Jump to content
  • Thông báo

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   28/10/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc Dimwit để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com

Recommended Posts

Shizu    365
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)
On 21/08/2017 at 4:57 AM, lamlang said:

Chào em, Shizu
Em khoẻ không?
Lâu rồi không thấy em viết gì trong nktb nữa, hy vọng không phải vì lý do tại lt đã lợi dụng sự vắng mặt của chủ nhà để "vọc niêu tôm"  Nhưng nếu có thì lt xin lỗi nhé.  Chắc là có nhiều người trong diễn đàn vẫn luôn dõi theo, thích đọc những gì em viết và mong sự sớm trở lại của em, trong đó có lt.  Mong em sớm ngày trở lại nhé.
 Cầu chúc em mọi điều tốt lành và như ý.

Cảm ơn lamlang rất nhiều! Cảm ơn chị đã vào phủi bụi topic giúp em ạ! Em vẫn ổn ạ, chỉ là thời gian qua em bận quá nên không vào đây update được. Lâu không vào nên nay em viết vài dòng để mọi người biết em vẫn còn tồn tại haha, còn quay lại viết bài đều đều thì chắc em chưa viết được ạ, phần vì đang có nhiều việc cần em tập trung tinh thần, phần vì em không có tâm trạng để viết. Có lẽ để topic không bị đóng bụi quá lâu thì thỉnh thoảng em vào đăng vài bài hát chăng?

Chúc lamlang và những ai vẫn còn theo dõi topic này của em một tuần mới thật nhiều năng lượng!

Nhân tiện gửi tặng mọi người bài hát gần đây em rất thích, một đoạn ngắn thôi, khá buồn...

PS. Thực ra mấy năm trước lúc mở topic này cũng mấy tháng em mới viết một lần mà. ;)

Được chỉnh sửa bởi Shizu
  • Like 3

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chia sẻ trên các trang khác
lamlang    403

Rất vui khi thấy em đã trở lại.  Nghe em vẫn ổn thì tốt rồi.  Nhưng bài hát em đăng nghe buồn thật!  Mong đây chỉ là bài hát em thích, mà không phải em muốn mượn bài hát để nói lên tâm sự của em lúc này.  Nếu phải thì cũng nên "chỉ hôm nay thôi, xin cho tôi được buồn chút thôi" nhé.  
Hồi em mới mở nktb mấy tháng em mới viết bài một lần thật sao?  Nếu vậy chờ đọc bài em viết lâu thật, vậy thôi nghe nhạc em đăng cũng được.  Hy vọng sẽ được nghe những bài nhạc vui tươi hạnh phúc ấm áp hơn.  Nhưng lt yếu bóng vía lắm, em nói chuyện với lt mà nheo mắt như vậy, lt sẽ dễ bị hoang tưởng ráng chịu đó nha. haha

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Shizu    365

Dạ em cảm ơn @lamlang. Đúng thật là hồi đó mấy tháng em mới viết một lần ạ, tại em hay viết khi em lỡ thích ai hay khi buồn thôi, nên hồi đó trang này của em ế nhệ hà. Còn vụ nháy mắt, lamlang sợ bị hoang tưởng thì thôi em không nháy nữa đâu ạ haha.

Bài hát kia, tâm trạng em đúng là đang như thế. Em cũng tự hát ngày mai sẽ khác, nhưng mà, bao giờ cho đến ngày mai?...

Thôi để mọi người không ủ dột, em đăng một bài vui đây ạ. Bài này thì lâu lắm rồi, em rất thích, nhưng mà nó lại không nổi như các bài khác của Lenka. Lời bài hát rất dễ thương, giai điệu rộn ràng vui tươi đúng như cảm xúc khi người ta mới cảm nắng ai đó vậy.

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
lamlang    403

Uhm, nhạc nghe vui tươi nhẹ nhàng đến nỗi trời đang mùa thu, không có chút nắng nào, mưa lâm râm. gió hiu hiu thổi nghe lành lạnh mà cảm xúc như cảm nắng vậy. haha

• Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Shizu    365
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Thế là mình lại thích một người. I have no idea why I always fall for those whom I almost never have a chance to meet again in my life... Cách đây 2 năm là chị L, giờ là em, HY.

