Jump to content
  • Announcements

• Jas

Hướng Dẫn/Thắc Mắc Khi Tham Gia Diễn Đàn   10/28/2016

Trước khi đặt vấn đề - thắc mắc, hoặc muốn tìm hiểu cách sử dụng diễn đàn AsianLabrys, xin vui lòng click vào đây, và tham khảo những chủ đề đã có trong box Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến. Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau: a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), xin liên lạc với smod Hoangnguyen112 hoặc smod Dimwit, hoặc post bài trong Hướng Dẫn/Thắc Mắc/Ý Kiến B) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Hoang hoặc brey để yêu cầu giải quyết c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ asianlabrys@gmail.com
jeniferfm

Dành Cho Riêng Tôi...

Recommended Posts

jeniferfm    324

Dạo này có khá nhiều chuyện nhức đầu xảy ra xung quanh mình. Em cũng có những chuyện đau đầu của em.

Bình thường mình không có thói quen than vãn hay kể lể, luôn cảm thấy không nên làm vậy vì có ích gì đâu. Mọi việc cũng phải tự mình giải quyết thôi à, lần nào cũng vậy, bao nhiêu năm nay. Với lại tính cũng không thích ai than vãn quá nhiều nên không muốn phải làm người khác khó chịu. “Không nên làm cho người khác điều mình không thích ai làm cho mình” mà. 

Có những cái stress phải từ từ giải quyết, không gấp được, vì gấp cũng vô ích. Nhưng nó cũng ảnh hưởng tâm trạng mình, làm mình thấy dễ bị mất kiên nhẫn. Không thể tự an ủi là, “không có ai hoàn hảo”, vì như vậy là sẽ tự spoil bản thân và né tránh điều hiển nhiên. Nên phải brace myself rồi tự nhủ, ráng lên, “this too, shall pass”.

Cũng may em hiểu.

• Like 4

chapman    176

Hi Jen , ăn tiền là câu cuối nè. Coi vậy chứ dù người ta hiểu mình, cũng nên tự thả lỏng bản thân một chút, cơ thể và đầu óc của mình mà căng thẳng quá thì hại lắm, giống như bong bóng hay bánh xe vậy căng quá phải xì bớt. Không phải than, chỉ là chia sẻ chút chút thôi. Dẫu biết mọi chuyện rồi mình cũng tự giãi quyết, nhưng nói ra cũng giống như được chia sẻ 🙂.

Mình cũng giống như Jen , thường ôm lấy một mình, cũng nghĩ y hệt như vậy, than được cái gì? Không muốn người khác lo lắng....ha ha đáng buồn là sau này, người ta nói là không hiểu mình! 

• Like 3

jeniferfm    324

@chapman J vẫn chia sẻ mọi chuyện với những người “need to know”, mấy người dù thân nhưng không liên quan J cũng ít kể chuyện của mình. Coi vậy chứ tính của J ít bị căng thẳng, là vì J luôn cố gắng làm điều tốt nhất có thể, rồi ra sao thì ra, coi như đã làm hết sức, kết quả ra sao cũng được, phải chấp nhận và không hối tiếc vì mình đã try my best. Nhiều việc cứ xảy đến liên tục và là những chuyện không thể giải quyết ngay được, cũng có những chuyện bực mình mà mình cảm thấy bị treated unfair này kia, mà bản thân mình có kêu gọi người có quyền trong tay nhưng họ cứ trả lời cái kiểu chẳng đâu vào đâu.

Những chuyện như vậy thì từ từ cũng qua, dù sao vấn đề nào có thể giải quyết bằng tiền thì đó không còn là vấn đề nữa. Nên cuối cùng của đi thay người cho rồi, nhưng vẫn ức một chút. Rồi cũng qua à. 

Cảm ơn chapman đã quan tâm nhé :)

• Like 2

quynhdi    690

@chapman ơi, Di đoán ý của Jen là hiểu và thông cảm (understanding), chứ không chỉ là hiểu (understand) đó chapman.  Di nghĩ Jen biết giữ tâm sự trong lòng hoài thì sẽ có ngày bị sình bụng ha Jen. 

