Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
TiPi

Ổ Chuột Ú

Recommended Posts

TiPi    1,360

Mình có thói quen kỳ cục là nghe hoài 1 bài nhạc khi đã thích, để từng lời thấm vào tim, dù là những lời cay đắng như cái thói quen gặm nhấm "THÚ ĐAU THƯƠNG". Và mấy hôm nay, phát hiện ra Phi Nhung hát Bến cũ đò xưa của Phan Ni Tấn, khoái, mặc dù không thích giọng mũi là lạ của cs này.==//==

Trôi trên dòng sông đời, ôi chiếc bóng tôi đơn côiVụng tay tôi để con đò khác đưaĐưa sáo qua sông rộng theo người về xuôi.Thương cây cầu tre làng, thương cây giá trôi theo tôiLạc vô dâu bể chân mòn gót lêXa xứ ta biệt xa người chợ quê.Đưa sáo qua sông rộngTrăng nó cũng phai màuTiếng mái chèo còn in trong tôiTrời xui chi đám mưa ngàn cánh rơi mau.Chim báo bay xa rồi, trăng cũng bỏ tôi ngồiGiữa bến đời sầm sập mưa rơiLòng như ai mới đong sầu vào đầy vơi.Anh xin làm con đò đưa chim sáo qua sôngĐò trôi êm ả qua miền ấu thơCâu hát ru khe khẽ theo mộng vào mơ.Anh xin làm đôi bờ nâng niu bước chân em quaBờ bên kia lở tay người cách chiaThương đất bên đây bồi những lời nỉ non.Thời gian trôi lướt qua xác xơ miếng trăng tàBến cũ cây già ..Tôi về nghe mưa khóc hoài con sáo bay xa.Chiều nay trên bến xưa hắt hiu bóng con đòGác mũi lên bờ khóc ngồi khóc đứng tiếc hoài con sáo sổ lồngCon sáo bay xa... Edited by TiPi
  • Like 1

TiPi    1,360

Thư gửi phòng nhì!Em yêu wấu, mấy hôm nay Sư Tử nhà anh rất đuối, mới đòi dzô Hội Ét Vê tuyển thêm Sư Tử Phu Nhơn cho anh, để cùng đỡ đần việc nhà (nói theo kiểu SơnLa là ôsin cao cấp, mà anh là Ôsin rất cao cấp nhe em!). Biết em có lòng, anh mới mon men theo chọc ghẹo. Em đòi anh tuyển cho em một thèng chồng giống ...anh. Anh nói thiệt với em, Sư Tử nhà anh đã từng tuyên bố "anh là cái thứ động vật hoang dã thuộc danh sách Rất đỏ còn sót lại cần được bảo tồn!" (anh trích nguyên văn của Sư Tử nhà anh, không thêm thắt chút nào). Em hỏi anh có thích em không? Một lần nữa anh thưa thiệt là con Ma Kết trong anh lúc nào nó cũng chơn thành hết em à. Có thì nói có, không thì nói không. Nên câu trả lời là có. :D Đừng méc Sư Tử nhà anh kẻo tụi mình không còn cơ hội nhe em. :x

• Like 4

TiPi    1,360

Vợ ghen không nói tiếng nàoBồ ghen thì hỏi "trước em bao người?" :-tVợ thương mình mới lên đờiBồ thương mình sẽ ...lên trời đếm sao. :db:Vợ hờn, mình gõ tào lao (:|Bồ hờn, mình kệ, làm sao thì làm :D

