Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
Sign in to follow this  
HungarianSonata

Kèo trên, kèo dưới và tình yêu?

Recommended Posts

Tôi nghĩ một người đồng tính nữ không cần phải chọn kèo để có người yêu. Trong những người bạn tôi quen thì họ thường đinh ninh rằng trong một mqh phải có kèo trên và 1 người là kèo dưới. 

Chẳng hạn, một người bạn của tôi khi thấy một cặp đôi mà cả hai đều để tóc ngắn, tính cách mạnh mẽ là đáng lẽ họ phải tìm mấy bạn nữ tính chứ. Sao mà yêu nhau được. 

Về điều này, đứng ở góc độ nào đó, tôi nghĩ nó giống như cách người dị tính nhìn người đồng tính vậy. Một cái gì ở giữa. Còn người đồng tính với nhau lại nhìn mấy bạn ở giữa này như vậy. Cơ bản là mấy bạn tính cách 50/50 không thiên về mạnh mẽ cũng không thiên về sự mềm mỏng, nữ tính. Hay có thể gọi là có sự linh hoạt, lúc thế này lúc thế kia. (Tính cả phong cách thời trang).

Một số người trong tình yêu mặc dù nói là không quan trọng bạn kèo nào, nhưng họ vẫn luôn có một cái thiên hướng muốn có ai đó thật mạnh mẽ để dựa vào. Nên khi người yêu họ tỏ vẻ mềm yếu, hay đột nhiên đang ga lăng với nam tính, một hôm đẹp trời lại đi mặc váy làm bạn người yêu đó thấy thất vọng. 

Tôi thì nghĩ, nếu các bạn thích mấy bạn nam tính như trai thì nên yêu mấy bạn trai thẳng đi nè. Và thật sự vẫn có cơ số các bạn tự nhận là lesbian nhưng đi yêu Transguy nhé. Theo tôi hiểu, transguy là những bạn tự coi bản thân là người nam dị tính, dù đã phẫu thuật hay chưa, không hề còn nét nữ tính nào mà khái niệm đồng tính nữ có thể hướng tới. Tới đây các bạn có thể bảo là transguy hay là trai thằng thì vẫn có nét mềm yếu (nhưng ở trường hợp này tôi k nói tới điều này) cũng không nói tới trường hợp các bạn không phải lesbian mà là bi hay pan nhé).

Nói chung, tôi đang nói tới sự phân biệt rành mạch giữa kèo trên và dưới trong tình yêu. Có lẽ topic cũng không phải vấn đề mới mà là vấn đề muôn thủa rồi. 

• Like 1
  • Thanks 1

lunahua    50

Vấn đề kèo trên kèo dưới thật sự nó ko hẳn là vấn đề của cặp đôi đang yêu nhau và sống chung, chỉ là một sự giao ước hoặc sự ước lệ của riêng 2 người thôi hoặc chỉ dùng để chỉ cho đối phương thấy mạnh mẽ hơn trong vài vấn đề của cuộc sống 

• Thanks 1

Tôi nghĩ có lẽ người ta đã đặt kì vọng quá cao vào người yêu nên khi người ta k được như vậy thì lại mông lung. 

Có những bạn khá là yêu màu hường và mềm mỏng mong manh, họ yêu rồi chia tay vì một bạn đã phải gồng lên mạnh mẽ nhưng không nổi. Tôi chỉ nghĩ giá như không có sự tồn tại của cái kèo hay giao ước này đã ăn sâu vào suy nghĩ nhiều người thì có lẽ nhiều cuộc tình đã không bị bóp nghẹt. Phải chăng tình yêu quá phức tạp rồi còn tồn tại nhiều giao ước ngầm làm nó càng khó hơn. 

Monica    7

Bà con mình thích dán nhãn bản thân và những người khác để cụ thể hoá một thứ vốn mông lung.

Nhưng đôi khi khái niệm kèo trên hay kèo dưới cũng thú vị ấy chứ, nhất là trong cuộc làm tình. Đó là ý kiến của em.

• Haha 1

Shena    133
Posted (edited)

Shena thích kèo giữa thôi hà, một chút mềm mại, một chút vững chãi. :biggrin:

kèo trên hay kèo dưới đều mệt và mỏi.

Edited by Shena
  • Haha 3

Sscorrpio    6

Chủ đề rất hay Theo ý kiến cá nhân của em thì Một cặp đôi lesbian không cần phân rõ kèo trên-dưới, theo nghĩa là không cần phải có 1 người nam tính, mạnh mẽ, chủ động hơn người kia. Một mối quan hệ lành mạnh là khi hai người có thể chia sẻ và quan tâm lẫn nhau, và điều này không phụ thuộc vào việc họ thể hiện giới như thế nào (tức là cách ăn mặc, trang điểm, nói chuyện của họ như thế nào) , tuy nhiên em thấy có nhiều người sẽ phân biệt ngay từ đầu dán nhãn lên nó mạnh/trên - yếu/dưới , bản thân điều đó sẽ làm giảm trải nghiệm cũng như sự tự do của chính người đó.
( Suy nghĩ của người bạn đó của chị chắc sẽ được số đông đồng tình)

• Like 4

Monica    7
1 hour ago, Sscorrpio said:

( Suy nghĩ của người bạn đó của chị chắc sẽ được số đông đồng tình)

Theo cá nhân em, vấn đề này đem phân tích sâu thì nó sẽ thành vấn đề xã hội học. Một/vài cá thể khác biệt sẽ hành xử như thế nào khi nằm ngoài định nghĩa chung của xã hội?