Trong mối quan hệ tình cảm nào thì cũng khó tránh xảy ra mấy cái lúc ngừoi trong cuộc bị short temper.  Đối với người quan trọng thì đôi khi mình phải giấu đi cái tôi một chút để hiểu và thông cảm cho nhau.  Chứ chỉ nghe cho biết mà không thông cảm thì có chia sẽ cũng chẳng được gì.

Em của Jen cũng lì lợm và hay short temper với Jen lắm.  Nên Jen cũng chịu đựng nhiều rồi. 

• Like 2
  • Haha 2

jeniferfm    324

Hôm qua đi làm gặp bà bệnh nhân so mean. Làm mình buồn ơi là buồn. Vừa buồn vừa tức. Cũng biết her bị đau sau khi mổ, lại mới thức dậy nên chưa có tỉnh táo, nhưng bị người ta trách mình và cảm thấy họ có quyền sai mình làm cái này cái kia chỉ vì họ là bệnh nhân thì thật là vô lý quá. Mình lo cho her cả đêm, she thì lăn ra ngủ ngon lành không biết gì xong dậy trách đủ thứ. She was pretty nice for the whole 2 nights up until yesterday morning. Cũng làm lâu rồi, gặp nhiều loại người khác nhau lắm rồi mà khi bị vậy vẫn cảm thấy hurt. Dĩ nhiên là không nên take it personally, dĩ nhiên là hiểu rõ họ không có mấy tỉnh táo như bình thường cho lắm. Nhưng dù sao khi họ show their true colors vẫn làm mình ngạc nhiên một chút xíu.

Cứ tưởng đâu chai lì lắm rồi á. Thôi kệ tự an ủi ít ra mình còn chưa bị mất cảm giác hehhe..

Hy vọng mọi chuyện suôn sẻ. Chúng ta có thể làm được điều mình muốn, chỉ cần quyết tâm biến nó thành hiện thực thì sẽ được. Mình tin câu nói “mind over matter”. Cố gắng lên. 

• Like 4
  • Sad 1

quynhdi    690

You are the smartest and the most caring nurse that I have ever met. 

Nếu mai mốt Jen không thích khoa đó thì qua làm bên khoa Psychiatry với Di nha.  Để khi nào có bệnh nhân mean, Di còn có cơ hội làm anh hùng trước mặt Jen (mặc dù Di biết Jen rất là mạnh mẽ, đâu có thèm ai cứu). 

• Like 3
  • Haha 1

theloner    180
14 hours ago, jeniferfm said:

Hôm qua đi làm gặp bà bệnh nhân so mean. Làm mình buồn ơi là buồn. Vừa buồn vừa tức. Cũng biết her bị đau sau khi mổ, lại mới thức dậy nên chưa có tỉnh táo, nhưng bị người ta trách mình và cảm thấy họ có quyền sai mình làm cái này cái kia chỉ vì họ là bệnh nhân thì thật là vô lý quá. Mình lo cho her cả đêm, she thì lăn ra ngủ ngon lành không biết gì xong dậy trách đủ thứ. She was pretty nice for the whole 2 nights up until yesterday morning. Cũng làm lâu rồi, gặp nhiều loại người khác nhau lắm rồi mà khi bị vậy vẫn cảm thấy hurt.

Vì Jen dùng tâm để care cho bệnh nhân quá nhiều nên mới dễ bị feeling hurt. Thích cái câu Jen miêu tả " mình lo cho her cả đêm, she thì lăn ra ngủ ngon lành không biết gì"....ha ha 😅😅 ... ngủ nằm chứ ai ngủ lăn Jen 😄. Loner giỡn phá  Jen chút cho Jen vui, thôi đừng buồn nữa  Jen nha, Jen cứ coi tính tình bà ấy như ly nước ...chanh đi ...vì lỡ vắt chanh nhiều nên chua lè chua lét...Jen còn những bệnh nhân dễ thương và cảm kích Jen thì mình so sánh họ là sinh tố bơ đi há 😄. Nhưng phải công nhận có nhiều bệnh nhân cũng rất khó "hầu hạ". Chúc  Jen luôn vui bên công việc, tại vì Jen có lòng rộng lượng và  bao dung nên có gặp bệnh nhân như bà ấy nữa  thì Jen cũng sẽ okay. 

