Jump to content

Asian Labrys Messages

Announcement

Gửi thành viên, 

Để giảm bớt dung lượng dữ liệu của AL,  diễn đàn vừa xóa tất cả những nick chưa từng đăng nhập, chưa từng đăng bài hoặc đã 6 năm không hoạt động. 

Nếu nick của bạn vô tình bị xóa trong lần sàn lọc này, mong bạn thông cảm đăng ký lại nick mới. 

Thân ái.

• Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
VoDinh

DẤU KHẮC CUỘC ĐỜI

Recommended Posts

Jp86    49
19 giờ trước, Khongtuoc đã nói:

Em hiện đang sống ở tỉnh Bình Thuận, bên cạnh nghành du lịch Biển - resort đang phát triển, thì nghề lặn biển - đánh bắt hải sản gắn bó với người dân địa phương hàng trăm năm nay, do điều kiện trang thiết bị còn thô sơ và cũng phụ thuộc rất nhiều vào đất trời nên nghề Biển cũng nhiều rủi ro.

Thích quá nè, mình lâu lâu cũng có đi bình thuận, vậy là sau này có dịp đi bình thuận mình sẽ có bạn để ghé thăm rồi. 

• Like 1

Khongtuoc    41
Posted (edited)
7 giờ trước, VoDinh đã nói:

KhongTuoc!

Sinh nghề - Tử nghiệp!!!

Vì mưu sinh đành chấp nhận đánh đổi!

Nghe em kể như tâm tư của người trong cuộc.

Có những chủ thầu thiếu trách nhiệm. Nhưng cũng có không ít anh chị em nhân công thiếu ý thức - ỷ i vào tay nghề và sự chuyên nghiệp của mình.

Mỗi năm đến mùa mưa bão 2 niềm Trung - Bắc lại oằn mình chịu bao đau thương - mất mát!

Chị luôn cảm thấy mình thật may mắn khi được sinh ra và lớn lên ở niềm sông nước - cánh đồng hiền hoà.

KhongTuoc, Peanut2021!

Sông - Biển - Núi luôn có sức hút mảnh liệt với VoDinh.

Bình Thuận VD cũng chưa được đến. 

Chủ nhà có sẵn lòng làm hướng dẫn viên không?

Welcome chị đến Bình Thuận, miền đất resort, biển xanh - cát trắng - nắng vàng, qua đợt dịch có dịp đi Bình Thuận thì alô em 😊

Edited by Khongtuoc
  • Like 1

Jp86    49
2 phút trước, Khongtuoc đã nói:

Welcome chị đến Bình Thuận, miền đất resort, biển xanh - cát trắng - nắng vàng, qua đợt dịch có dịp đi Bình Thuận thì nhắn tin em 😊

Chị không thích đi resort chị thích lang bang thôi 😁 

Khongtuoc    41
Bây giờ, Jp86 đã nói:

Chị không thích đi resort chị thích lang bang thôi 😁 

Đầy đủ mọi thứ, ngắm sao ngàn mây cũng có luôn nè :laugh:

Jp86    49
2 phút trước, Khongtuoc đã nói:

Đầy đủ mọi thứ, ngắm sao ngàn mây cũng có luôn nè :laugh:

Có lý do để đi rồi đây 🥰

Khongtuoc    41
11 phút trước, Jp86 đã nói:

Có lý do để đi rồi đây 🥰

Qua dịch, xách ba lô lên và đi phượt , welcome welcome 🥰🥰

• Like 2

Peanut2021    191
5 hours ago, Khongtuoc said:

Qua dịch, xách ba lô lên và đi phượt , welcome welcome 🥰🥰

Thích quá! 

• Like 2

VoDinh    58
Vào 2/5/2021 vào 06:05 , Peanut2021 đã nói:

Mình biết đa số nói chuyện ở thế giới ảo chỉ là . . . " ảo". Nhưng nếu có duyên cùng hẹn nhau đi mọi miền đất nước thì hay quá. Mình tính 3 năm nữa mình sẽ làm chuyện đó. Hiện tại vẫn còn đi làm. Nếu lấy vacation chỉ 2 tuần thôi. Ngắn quá. 

Chúng ta là thật nên thế giới ở đây là ảo hay thật là do mỗi chúng ta.

VD tin chân tình sẽ nhận được chân tình.

