Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
lunahua

Hạnh Phúc Buồn

Recommended Posts

Peanut2021    275

Chị đã từng yêu điên rồ. 

Sẵn sàng bỏ job, bán nhà để dọn tới người yêu. 

Từng bỏ job, bay đi kiếm người yêu. Gặp mặt trước, trời có sập thì tính sau. 

Còn hơn thế nữa cũng đã làm. 

Tuổi trẻ stupid. 

Có đáng không? 

Không,  

Too stupid I was. 

lunahua    22
2 hours ago, Peanut2021 said:

Nghĩ lại, hồi đó mình sướng, nhưng mình vẫn muốn sống trong tình yêu, thứ tình yêu điên cuồng, sống chết. 

Hoàn toàn y như em, sướng thật lo lắng chu đáo cho em, nhưng cái cảm giác sau 10 năm bên nhau là thấy đúng như người thân lo lắng cho nhau hơn.

Còn tình yêu hiện tại, e chưa bik mình dám sống chết tới đâu hay e chờ cô ấy được bao lâu, nhưng e sẽ cân bằng cuộc sống mình để khiến mình dù đến lúc cô ấy ko cần em đi bên cạnh như bây giờ thì em cũng ko ngã gục...nhưng đó cũng chỉ là giả thuyết, khi yêu thật sự ngta điên cuồng quá mà...

lunahua    22
2 hours ago, Peanut2021 said:

Chị đã từng yêu điên rồ. 

Sẵn sàng bỏ job, bán nhà để dọn tới người yêu. 

Từng bỏ job, bay đi kiếm người yêu. Gặp mặt trước, trời có sập thì tính sau. 

Còn hơn thế nữa cũng đã làm. 

Tuổi trẻ stupid. 

Có đáng không? 

Không,  

Too stupid I was. 

E có nghĩ đến việc bỏ job để qua bắt đầu cuộc sống ở cận kề ( ý là tìm công việc thuê chỗ ở ở gần nhà cô ấy) nhưng e biết nếu e làm diều đó, cô ấy sẽ lập tức cắt đứt liên lạc vì cô ấy luôn luôn là mong em không phải sống lở dở cả đời vì cô ấy, cô ấy vẫn hay nhắc đi nhắc lại vs em điều đó.

Peanut2021    275
2 minutes ago, lunahua said:

Hoàn toàn y như em, sướng thật lo lắng chu đáo cho em, nhưng cái cảm giác sau 10 năm bên nhau là thấy đúng như người thân lo lắng cho nhau hơn.

Còn tình yêu hiện tại, e chưa bik mình dám sống chết tới đâu hay e chờ cô ấy được bao lâu, nhưng e sẽ cân bằng cuộc sống mình để khiến mình dù đến lúc cô ấy ko cần em đi bên cạnh như bây giờ thì em cũng ko ngã gục...nhưng đó cũng chỉ là giả thuyết, khi yêu thật sự ngta điên cuồng quá mà...

Well, chị nghĩ Thiên Chúa thương chị. Hễ thấy chị điên quá, Ngài tự nhiên "xúi" đối phương bỏ chị. Cho nên nhờ đó mà chị thoát nợ. Chứ thú thiệt, tự mình ên, chị ko tự giải cứu mình được. :rolleyes:

Cho nên, có thể nói nếu gặp đúng người thì quá tốt. Mà gặp ko đúng người thì thà bị người ta " bỏ", còn hơn là ng ta ko " bỏ" mà cũng chẳng mang tới hạnh phúc cho mình. Lúc đó sống còn khổ hơn chết. :mellow:

Nhắc tới chuyện mình hy sinh cho người yêu mà ko cần đền đáp, chị  nói luôn. Từ nhỏ chị theo lý tưởng Thiên Chúa Giáo,  lúc nào cũng sống theo tâm niệm Kinh Hoà Bình của Thánh Francisco "Tìm yêu mến người, hơn được người mến yêu. . . "

Rồi mang lý tưởng này vào trong tình yêu. Cứ nghĩ Thiên Chúa gửi mình tới để giúp cho cô ấy khi cô ấy cần. Cho nên làm tất cả mọi việc cho ng ta 1 cách không tính toán, không cần đền đáp. 

Bây giờ nhìn lại, thấy mình đã sai. 

Kinh Thánh, sách Khôn Ngoan của vua David, có câu "Hãy hiền lành như con bồ câu, và khôn ngoan như con rắn". 

Chị nghĩ mình cần tĩnh táo để hiểu rõ người ta có thật sự cần sự có mặt của mình trong cuộc đời họ không. Nếu không có mình, họ rất đau khổ hay khốn đốn, thì mình nên ở lại. 

Còn không, thì mình chỉ là 1 vật dư thừa. 

Tại sao mình không để dành con người của mình cho đúng đối tượng cần mình thật sự? 