Hôm qua đi ăn với em, em hỏi "Do you remember the first time we met? Who started talking first?". Thế là hai đứa ngồi nhớ lại chuyện lần đầu gặp nhau sao, nói chuyện gì, rồi làm sao mà biết nhau từ hơn một năm trước mà gần đây mới thân. Gần đây mới thân, chính là lúc mà mình biết được mình sắp chuyển đi nơi khác ấy... Không hiểu sao có thể trùng hợp lạ kì như thế, ngày mình phát hiện mình thích chị L, mình biết ba tháng sau mình đi Úc. Giờ cũng vậy, lúc bắt đầu thích HY là lúc cũng biết ba tháng sau sẽ đi...

Một ngày tháng Sáu, lúc cả hai gặp nhau cùng với người bạn chung ăn trưa để chia tay về nước nghỉ hè, HY và mình phát hiện có nhiều cái rất rất hợp nhau, nói chuyện cũng cực kì ăn ý, cả hai cùng chặt chém người bạn chung kia (và sau này thì toàn gặp nhau riêng không bao giờ có mặt bạn đó nữa). Hôm đó em ngồi vào cây đàn piano đặt trong sảnh trường, đàn hết bài này đến bài khác theo yêu cầu của mình... Có chút xíu rung động nhè nhẹ từ đây.

Tháng Bảy, mình về nước có việc vài tuần, rất bận nên không thể hẹn gặp ai, nhưng vẫn duy trì liên lạc với HY. Lúc này em cũng về Trung Quốc rồi, thỉnh thoảng em nhắn tin cập nhật tình hình, thi tiếng Nhật, học lái xe... Nói chuyện với em rất vui, nhưng mà mình nghĩ chỉ dừng ở mức bạn thân thôi là đủ. Hôm thi đậu lái xe, em nhắn khoe, bảo khi nào quay lại ta đi roadtrip cùng nhau. Mà sau hai đứa lại cười trừ thôi không được rồi, bởi bằng của em không xài được bên này, còn mình biết lái nhưng không lúc nào kịp thi lấy bằng.

Tháng Tám, em quay lại, nhắn hẹn gặp mình mà mình bơ suốt hai tuần tại vì một là bận hai là không có tâm trạng gặp. Xong cái hôm đầu tiên gặp lại nhau, hai đứa ngồi với nhau từ 6h đến 9h tối, ăn xong ra đứng bên thành cầu vừa ngắm kênh vừa nói chuyện, đến tận hơn 12h đêm mới về. Đó cũng là hôm mà em nói cho mình biết em chưa bao giờ yêu ai, nhưng từng hôn cả gái lẫn trai, và cảm thấy hôn gái dễ chịu hơn... Nhớ lại lúc đó mình nghe em nói xong mà sốc tim đập bình bình luôn, may mà không có uống rượu ấy. Xong rồi mình cũng kể em nghe chuyện về ex của mình và nói rõ rằng đó là nữ. Sau đó em hỏi mình giờ có đang thích ai không, mình bảo có, nhưng mà không biết sao tại vì không có nhiều thời gian dành cho nhau mà cũng sắp đi rồi... Đêm đó là lần đầu tiên mình thấy buồn vì không có cơ hội gặp HY sớm hơn...

Tháng Chín, trung bình gặp nhau mỗi tuần hai ba lần gì đấy. Nhiều khi là hẹn đi ăn và xem phim, có lúc lại hay tình cờ gặp trong trường rồi đứng nói chuyện với nhau luôn. Mình thấy mình càng ngày càng thích HY... Hôm qua, mình kể em ấy nghe cuối tuần vừa rồi có đưa bạn mình từ VN sang dự fashion week đi chơi Turin, em bảo em chưa đi Turin bao giờ, hay là lần tới đi cùng đi. Vừa nói xong câu đó thì em ngưng, hỏi mình "When will you leave?"... Mình buồn không chịu được... Rồi mình kể cho em nghe chuyện chị L, chuyện mình quen chỉ khi mình sắp rời đi. Mình bảo cảm xúc của mình bây giờ cũng như thế đó, thậm chí còn buồn hơn. Nhưng mình không có nói cho em biết là mình buồn hơn vì mình càng ngày càng thích em, nhiều hơn ngày trước mình thích chị L nữa, vì em càng ngày càng gần mình, cũng quan tâm mình hơn chị L nhiều... Em hỏi hồi đó có khóc không, mình bảo có chứ. Em bảo em cũng là kiểu người sẽ khóc trong những trường hợp như vậy. Có lẽ là lúc nào chắc chắn đi, mình sẽ hỏi em, mình đi thì em có khóc không?

