Jump to content

Asian Labrys Messages

Announcement

Gửi Thành Viên,

Tạm thời, vấn đề dung lượng của AL đã được giải quyết. Tuy nhiên, để hoạt động ổn định trong tương lai, AL cần giảm bớt dung lượng lưu trữ hình ảnh. Vì thế, nếu các bạn muốn giữ lại hình ảnh của mình đã đăng tải trong Gallery hãy tải về máy tính của mình.

Sau một tháng kể từ ngày ra thông báo này, tất cả hình ảnh trong mục Gallery/Thành Viên AL Sáng Tác sẽ được xóa bỏ. Ban Kỹ Thuật sẽ từ chối giải quyết những yêu cầu liên quan.

Ban Kỹ Thuật

2019.07.11

• Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
TiPi

Ổ Chuột Ú

Recommended Posts

TiPi    1,360

[twitter][/twitter]Đáng lẽ mình có thể trút nỗi lòng vào chỗ khác nhưng hôm nay mình muốn viết ở đây, một chỗ dành riêng cho Les. Mình vào trang này chắc cũng đc gần 1 năm rồi, viết 1 mẩu quảng cáo, 1 bài thảo luận, chỉ có vậy thôi nhưng cũng có chút vui buồn ở đây. Phần đông người ta đi tìm một nửa của họ, có khi vô tình trúng mình, mình cũng k biết nên buồn hay vui vì lúc đó mình thật sự k có nhu cầu, mà gặp rồi lại k hạp hoặc cũng đi đến chỗ chia tay, lại để trong lòng mình một vết thương. Nhưng mình không bao giờ oán trách cái gọi là Số phận. Phần lớn các bạn ở đây đều rất vui vẻ, đầy tin yêu trong những bài viết rất nhiều comment, . Nhưng cũng có lần mình lang thang vào một trang âm nhạc thì được trả lời khá thô lỗ, từ đó mình chẳng bao giờ mò vào đó nữa cả. Có người thế này, người thế khác, biết làm sao được . Như bây giờ đây, mình đang viết trong âm thầm vì cái bảng để viết nó bị che phân nửa, viết sai chính tả thì ráng chịu vì k sửa được. Cũng có hôm, k post bài được thì vào cửa sổ chat để "la" , may gặp Dim nên kêu gào giúp đỡ, Dim cũng rất tận tình hướng dẫn mà mình vẫn k thể nên đành thoát ra, k kịp chào tạm biệt. Hôm nay ... buồn buồn vì còn nhiều việc ở nhà mà nhớ AL nên vô 8 ít câu... Chào buổi tối. Mong rằng mọi người sẽ có một buổi tối đầm ấm vui vẻ...Tới đây thì mình đã tìm ra được "bí kíp" để cửa sổ viết bài được ổn định và sửa lỗi chính tả được rồi. Cám ơn những nụ cười ở AL. L-):D

dimwit    1,441

Nghe có tên dimwit nên bị nhảy mũi, chạy vào coi. Bây giờ Tipi đã post bài tốt rồi đó. Có gì thắc mắc nữa thì cứ lên tiếng, các thành viên khác cũng sẽ tận tình giúp đỡ không riêng gì dw đâu. Các sếp rất vui khi thành viên nhớ đến AL vào chia sẻ. Chúc Tipi thật vui.Dimwit

TiPi    1,360

Tôi viết những dòng này cho mình để nói cho mình biết rằng tôi đã từng yêu mình . ( Còn bây giờ thì không !)

Tôi đã từng nghĩ tôi có thể chết cho mình được sống trong những ngày chúng ta còn yêu nhau. Tôi yêu mình, và mình yêu tôi . Tôi đã dâng cho mình cả quãng đời tuổi trẻ tươi đẹp vậy mà mình đành lòng đạp đổ tất cả chỉ vì cái tôi của mình . Tôi, đã quá mức chịu đựng sau 4 năm trời chịu đựng vì không chịu nổi sự tàn nhẫn của mình nên tôi đành chọn con đường rời xa mình.

Còn nhớ suốt gần chục năm trời bên nhau, chưa một lần mình nặng lời với tôi ( với người ngoài thì có !) . Lúc đó, tôi đã quá chủ quan cho rằng đó chỉ là vì người ta làm cho mình tức nên mình mới cư xử thô lỗ như vậy . Tôi còn tin tưởng đến độ nghĩ rằng mình không như những anh bạn đồng nghiệp của mình để mà ăn nói, cư xử hồ đồ theo cái tác phong nghề nghiệp của mình ...