VD đã đọc một số bài viết của Peanut2021. VD nhận thấy Peanut2021 là người có kiến thức khá rộng và tinh tế. Nên VD tin Peanut2021 khi đọc một bài viết qua ngôn từ và bằng cảm nhận sẽ nhận ra bài viết đó là thật lòng hay chỉ là vui.

VoDinh    58

KhongTuoc!

Cám ơn em!

Rất mong sẽ được lặn biển quê em.

JP86!

VD đã mất rồi cái thời thích là có thể vác balo đi :-).

Nghe JP86 hào hứng đi chơi mà lòng cũng nôn nao :-).

• Like 1

Peanut2021    191
Posted (edited)

@VoDinhCon chim bị mũi tên bắn thì thấy cành cây cong là hoảng sợ.
Mình cũng như con chim kia thôi, bạn ạ.
Sống thật quá, nhiều khi bị tổn thương.
Thú thật là mình nhìn người cực kỳ dỡ.  Vì mình nghĩ ai cũng giống mình.  Mà mình thì sống rất giản dị với 2 chú chó. Nên thế giới thật của mình nó đơn giản hơn rất nhiều so với thế giới bên ngoài.

Cảm ơn bạn.  Mình sẽ cố gắng đọc thêm để hiểu người ở diễn đàn này thêm (phần nào).

Edited by Peanut2021
  • Like 2

VoDinh    58

Peanut2021!

:-) Sáng nay VD vừa cày vừa viết nên có lúc mất tập trung.

Có thể nói VD va chạm với cuộc sống từ nhỏ. Càng lớn phạm vi va chạm càng rộng và càng đa sắc màu. Trên lưng cũng đầy xẹo. Nên VD cũng không phải là người sống quá chân thật. Nhưng VD chưa bao giờ mất niềm tin vào tấm chân tình của thế nhân :-). Gặp một cành cây cong sẽ quan sát cành cây đó do đâu mà cong. Vì vậy VD là người đi với phật sẽ khoác áo cà sa, đi với ma sẽ mặt áo giấy :-).

Ta cho ta thật lòng. Nhìn người người thấy sao toàn dối gian thì tội cho người phải không :-)?

• Like 2

Peanut2021    191
1 hour ago, VoDinh said:

Peanut2021!

:-) Sáng nay VD vừa cày vừa viết nên có lúc mất tập trung.

Có thể nói VD va chạm với cuộc sống từ nhỏ. Càng lớn phạm vi va chạm càng rộng và càng đa sắc màu. Trên lưng cũng đầy xẹo. Nên VD cũng không phải là người sống quá chân thật. Nhưng VD chưa bao giờ mất niềm tin vào tấm chân tình của thế nhân :-). Gặp một cành cây cong sẽ quan sát cành cây đó do đâu mà cong. Vì vậy VD là người đi với phật sẽ khoác áo cà sa, đi với ma sẽ mặt áo giấy :-).

Ta cho ta thật lòng. Nhìn người người thấy sao toàn dối gian thì tội cho người phải không :-)?

Cảm ơn những chia sẽ của VoDinh.

Mình vốn bản chất ngu, và từ nhỏ tới giờ cũng ít va chạm, phải thú nhận vậy.
Từ nhỏ, sống ở VN 20 năm mới rời nước ra đi. Thế hệ của mình khác thế hệ VN bây giờ. Và hơn nữa, từ nhỏ chỉ biết từ nhà tới trường, và từ nhà tới nhà thờ.  Má mình biết tánh mình khờ nên chẳng bao giờ cho mình bườc chân ra chợ, dù nhà mình hồi đó ngay trong chợ (chợ Phú Nhuận) và gia đình mình làm ăn buôn bán.

Tại vì tánh ngu khờ nên phạm hết sai lầm này tới sai lầm khác khi kết bạn.
Cho nên bây giờ thì mình biết sợ rồi.  Nói vậy thôi. Sợ thì sợ mà ham vui nên vẫn không chừa.  

Giang sơn dễ đổi, bản tánh khó dời :biggrin:

• Sad 1

Khongtuoc    41
3 giờ trước, Peanut2021 đã nói:

Cảm ơn những chia sẽ của VoDinh.