• Like 3

TiPi    1,360

Chiều CN, nằm dài mãi tới chừng Xã hỏi: Xã k làm bánh bột lọc cho P ăn hả? Mới hè hè lấy xe chạy ra chợ mua gói bột năng, về khoe có 13k à xã! Xã cười: Mai mốt chắc mấy bà ở chợ thấy mặt Xã sẽ chạy mất dép vì gặp nhằm "sát thủ trên cành đu đủ". Mình lại hè hè. Xã xung phong nhồi bột, cả nhà xúm vô gói, mấy cái bánh của bé Cốm gói xấu còn hơn ...nó! Trộn thêm ít mì, vậy là xong bữa. Định rủ xã đi tập TD, mà Xã nói 19h có "túc cầu", 2 đứa lại ôm 2 cái máy cùng các "anh hùng trong thiên hạ" đi chinh chiến. Gớm sườn thiệt! Tới 20h30 lại đi "Kỳ cuộc" tới 21h hơn. Vậy là khỏi workout gì nữa. Tắm xong ra dụ cho bé Cốm ngủ sớm! Sáng thứ 2 thức dậy, lờ đờ như thằng nghiện nhưng vẫn nịnh khách tốt như thường. :DXã đi làm một lát quay về pha trà 2 vc uống trà ăn ...mít. =P~ Xong làm nhiệm vụ hết sức thiêng liêng là ôm cho xã ngủ! Tới giờ bán trưa, mình đành để Xã ngủ 1 mình. Loay hoay chút xíu thì Cốm về tới phụ mình dọn cơm. Ăn trưa xong lại ôm nhau ngủ. Thức dậy, thấy em ngủ ngon. Dzui. :x

• Like 5

TiPi    1,360

Hồi yêu đơn phương, lọ mọ gõ blog bên ngoisaoblog. Tới chừng có người yêu, rồi bị bỏ bèn bỏ luôn cái blog đó. Chuyển sang blog của Google, lại yêu đơn phương mới gõ blog của Yahoo. Rồi có "tình yêu", mới khai quật lại cái blog Google, xài tới giờ.

Ban đầu, gõ blog để giải tỏa, về sau gõ blog để khoe, để phơi bày là chính. Vui buồn, nhảm nhí hay ho gì cũng tung lên blog, bị nó là chốn cá nhân. Thêm cái Ổ chuột này nữa.

Riết rồi thấy mình sao đa hệ quá, blog cũng vài cái. Con thêm vài đứa, chưa kể "bé Thỏ", ngày nào mình cũng nựng nó, đi ngang qua cũng nhiếc nó cho tới khi Xã với Tí Heo cứ cười nhại câu mình hay chọc "bé Thỏ" : Bé! Ai mà thương bé? mình mới thôi, nhưng ẵm bé Thỏ lên là xưng "Mẹ" với "bé", Xã sốt ruột lắm. Hôm nó mở cửa chuồng, phóng vô phòng, nhảy lên nệm làm cho 1 cục "cao đơn hoàn tán" bự chà bá, Xã hấm hứ đòi làm "tiết canh thỏ" hoài, rồi lại lọ mọ lấy cám cho nó ăn dặm, rồi lần xương nó, tặc lưỡi: Nó gầy quá xã ạ!

Cũng tại Tí Heo đi học ít có bạn thân mới nuôi chó, nuôi vịt, nuôi thỏ cho nó làm bạn.

Chiều qua, cả nhà đan tay đi tập TD, Xã nói hay để con học hết năm nay tụi mình về SG, mình cười buồn, còn gì nữa mà về? Con nhắc: Ngoại nữa chi? Mắt cay xè: Má ơi!

Mình là "Bất hiếu nhi", làm sao dạy mấy đứa con?

• Like 5

Mia    9,798
:D Rước Mẹ lên đó sống cùng là hết BHN mà ^^
  • Like 1

TiPi    1,360

:D Rước Mẹ lên đó sống cùng là hết BHN mà ^^

Sư Tử không những đòi rước Má, mà còn để TP rước luôn em đó Sai ạ :) ! Nhưng Má đau chân, đang ở với anh Hai, anh Hai cũng không chịu cho Má ra đây. :(:sad::((:(( :(( (Ôm, dỗ ih! :D )

Mia    9,798
CZ ngoan ngoan, e shuong nà, đừng khóc nữa nà :x *hug* * xoa xoa *
  • Like 1

TiPi    1,360

http://youtu.be/iY6jqdN4Pvk

Chung quanh quyền tác giả của Mê khúc: Bài hát ấy của tôi!