Cưới được tôi rồi mình mới đúng là con người của mình , sáng thức dậy mình để mặc tôi tự liệu việc đi làm, không một cái hôn, một lời động viên, mình nằm thẳng cẳng ngáy khò khò ... Tới 10g sáng mình thức dậy uống cà phê tới trưa mình về ăn cơm . Trong khi mình ngủ đó, tôi phải đứng suốt với công việc , 10g30 sáng rời cơ quan tôi phải đi chợ, nấu cơm . Mình đã thờ ơ với tất cả để sau giờ cơm trưa là mình lại xuống quán cà phê nếu không ở ngoài phòng khách đọc ... truyện chưởng ! Chiều xuống, tôi lo cơm chiều còn mình tiếp tục ngồi quán nếu không có truyện chưởng cầm chân mình ở nhà . Hôm nào mình đi làm, tôi mừng thầm rằng mình có việc để tôi khỏi phải thấy cảnh ngày ngày mình trầm lặng ra vô nhà như một thằng câm điếc .

Tôi cấn thai đứa đầu lòng, nỗi niềm hạnh phúc được làm Mẹ dâng tràn , tôi báo cho mình mà mình thì chẳng được vui . Mình sợ mình không nuôi nổi con ( mà giờ tôi mới biết rằng vì mình là người lười lao động và vô trách nhiệm đến nỗi không muốn có trách nhiệm với ai cả cho dù đó là chính BẢN THÂN mình) . Tôi lại phải động viên, một mình tôi dành dụm để lo cho con nhỏ chào đời . Còn mình, sau giờ đi làm, mình nhậu tới mức về nhà lên giường nằm ngủ được một lúc thì mình ra ngoài đi vệ sinh, tôi thấy mình đi lâu quá, đâm lo, ra kiếm thì mình đang ngủ trên bàn ăn , sát với cái lan can của chung cư ( Tôi trộm nghĩ nếu lúc đó mình té xuống dưới thì giờ này đây tôi vẫn còn thấy đỡ ân hận vì đã làm vợ mình).

Sinh con, tôi nằm giường sanh mà phải chỉ đạo cho mình từng chút thì mình mới biết mình lấy cái gì về nhà mới trước cái gì cần lấy về sau, mua gì mình cũng vào báo cáo và lấy tiền đi mua ( còn tiền mình uống cà phê thì không biết từ đâu mà có vì mình ít đi làm quá mà uống cà phê , hút thuốc, mướn truyện thì nhiều. Tôi thì không nỡ đòi hỏi mình phải phụ tôi hay mua cho tôi thứ gì cả, tôi để mình được tự do quản lý số tiền mình kiếm được ?!?)

Con được gần 2 tuổi, mình đi làm được 2,5 tuần thì nhậu về , đi đường tối mình té xe đập đầu vào con lươn đường . Mình vào viện, tôi tất tả, bỏ mặc con ở nhà cho bà ngoại để ở suốt trong bệnh viện lo cho mình , bỏ cả 2 công việc đang kiêm nhiệm ở cơ quan bằng một cú điện thoại để ở bên mình vậy mà còn chưa vừa lòng được các anh chị của mình . Họ nài tiền lẫn nhau , họ nói chạm đến tự ái của tôi, tôi vẫn im lặng để lo cho mình chu toàn . May thay, ngày mình ra viện tôi không mắc nợ tiền bạc ai cả , và xui cho tôi, tôi đã phải mang ơn cả cơ quan tôi gần 100 người !

Một năm nữa, mình ở nhà, tôi lo liệu hết mọi việc để mình an tâm tĩnh dưỡng , cà phê thuốc lá đầy đủ cũng chưa vừa lòng mình. Mình bắt tôi đi kiếm việc cho mình làm, tôi tìm được rồi hẹn với người ta để dẫn mình lên thì mình tự ái vì mình là " con dòng , cháu giống", không làm "lính" cho người ta được ! Mà khổ thay, đâu phải lỗi của tôi ! Cả nhà mình 4 anh em trai thì chỉ 1 người đang ở nước ngoài mới có nổi 1 thằng con trai èo uột như mèo ướt , còn lại thì có toàn là con gái nên mình đâu thể nào mơ cái chức "ÔNG NỘI" người ta được , hả mình ?