• Like 2

jeniferfm    324

@quynhdi cảm ơn Di. J còn phải học hỏi rất nhiều, chả bao giờ thấy mình biết cho đủ. Thế nào cũng có cơ hội cho Di làm anh hùng nha 😛😍

@theloner cảm ơn theloner đã cổ vũ cho J.  Bệnh nhân người Caucasian là vậy, họ demanding và entitlement hơn những bệnh nhân khác. Đây không phải là prejudice but là J nhận thấy vậy. Hồi xưa J làm ở một bệnh viện người Hispanic nhiều, những điều này rất ít khi xảy ra, giờ thì là chuyện thường ngày ở huyện. Nhiều bn có những tật này tật kia, mà vì mình thông cảm cho họ, với lại bệnh viện thì cũng là một loại customer service mà có provide expertise, không có customer service họ cũng complain dữ lắm, nên dù sao thôi kệ. J cảm ơn lời hay ý tốt của theloner, than vãn mà có người thông cảm thì cũng đỡ buồn rồi :)

• Like 2

chapman    176
Posted (edited)

Hi Jennifer, theo mình biết nghành y là một trong số những nghành cực khổ và stress nhiều nhất, mà đứng đầu là những người làm trong bệnh viện.

Mình mới đọc một câu chuyện thật buồn về một vị bác sĩ chuyên khoa, he vừa có private practice vừa làm trong Bv , he bận rộn đến nỗi không có giờ ngủ vì hể Bv kêu he phải có mặt, có khi vừa về tới nhà lại phải quay trở lại. He hết lòng với bệnh nhân và không có dấu hiệu bất ổn gì. Vậy mà một ngày kia he đến phòng mạch của mình and took his own life. Người vợ đăng câu chuyện và cho biết dấu hiệu duy nhất là vào hai ngày trước đó he đang ngồi tự nhiên bật khóc về một bệnh nhân vừa qua đời, và cũng trong tuần đó he hầu như không ngủ. Mình thật sự shocked không tưởng tượng được ở xứ này mà bác sĩ cực đến vậy, chổ khác không biết sao luôn!

Cái chuyện “ true colour “ đó mình đồng ý là đúng , cái chuyện sắc dân cũng đúng luôn. Nhớ có lần mình nằm Bv chờ mổ, đã lên lịch trong ngày hôm đó, vậy mà đến chiều cô Bs lại sorry là phải dời lại một đêm vì có những ca cấp bách hơn. Mình nhớ là không trả lời cổ luôn vì mình đang chìm trong cái đau , nhưng vẫn hiểu là mình chưa chết đâu người khác thì chắc không chờ được. Cô Bs thấy mình ứa nước mắt, biết mình đau nên kêu y tá chích morphine cho mình.
Bà Tây nằm giường kế bên thì la cả đêm thấy sợ luôn.

Cuối cùng mình chỉ muốn nói Jen please don’t take it personally and take good care of yourself. We love you all.

Edited by chapman
  • Like 4

jeniferfm    324

@chapman cảm ơn chapman đã share câu chuyện của bạn. Yeah làm trong bệnh viện mình nghe tất cả những chuyện của bệnh nhân, ở bên họ trong lúc họ yếu đuối nhất, phải lo cho họ và làm chỗ dựa cho họ. Bác sĩ suicide nhiều hơn mình tưởng đó bạn, vì gánh nặng công việc làm họ stress quá mà không bỏ được. Huống chi chưa kể những áp lực khác nữa chẳng hạn giấy tờ, pháp luật, rules and regulations from the governments. 

Trong trường nursing school họ dạy nurses phải biết empathy instead of sympathy. Empathy là cố gắng đặt mình vô trong hoàn cảnh của người đó để hiểu họ cảm thấy gì, và nhìn mọi việc theo quan điểm của họ để dễ dàng thành lập mối quan hệ nhanh chóng và làm bệnh nhân tin tưởng mình hơn. Sympathy thì chỉ cần cảm thấy tội nghiệp họ thôi chứ không cần hiểu họ. Do healthcare personnel tập thành thói quen nên khi mình hiểu họ trái lại nó cũng thành một gánh nặng cho mình, phải biết để lại những cảm giác đó ở chỗ làm không đem về nhà để khỏi bị ảnh hưởng. Nhưng ai cũng là con người thôi, đâu phải nói được là làm được dễ dàng. 

