Jump to content

Asian Labrys Messages

Announcement

Gửi thành viên, 

Để giảm bớt dung lượng dữ liệu của AL,  diễn đàn vừa xóa tất cả những nick chưa từng đăng nhập, chưa từng đăng bài hoặc đã 6 năm không hoạt động. 

Nếu nick của bạn vô tình bị xóa trong lần sàn lọc này, mong bạn thông cảm đăng ký lại nick mới. 

Thân ái.

• Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
lovestar

Hành trình mới

Recommended Posts

lovestar    391

Đã là năm mới rồi. Sứ mệnh năm nay là quay về bên trong, để huy động đầy đủ sức mạnh cho năm sau vùng vẫy. Đã bắt đầu triển khai những điều mới, mặc dù còn chưa có gì là sẽ được, dù sao thì cũng đã bước đi. Nếu không được thì lại tìm 1 cơ hội khác. 2021 sẽ dự kiến là 1 năm với rất nhiều dự định, rất nhiều việc cần làm (dĩ nhiên là còn phụ thuộc tình hình covid rất nhiều). Dù thế nào thì topic này cũng nhắc nhở bản thân là năm nay cần quay về bên trong, đó là sứ mệnh. Dạo này thả cho tâm trí đi hoang, thả cho trái tim tự do, để rồi những cảm giác khó chịu lại quay về, trái tim lại đòi hỏi, mong cầu yêu thương, để rồi ngực lại tức, cổ lại nghẹn, phải hít thở thật sâu mới lấy lại được cảm giác nhẹ nhõm. Cảm giác nhiều năm vẫn cứ vậy, chẳng thay đổi gì, chỉ khác tần số diễn ra, chỉ khác bản thân giờ cảm nhận rõ hơn khi nó đến, cảm nhận rõ từng diễn biến đang diễn ra trong cơ thể trong tâm trí vào lúc đó, để rồi hít thở hít thở và cảm nhận sự tan rã của các cảm giác khó chịu đó. Nhiều thứ còn mơ hồ quá, chẳng lẽ cứ thả trôi mãi sao?

• Like 1

lovestar    391

Hôm qua 13/1/2020. Đánh dấu cho 1 bước đầu của kế hoạch đã thành công.

dẫu sao cũng có bạn hứa 1 năm gặp 3-4 lần và lần nào cũng sẽ khao mình, 5 năm là 20 lần bạn ấy ok luôn rồi, yeah, coi như cũng không đến nỗi sẽ buồn lắm. 

Thông thường sẽ chẳng bao giờ thực hiện các kế hoạch dài hạn như thế, bởi cuộc sống vô thường quá, nên cứ vậy sống thôi. Lần đầu tiên không nghĩ nhiều nữa, xem như nó là 1 khởi đầu, cũng chẳng đặt nặng việc thành công hay thất bại, thành công tốt, thất bại cũng chẳng sao. Thành công thì ta lại triển khai thêm kế hoạch 2. Thất bại 1 làm lại, 2 không làm gì nữa. Mọi thứ cũng khá nhẹ nhàng. 

• Like 1

lovestar    391

Hôm nay lần đầu tiên tham gia giải, mình chẳng đặt mục tiêu sẽ về trong 3 người đầu tiên, chỉ đặt mục tiêu nằm top 2 trong số 2600 người, và hoàn thành nó trong 90 phút. Và mình đã làm được, cảm giác không quá mệt, không quá mỏi, cho đến khi đi bộ thêm hơn 3 km để về tới khách sạn thì dường như chân đã quá sức chịu đựng của nó. 

Đánh dấu lại cho lần đầu làm chuyện ấy, cảm giác là vui, cảm nhận không khí tích cực, mọi người đều như truyền cho nhau được động lực. ^^

Năm sau chắc cũng không định tăng level. Nhiêu đây có vẻ ổn trong khả năng. Nếu đủ duyên, Hẹn gặp lại năm sau nhé, các chiến hữu không quen. :D

• Like 1

lovestar    391

Vậy là cũng qua 2 ngày cuối tuần với bao nhiêu sự mời gọi, cám dỗ, mình cũng đã thực hiện được lời hứa ah. Mọi thứ khó nhất vẫn là lúc đầu, nên qua 2 ngày đầu này rồi thì mình có thể tự tin với sự kiên định là "không chơi". :D

đang từng bước thực hiện những gì mình muốn làm trong năm nay, à, duy chỉ câu nói "em sẽ mần xong nó trong tết này" thì không làm được rồi. Cơ mà nếu ta gọi tết là cả tháng giêng, thì ok ah. Sẽ hoàn thành được mục tiêu trong 10 ngày tới. Yeah!!!!!