Mình vốn bản chất ngu, và từ nhỏ tới giờ cũng ít va chạm, phải thú nhận vậy.
Từ nhỏ, sống ở VN 20 năm mới rời nước ra đi. Thế hệ của mình khác thế hệ VN bây giờ. Và hơn nữa, từ nhỏ chỉ biết từ nhà tới trường, và từ nhà tới nhà thờ.  Má mình biết tánh mình khờ nên chẳng bao giờ cho mình bườc chân ra chợ, dù nhà mình hồi đó ngay trong chợ (chợ Phú Nhuận) và gia đình mình làm ăn buôn bán.

Tại vì tánh ngu khờ nên phạm hết sai lầm này tới sai lầm khác khi kết bạn.
Cho nên bây giờ thì mình biết sợ rồi.  Nói vậy thôi. Sợ thì sợ mà ham vui nên vẫn không chừa.  

Giang sơn dễ đổi, bản tánh khó dời :biggrin:

Vẽ người, vẽ mặt, khó vẽ xương

Biết mặt, biết người, khó biết lòng

Bản thân đối xử tốt với người, chưa chắc người tốt lại với ta ( thậm chí lợi dụng, lường gạt, đâm thọt nói xấu, gây hại cho ta ).

Chị cũng nên cẩn trọng 1 chút, đừng để bản thân bị tổn hại, cũng đừng quá tin tưởng vào người khác, cần có thời gian tiếp xúc bên cạnh và tham khảo thêm ý kiến của những người xung quanh để tìm hiểu rõ về một người, khi đụng chuyện , bản chất thật của con người sẽ lộ ra, thậm chí vì lợi ích cá nhân, họ sẵn sàng quay lại cấu xé ta.

Cuộc sống cứ đơn giản bình yên, đừng Quá tốt, cũng đừng Quá tin tưởng khi chưa hiểu rõ về con người Thật của họ.

• Thanks 1

Peanut2021    191
9 minutes ago, Khongtuoc said:

Vẽ người, vẽ mặt, khó vẽ xương

Biết mặt, biết người, khó biết lòng

Bản thân đối xử tốt với người, chưa chắc người tốt lại với ta ( thậm chí lợi dụng, lường gạt, đâm thọt nói xấu, gây hại cho ta ).

Chị cũng nên cẩn trọng 1 chút, đừng để bản thân bị tổn hại, cũng đừng quá tin tưởng vào người khác, cần có thời gian tiếp xúc bên cạnh và tham khảo thêm ý kiến của những người xung quanh để tìm hiểu rõ về một người, khi đụng chuyện , bản chất thật của con người sẽ lộ ra, thậm chí vì lợi ích cá nhân, họ sẵn sàng quay lại cấu xé ta.

Cuộc sống cứ đơn giản bình yên, đừng Quá tốt, cũng đừng Quá tin tưởng khi chưa hiểu rõ về con người Thật của họ.

Bạn nói đúng lắm. Mình hiểu và đồng ý hoàn toàn.
Vấn đề là những người quen xa, họ không có điều kiện để hiểu rõ đối phương.  Nhất là những người ở khác quốc gia.  Họ phải nói chuyện với đối phương 1 thời gian rồi mới hẹn gặp mặt. Nếu không có chút cảm xúc nào thì không có hứng thú nói chuyện và càng không muốn gặp mặt. Khổ cái là cái "cảm xúc" đó chỉ là dựa vào những gì họ nghĩ họ biết về đối phương. Thực tế là họ chẳng biết gì cả.
Chết người là ở chổ đó.

• Like 1

VoDinh    58
Posted (edited)

Peanut2021!

Với trình độ của Peanut2021 mà dùng chữ " ngốc" làm VD vô cùng ái ngại!

Có gì mạo phạm thì VD thật lòng xin lỗi nha!

Hai chị em sao lại mất lòng tin vào tình bạn lòng người đến thế đây!!!

Người có tính như ma sói như VD 2 chị em chịu khó soi kỹ kỹ cũng có tí ti điểm tốt mà......

Edited by VoDinh

Peanut2021    191
4 minutes ago, VoDinh said:

Peanut2021!

Trời!! sao tự dưng khách sáo vậy bạn??

Khongtuoc    41
3 phút trước, VoDinh đã nói:

Peanut2021!