J sẽ không bị ảnh hưởng nhiều vì mình biết chia ra cái nào nên take it seriously cái nào nên keep it professional thôi. Dù sao thỉnh thoảng cảm giác bị ảnh hưởng mà không biết than ở đâu nên đem lên đây nói cho xả stress. Coi vậy chứ cũng ok rồi. Cứ để trong lòng hoài sao đi làm được, sao take care bn khác được, đúng hông chapman? Người khác cần sự quan tâm của mình hơn mà :)

Chapman cũng take care of yourself nha. J sẽ cầu nguyện cho bạn được khoẻ khoắn, surgery trong bệnh viện ít hay nhiều gì cũng không dễ dàng trải qua. Chapman cũng mạnh mẽ lắm đó, J cảm thấy vậy. 

• Like 4
  • Thanks 1

theloner    180
On 5/15/2021 at 10:21 AM, quynhdi said:

Nếu mai mốt Jen không thích khoa đó thì qua làm bên khoa Psychiatry với Di nha.  Để khi nào có bệnh nhân mean, Di còn có cơ hội làm anh hùng trước mặt Jen 

11 hours ago, jeniferfm said:

Thế nào cũng có cơ hội cho Di làm anh hùng nha

Một người là người hùng, một người là  Mỹ Nhân...dễ thương ơi là dễ thương. Sao tự nhiên  muốn làm bệnh nhân của người hùng và mỹ nhân quá hè...😛. 

• Like 1
  • Thanks 1

Aria    283

You two should watch "Ngọn lửa trắng" and "On call 36h" (part 1). They are TVB series.

• Like 3

quynhdi    690

@theloner

Theloner ơi, cho Di đổi ý không làm anh hùng nữa nha  😅.  Ở ngoài đời Di cũng tóc dài, thướt tha lắm.  Khi Di còn single, có anh bác sĩ gia đình theo vì tưởng Di là straight girl.  Nói chứ Di cũng biết đắp mặt, trang điểm với mặt váy đầm đó.  Di không phải chim sa cá lặn, nhưng mặt mày cũng sáng sủa. Không vô nổi mỹ nhân, cho Di vô hàng chung với mấy bạn gái nha.

@chapman

Chapman ơi, chapman đừng có ngại vì bạn đã lơ cái cô bác sĩ báo tin dời ngày mổ nha.  Bạn chờ mổ, mà người ta dời ngày, bạn giận không trả lời thì đó là một phản ứng rất bình thường luôn.  Lúc đó chapman mà quay lại cười vui vẻ mới là lạ đó :biggrin:.  Bạn nằm chờ trong phòng bệnh không được thoải mái, vừa đau đớn, mà đã vậy còn phải nhịn ăn 12 tiếng trước khi mổ.  Con người chapman lúc đó vừa mệt vừa đói.  Cái cô bác sĩ vào báo tin với bạn, cô ta đã lường trước bạn không vui rồi.  Đó không phải là lần đầu tiên cô ta báo tin xấu đâu.   

Chapman không trả lời vậy là đã nhẹ nhàng lắm rồi.  Có người còn quăng đồ, dùng lời lẽ thô thiển, tấn công cá nhân mình.  Di mà là cô bác sĩ đó, thì Di sẽ mừng lắm khi bạn nhắm mắt lơ mình đi.

Để Di thí dụ những cái mà người ta showing their true colors nha:  Có người vừa thấy mặt Di thôi, Di chưa nói câu nào thì họ đã nói họ không hiểu tiếng Anh của Di, yêu cần đổi bác sĩ da trắng.  Nhiều người kì thị, họ tưởng mình là Trung Quốc.  Có người kêu Di là “bitch”, vì Di từ chối không cho họ thuốc an thần. Di có cách để check là họ không uống thuốc mà đem thuốc đi bán.

Di nghĩ là Jen không có dễ buồn đâu.  Mình đi làm riếc, mình biết ai lỡ lời vì họ đang lo lắng, đau đớn; ai đang cà chớn vô lý và muốn kiếm chuyện.  Mình gặp nhiều trường hợp, mình sẽ phần nào phân biệt được.