Bước tiếp theo là bắt đầu việc ăn - thiền, mình dường như vẫn chưa chuẩn bị tâm lý tốt, hạ chưa đủ quyết tâm. Không lẻ lại đi nhờ 1 người khác để giữ lời hứa của mình???? :(

thôi tính sau vậy.

Đánh dấu lại ngày hôm nay: hình như hơi ngà ngà, đi không thẳng lắm, tông giọng không bình thường lắm, kiểu nói chuyện cũng bất bình thường nốt. :))). Kệ hôm nay ngày dzui mà, cứ dzui thôi.

chúc bạn sinh nhật dzui dze nhé! ^^^^

lovestar    391

Vậy là hết tháng giêng và cuốn sách vẫn nằm đó dở dang. 

Mình chỉ muốn lưu lại trong nhật ký mới này những điều tích cực mà thôi. Để khi đọc lại, nó sẽ là động lực để mình bước qua những giai đoạn tiêu cực... như lúc này.

Đúng thật năm nay nhiều biến cố thật. Điều gì đến thì đến lúc nó cũng phải đến. Ở hiện tại mọi nỗi buồn chỉ xuất phát từ sự ích kỷ của bản thân mà thôi. Rồi mọi thứ sẽ qua, ta lai bắt đầu hành trình mới. 

Ngày xưa mình luôn muốn làm mọi thứ rõ ràng, cái gì cũng hỏi cho đến khi cảm thấy hợp lý mới thôi. Giờ thì đối với tất cả mọi chuyện, mình lại k cần sự xác nhận nữa, cũng chẳng hỏi nhiều nữa. Bởi lẻ khi họ đã k muốn nói thì mọi câu trả lời chỉ là vòng vo, đối phó. Và rồi cũng chẳng đâu vào đâu. Vậy thì hỏi chi cho tốn thời gian, mất năng lượng. Đối với chuyện tình cảm thì hết tình cảm có nghĩa là hết tình cảm. Dù là lý do gì đi nữa thì sự thật nó là vậy, nắm bắt cái cốt lõi đó được rồi. Hiểu sâu xa để làm gì chứ, có những điều càng biết nhiều, càng đau lòng thôi. Cứ nhắm mắt hít thở được rồi, cũng k cần biết quá rõ ràng mọi thứ. 

Vậy nhé, nhắm mắt hít thở, cảm nhận bản thân và yêu quý nó nhé. Và bắt đầu cuộc sống mới, hành trình mới đầy mạnh mẽ. 

• Like 4
  • Thanks 1

lovestar    391
5 hours ago, Peanut2021 said:

Sau sac!

Cảm ơn đã chia sẻ ạ. :)

lovestar    391
Posted (edited)

Dạo này mình đang thay đổi, k biết là tốt hay xấu nữa. Chỉ biết các quyết định của mình trở nên nhanh hơn, nhẹ nhàng hơn, k còn đắng đo suy nghĩ quá nhiều nữa. Đến nỗi những người xung quanh đang thấy ngạc nhiên. :))) Bản thân mình cũng ngạc nhiên với chính mình.

Với nhiều người thì đời còn dài lắm. Với mình thì cuộc sống thật ngắn ngủi. Vẫn hay nghe câu "mạng người qua 1 hơi thở", mà vẫn chưa thật sự thấm thía câu đó. Nên vẫn còn thời gian để buồn vu vơ, nghĩ những chuyện linh tinh. Trong khi đó các dự định để rèn luyện thân tâm thì vẫn cứ bỏ ngõ đó. Hư quá xá là hư. 

Đừng nghĩ những chuyện vô nghĩa nữa nhé, đừng trao cho ai cái quyền làm mình đau nữa nhé. Hãy là 1 người có trách nhiệm với trái tim mình nhé, bảo vệ nó thật tốt, rèn luyện nó thật tốt. Bạn sẽ làm được mà. 

P/s: đánh dấu lại ngày hôm nay lần đầu tiên đi matxa, :p . Xong còn mua luôn 1 gói 10 lần. :))) 

Edited by lovestar
  • Like 2

lovestar    391

Hôm nay bé bạn nói "chị có thể đi phụng sự về tt, chị có chuyên môn về tt đúng k?" Xong mình trả lời rất nhanh "chị k có chuyên môn đó em". Rồi 1p ngẫm nghĩ. Ôi sao mình k có chuyên môn về cái gì hết vậy. Chẳng hiểu biết về 1 lĩnh vực nào cả, chẳng rành hay chuyên sâu về cái gì cả. Tự nhiên thấy trong phút chốc bị lênh đênh trên biển khơi, hoang mang cực độ. Ôi mình k biết gì cả. :((((

và rồi 1p trôi qua, thôi kệ nó, vẫn đi làm có người trả lương và vẫn sống được là tốt rồi. Trôi về bờ tận hưởng 1 ngày lễ k làm gì mà cũng hết ngày thật nhanh. 