Rồi mình giả điên, mình chửi tôi mà mình chửi hỗn hào, mẹ tôi đành phải ra đi để khỏi chướng tai . Mình lại tiếp tục ở nhà và đi nhậu dù rằng chẳng làm công việc gì ra tiền ( về sau tôi mới biết mình có tiền viện trợ từ nước ngoài ). Rồi mình kiếm chuyện ghen tuông, đánh tôi như kẻ thù , tình vợ chồng mới thật sự rạn nứt ... Mình năn nỉ , làm lành mà vết thương trong tôi nó lớn quá, làm sao tôi tha thứ cho mình ? Mình cặm chõ vào lưng tôi đến một tuần sau tôi thở còn nghe nhói, mình bóp cổ tôi trầy đến nỗi thằng bạn làm công an nhìn thấy hỏi tôi . Nhục nhã cho tôi quá, phải không mình ?

Tôi nhờ mình phụ tôi đón con , mình đành lòng để nó ở trừờng qua giờ rước , trong khi mình như vậy tôi điện thoại là bạn tôi đi rước con mình ngay , còn tắm rửa , cho nó đi chơi để tôi đi học nâng cao . Còn mình, hôm nào tử tế đón con thì mình dẫn nó theo mình đi nhậu , tới gần giờ tôi đi học về mình mới về nhà , có lúc mình để con nhỏ phỏng pô , tôi giận điên trong ruột .

Rồi mình nhậu về , đòi đánh con tôi vì nó không chịu đội nón để về nên người ta ép mình uống tới 10L bia ! Tôi không chịu nổi sự quá đáng đó của mình nên tôi đành mời mình đi ( nếu mình không đi thì tôi và con đi ), mình đã cư xử rất "đàn ông" , mình ra đi với hình cha mẹ của mình được lấy từ trên bàn thờ xuống. Vậy mà ,mình đi hôm trước, hôm sau mình năn nỉ đòi về , tôi thấy nhục cho thằng đàn ông như mình quá! Rồi một tháng sau, mình về nhà với khuôn mặt tả tơi , mình nói mình về nhà cha mẹ mình ở, tôi thấy bỏ mình trong tình trạng đó thì thành ra mang tiếng tệ , tôi bảo mình " Thôi thì ở đây tịnh dưỡng, khi nào hết thì đi", mình cũng đâu có đi ! Mình lành vết thương rồi thì mình kiếm chuyện khi thấy tôi về khuya, mình giành đón con ... Tôi cũng im lặng .

Giờ này, nghĩ đến mình, tôi chỉ cảm thấy ghê tởm và nhục. Nhục cho một thằng đàn ông không ý chí, lười lao động, thích sống dựa, sống bám vào người khác ! Nhục cho bản thân tôi đã phải gọi mình tiếng "chồng" !

Vĩnh biệt mình, từ nay tôi là đàn ông !

"Khi mới thương nhau anh hay nắm tay dặn dò, cho dù cuộc đời là bể dâu trái ngang ...."

Ti-Pi >> 10:13 AM

caremcarem    469

em không biết nói gì nữa..có lẽ,chia tay là 1 việc tốt chị àh...mình phải yêu mình 1 chút chị nhỉ,.chứ như vậy,chị sẽ càng vất vả..thật mừng vì chị bản lĩnh,chấm dứt cuộc sống bị chồng làm khổ như vậy....

TiPi    1,360

Xin vỗ tay cho đều khi đêm đổ xuống đời taXin vỗ tay cho đều khi tình trôi đã trôi xaNụ cười đã cuốn ta đi, một ngày lại thấy ta vềXin đứng yên trong chiều, trên môi thở khói quạnh hiuXin đứng yên trong chiều, phơi tình cho nắng khô mauVề đây thân xác hư hao...Đêm đêm nằm nghe lá than van chút niềm đau ngọt ngào...(TCS) Nhớ...

dimwit    1,441

Tipi thân,Dw không biết noí gì hơn là chúc chị thật vững chãi, và con đường chị đi sẽ dễ dàng, thuận tiện. Chúc con chị ngoan, nghe lời mẹ để không thêm nỗi lo cho chị. Em còn nhớ ngày chị chaỵ tới đưa tiền từ thiện 2008 ở gần khách sạn New World, chạy xất bất để kịp giờ tụi em đi. Cám ơn chị nhé.Chúc vui.

