny) và mong manh (fragile) được che chắn bởi 1 bầu khí quyển mỏng như 1 tờ giấy ( paper-thin atmosphere).

Thông điệp mà người nghệ sĩ muốn gửi đến chúng ta là hãy thức tỉnh: biết bảo vệ môi trường sống hơn vì hành tinh ta mong manh thế kia mà.

Và, giữa người với người, hãy yêu thương, trân trọng nhau hơn. Vì chúng ta dù có lựa chọn hay ko thì mình cũng cùng chung sống trên hành tinh này.

Đôi khi mình “take things for granted”, ko cảm thấy biết ơn, mỗi ngày mình được khoẻ mạnh hay được thở. Đó là 1 blessing, 1 ngày vui.

Hãy thử hỏi những bệnh nhân nằm trên giường bệnh hàng ngày phải cần trợ giúp chỉ để thở, hoặc những người có bệnh hiểm nghèo...

Có sức khoẻ là có thể có tất cả.

P.S: Nói vậy chứ nhiều khi trong môi trường công việc, đồng nghiệp chọc điên làm tui chỉ nhìn và muốn nuốt họ vô bụng. Muốn yêu thương hết mọi người đâu có dễ…

Mình phải ráng tu tập thêm để ko ai có thể ảnh hưởng đến inner peace của mình. Còn việc bảo vệ môi trường sống thì may mắn là mình có thể làm ngay được :wink:

41879495-603-D-454-C-B03-F-7-E7-D48-A62-

Edited by Faith
  • Like 3

Faith    106
Posted (edited)

24344850-CE80-476-F-A039-8-B96-BB430-BA5 

4-DCF8-EC6-2955-4975-B763-DAFF71-F0-A6-A

499-EF5-C2-DFB9-4023-A7-F2-CEA75-AB2090-

Đây là 1 thị trấn hiền hoà, thơ mộng ở cách trung tâm tp khoảng hơn 3 hrs lái xe. Mình từng ở đây khoảng 4 ngày và yêu nơi đây từ cái nhìn đầu tiên. Mình đã nghĩ về già sẽ lên đây sinh sống. Thị trấn ở miền núi có khác, tốc độ lái xe trung bình (ngoài trung tâm thị trấn) là 80-100km/h đường núi, cứ ở trong nhà leo lên xe ra đường là cứ đạp chân ga.  

Đối diện ngọn núi này là 1 dãy nhà dân ... mình cứ tưởng tượng sáng ra ngồi nhâm nhi ...ngắm cảnh này...rồi chạy bộ vô thị trấn... :rolleyes: 

P.S: mình cảm thấy mệt mỏi và hơi đau cổ họng. Có lẽ nào ... e đang đến ... Covid?!

Edited by Faith
  • Like 8

Faith    106
Posted (edited)

Sách nào hay và đáng để đọc?

Theo mình, sách hay là sách viết về chủ đề mà mình quan tâm.

Cuộc đời thì quá ngắn ngủi mà sách được published hàng năm được ước tính hơn 1.5 triệu quyển. Nên mình nghĩ việc đọc phải có chọn lựa, mình ko thể đọc hết tất cả. Hiện giờ thì mình chọn sách dựa trên tiểu sử của tác giả (có là expert trong chủ đề mà họ viết hay ko?), và ít nhất 4 star reviews trên Goodreads và Amazon (tiêu chí này chỉ là tương đối vì Amazon i.e Goodreads có power remove những bad reviews để promote những tác giả mà họ muốn..). 

Đây tạm thời là cách mình chọn lựa non-fiction books. 

P.S: 12 rules for life looks like my next book to read :ohmy:

Edited by Faith
  • Like 1

nerdywolf    118

Đúng chị ơi.

Đọc sách đúng là phải mang tính thời sự, mình phải đang gặp đúng vấn đề mà quyển sách nói tới, tìm thấy bản thân trong những ví dụ, và gập sách lại với những insight hoàn toàn mới để giải quyết đc vấn đề mình đang gặp in real life. Thì đó mới là quyển sách thành công 👌l

• Like 1

Faith    106
Posted (edited)

C tin là nếu mình lựa chọn đúng đắn từ việc nhỏ nhất thì mình sẽ thành công. 

Edited by Faith
  • Thanks 1

Faith    106
Posted (edited)

Hôm nay mình học đàn với em thầy. Mình phát hiện ra là 2 đứa cũng rất là thành thật với nhau, ko cần thảo mai, hay giữ kẻ. Nói thẳng nói thật và khen thật đối phương. 

Kể ra thì mình là khách hàng của e thầy, mà e ấy cũng thiệt tình thừa nhận với mình khuyết điểm của e ấy. Nhưng ko sao, mình thích phương pháp dạy của em.

Mình cũng từng học qua 2 thầy rồi chứ, nhưng vì nhiều lí do khách quan lẫn chủ quan nên ko tiếp tục với nhau được nữa. Chắc là hết duyên :sleep: 

Tâm trạng của mình cuối tuần này ko được tốt cho lắm, nhưng nhờ buổi học đàn này mà mình đã lấy lại cân bằng, sẵn sàng cho 1 tuần làm việc tiếp theo. 

Học đàn giúp mình thư giãn, vận động não trái não phải, quên đi thế giới hỗn loạn ngoài kia, khi tâm trạng mình ko tốt, mình tập đàn. Thế là mình quên hết những bực dọc, tiêu cực trong cs. Mình coi như đây là kênh để mình giải toả tâm lí. Và về lâu về dài, khi mình tập giỏi, chơi được những bài phức tạp hơn thì đây là kênh giải trí cho bản thân :rolleyes:

B9180103-7-B26-4263-8920-97-E6-E0562-E52 

Edited by Faith
  • Thanks 1

Faith    106

Có những người ban đầu có vẻ tốt lại thành ra xấu, rồi những người lúc đầu ko tốt giờ trở nên ko đến nỗi tệ như trước đây.

Ko ai hoàn toàn xấu cũng như ko có ai hoàn toàn tốt, bao gồm cả mình. 

Giống như biểu tượng yin và yang, trong đen có trắng, trong trắng có đen. 

Tốt hay xấu, đúng hay sai, chỉ xem là có phù hợp tại thời điểm đó hay ko thôi. 

Tâm lí con người ta hình như ai cũng thích được mua chuộc hay là nịnh bợ. Phụ nữ khi xử lí công việc phần lớn thiên về cảm tính, ko logic, ko rõ ràng. 

Có lẽ mình chỉ thân được với phụ nữ có tính khí của đàn ông hoặc đàn ông ko có tính phụ nữ. Họ là những người ra quyết định nhanh và công bằng.