Anh Thoa nằm trên giường bệnh tại nhà riêng - Ảnh: T.N.V.

TT - Ai là tác giả ca khúc Mê khúc? Chuyện rắc rối nhân tình đang nảy sinh giữa một người nổi tiếng - nhạc sĩ Bảo Phúc - và một người bệnh liệt giường 20 năm.

Sau khi album Mê khúc (ca sĩ Quang Dũng) được giới thiệu trên Tuổi Trẻ, một bạn đọc gọi điện thoại cho biết "Mê khúc không phải của nhạc sĩ Bảo Phúc. Đó là tác phẩm của bạn tôi!".

Và phóng viên Tuổi Trẻ đã tìm đến người bạn ấy... Tiếp tôi là một người đàn ông trung niên nằm dài trên giường, nửa người dưới quấn trong chăn. Anh nói: "Xin lỗi phải tiếp anh như thế này vì...". Quanh giường anh là hàng chồng giấy tờ, máy vi tính, điện thoại...

"Tôi bị liệt gần 20 năm rồi nên không đi đâu được. Mấy ngày nay xương cùng lại bị loét nên không ngồi xe lăn được, có lẽ phải chuẩn bị mổ". Đó chính là anh Trịnh Văn Thoa (bút danh Anh Thoa).

Anh Thoa tâm sự:

- Tôi nguyên là bảo vệ bến xe Chợ Lớn. Năm 1987, một cánh cửa sắt bị sập, lẽ ra tôi chạy thoát nhưng thấy có mấy em bán bánh mì đứng đó, tôi nhảy vô xô các em ra, cửa sắt đè trúng lưng và tôi bị liệt nửa người từ đó. Năm 1980, vốn là thành viên đội văn nghệ xe khách thành, tôi quen biết anh Bảo Phúc khi anh đến làm việc với đội văn nghệ. Sau đó chúng tôi khá thân nhau.

Và chúng tôi cũng có một số ca khúc viết chung, tôi viết lời, Bảo Phúc viết nhạc. Khi ấy, Phúc thường hỏi: "Tên tác giả để sao đây?". Tôi trả lời: "Sao cũng được", và cái tên Bảo Phúc - Anh Thoa có từ đó, dành cho những ca khúc viết chung hoặc của tôi đưa cho Phúc chỉnh lại. Riêng Mê khúc hoàn toàn là tác phẩm của tôi.

Giao thừa năm 1989-1990, được về nhà sau hai năm nằm viện, nhìn vợ, tôi bỗng thấy cảm thương và đêm ấy khai bút đầu năm, tôi viết xong ca khúc Hạnh phúc còn lại, ca ngợi sự chịu đựng và chăm sóc gia đình, con cái của vợ tôi trong suốt hai năm tôi nằm bệnh viện.

Sáng hôm sau, Bảo Phúc và vợ đến nhà chúc tết, tôi mang ca khúc ra khoe. Anh nghe xong đề nghị được mang đi phổ biến, tôi không đồng ý và nói: "Đây là tác phẩm tao viết tặng vợ. Muốn phổ biến thì phải viết lời khác, rộng hơn mới được!". Và ít lâu sau đó, tôi viết lời mới cho bài hát này với tựa mới là Mê khúc và đưa cho Bảo Phúc.

Bản thảo phần lời ca khúc "Mê khúc" của Anh Thoa vẫn còn giữ cùng phần nhạc và lời của "Hạnh phúc còn lại" trong lần sáng tác đầu

Một thời gian sau ca khúc này được Cẩm Vân hát với tên tác giả là Bảo Phúc - Anh Thoa. Tôi được bạn bè nói lại và có hỏi Phúc vì sao thì được trả lời: "Do khâu in ấn bìa sai!". Phúc nói sao tôi nghe vậy.

Nói thật với anh, đời tôi chẳng còn gì, nên chẳng muốn kiện thưa e ảnh hưởng đến sự nghiệp của Phúc. Nhưng rồi cứ vậy mà Phúc tiến tới. Khi album của Ý Lan ra đời với Mê khúc, tôi cũng chẳng biết (kể cả tác quyền). Album Hồng Nhung ra đời có Mê khúc tôi cũng chẳng biết.