TiPi    1,360

Cám ơn Carem, Dimwit và CutefemaleBài viết này là tất cả những gì TP đã phải trải qua. Một thời gian dài sống trong ức chế, kìm nén chính bản thân để mong được sống như bao người bình thường khác, và có lẽ, ai cũng biết một điều rằng nếu người TP gọi là chồng sống đúng bổn phận của 1 người chồng thì TP cũng k trở thành...đàn ông.Bây giờ nhìn lại, TP phải cảm ơn cái gọi là Số phận, đã cho TP đc sống khổ, để rồi hiện nay TP vui với cuộc sống hiện tại vì được sống đúng với bản thân mình, được có những người bạn đồng giới rất mực chân thành và đáng yêu. Và quan trọng nhất, TP đang yêu và được yêu... :D Vậy là quá đủ với TP rồi. :x với TP đi, đừng thương xót! :p

Jas    3,385

Chào Tipi,Có những lúc mình không thể giữ lòng trước một người bị khổ theo tầm nhìn của mình :p. Cho nên, thương thì vẫn thương, phụ nữ có một tấm lòng nhẹ dạ mà :D.Nhưng Jas đồng ý với Tipi, khi một con người bị trãi qua bể khổ, đôi lúc đó là điều hạnh phúc. Khi họ tự vùng vẫy và thoát qua được màn đêm, họ mới biết quý ánh sáng, họ mới biết thưởng thức mùi vị hạnh phúc thật sự trong đời. Như có những người sống trong hạnh phúc, nhưng họ không biết trân quý nên họ luôn luôn cứ làm nó đổ vỡ :x.

sat thu    80

... khi một con người bị trãi qua bể khổ, đôi lúc đó là điều hạnh phúc. Khi họ tự vùng vẫy và thoát qua được màn đêm, họ mới biết quý ánh sáng, họ mới biết thưởng thức mùi vị hạnh phúc thật sự trong đời. Như có những người sống trong hạnh phúc, nhưng họ không biết trân quý nên họ luôn luôn cứ làm nó đổ vỡ :p....

em đồng ý với Jas về điều này...chia sẻ với chị Tipi về những gì đã xảy ra.Chúc chị sớm tìm được Niềm vui và Hạnh phúc!

TiPi    1,360

@ Jas: Dạ thưa Jas, mấy bạn nói "thương" em khoái chí lắm, chỉ dặn mấy bạn đừng có "xót" làm chi bởi vì em đang hạnh phúc. Hì hì...@ Satthu: Rảnh nhớ rủ TP đi nhậu nha, nghe tiếng em nhiều mà nay mới hân hạnh làm quen. Chừng nào gặp Satthu, TP sẽ hí hí cái Niềm vui và Hạnh phúc cho em biết hén? :rolleyes:

TiPi    1,360

Những ngày xa là những giờ mong mỏi

Ta tựa Đời vào tảng đá rong rêu

Xanh xám hồn Ta, Đời lãng du nhiều

Có một lúc chợt chồn chân, mỏi gối.

Dừng chân, giương mắt nhìn Đời qua vội.

Những ân cần vội vã, khóe mi cay...

Bao nhiêu đêm, đã biết mấy vạn ngày

Của nhung nhớ yêu thương từ kiếp trước

Kết bện thành sợi nhớ sợi thương...

Trăn trở đôi đường, cách ngăn mấy nẻo

Cột chặt đời nhau bằng những ân tình,

Vững vàng lên đi qua những điêu linh.

Đôi mình còn xa cách,

Xin Em đừng trăn trở, cũng đừng quá lo âu.

Có giữ được đâu nếu lòng không vững chãi,

Không tin sâu ta sẽ có ngày mai.

Chúng mình còn khối óc với đôi tay

Đôi trái tim vun đắp thật đầy.

Những ngọt bùi cay đắng

Sẵn sàng chia nhau gừng cay muối mặn.

Phải không Em?

Bóng đêm rồi sẽ hết

Chặng đường dài dẫu là mỏi mệt

Nhưng chúng mình mãi mãi có nhau

Yêu thương sâu

Tình thâm nghĩa nặng

Tận nguồn cơn mong gì ai hiểu thấu

Chúng mình hiểu nhau...

Đến bạc đầu

Không mong ước nguyện cầu chi nữa...