Người mà Jen kể đó, bà ta rất là immature và demanding.   Thương Jen lúc nào cũng phải túc trực bên người ta, hơn 12 tiếng 1 ngày.  Lo từ chuyện nhỏ tới chuyện lớn.  Người ta có đi vệ sinh, lưng bị ngứa, ăn đồ ăn bị rớt lên cái gown cũng kêu Jen nữa.  Dù họ tự làm được, mà nhiều người muốn sai y tá vậy đó. Jen lo cho bà ta cả đêm, bà ta không vừa lòng chuyện gì đó, rồi quay lại, nói lời không hay để đạp Jen xuống.  Người bệnh nhân này đã mổ xong được vài ngày, thuốc phiện, thuốc giảm đau đã cho rất nhiều.  Bà ta làm vậy không phải do bà ta đang đau, mà thật tình bà ta rất là mean.  Jen đã từng lo cho nhiều người bị mổ, Jen phân biệt được ai xấu tính, và ai mất bình tĩnh do bệnh đau.

@jeniferfm Jen buồn và tức rất là đúng.  Nhưng Jen được nhiều bệnh nhân khác thích lắm nha.  Lâu lâu chạnh lòng than chút xíu vậy thôi hen.

• Like 5
  • Thanks 1

jeniferfm    324

@quynhdi Cảm ơn Di. J biết mà. Đời còn dài Di há, not a big deal. It’ll only make us stronger đúng hông Di :)

• Like 2

theloner    180
19 hours ago, quynhdi said:

Ở ngoài đời Di cũng tóc dài, thướt tha lắm.  Khi Di còn single, có anh bác sĩ gia đình theo vì tưởng Di là straight girl.  Nói chứ Di cũng biết đắp mặt, trang điểm với mặt váy đầm đó.  Di không phải chim sa cá lặn, nhưng mặt mày cũng sáng sủa. Không vô nổi mỹ nhân, cho Di vô hàng chung với mấy bạn gái nha.

Di ơi! dù nhan sắc của Di có như thế nào thì vẫn đẹp như là Tây Thy  trong mắt Jen mà phải hôn Jen ☺? 

• Thanks 1
  • Haha 1

jeniferfm    324

@theloner J không quan trọng nhan sắc, J quen người ta chủ yếu là có thể cùng J trao đổi và respect nhau. J xin không bàn tới việc nhan sắc của Di như thế nào, vì nói thế nào cũng sẽ hơi awkward, miễn sao đối với J, Di là người quan trọng và J thích ở bên Di nhất là được rồi.

Cảm ơn tính tình vui vẻ sởi lởi của theloner nha. Người lúc nào cũng vui vẻ như bạn rất là tốt :) 

• Like 4

theloner    180
44 minutes ago, jeniferfm said:

Di là người quan trọng và J thích ở bên Di nhất là được rồi.

Kết nhất câu  nầy của J lắm luôn á, nghe mà tim rụng ...lộp  độp.... vì  tình cảm của  J dành  cho Di quá chân thành tha thiết. Loner thật vui cho hai người  đó 🥰🥰. 

• Like 2

jeniferfm    324

Hôm nay tự đi mua cái battery cho xe ở Walmart xong về tự thay. Thấy mình giỏi dễ sợ, save được gần $100. Cũng hên tại đi O’Reilly check cái battery xe vì xe đề máy cứ kêu ỏn ẻn như hết xí quách. Sợ bị nằm đường nên đem đi check, anh chàng check free battery nói cái này hư rồi, nó chỉ báo bad mà không nói còn bao nhiêu percent, nghĩa là hư không thể hư hơn. Anh ta bảo thay đi, có $170 cộng thuế và tiền recycle thôi. Cũng hên anh chàng tiết lộ một thông tin nhỏ có vẻ vô hại, là cái battery này thay đơn giản lắm không cần dùng computer reset car lại. Thế là mình nghĩ vậy thôi tự thay.

Thay xong đề máy thấy nó nổ máy ngon lành. Tự nhiên thấy thoã mãn dễ sợ hehhe. Niềm vui nhỏ. 

Một niềm vui nữa là chúng ta cũng sắp được tiến tới gần nhau hơn rồi, em nhé :) 

• Like 2
  • Haha 1