Mình từng nói cảm giác thích một ai đó rất dễ thương. Giờ mình cũng vẫn nói vậy thôi, có thể thích một người là chuyện đáng mừng. Nhưng đi kèm với niềm vui sướng khi thích một người, hạnh phúc khi được người ta quan tâm hay đơn giản chỉ là khi được nhìn thấy người ta, được người ta trả lời tin nhắn... là rất nhiều nỗi buồn lo và băn khoăn, muộn phiền hay u sầu khi nghĩ về người ta. Bạn mình hay hỏi sao mình không thử cứ vô tư đi, cứ để kệ ra sao thì ra, giờ có thì cứ vui thôi mốt chia tay tính sau. Mình không làm vậy được. Bởi mình biết khi mà mình để bản thân dành tình cảm cho ai quá nhiều dù biết trước không có tương lai, thì khi buộc phải xa rời, mình sẽ không chịu nổi. Bây giờ mình chỉ mới thích HY thôi, mà nghĩ tới lúc đi mình đã rất rất buồn rồi, tưởng tượng nếu mà mình lún sâu hơn thành yêu đơn phương thì còn thảm như thế nào nữa, lúc đó chỉ có mình mình khổ thôi...

Hôm qua lúc mình đưa em về, em hát cho mình nghe bài Letter Song của Wotamin. Nội dung bài hát là về một cô gái viết thư gửi cho bản thân mình 10 năm sau, một bài hát dạng cổ vũ tinh thần. Em cũng hay nói với mình là giờ em chưa nghĩ chuyện yêu đương, em muốn tập trung sự nghiệp. Vừa nãy em mới nhắn, bảo là mới xong một cái networking event, rồi thông báo luôn là tuần sau em đi London có event ở bển... Thật là nhiều khi nghĩ thấy HY giống mình lắm, em nhỏ hơn mình bốn tuổi mà nhìn lại đúng y như mình hồi ba bốn năm trước ấy. Nhớ lúc em nói tuổi cho mình biết, mình bất ngờ lắm vì em chín chắn trưởng thành hơn tuổi rất nhiều, cũng không như mấy em gái cùng tuổi thường thích nói chuyện son phấn quần áo yêu đương trai gái..., thật sự rất giống mình! 

Hai tuần tới mình sẽ biết chính xác khi nào mình đi, và em thì cũng bận mấy chuyện học hành thi cử của em. Bớt gặp nhau, mình sẽ thấy dễ chịu hơn và từ từ chuẩn bị tâm lý cho sự xa cách sau này, phải vậy không?

...

EDIT:

Nãy ngồi trong thư viện viết ra hết một nùi trên để về nhà ngủ luôn không nghĩ nữa, ai dè vừa cắm tai nghe vào bật nhạc lên thì trúng ngay Tình Đơn Phương... Đường khuya cuối thu vắng lạnh, chưa bao giờ nghe bài này mà thấy tâm trạng buồn khủng khiếp như vậy! Lại nhớ hồi khuya chủ nhật đi về một mình trên tàu điện ngầm bị một anh trai theo tán, nói hoài nói mãi mình nghe quá mệt nên nhắn tin cho HY. Em kêu nguy hiểm quá coi chừng gặp stalker, bảo mình đừng xem điện thoại nữa lo để ý ổng cẩn thận, rồi khi nào về tới nhà nhắn em hay, em chờ mình nhắn rồi mới ngủ. Lúc đó là 1 giờ sáng rồi, dù không biết là em lo thật hay vì đang học bài không rảnh chat mới nói như vậy, mình cũng thấy ấm áp hơn. Rồi giật mình nghĩ, lỡ mà lúc đó bị ông kia làm gì, lỡ có chuyện gì, một trong những điều mình tiếc nhất sẽ là chưa nói được cho HY biết tình cảm của mình... 