Chúng mình đang ở trong một xã hội mà mọi định nghĩa đều được tiêu chuẩn hoá theo số đông: đàn ông - đàn bà; anh - em; đúng - sai; phải - trái... rất khó để tách bạch những sự việc hiện tượng nằm ngoài số đông, nằm ngoài mẫu số chung của xã hội.

Khi đó, những cá nhân khác biệt sẽ sử dụng định nghĩa chung để định nghĩa bản thân mình. Vậy là, nguồn gốc chữ kèo trên - kèo dưới ra đời. 

Tuy vậy, những người có kết nối tốt với chính bản thân họ, có thể tự biết mình muốn gì và cần gì. Họ sẽ không lựa chọn cách dán nhãn. Họ thuận theo bản thân mình.

On 2021-07-07 at 11:42 PM, HungarianSonata said:

Tôi chỉ nghĩ giá như không có sự tồn tại của cái kèo hay giao ước này đã ăn sâu vào suy nghĩ nhiều người thì có lẽ nhiều cuộc tình đã không bị bóp nghẹt. Phải chăng tình yêu quá phức tạp rồi còn tồn tại nhiều giao ước ngầm làm nó càng khó hơn. 

Đó cũng chỉ là cách xã hội con người vận hành thôi ạ.

Posted (edited)

Cá nhân tôi nghĩ dùng khái niệm kèo trên và dưới kể cả trong chuyện chăn gối cũng dễ nảy sinh nhiều vấn đề mà về lâu dài có thể ảnh hưởng trực tiếp lên tình cảm giữa hai người đó. 

Có trường hợp thế này. Hai người yêu nhau, một người là kèo trên, và chuyên làm cho bạn được cho là kèo dưới kia. Nhưng khi bạn kèo dưới muốn làm giống vậy với bạn kèo trên thì lại không được. Vì cái suy nghĩ kèo trên mà để kèo dưới nằm trên thì đâu có được. 

Hay nhiều lúc bạn kèo trên muốn được nằm dưới nhưng lại ngại ngùng, sợ nói ra, sợ bị bạn kèo dưới nghĩ là bạn này không có bản lĩnh kèo trên gì gì đó đó.

Tôi tin là kèo trên hay kèo dưới trong cả tình dục hay tình yêu giống như rào cản ngăn cách người ta được tự do vậy. 

Edited by HungarianSonata
  • Like 2

Pencil88    10

mình cũng chẳng định nghĩa được, mình nghĩ đó là cái gu của mỗi người nhưng cứ nên yêu theo con tim thôi.  thấu hiểu nhau và luôn là chính mình khi ở bên người còn lại lúc này những khái niệm kèo trên kèo dưới ko còn quan trọng nữa , bạn yêu bằng tâm hồn. Còn tình yêu mà luôn chỉ thu hút bởi những cái bên ngoài thì rất nhanh tàn.

Mình nghĩ rằng, khi gặp đúng người dành cho mình thì họ chấp nhận con người thật của mình . Nếu đã ko phải thì có làm gì cũng là sẽ thấy sai sai

• Like 1

Shena    133
Posted (edited)

Trong tình yêu dù dị tính hay đồng tính đừng gắn mắc kèo trên hay kèo dưới, mối quan hệ cần dựa trên tôn trọng lẫn nhau mới bền lâu được. Nếu không sẽ tạo sự mệt mỏi và dẫn đến chán nhau sau mộit thời gian chịu đựng lẫn nhau và đi đến kết quả chia tay thôi hà.

Edited by Shena
  • Like 5

Peanut2021    370

Mình đặt ra 1 câu hỏi chung cho mọi người, chúng ta có nên chăng có những khóa về Tình Dục cho các bạn trên 18 tuổi (hay 21 tuổi)?  Mục đích là giúp các bạn hiểu rõ về giới tính và những cách thức quan hệ an toàn và giúp thăng tiến tình yêu.

(Nếu mình được giáo dục sớm điều này, chắc ít bị chia tay hơn.)

• Like 2

14 hours ago, Peanut2021 said:

Mình đặt ra 1 câu hỏi chung cho mọi người, chúng ta có nên chăng có những khóa về Tình Dục cho các bạn trên 18 tuổi (hay 21 tuổi)?  Mục đích là giúp các bạn hiểu rõ về giới tính và những cách thức quan hệ an toàn và giúp thăng tiến tình yêu.

(Nếu mình được giáo dục sớm điều này, chắc ít bị chia tay hơn.)

Theo tôi nghĩ chủ đề tình dục an toàn rất hay. Dù ở độ tuổi nào (chắc chắn trên 18t rồi) thì vẫn nên chú ý tới vấn đề an toàn trong tình dục để tránh nguy cơ với các bệnh STD.