Phải không, Em?

sat thu    80

@ Satthu: Rảnh nhớ rủ TP đi nhậu nha, nghe tiếng em nhiều mà nay mới hân hạnh làm quen. Chừng nào gặp Satthu, TP sẽ hí hí cái Niềm vui và Hạnh phúc cho em biết hén? :rolleyes:

hahhaa,lời đồn về em lan rộng dzậy sao TP?!?! nếu TP thích nhậu thì đi,vì lâu rồi em k còn nhậu nữa...

cutefemale    2

Hi Tipi,"con nhỏ này", khỏe không?Hôm nào rành tụi mình đi nhậu lần nữa nha.Nhậu với Tipi lên bờ xuống ruộng lần nữa mới đã.Không thấy đường về nha.Take care.Cutefemale

TiPi    1,360

Nói k phải nịnh chớ sao trong AL thấy ai cũng dễ thương hết dzậy cà? ;)):sword:

TiPi    1,360

Nhớ những ngày vừa nhớ nhớ thương thương M ("phải lòng" í ), mỗi lần M nở một nụ cười là lòng mình xao xuyến...Đến tận bây giờ cũng vậy, mỗi khi M nghiêng nghiêng cái đầu, cười bằng mắt tinh nghịch thôi là mình cũng nao nao trong dạ.

Thế mới biết thế nào là NHẤT TIẾU KHUYNH THÀNH, mới biết tại sao TRỤ VƯƠNG sẵn sàng xé lụa chỉ để thấy nụ cười của giai nhân...

M hiền hòa, hiền hòa đến độ ngay khi chơi cờ, các nước cờ M đi cũng "hiền lành" thế nào đó, mình thích nghe âm thanh nhai rau ráu khi các quân cờ "làm thịt" lẫn nhau, M thì ngồi "cười hiền"...

Chỉ mong có thể từng ngày, từng giờ bên M, có thể làm cho M cười, để mình được an trú trong cái tĩnh lặng hiền hòa từ nụ cười của M.

TiPi    1,360

Cô giỏi và đa tài, sống rộng rãi, bao dung và phóng khoáng. Gái mê cô rất nhiều. Cô là Les. Lần này, cũng như bao lần khác, cô thăm hỏi, trò chuyện em qua mạng, rất gần gũi, rất chân thành và một lần em gặp khó khăn, cô còn ra tay giúp đỡ, thế là tri ân, thế là cảm kích. Tuổi trẻ bồng bột của em khiến cho em nhớ nhớ thương thương, mơ mơ mộng mộng… Em yêu cô mà k biết cô thuộc hang SÁT THỦ TRÊN CÂY ĐU ĐỦ bởi Cô có nụ cười hiền lành, dịu dàng và hiểu biết.

Lần gặp mặt đầu tiên, em run lên vì gặp được thần tượng của mình, cô là Idol của em. Là chú Ngựa hoang của em. …Là tất cả những gì em yêu mến (Em tự cho như thế! Mà thiệt ra, em cũng lãng đãng, cũng yêu tùm lum tà la!!! ). Em ôm chầm lấy cô, cô từ chối. Cái sự từ chối tình cảm của cô (dù vẫn vượt quãng đường dài đến với em làm cho em xúc động khôn cùng) khiến em càng quý cô hơn. Cô lại nhẩn nha trong khi em bị lửa tình thiêu đốt. Thế là Cô … sa ngã!

Cô rên rỉ khi em hôn. Cô nồng nàn khi em ôm. Và rồi Cô trở nên dữ dội và mạnh mẽ khi trườn trên thân thể em. Bài bản được Cô tung ra hết khiến cho em bàng hoàng vì tưởng em được yêu.

Sáng thức giấc, Cô tỉnh táo lạ thường. Lạnh lùng lạ thường. Cô thay quần áo và chia tay em, k quên “dằn” lại cho em một nụ hôn (nếu em đủ đáng yêu).

Tình một đêm! Cô thích thế!

hoangnguyen112    2,190

Cái gì đến thật dễ dàng thì đi cũng nhanh như thế thật.'tình 1 đêm' em nghĩ chẳng gọi là 'tình' chỉ đơn giản là sự khỏa lấp cho nhau trong 1 đêm hay vài tiếng ngắn ngủi mà thôi.Người thích tình 1 đêm em cho rằng đó là người không tin vào 'tinh cảm là gì đó gắn bó và dài lâu' nó chưa đựng 'tính dục, ham muốn' nhiều hơn là thực sự yêu thương, tôn trọng và nghĩ đến nhau.Người 'cô' nếu có thể tìm 1 người khiến mình thay đổi suy nghĩ, thay đổi sở thích thì có lẽ tốt cho cô và cho rất nhiều người khác nhỉ.Khi mà bản thâ mình 'lầm lỡ' thì không có gì đáng nói, khi mà bản thân minh 'thích' thì nên nghĩ lại. Sở thích này có thực sự mang đến cho mình điều gì không khi đạt được nó, hay chỉ thỏa mãn cơ thể, cái tôi của chính mình, trong khi chính lương tâm của mình lại lên tiếng nhưng không thể cất tiếng thành lời trước 2 thứ kia.Em thật nhiều chuyện và thiếu tế nhị khi đặt câu hỏi này, mong chị đừng giận nhé :)Chị là cô hay là em trong câu chuyện chị kể ạ!