Được chỉnh sửa bởi Shizu
  • Like 3
  • Sad 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Shizu    365
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Lại nhớ HY rồi, mới có hai ngày không gặp... Bữa thứ Hai đi ăn với em rồi tiễn em ra sân bay, có vài câu nói gây rung rinh nhẹ:

"I miss London so much" 

"Go with me!" 

"Why didn't you tell me earlier?"

"Sorry I didn't plan to go either... We still have 4 hours. You can buy the ticket now and fly with me."

"Oh I wish I could..."

Hôm đó ăn xong hai đứa ngồi may áo, nghe có vẻ lãng mạn nhưng mà thực tế mình ngồi cười suốt thôi. Tuần trước đi với em, phát hiện nút áo khoác của em bị đứt nên mình mới hỏi. Em bảo em không có kim chỉ mà giờ bận quá không đi mua được. Mình kêu ô chị có đầy đủ dụng cụ luôn em cần không chị đưa cho. Em gật đầu cười. Mà mãi mấy hôm sau em đều bận không gặp được. Tới hôm hẹn đi ăn với nhau trước khi em bay, mình mới hỏi lại em đã đơm cái nút đó chưa, em bảo chưa. Thế là thống nhất lúc gặp em mặc cái áo đó rồi mình cầm kim chỉ theo may cho. Khổ thân cô bé muốn tự may nhưng mà tay chân lóng ngóng vì chưa làm bao giờ, mình vừa ngồi cười vừa hướng dẫn từng bước. Nghĩ nghĩ trong đầu, người ta bị đứt nút áo mà sao mình mừng thế...

Thích một người, nhiều khi dễ vui vì những điều nhỏ nhặt vậy thôi đó!

EDIT: Quên mất hôm nay là Tết Trung Thu. Tết trăng nên nghe một bài có tí trăng trong đó cho hợp cảnh nhỉ? Chúc mọi người ăn bánh trung thu vui, ăn hộ phần mình nữa nhé! ^___^

Được chỉnh sửa bởi Shizu
Đổi bài hát
  • Like 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Shizu    365
Đăng lúc (đã chỉnh sửa)

Tối hôm kia gặp lại HY, hai đứa đi ăn Ribs and Beer. Mình có uống một ly bia nhỏ nhỏ, cũng có hơi say một chút, nhưng không đến nỗi không tự đi về được. Nhưng mà do gen, mình uống một tí vào là đỏ mặt, nên em hỏi, mặt chị đỏ rần rồi, để em đưa chị về. Mà mình bảo thôi. Lát sau hai đứa đi về, lẽ ra mình chỉ cần ngồi xe 30 phút thẳng một lèo là đến nhà, còn em thì ngồi cùng mình 15 phút thôi xong phải xuống bắt xe khác. Nhưng lúc em xuống mình cũng xuống theo, ngồi đợi xe cùng, nói chuyện một lúc thì xe của em tới, mình nói, tạm biệt em về trước nhé, chị chờ chuyến tiếp theo của cái xe mình vừa xuống. Mặt em lúc đó ngỡ ngàng trông dễ thương lắm kìa, em trách sao lúc nãy mình không nói em biết, không đi xe đó về luôn xuống cùng em làm gì, giờ đang đêm khuya chờ chiếc khác bao lâu mới có, lại còn lạnh thế này. Mình cười, ôm em một cái rồi giục em lên xe về. 