Khi được biết, tôi hỏi, Phúc cũng nói như trước đây: "Tại in ấn sai!". Thế nhưng nhiều bạn bè của tôi thì không chịu như vậy. Họ cho rằng Phúc làm thế không được. Một người bạn đã nhận tài trợ cho tôi ra hẳn một album lấy tên Mê khúcđàng hoàng nhưng không may cho tôi là bạn ấy mất đột ngột nên album không ra đời được.

Nhưng nhờ chuyện này mà nhạc sĩ Trần Hữu Bích (biên tập album) biết chuyện và cũng phản đối cách dĩ hòa vi quý của tôi. Thế nhưng tôi cứ nghĩ rằng Phúc mang cho tôi niềm vui là được phổ biến tác phẩm của mình ra bên ngoài căn nhà này. Chính vì nghĩ vậy tôi cứ băn khoăn mãi, Phúc là bạn tốt hay tôi đang tự dối mình?

Mới thứ bảy vừa rồi (30-10), khi báo đăng album Mê khúc qua giọng ca Quang Dũng, tôi điện hỏi, Phúc lại bảo “do in ấn sai” và hứa sẽ nói nhà sản xuất (Bến Thành audio & video) điện xin lỗi tôi, nhưng đến nay có thấy đâu!

Cứ băn khoăn về việc này nên hơn mười năm nay tôi không nói với ai, trừ một số bạn bè thân thiết. Tôi vẫn không hiểu tại sao Phúc lại làm như thế? Cho đến lần này, cô Hải - người đã điện thoại đến Báo Tuổi Trẻ sau khi đọc tin Mê khúc, một bạn thân của tôi trước đây công tác Đoàn trong một xí nghiệp - nói là tôi không nên im lặng nữa. Có thể vì vậy tôi quyết định phải nói...

TRẦN NHẬT VY

Nhạc sĩ Bảo Phúc: Tôi đã làm ơn mắc oán!

Nhạc sĩ Bảo Phúc

Sáng 2-11, gặp nhạc sĩ Bảo Phúc, anh vẫn dứt khoát: "Mê khúc là tác phẩm mà tôi và Anh Thoa viết chung". Anh cho biết thêm:

- Ngày xưa, tôi và Thoa rất thân nhau, nay cũng vậy. Khi Thoa bị tai nạn, nó tuyệt vọng, chính tôi là người động viên, hướng dẫn để Thoa tiếp tục sống và hai đứa đã sáng tác chung. Từ đó, tất cả sáng tác của tôi và của Thoa đều lấy tên chung là Bảo Phúc - Anh Thoa.

Có khi tôi viết nhạc, Thoa viết lời, có khi Thoa viết nhạc, tôi viết lời. Trong số các ca khúc viết chung ấy có Mê khúc. Ca khúc này chúng tôi viết năm 1989, Thoa là người đưa ra ý tưởng, phác thảo chủ đề và chính tôi mời Cẩm Vân hát trong album Lạc mất em và đã đưa tác quyền cho Thoa.

Gần đây, sau khi album Quang Dũng phát hành, có nhiều bạn bè Thoa cho rằng tôi muốn "hưởng trọn" nên tôi rất buồn. Thật ra, do khâu in ấn sai nên bìa không có tên Thoa (trong phim thì có). Tôi đã điện đề nghị đơn vị sản xuất in lại bìa và họ đã nhận lời nhưng chưa thấy. Với tôi, lúc nào trong tác phẩm tôi làm cùng Thoa cũng có Thoa, dù tôi là một người có tên tuổi còn Thoa thì chưa ai biết.

Nếu Thoa nói Mê khúc là của Thoa thì tại sao mười năm nay anh không nói gì? Nếu Thoa nói như vậy thì từ nay tôi sẽ không đứng tên chung nữa. Dù gì tôi cũng là người có tiếng. Tại sao Thoa không nghĩ tôi đứng tên chung vì tình bạn? Tôi có cảm giác làm ơn bị mắc oán...