• Like 1

Peanut2021    186
2 hours ago, lovestar said:

Hôm nay bé bạn nói "chị có thể đi phụng sự về tt, chị có chuyên môn về tt đúng k?" Xong mình trả lời rất nhanh "chị k có chuyên môn đó em". Rồi 1p ngẫm nghĩ. Ôi sao mình k có chuyên môn về cái gì hết vậy. Chẳng hiểu biết về 1 lĩnh vực nào cả, chẳng rành hay chuyên sâu về cái gì cả. Tự nhiên thấy trong phút chốc bị lênh đênh trên biển khơi, hoang mang cực độ. Ôi mình k biết gì cả. :((((

và rồi 1p trôi qua, thôi kệ nó, vẫn đi làm có người trả lương và vẫn sống được là tốt rồi. Trôi về bờ tận hưởng 1 ngày lễ k làm gì mà cũng hết ngày thật nhanh. 

Chuyen mon cua minh la an, ngu, va 8 🤣

• Haha 1

lovestar    391
4 hours ago, Peanut2021 said:

Chuyen mon cua minh la an, ngu, va 8 🤣

Hồi xưa đúng, bây giờ k đúng ạ. Có tuổi bắt đầu mất ngủ. Ăn cũng k còn nhiều hứng thú. Tám cũng tuỳ hứng. :(

lovestar    391

Mất ngủ lại có cái lợi nhỉ? Biết được vài thứ, ngẫm được vài chuyện. Mình đã tin hình như k đúng rồi, cần xem lại niềm tin để tránh lại thất vọng.

Sẵn k ngủ được, ta thử thực hiện cái lịch muốn làm từ trước mà do ham ngủ vẫn chưa bắt đầu xem nào. Nếu mà hôm nay xong được 1 cuốn sách dở dang nào đó vì mất ngủ, thật tốt quá. :)

Peanut2021    186
1 hour ago, lovestar said:

Hồi xưa đúng, bây giờ k đúng ạ. Có tuổi bắt đầu mất ngủ. Ăn cũng k còn nhiều hứng thú. Tám cũng tuỳ hứng. :(

Mình nói chính mình thôi. :rolleyes:

lovestar    391
29 minutes ago, Peanut2021 said:

Mình nói chính mình thôi. :rolleyes:

Vâng. Có những sự thật phải đối mặt thôi ạ. Biết người biết ta. :closedeyes:

Peanut2021    186
18 minutes ago, lovestar said:

Vâng. Có những sự thật phải đối mặt thôi ạ. Biết người biết ta. :closedeyes:

Đôi khi nói chỉ là 1 cách nói. Thay vì nói "Tôi bất tài vô dụng" thì mình nói "Tôi ăn ngủ giỏi". Chỉ là 1 cách nói. 

:rolleyes:

• Like 1

lovestar    391
11 minutes ago, Peanut2021 said:

Đôi khi nói chỉ là 1 cách nói. Thay vì nói "Tôi bất tài vô dụng" thì mình nói "Tôi ăn ngủ giỏi". Chỉ là 1 cách nói. 

:rolleyes:

Vâng ạ, cảm ơn chị, em hiểu ý chị. Em chỉ nói 1 mặt, còn em nghĩ mặt còn lại ạ. :D.

Peanut2021    186
Posted (edited)

Mình nghĩ mình lớn tuổi hơn bạn. Ko biết đúng ko. 

Tuy già mà vẫn còn nhiều điều phải học hỏi. Cho nên tuổi tác chỉ là " number" đúng trên phương diện này :rolleyes:

Edited by Peanut2021

lovestar    391

Dạ vâng, tuổi tác chỉ là con số thôi ạ.  Ai mà chẳng phải học, học nữa, học mãi ạ.:lazy:

jungimoni    3
Vào 21/4/2021 vào 14:33 , lovestar đã nói:

Vậy là hết tháng giêng và cuốn sách vẫn nằm đó dở dang. 

Mình chỉ muốn lưu lại trong nhật ký mới này những điều tích cực mà thôi. Để khi đọc lại, nó sẽ là động lực để mình bước qua những giai đoạn tiêu cực... như lúc này.

Đúng thật năm nay nhiều biến cố thật. Điều gì đến thì đến lúc nó cũng phải đến. Ở hiện tại mọi nỗi buồn chỉ xuất phát từ sự ích kỷ của bản thân mà thôi. Rồi mọi thứ sẽ qua, ta lai bắt đầu hành trình mới. 