Còn về mặt tình yêu, tôi cũng chưa nắm được sự ảnh hưởng của tình dục an toàn lên tình cảm ngoài vấn đề sự hòa hợp về mong muốn trong qhtd. 

20 hours ago, Shena said:

Trong tình yêu dù dị tính hay đồng tính đừng gắn mắc kèo trên hay kèo dưới, mối quan hệ cần dựa trên tôn trọng lẫn nhau mới bền lâu được. Nếu không sẽ tạo sự mệt mỏi và dẫn đến chán nhau sau mộit thời gian chịu đựng lẫn nhau và đi đến kết quả chia tay thôi hà.

Đồng ý 2 tay với cách nghĩ của bạn. 

doanthuy34    830

Tui thấy kèo nào cũng không quan trọng bằng hai người đừng có quá nhiều cách biệt về tính cách cũng như lối suy nghĩ, lối sống là đã ổn một phần. Còn về chuyện đó, nếu xong xuôi hai người cảm thấy hạnh phúc và cảm nhận tình yêu từ ánh mắt của đối tượng là được. Con gái mà rất nhạy cảm với tình cảm. Được yêu thương hay bị hờ hững biết liền hà. Còn nếu không thấy happy gì, thì nên nói với nhau để sửa chữa. Đừng nghiêm túc quá, mất vui lắm😋😋😋. (Một người ít nghiêm túc phát biểu.)

TinhCa    232
23 phút trước, doanthuy34 đã nói:

Tui thấy kèo nào cũng không quan trọng bằng hai người đừng có quá nhiều cách biệt về tính cách cũng như lối suy nghĩ, lối sống là đã ổn một phần. Còn về chuyện đó, nếu xong xuôi hai người cảm thấy hạnh phúc và cảm nhận tình yêu từ ánh mắt của đối tượng là được. Con gái mà rất nhạy cảm với tình cảm. Được yêu thương hay bị hờ hững biết liền hà. Còn nếu không thấy happy gì, thì nên nói với nhau để sửa chữa. Đừng nghiêm túc quá, mất vui lắm😋😋😋. (Một người ít nghiêm túc phát biểu.)

Tối thui sao thấy "ánh mắt nhau" hả nàng :rolleyes: . ( Câu hỏi ít nghiêm túc thắc mắc .) 

27 phút trước, doanthuy34 đã nói:

doanthuy34    830

Eo ôi. Bởi xong cái để tối thui nên không thấy gì là đúng rồi chị tui ơi. Sao không thử mở tí đèn lên rồi nói này nói kia, hay quan sát người kia thế nào. Lúc nào cần sáng thì cần, cần tối thì cần chớ chị.😛😛😛

TinhCa    232
7 giờ trước, doanthuy34 đã nói:

Eo ôi. Bởi xong cái để tối thui nên không thấy gì là đúng rồi chị tui ơi. Sao không thử mở tí đèn lên rồi nói này nói kia, hay quan sát người kia thế nào. Lúc nào cần sáng thì cần, cần tối thì cần chớ chị.😛😛😛

À, là mỗi lần xong phải dậy bật đèn lên xem xét :rolleyes:

doanthuy34    830
Posted (edited)
1 giờ trước, TinhCa đã nói:

À, là mỗi lần xong phải dậy bật đèn lên xem xét :rolleyes:

À. Lâu lâu thay đổi tí ấy mà. Khác với thói quen biết đâu hay nè.🤣🤣

Edited by doanthuy34

doanthuy34    830
12 giờ trước, TinhCa đã nói:

À, tựa tựa đổi gió. Có thể hay hen.

Đúng rồi nè. Làm thử mà thành công đừng em quen nha chị.😆😆😆😆

TinhCa    232
1 giờ trước, doanthuy34 đã nói:

Đúng rồi nè. Làm thử mà thành công đừng em quen nha chị.😆😆😆😆

Rồi rốt cuộc " đừng em quen " là sao nàng? Hay " đừng em, quen " ? Ha "đừng, em quen " , dịch quá trời, k biết cô muốn cái mô kkk

doanthuy34    830

Ôi trời. Sáng ngủ dậy mắt bị lé. Ý em nói thành công đừng quên em kêu mở đèn á.🤣🤣🤣

TinhCa    232
Posted (edited)
28 phút trước, doanthuy34 đã nói:

Ôi trời. Sáng ngủ dậy mắt bị lé. Ý em nói thành công đừng quên em kêu mở đèn á.🤣🤣🤣

Ờ, sẽ nhớ em kêu mở đèn kkk

Edited by TinhCa
  • Haha 1

Gaubike    30

Người ta không những mở đèn mà còn lắp thêm kính để tăng tầm nhìn.

Chị Dậu chỉ còn trong văn chương.

• Like 1
  • Haha 1

TinhCa    232

Tầm này zồi, mắt mũi kèm nhèm, cũng hok còn sung để lắp kính nữa ;))

Vào 15/7/2021 vào 07:41 , Gaubike đã nói:

Người ta không những mở đèn mà còn lắp thêm kính để tăng tầm nhìn.

Chị Dậu chỉ còn trong văn chương.