Ngồi một mình chờ xe, mình mở nghe thử bài hát em vừa giới thiệu, bài Bức Tranh Trong Tim của Miu Lê. Tưởng tượng mặt mình lúc đang gặm sườn mà tự nhiên em hỏi, chị có biết bài Buc Tranh Trong Tim không, mình kiểu, ủa em đang nói tiếng gì vậy, suýt cười rớt cả miếng sườn! Một bài hát tiếng Việt mà mình người Việt không biết, em ấy người Trung Quốc lại biết. Em kể tại xài một cái app nghe nhạc, nó dựa trên các bài hát em thường nghe rồi sẽ giới thiệu những bài có giai điệu tương tự của tất cả các ngôn ngữ trên thế giới. Em bảo em không hiểu lyrics là gì hết nhưng thích giai điệu bài đó, chắc tại học piano từ nhỏ nên quen với chuyện nghe một bài hát chỉ tập trung vào giai điệu chứ ít khi để ý lời, với lại em chê lời mấy bài hát Trung Quốc sến rện hà, suốt ngày yêu đương ủy mị em thương anh anh nhớ em sao em bỏ anh bla bla nên em hay nghe nhạc nước ngoài để khỏi phải biết lời (dễ thương ghê haha). Lúc mình nghe bài Bức Tranh Trong Tim này, nhớ lại lời em ấy mà mắc cười, mình chỉ mới dịch cái tựa là The Painting In My Heart thì em khen dễ thương, chứ nếu mình dịch cho em hiểu toàn bộ lời chắc em còn chê tả tơi hơn mấy bài Trung Quốc. Bình thường mình ít nghe nhạc kiểu này lắm, mà từ lúc em giới thiệu xong nghe riết mình bị ghiền luôn, cứ nghe hoài. Mỗi lần nghe lại nhớ tới HY, tưởng tượng khuôn mặt và nụ cười dễ thương của em...

Hôm đó sẵn nói chuyện tiếng Việt tiếng Trung, hai đứa bàn về tên của nhau. Em khen tên mình đẹp, ý nghĩa rất hay, phát âm theo tiếng Trung nghe êm tai nữa. Hồi nhỏ mình từng hơi không thích tên mình, tại vì nó là một cái tên trung tính, người nào mới nghe hay nghĩ là tên con trai. Sau này lớn mình mới thích, bạn bè cũng nói tên mình gần như nói lên con người mình, một cái tên trung tính, đơn giản, dễ nghe, không quá cứng hay quá yểu điệu thục nữ (vâng, ba mẹ đặt tên đúng ghê!). HY nói tên này nếu trong tiếng Trung thì biết là con gái liền vì tên rất mềm mại và tạo cảm giác dịu dàng dễ chịu. Cũng may tên mình dễ cho nên em phát âm cả họ tên đầy đủ của mình đều đúng. Tưởng tượng chỉ cần một lần được nghe em gọi tên thay vì gọi you, chắc là ngọt ngào lắm!

Được chỉnh sửa bởi Shizu
  • Like 3

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Shizu    365

Hôm nay được HY khen mặc đồ đẹp. Thế là có chút vui đến không ngủ được... :wub:

She asked if I loved black. Yes, I do. If you take a quick look into my closet, see, most of them are black and white.

22291385_2109822685696342_11497034457603

• Like 2
  • Haha 1

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Mỗi lần vào Topic này rất nhiều cảm xúc, hoài niệm cứ ùa về.

Nhớ ngày trước hai chị em thần tượng J, phần nhiều những cuộc trò chuyện luôn nhắc đến J. J có một câu nói nổi tiếng mà chắc hẳn em vẫn còn nhớ "follow your heart"

Cuộc đời này ngắn lắm. Người đẹp ơi, còn chần chờ gì nữa?

Hãy gạt bớt lý trí, e dè, nỗi sợ hãi chia ly...để sống theo trái tim của mình, bởi dù sau này nếu không còn gặp nhau nữa chí ít ta cũng không canh cánh nhớ về quá khứ với sự day dứt và nuối tiếc vì đã không nắm bắt khi còn có thể.

Cô bé nào may mắn vậy nhỉ?

Tuy trễ tràng nhưng cũng xin chào mừng người đẹp trở lại. Chị không quên Shizu đấy nhé.

P/s: Ý kiến chỉ mang tính chất tham khảo :p

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Tạo tài khoản hoặc đăng nhập để trả lời

You need to be a member in order to leave a comment

Tạo tài khoản

Hãy đăng ký làm thành viên nào, rất dễ dàng thôi !

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Already have an account? Sign in here.

Sign In Now