(Nguồn: http://tuoitre.vn/Va...ay-cua-toi.html)

===//===

Với mình, BP đã mất, ba của thằng em mình thì bị liệt nằm một chỗ lâu ngày, tất nhiên phải có những ức chế, muộn phiền. Ai nói sao nghe vậy, bạn bè đối đãi với nhau hết mình thì không sao, một người háo danh hay ích kỷ kèn cựa là sinh chuyện. Thôi thì bỏ hết, bởi dầu sao chuyện cũng đã qua rồi.

Nhớ hồi dạy chung với thằng con của AT, có lần, được phân công đi công tác Đoàn ở công viên Phú Lâm, mấy chị em trốn ra một góc công viên, mới ngồi coi bói cho tụi nó. Lúc đó cũng chưa thân mấy, bèn phán rằng gia đình em sắp có sự xa cách, nhưng lần xa cách này không được vui vẻ gì... (Bài lên sao nói vậy, chứ phải cái vong nào nó dựa hay không thì không biết!). Từ đó thằng em đẹp trai, háo thắng có chuyện gì cũng theo cG tâm sự. Rồi thời gian qua đi, cũng vài năm, nó mới kể lại hồi đó chị coi cho em, thì thật ra là mẹ em phải đi để cứu vãn gia đình, mà qua bển cũng k sung sướng gì. Ôi em tôi, nghe mà đau lòng, mình phán bậy bạ mà trúng tùm lum tà la, báo hại thiệt! Nó một mình cun cút nuôi cha, chừng có người yêu rồi cưới về làm vợ thì thân trai đứng giữa ông già bệnh tật lâu năm với con vợ nhỏ tuổi hay làm nũng, khổ thân nó.

Nay buồn buồn, nhớ câu "Cõi riêng ơi! không sao tỏ bày..." mới mở bài Mê khúc, chị nhớ mày, Vũ ơi!

Edited by TiPi
  • Like 4

TiPi    1,360

8-> ... Thấy cái "ổ" của TiPi mà phát =P~ quá! :D;))

Thèm gì mà rớt nước miếng dzậy cưng? :D

thoangbuon    583

Thèm gì mà rớt nước miếng dzậy cưng? :D

Thèm cái "ổ" có người, có đủ thứ... giống của TP =P~ ... :D;))
  • Like 2

TiPi    1,360

Ghé thăm ổ chuột nhà Tía nà ~o):-p

Trời, nay hân hạnh được "dâu hụt" ghé thăm, bạn thoangbuon ghé thăm nữa, Sư Tử ơi! Tí Heo ơi! Bé Thỏ ơi! Phòng nhì ơi! Con gái ơi! Con trai ơi! Tập họp đón khách!
  • Like 5

Whey    211

Haizzz, Tía ơi, con nghe hai từ "dâu hụt" mà tiếc gì đâu á :-<

Thôi thì Tía với má lớn, má nhỏ, em gái, em út, cứ việc ngồi đó, để con pha nước mời "khách" :biggrin:

:margarita::margarita::margarita::margarita::margarita::margarita:

<:-P

• Like 3

Vanes    3,793

Ui Anh Whey đã mời nước chanh Romano pha Sunlight rồi thì bé Vanes phải phụ thêm vào món ăn nhâm nhi nữa chứ:Thực đơn như sau:1. Khai vị: Súp cua mực ghẹ sụn cá mập mai rùa sương sa hột lựu. Gỏi ngó sen ngó tới ngó lui nêm hạt nêm Vedan, nước chấm lấy từ sông Thị Vải mới chịu nhé!2. Món chính: Cá chẻm tẩm ngủ vị hương nấu gừng thắn nước mắm trộn dấm Thịt kho đậu hũ nấu với mắm tôm ăn kèm với rau trộn sâu nhộng. Lẩu mì nấu 3 ngày 3 đêm, để nguội 1 tháng cho nó lên nấm (Đỡ phải mua nấm )3. Tráng miệng: Đường sữa bột ngọt nước tương trộn với trái cây các loại.Thôi mệt quá, tóm lại em lấy cái nồi thiệt lớn, đổ vô hết, trộn cho đều, múc cho mỗi người một dĩa. Ok baby?