Ngày xưa mình luôn muốn làm mọi thứ rõ ràng, cái gì cũng hỏi cho đến khi cảm thấy hợp lý mới thôi. Giờ thì đối với tất cả mọi chuyện, mình lại k cần sự xác nhận nữa, cũng chẳng hỏi nhiều nữa. Bởi lẻ khi họ đã k muốn nói thì mọi câu trả lời chỉ là vòng vo, đối phó. Và rồi cũng chẳng đâu vào đâu. Vậy thì hỏi chi cho tốn thời gian, mất năng lượng. Đối với chuyện tình cảm thì hết tình cảm có nghĩa là hết tình cảm. Dù là lý do gì đi nữa thì sự thật nó là vậy, nắm bắt cái cốt lõi đó được rồi. Hiểu sâu xa để làm gì chứ, có những điều càng biết nhiều, càng đau lòng thôi. Cứ nhắm mắt hít thở được rồi, cũng k cần biết quá rõ ràng mọi thứ. 

Vậy nhé, nhắm mắt hít thở, cảm nhận bản thân và yêu quý nó nhé. Và bắt đầu cuộc sống mới, hành trình mới đầy mạnh mẽ. 

"Có những điều càng biết nhiều, càng đau lòng" đúng lắm bạn à. Mình cũng đang cố gắng nhắm mắt và hít thở và bắt đầu một cuộc sống mới.

• Like 1

lovestar    391
4 hours ago, jungimoni said:

"Có những điều càng biết nhiều, càng đau lòng" đúng lắm bạn à. Mình cũng đang cố gắng nhắm mắt và hít thở và bắt đầu một cuộc sống mới.

Mong bạn sớm vượt qua. Với mình "tránh voi chẳng xấu mặt nào", đối với những chuyện sẽ làm mình buồn hay đau lòng thì cứ tránh đi, k cần thiết phải đối mặt, trừ khi mình đã đạt đến trình độ tâm bình lặng dẫu chuyện gì đến với ta. Còn khi ta vẫn chưa làm được thì tránh đi để sống cuộc sống bình yên ah. Một thời gian sau, khi vô tình đối mặt lại với chuyện cũ, có thể vẫn chưa vượt qua, mà ít nhiều tâm mình cũng đã bình lặng đi phần nào, đối mặt với chuyện cũ sẽ với 1 tâm thế mới. Mình nghĩ sẽ dễ vượt qua hơn. 

Vui với hiện tại và yêu thương bản thân thật nhiều bạn nhé. :)

• Like 2

jungimoni    3

Cám ơn những lời động viên của bạn!

Nhật ký của bạn mà như viết giùm mình vậy, chắc là vì  mình có cùng nỗi đau giống nhau nên như vậy.

Mình cũng tự nhủ, từ giờ sẽ không vì ai mà làm khổ mình nữa, sẽ yêu thương lấy bản thân mình để con tim không

còn bị bóp đau đến nghẹt thở nữa.

Bạn cũng sớm vượt qua để những ngày sắp tới là những ngày bình yên và hạnh phúc nhé

• Like 1

lovestar    391
3 hours ago, jungimoni said:

Cám ơn những lời động viên của bạn!

Nhật ký của bạn mà như viết giùm mình vậy, chắc là vì  mình có cùng nỗi đau giống nhau nên như vậy.

Mình cũng tự nhủ, từ giờ sẽ không vì ai mà làm khổ mình nữa, sẽ yêu thương lấy bản thân mình để con tim không

còn bị bóp đau đến nghẹt thở nữa.

Bạn cũng sớm vượt qua để những ngày sắp tới là những ngày bình yên và hạnh phúc nhé

Mình ổn bạn, mọi thứ rất nhẹ nhàng, cảm ơn bạn.

bạn có tâm sự, cứ vào nhà mình nhé, có thể mình k hiểu, mà mình sẽ lắng nghe,

chúc bạn cũng mau chóng nhẹ nhàng nhé.

à, nếu được bạn có thể thử thiền nha. Cũng tốt lắm á. :)

• Like 1

jungimoni    3

Cám ơn lòng hiếu khách của bạn!

Chắc mình sẽ ghé nhà bạn thường xuyên quá

Mình đang tập yoga nhưng thiền thì chưa, giờ mình sẽ thử.

lovestar    391
1 hour ago, jungimoni said:

Cám ơn lòng hiếu khách của bạn!

Chắc mình sẽ ghé nhà bạn thường xuyên quá

Mình đang tập yoga nhưng thiền thì chưa, giờ mình sẽ thử.

Mình cũng thiền mà k đều đặn. Thiền là 1 cách lắng dịu tâm á bạn. Từ đó bạn sẽ cảm nhận niềm vui và hạnh phúc nè. Bạn có thể thiền yoga cũng được. 

Sống cho mình, sống hạnh phúc nhé bạn. Mình cũng đang tập á.

chúc bạn vui.

• Like 1