Kinh Thánh nói "Hãy gõ, cửa sẽ mở"

Hãy tìm 1 tình yêu thật, dù mong manh, nhưng với niềm tin, mình sẽ gặp. 

• Like 2

Peanut2021    275
36 minutes ago, lunahua said:

E có nghĩ đến việc bỏ job để qua bắt đầu cuộc sống ở cận kề ( ý là tìm công việc thuê chỗ ở ở gần nhà cô ấy) nhưng e biết nếu e làm diều đó, cô ấy sẽ lập tức cắt đứt liên lạc vì cô ấy luôn luôn là mong em không phải sống lở dở cả đời vì cô ấy, cô ấy vẫn hay nhắc đi nhắc lại vs em điều đó.

Chị không dám phán đoán 1 điều gì hết nếu chưa hiểu rõ hoàn cảnh. Đôi khi chỉ nghe 1 vài điều, thì khó lòng nắm đúng thật chất vấn đề.

Chị muốnhỏi em sơ vài điều:

1. Cổ có nhớ về em thường xuyên không? 

Những ng yêu nhau, thậm chí nằm bên cạnh nhau mà vẫn nhớ nhau! 

2. Cổ không muốn em bỏ job. Vậy cổ có bay qua gặp em để đỡ nhớ không? 

Tình yêu không thể gọi là tình yêu khi không cảm thấy muốn ở  gần nhau. 

3. Hai người có cảm thấy khao khát có nhau không?  Khao khát có nhau trong vòng tay. 

Những câu hỏi này cũng là những câu hỏi cho mối quan hệ của em với người bạn trước đó, ng thương em lo lắng cho em. 

Nếu em tìm gặp được 1 ng như vậy, thì theo chị, lúc đó em nên hy sinh cuộc đời cho cổ.  Còn nếu không có gì cả, hay chỉ chút chút, thì có quá dại dột không khi chôn cuộc đời mình vào ng đó? 

lunahua    22
12 hours ago, Peanut2021 said:

Well, chị nghĩ Thiên Chúa thương chị. Hễ thấy chị điên quá, Ngài tự nhiên "xúi" đối phương bỏ chị. Cho nên nhờ đó mà chị thoát nợ. Chứ thú thiệt, tự mình ên, chị ko tự giải cứu mình được. :rolleyes:

Cho nên, có thể nói nếu gặp đúng người thì quá tốt. Mà gặp ko đúng người thì thà bị người ta " bỏ", còn hơn là ng ta ko " bỏ" mà cũng chẳng mang tới hạnh phúc cho mình. Lúc đó sống còn khổ hơn chết. :mellow:

Nhắc tới chuyện mình hy sinh cho người yêu mà ko cần đền đáp, chị  nói luôn. Từ nhỏ chị theo lý tưởng Thiên Chúa Giáo,  lúc nào cũng sống theo tâm niệm Kinh Hoà Bình của Thánh Francisco "Tìm yêu mến người, hơn được người mến yêu. . . "

Rồi mang lý tưởng này vào trong tình yêu. Cứ nghĩ Thiên Chúa gửi mình tới để giúp cho cô ấy khi cô ấy cần. Cho nên làm tất cả mọi việc cho ng ta 1 cách không tính toán, không cần đền đáp. 

Bây giờ nhìn lại, thấy mình đã sai. 

Kinh Thánh, sách Khôn Ngoan của vua David, có câu "Hãy hiền lành như con bồ câu, và khôn ngoan như con rắn". 

Chị nghĩ mình cần tĩnh táo để hiểu rõ người ta có thật sự cần sự có mặt của mình trong cuộc đời họ không. Nếu không có mình, họ rất đau khổ hay khốn đốn, thì mình nên ở lại. 

Còn không, thì mình chỉ là 1 vật dư thừa. 

Tại sao mình không để dành con người của mình cho đúng đối tượng cần mình thật sự? 

Kinh Thánh nói "Hãy gõ, cửa sẽ mở"

Hãy tìm 1 tình yêu thật, dù mong manh, nhưng với niềm tin, mình sẽ gặp. 

Em cũng ko thể tự cứu rỗi bản thân trừ khi ngta bỏ hay tệ bạc với em, nhưng trong chuyện này, ngta ko bỏ em nhưng ko cũng cho e bất cứ lời hứa hẹn hay lời yêu thương hẹn thề, vid ban đầu người ta cũng đã nói rõ ràng rồi, người ta chỉ mong là có thể làm tri kỉ đi bên cạnh cuộc đời nhau, còn chuyện gì nữa thì tương lai tính tiếp vì biết đâu tương lai ngta can đảm sống hơn bây giờ...

Cho nên e cũng ko muốn ép đặt người mình thương lên trên điều khó xử đó. 