Edited by hoangnguyen112

TiPi    1,360

Cái gì đến thật dễ dàng thì đi cũng nhanh như thế thật.'tình 1 đêm' em nghĩ chẳng gọi là 'tình' chỉ đơn giản là sự khỏa lấp cho nhau trong 1 đêm hay vài tiếng ngắn ngủi mà thôi.Người thích tình 1 đêm em cho rằng đó là người không tin vào 'tinh cảm là gì đó gắn bó và dài lâu' nó chưa đựng 'tính dục, ham muốn' nhiều hơn là thực sự yêu thương, tôn trọng và nghĩ đến nhau.Người 'cô' nếu có thể tìm 1 người khiến mình thay đổi suy nghĩ, thay đổi sở thích thì có lẽ tốt cho cô và cho rất nhiều người khác nhỉ.Khi mà bản thâ mình 'lầm lỡ' thì không có gì đáng nói, khi mà bản thân minh 'thích' thì nên nghĩ lại. Sở thích này có thực sự mang đến cho mình điều gì không khi đạt được nó, hay chỉ thỏa mãn cơ thể, cái tôi của chính mình, trong khi chính lương tâm của mình lại lên tiếng nhưng không thể cất tiếng thành lời trước 2 thứ kia.Em thật nhiều chuyện và thiếu tế nhị khi đặt câu hỏi này, mong chị đừng giận nhé ;)Chị là cô hay là em trong câu chuyện chị kể ạ!

Hoangnguyen112 mến! Em thật là ngây thơ. "Tùy bút" tức là múa bút tùy tiện, nhân vật có thể có thực hoặc trong trí tưởng tượng của người viết. Hai nhân vật trên đều là có thực, là người mà TP quen biết, có cần cho em số điện thoại và địa chỉ k? :) TP viết bài này để phản ánh một thực trạng trong thế giới Les chưa được hoàn hảo của chúng ta thôi em à. 1 kẻ quá ngây thơ + 1 kẻ quá lọc lõi = 0Chỉ có vậy thôi, cũng là 1 cách để thức tỉnh các em Les bé bỏng của TP thôi à. Vậy nha hoangnguyen112! Edited by TiPi

hoangnguyen112    2,190

Hoangnguyen112 mến! Em thật là ngây thơ. "Tùy bút" tức là múa bút tùy tiện, nhân vật có thể có thực hoặc trong trí tưởng tượng của người viết. Hai nhân vật trên đều là có thực, là người mà TP quen biết, có cần cho em số điện thoại và địa chỉ k? TP viết bài này để phản ánh một thực trạng trong thế giới Les chưa được hoàn hảo của chúng ta thôi em à. 1 kẻ quá ngây thơ + 1 kẻ quá lọc lõi = 0Chỉ có vậy thôi, cũng là 1 cách để thức tỉnh các em Les bé bỏng của TP thôi à. Vậy nha hoangnguyen112!

Đúng là em bị cái chữ 'nhật ký' choáng hết tư tưởng và nào giờ thấy đa phần mọi người viết về chính họ. Chị không nên nói thế.Nếu bảo người kia quá ngây thơ thì chưa hẳn đúng mà chị kia quá lọc lõi thì không hẳn sai nhưng cũng chưa đúng.Nếu người em kia không 'chủ động' thì em nghĩ người chị kia cũng không 'tiến' quá nhanh thế. Người em quá nóng vội, quá thiếu suy nghĩ chứ không phải là 'ngây thơ'.Em nghĩ người trong câu chuyện trên người chúng ta nên cảm thấy đáng thương là người chị kia (cô). Tại sao 1 người như chị đó lại chọn cách sống như thế? Ắt hẳn trước đó chị đó đã bị tổn thương nhiều. Việc chi đó làm đối với người khác không làm họ tổn thương nhiều lắm đâu, và nhờ thế mà những người đó sẽ ý thức hơn, hiểu chuyện hơn. CHỉ có bản thân chị đó là đang tự lừa dối với chính mình rằng, mình vui với những gì mình có được và càng ngày càng bị lúng sâu vào chính nhận thức giả dối đó thôi.