• Like 3

Mia    9,798

Van cưng...đọc cái thực đơn cưng bày ra...là đã muốn ăn ngay rồi... chẹp chẹp, không hổ danh con của TP nhen :x....thiệt wa' xá cao minh haha

Um....con trai, con gái....đều đã ra mặt đón khách rồi...cũng đã bày biện tất cả món ngon mà hiện giờ nhà đang có rồi...nên Phòng Nhì ra ngồi tán gẫu với mấy pé cho vui nhen :x

Có ai muốn nghe chút music cho có không khí không nào ;))

:x dance nào hehe

Hôm nay thiệt vui, vì có nhiều khách quí ghé Ổ Chuột quá :x :x

• Like 5

TiPi    1,360

:) Tự hứa với lòng sẽ không đọc NK của em nữa. Bởi em chưa chịu dời quá khứ sang một bên, để hướng về một tương lai mới tốt đẹp hơn.

:) Em vẫn còn trẻ con, chưa chịu lớn. Có những việc cần thời gian để suy xét, không phải muốn là nói.

:) Dù sao thì TP vẫn thương em.

:) Tặng em bài thơ, khi nào em lớn, em sẽ hiểu.

Ly Tao (1)

- Bùi Giáng -

Giờ ngẫu nhĩ như hồng bay em ạ

Và yêu thương như lá ở bên hoa

Và luyến ái như tơ vàng bốn ngả

Bủa vi vu như thoáng mộng la đà.

Em đã lại với đời về nắng ấm

Thắm không gian thương nhớ bóng hình em

Anh đã đợi chờ em từ lâu lắm

Ngày đi không để lại lạnh trăng rằm

Anh mơ ước với ngàn xuân mở rộng

Quên não nùng sa mạc của yêu thương

Chân cứ bước theo nhịp hồn cử động

Em là em anh đợi khắp nẻo đường.

Em có nụ cười buồn buồn môi mọng

Em có làn mi khép lá cây rung

Em có đôi mắt như sầu xanh soi bóng

Hồ gương ơi! sao sóng lục vô chừng!

Con mắt ấy có gieo buồn rớt lệ

Trên nẻo đường lạnh lẽo lối lang thang

Môi thắm ấy mấy lần thao thức kể

Với đèn khuya vò võ mộng khôn hàn.

Trời đất nhớ lần đầu ... năm trước ...

Đó một lần đôi mắt đã nhìn lên

Và trời hiểu ngày sau đôi mắt ngước

Một lần kia sẽ còn dịp đáp đền.

Em ở lại với đời ta em nhé

Em đừng đi. Cho ta nắm tay em

Ta muốn nói bằng thơ bay nhẹ nhẹ

Vào trong mơ em mộng giấc êm đềm.

Ta sẽ đặt mười ngón tay lên mắt

Để nhìn em qua khe hở du dương

Vòng theo máu hai vòng tay khép chặt

Ồ thưa em ta thấy mộng không thường.

• Like 4

TiPi    1,360

Hôm đứa bạn ở SG ra đây, nó méc : Nhỏ N (là tri âm tri kỷ với mình từ hồi học lớp 9 tới giờ, thân tới nỗi kua được em nào cũng phải "trình" với nhỏ!) nó không chửi tao ngu, mà nó nói tao: "Mày gắn não vô mà suy nghĩ đi!".

Hơ hơ, mấy nay gặp chuyện lộn xộn, thấy em út "phang" câu nào cũng lãng, không lẽ nói "em gắn não vô mà suy nghĩ đi!". Khổ thiệt! :D

Ông bà dạy: "Biết thì thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe!". Ráng dựa cột, em nhé! Đừng "phang" bừa kẻo bị :vava: . Hehe.

Edited by TiPi
  • Like 3