Em thà người chịu đau là em, còn hơn nhìn người e thương phải dày vò. E chấp nhận ra đi nếu cô ấy muốn em rời đi. Còn bằng ko chắc e cũng vẫn ở lại đi bên cạnh như cái bóng dù chẳng bao giờ dám hi vọng vào kết quả gì hạnh phúc... vì tìm được 1ng hợp với mình rất khó...

lunahua    22
12 hours ago, Peanut2021 said:

Chị không dám phán đoán 1 điều gì hết nếu chưa hiểu rõ hoàn cảnh. Đôi khi chỉ nghe 1 vài điều, thì khó lòng nắm đúng thật chất vấn đề.

Chị muốnhỏi em sơ vài điều:

1. Cổ có nhớ về em thường xuyên không? 

Những ng yêu nhau, thậm chí nằm bên cạnh nhau mà vẫn nhớ nhau! 

2. Cổ không muốn em bỏ job. Vậy cổ có bay qua gặp em để đỡ nhớ không? 

Tình yêu không thể gọi là tình yêu khi không cảm thấy muốn ở  gần nhau. 

3. Hai người có cảm thấy khao khát có nhau không?  Khao khát có nhau trong vòng tay. 

Những câu hỏi này cũng là những câu hỏi cho mối quan hệ của em với người bạn trước đó, ng thương em lo lắng cho em. 

Nếu em tìm gặp được 1 ng như vậy, thì theo chị, lúc đó em nên hy sinh cuộc đời cho cổ.  Còn nếu không có gì cả, hay chỉ chút chút, thì có quá dại dột không khi chôn cuộc đời mình vào ng đó? 

Câu số 1: cổ ko bao giờ nói nhớ em, nhớ ko lầm thì được hình như 1 lần.

Câu số 2: cô ấy có plan qua thăm em nhưng cứ hay chần chừ,e cũng cảm giác buồn chút...

Câu3: dĩ nhiên là có, cô ấy dù chê ngoại hình em, nhưng thích nằm ôm em khi ngủ. Đó là lời cô ấy nói. 

Cô ấy là người ko phải dễ nói lời ngọt ngào yêu thương nên cái cách cô ấy quan tâm em theo cách riêng của cô ấy. Chỉ là cô ấy ko thể bước thêm bước nào để mà như ý e muốn.

lunahua    22

Một ngày ko có nói chuyện với cô ấy thật sự là ngày tệ tệ gì đâu, đầu óc cứ đâu đâu. Cả ngày ko buồn cười 1 nụ cười nữa...nhớ gương mặt giọng nói vô cùng...mà ko dám phiền...

lunahua    22

Cô ấy đã quá mệt mỏi với đống giấy tờ chuẩn bị chống đỡ vs sự khốn nạn của hắn ta, vậy mà 2 đứa nhỏ lại bệnh sốt, khiến cô ấy càng mỏi mệt tâm thân trí não...sao nỡ lòng nào đem hết mệt mỏi khó khăn lên đôi vai đó? Cô  ấy cũng kiên cường lắm rồi, xin đừng làm cô ấy thêm ngã quỵ? Con xin Người cho cô ấy được sống những tháng ngày yên bình được ko? LÀM ƠN LÀM ƠN.

Khongtuoc    95

Cuộc đời này làm gì có những ngày tháng yên bình, mỗi nhà mỗi cảnh, chỉ có thể là ý chí và hành động đối diện khó khăn và tìm cách vượt qua.

Bạn cảm thấy bất an và suy nghĩ quá nhiều thì cũng nên gặp và trao đổi với cô ấy, bên cạnh đồng hành cùng cô ấy, tìm văn phòng Luật Sư giỏi hỗ trợ về mặt pháp lý giấy tờ, hỗ trợ 1 phần tài chính cho cô ấy trang trải cuộc sống đang khó khăn. Tìm giải pháp giải quyết các vấn đề đang xảy ra, có suy nghĩ cũng mệt mỏi mà ko giải quyết được gì.

lunahua    22

Về vấn đề này cô ấy luôn nói sẽ có cách giải quyết riêng, và cô ấy cũng ko muốn mình bỏ công việc mà qua đó vs cô ấy vì cũng chẳng giúp được gì cả... còn về bình yên, mình chỉ mong hắn ta bớt tạo nghiệp tạo trouble cho cô ấy là đủ lắm rồiiii. Chứ cuộc đời này đúng làm sao có được bình yên trọn vẹn...

lunahua    22

Một trong những chuyện tồi tệ nhất trên thế giới này là bạn cảm thấy rằng mình không xứng với người mà bản thân thích ấy. Giống như việc hai người cùng trú mưa dưới một mái hiên, bạn không thể đứng lên phía trước nói một câu “Cùng đi nhé!” với người ấy . Bởi vì ngay cả ô bạn cũng không có.

#skynovelquote