TiPi    1,360

Ờ, có thể. Em học Luật chăng? :) Thích phân định đúng sai. Nhưng có khi cái đúng của mình là cái sai của người và ngược lại đó hoangnguyen112 !

hoangnguyen112    2,190

Dạ không em học Kinh tế ạ!Người đời hay nói không đúng thì sai nhưng đôi khi chẳng đúng cũng chẳng sai mà là chưa hiểu rõ, chưa sáng tỏ.Suy nghĩ cá nhân chúng ta cũng thế, nó sẽ thay đổi theo thời gian, kinh nghiệm và theo 2 chiều hướng nhìn nhận vấn đề khác quan hơn hoặc tiêu cực hơn.Nhưng tốt hơn hết nên nhìn khách quan mọi vấn đề và khi mình là chính người trong cuộc cũng đừng để suy nghĩ tiêu cực dìm chết mọi thứ.

TiPi    1,360

Tôi ngồi đây, nàng ở đó, ngắm nhau ngày ngày qua cái webcam…

Nỗi nhớ mông lung, mơ hồ và vô định.

Đôi khi...

Chợt thèm nghe “Rong rêu”, nhớ đêm đầu tiên cảm nhận tình yêu thầm lặng đang vây khốn lòng mình, cảm nhận lòng mình tan ra theo từng giọt nước mắt người thương.

Một cơn gió nhẹ hay cái nóng hanh hanh buổi chiều lại nhớ những ngày bên nhau, ngồi uống nước, hóng gió và ngắm nhau cũng k thấy “đã” mắt, lại đan tay ra về. Mở cửa bước vào phòng là ngập tràn hạnh phúc với những nụ hôn khát khao.

Lại bất chợt xem trúng một đoạn phim có cảnh 2 cô gái hôn nhau, lại nhớ những lúc bên nàng, nhận được những “nụ hôn bất ngờ”, lòng lâng lâng vui sướng với tình yêu.

Thảng nghe lại “Vẫn nợ cuộc đời”, quặn lòng với giây phút bên nhau mà k dám “thả lòng” để yêu nàng, cố kìm nén tình cảm mình lại, để rồi khi vòng tay nàng ôm lấy ngang lưng, lại là một lần thắt tim, lại nhắm mắt để tận hưởng “vị ngọt đôi môi” và thứ hạnh phúc đau thương lạ lùng…

...Thầm thì nói tiếng yêu nhau, lại nhớ đêm hoang và sớm mai chia xa để lại đêm trôi đi trong mặn nồng và ánh mắt nuốt chửng cõi lòng mình, cuộn hết đau khổ giận hờn, chỉ để lại một nỗi niềm khôn tả, là chia xa, là đợi chờ, là hứa hẹn sắt son.

Và có lúc nhớ nhau đến cháy lòng, trông mong từng giây phút theo từng vòng lăn của bánh xe…Để rồi phút giây gặp gỡ, lại là những ngập ngừng, thẹn thùng đến nỗi k dám nhìn vào mắt nhau… Để rồi đêm xuống là hạnh phúc vỡ òa theo từng nụ hôn…

Yêu là vậy đó!

TiPi    1,360

Chị ở xa tôi lắm, chị gọi điện về cho tôi, lần nào cũng bằng giọng hồ hởi và nhiệt tình. Có lần, chị buột miệng hỏi tôi: C có tật xấu là hút thuốc. Em có thấy khó chịu k? Tôi cười bảo: Bình thường mà C, nhưng C có hút trước mặt bá quan văn võ k? C bảo: k, C chỉ hút khi ngồi với bạn bè thân, ăn nhậu, xỉn vô mới hút. Tôi dạ.

C làm quen với tôi qua điện thoại, giọng nói tự nhiên và nhiệt tình. Lần đầu là đã cười ha hả với nhau không chút e dè che đậy, dường như đã quen tự bao giờ. Tôi tỉnh bơ trò chuyện với C bởi nghĩ rằng cả tôi và C không có gì để mất, cũng k có lý do gì để dối gạt nhau.

Hôm sau, C lại gọi về, hỏi E quen với C rồi có chịu được chuyện một năm mới gặp nhau 1 lần hay k? C sẽ cố gắng thu xếp về nước để thăm gia đình và thăm em, có em rồi C sẽ về thường xuyên hơn, có thể là về đột xuất để dành thời gian cho E.