Ko phải mất lòng tin, mà đã kiểm chứng rồi và trải qua rồi, cẩn trọng không bao giờ là thừa, 10 người tốt thì cũng gặp phải 3-4 người xấu lẫn lộn, nên người ta mới nói " chọn bạn mà chơi "

• Like 2

Peanut2021    191
10 minutes ago, Khongtuoc said:

Ko phải mất lòng tin, mà đã kiểm chứng rồi và trải qua rồi, cẩn trọng không bao giờ là thừa, 10 người tốt thì cũng gặp phải 3-4 người xấu lẫn lộn, nên người ta mới nói " chọn bạn mà chơi "

Trái tim mình như pha lê vậy. Tốt nhất là "handle with care" :rolleyes:

• Like 1

VoDinh    58

Peanut2021, KhongTuoc!

Cẩn thận không bao giờ thừa.

:-) Hai chị em chọn bạn kỹ vậy còn dám đến nhà VD chơi không đâu?

Peanut2021!

VD rất ghét những ai khi nói chuyện lại hay hỏi người đối thoại với mình" CÓ HIỂU KHÔNG". 

Người đó tự cho mình thông minh đến cỡ nào. Những gì mình nói cao siêu đến bật nào mà cứ hỏi người đối thoại với mình 'Có hiểu không".

Vì vậy VD cũng rất không vui khi người nói chuyện với VD lại tự cho mình ngốc.

Với kiến thức của Peanut2021 mà lại dùng từ này làm VD càng ái ngại và thật lòng là sợ đã làm phiền lòng Peunut2021. 

'.

Khongtuoc    41
1 giờ trước, VoDinh đã nói:

Peanut2021, KhongTuoc!

Cẩn thận không bao giờ thừa.

:-) Hai chị em chọn bạn kỹ vậy còn dám đến nhà VD chơi không đâu?

Peanut2021!

VD rất ghét những ai khi nói chuyện lại hay hỏi người đối thoại với mình" CÓ HIỂU KHÔNG". 

Người đó tự cho mình thông minh đến cỡ nào. Những gì mình nói cao siêu đến bật nào mà cứ hỏi người đối thoại với mình 'Có hiểu không".

Vì vậy VD cũng rất không vui khi người nói chuyện với VD lại tự cho mình ngốc.

Với kiến thức của Peanut2021 mà lại dùng từ này làm VD càng ái ngại và thật lòng là sợ đã làm phiền lòng Peunut2021. 

'.

Vào nhà chị tám chuyện để trao đổi chia sẻ nhiều điều trong cuộc sống , chứ không phải là " dám " hay " không dám ", còn để mối quan hệ " bạn " hay " người yêu " đi tiếp hay dừng lại cần có thời gian xác định.

Từ " Có hiểu không " thì em thấy cũng bình thường, chứ không phải là nói người khác ngốc, đôi khi để chắc chắn ( để không hiểu nhầm ý ) em vẫn hỏi lại người nghe từ " Có hiểu không " , ( anh/chị có hiểu vấn đề em nói không, anh/chị còn thắc mắc điều gì không )

Chị đang quan trọng hóa mọi chuyện rồi đấy.

Peanut2021    191

Hai bạn VoDinh và KhongTuoc ơi! 

Chúng ta  đang nói tới chuyện gì rồi.   Mình hoàn toàn bị "got lost" rồi các bạn ơi. 

Mình nói mình ngu khờ, đó là nói thật lòng. Nếu mình mà kể cho bạn VoDinh nghe những cuộc tình và những "say nắng" của mình thì chắc chắn bạn sẽ nói mình ngu khờ. 

Có thể mình có vài kiến thức trong 1 vài lãnh vực nào đó, nhưng về phương diện giao tiếp, mình rất dở. Nói thật là vậy. Không phải làm bộ nói khiêm tốn để người khác khen mình. 

Mình tin có người tốt trên đời này. Chắc chắn rồi. Nhưng người xấu, nguy hiểm ở chổ, họ cũng có thể đóng vai người tốt. Do đó chúng ta nên cẩn thận. Đó là ý của bạn KhongTuoc, và mình đồng ý với bạn KhongTuoc. 

Quan điểm sống của mình là mình luôn cố gắng đối xử tốt với mọi người, không phân biệt người đó là ai, giàu nghèo, có địa vị hay không có địa vị, xấu hay tốt. Tuy nhiên, mình cũng sẽ cố gắng không để cảm xúc trao ra không đúng người. Bổi vì nó sẽ gây hại cho mình. Mình từng trãi qua kinh nghiệm này nhiều lần rồi. 

Ý của KhongTuoc và mình chỉ có bấy nhiêu. 

Chúc 2 bạn một đầu tuần tràn đầy năng lượng! 

• Like 1