Trời ơi! Duyên đâu mà lạ lùng, tôi vừa buồn cười, vừa hoảng với cái "tốc độ" của C. Tôi bèn đánh bài ngửa, tôi bảo tôi đã có người yêu. Giọng C run và ngạc nhiên: Vậy sao E còn đăng tin làm quen trên mạng. Trời, E đăng cả năm nay rồi chớ bộ! C nói vào câu qua loa rồi đi làm. Tôi dạ.

Hôm sau, C gọi, nói: Haizzz, chán quá, em với người yêu quen lâu chưa? Tôi bảo mới, ai biểu C chậm chân làm chi? (ghẹo đùa). C nói: nhưng k sao, C vẫn chưa hết hy vọng, để C về chuyến này gặp E đã. Ngày ...E rảnh k? Vô chùa ăn cơm chay! Tôi dạ, để E vô hôm đó phụ làm công quả, ăn cho đỡ ngại. Tôi và C cười hì hì.

Hôm sau nữa, vừa vô tới cơ quan thì C gọi: C vừa tới chỗ làm nên gọi cho E đây, E ăn gì chưa? Em với người yêu sao mà quen nhau? Tôi tức cười nói: E bị ngta kua. À, hôm qua E thấy ctf đòi lấy số sđt của bạn Gs kìa, C nói à, sáng nay nó gọi cho C, cho C cái số đt đó mà C dzục đâu rồi. Tôi hỏi: C lấy số lại k? E có số của bạn đó nè. C nói thôi khỏi, đi tìm đi kiếm chi mất công, mà gặp đc ng nào như em kìa. Tôi nghĩ bụng: kưa này thuộc loại kưa máy chớ k phải kưa tay, gì mà ào ào. Bỗng dưng bị ...nhát! (:Hmmmph:)

Ngày C về, trước khi lên máy bay còn nt: Muốn đt cho E mà k đc. Tôi nt bảo C đi đường bình an.

Khuya hôm sau, C gọi bảo đang check in ở sân bay và chờ hành lý, lâu quá. Lát C về gọi em, hơi khuya 1 chút đc k? Tôi dạ rồi chỉnh lại chế độ tắt nguồn. Khuya, C gọi tôi bảo k ngủ đc, đang nude và phì phà với cà phê để gọi tôi. Tôi bảo cái vụ nude gọi đt này coi bộ khó chịu quá. C cười hì hì. Tôi bảo thôi C tắm rồi nghỉ ngơi đi. Tôi tắt máy.

5h sáng đt mở lên, thấy C bảo ngủ k đc, nôn gặp E quá. Tôi nt nói C ra đứng trước cửa, 10' nữa tôi sẽ đi ngang nhà chào C, đứa nào mà C thấy hơi côn đồ là E đó. C ừ. Tôi chạy ngang, vẫy tay chào C, C vẫy tay chào tôi. Tới chỗ làm, gọi cửa hai ba lần k được. Tôi quay lại, vừa đi vừa nt bảo C ra ngồi cà phê với E. Tôi đậu xe ở tiệm cà phê trước nhà C, C băng qua đường. Hai CE ngó nhau cười. Tôi uống li bạc sỉu của mình trong vòng 5' rồi chào C đi làm. C nt hỏi tôi: Thất vọng chưa E? Tôi làm xong nt: E có hy vọng gì đâu mà thất vọng hả C? E đã yêu ngta, nên E k muốn làm tổn thương C.

C im lặng 2 ngày.

Sáng, tôi đi làm về thì C nt hỏi: Đang làm gì đó? Tôi nói E đang đi cv. C bảo khó ngủ quá. Tôi hỏi C matxa đi. C nt: E rảnh qua matxa cho C dùm, đc k? Tôi nói chờ E chút. Matxa xong, tôi về. Lòng nghĩ có lẽ nên đoạn duyên là hơn. Tốt cho C và tốt cho tôi nữa dù lòng tôi rất tiếc khi mất đi một người bạn như C. (tham lam dấy lên một chút! )

Một người bạn, có thể làm cho đời ta vui hơn, được chia sẻ nhiều hơn, được quan tâm chăm sóc nhiều hơn nhưng ở trong cái giới thứ 3 này, một người bạn có thể gây ra đổ vỡ nhiều hơn trong tất cả các loại tình bạn. Vậy thôi.